[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

phamduchoan

Xe tải
Có bác nào giống em không, tham gia trong hội phụ huynh trên zalo chỉ để theo dõi bài tập cô giao về nhà làm. Còn mọi tranh luận gì ko tham gia, thống nhất làm gì, nộp gì thì theo cho nó nhàn. Cái quỹ lớp thì đc cái hay là các phụ huynh thống nhất trích ra tặng thầy cô dịp lễ, tết. Thấy các bố bảo tặng rồi ko ai đc chơi lẻ nhé, em thấy rất ưng vì đỡ phải phong bì riêng rất rườm rà. Mà ko biết có bố nào đi lẻ ko nữa, em nghĩ chắc là sẽ có.

xeco111

Xe hơi
vào cái thớt này e mới thấy con người bây jo sống ích kỉ quá, việc người lớn mà lôi cả con trẻ vào.

ubisapro

Xe trâu
Hội phụ huynh này cũng ăn nói ko ra gì. Cô giáo có trong group mà im lặng, ko lên tiếng thì cô giáo cũng sai.

Chưa cần biết thế nào, cách ăn nói của hội phụ huynh này cũng có vđê.

namcutthoi

Xe buýt
Hội phụ huynh này cũng ăn nói ko ra gì. Cô giáo có trong group mà im lặng, ko lên tiếng thì cô giáo cũng sai.

Chưa cần biết thế nào, cách ăn nói của hội phụ huynh này cũng có vđê.
Vâng cụ! Đại diện CMHS lớp nếu làm đúng chức phận của mình thì lớp sẽ ổn, hoạt động trơn tru, các con được chăm lo tốt, thày cô yên tâm dạy dỗ chuyên môn...
CMHS cần phải và dám giành quyền chọn ra người đại diện của mình làm công việc BPH.
Mấy chục PHHS giống như đống bát đũa sau bữa ăn, nếu chọn được BPH tốt cũng như tìm được tấm bọt biển rửa bát tốt.
Còn chọn nhầm phải cục đá kỳ chân thì...
Em ví dụ hơi kỳ cục téo cho nó fun thôi ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Nói chung cái văn hóa hội phụ huynh nó ăn sâu rồi, có khi 90% éo hài lòng nhưng chỉ có 10% dám có ý kiến & 1% phản đối như trường hợp này. Một phụ huynh thì không lớn nhưng 40-50 phụ huynh, năm đến 3 triệu thì không hiểu chi tiêu cái gì cho nó hết được???

Nên giải tán hoàn toàn cái hội phụ huynh đi cho nó lành mạnh.

vitngoc

Xe điện
Chuẩn luôn đấy ạ. Lớp F1 nhà em cũng thế, năm ngoái ai ý kiến nhiều năm nay bầu vào BPH. Mà họ chối đây đẩy bằng đc, hik
Nói chung ai làm BPH dc là quý hoá lắm rồi! Nhà em đóng quỹ lớp chỉ tầm 1 tr, chi phí chi cho lớp cũng hợp lý nên đa phần đồng thuận cả.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Mặt phải mới đúng.

Nếu không có mxh, các bác sẽ không biết được chuyện này nó đã diễn ra thường xuyên từ trước đến nay.

Chỉ cần đảo qua một số nơi và quan sát có một thực tế dễ nhận ra có 3 kiểu cmph thường đi đầu & sốt sắng trong những chuyện tự nguyện như này bao gồm:

+ Các thành phần viên chức ở cửa dưới...làng nhàng nhặt phong bì, kiếm chác lặt vặt (so với đội cửa trên)....có nhu cầu thể hiện vai trò quản lý của họ vào thế hệ trẻ. Các cô khoái đội này nhất vì các cô được nịnh...được....và được đội này làm cho thấy bản thân cô sang trọng và hoành tráng.

+ Đội con buôn ăn bám cơ chế....đội này làm bách dát cho đội trên....có cùng nhu cầu với đội trên và có thêm nhu cầu thể hiện quá trình làm ăn tài ba của gia đình mình ra xã hội....Các cô khoái đội này thứ nhì vì đội trên mà đú thì đội này a dua theo phong trào ngay tắp lự....mình làm ăn tốt & mình có tiền mà.

+ Đội con buôn thị trường mới nổi....đội này tuy không chê cơ buốn như đội trên nhưng cũng buôn bán chợ búa....đại khái là cũng không muốn thể hiện lắm, nhưng cũng không quan tâm tới con được nhiều, thôi thì cũng trăm sự nhờ con....Các cô ít khoái đội này nhất vì đội này nó chua ngoa, léng phéng gặp con mẹ dở hơi nó lại chửi cho thì đau đầu.

Từ những phong trào tự nguyện kiểu này....cô cũng sướng vì có thêm thu nhập "Nhận lớp phải nhận được cái lớp ý mới sướng thằng người...có tiêu pha cũng thoải mái".

Ba dạng phụ huynh trên cũng sướng vì toàn lớp....toàn trường lại ca ngợi "Đấy bố mẹ bạn kia trong ban phụ huynh đấy, làm sở x đấy....chuyên cấp...cho ban x đấy, nhiều tiền lắm, chả tiếc con cái điều gì..."

Học sinh cũng sướng vì thi thoảng lại được bố mẹ đưa cho cái phong bì tự nguyện nộp vào "Đấy bé tí dư mình cũng đâu phải không ha oai, bố mẹ mình đóng tiền để mình được phục vụ tốt hơn, mình sẽ giỏi hơn....tiền đây nè, có tiền là mua được hết nè...sau này mình cũng nhất quyết mài răng sắc như bố mẹ, cắn miếng nào phải đậm miếng ý....cho con mình giỏi giang"

;))

Còn các kiểu cmph khác thì để có thớt khác sẽ phân tích sau.:D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nói j thì nói các cô cũng lạm dụng lắm.
Sách Nhật ngữ lớp 6 photo tầm trăm trang mà thu 100k của con e đây. Để e photo thì 30k thôi.

grandis2012

Xe buýt
Thật, em đang chat tung xoè các group vì vụ trung thu đây, nên giờ còn thức để hầu chuyện bác.
Em chỉ nói những gì em biết thôi, không đại diện được cho ai cả. Con nhà em không được ưu tiên gì nha bác, ngay cả nó thi học kỳ xong, năm ngoái tổng kết đứng thứ 2 lớp, mà em hỏi hiệu trưởng về việc thi chuyển sang lớp chọn còn không được, bảo em làm đơn gửi GVCN, rồi GVCN đề xuất...em thấy lằng nhằng quá và sợ lỡ nhà trường test xong con đc chuyển, nó lại ko theo được cuzng dở hơi, nên thôi, về cứ bảo nó cố gắng học.
Các khoản lễ tết nó chỉ là quà tinh thần thôi bác, đại diện cho cả lớp, còn tất nhiên phụ huynh nào quan tâm riêng đó là việc của người ta; đã có BPH chả nhẽ ko có quà đại diện? Có phải phụ huynh nào cũng có đk quà riêng đâu? Bác bảo chính vậy là làm tha hoá gv thì phát biểu liều và phiến diện rồi đấy ạ.
Nói chung em lười gõ, ngại cãi nhau, nên em chỉ nói thế thôi, trường khác, lớp khác em không biết. Các bác ko vừa lòng thì mạnh dạn ý kiến những lúc họp phụ huynh của lớp con mình, giải thích trực tiếp với nhau nó dễ hơn.
Có khi bác xuất sắc quá nên GVCN muốn giữ bác nên giữ con bác lại thôi. ☺☺☺
Riêng việc không đồng tình thì em thấy nhiều người như thế nhưng như có cụ còm ở trên, vì con em mình thì phải nhắm mắt cho qua chứ không lại giống bà chị trong bài bác ợ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Năm ngoái F1 học lớp 1 chuyện máy chiếu nói là k có máy chiếu k học được, nghĩ cũng hài, lớp 1 thì thà nói k có máy chiếu thì học nó k hấp dẫn chứ k học được thì nghe cũng lạ. Rồi cũng mua và tặng lại trường (qui định vậy mới được mua nhé), F1 về kể và em đến đón sớm các em được xem Tom và Jerry suốt (cuối giờ chiều). Nhiều cô cũng biết sợ đóng cửa, kéo rèm cho hs xem, mình đi buôn chuyện. Còn khoảng 15p cuối tắt máy chiếu, bắt học sinh học, làm màu (đón sớm nên có dịp quan sát).
GvCN cũng có ý là laptop của co hỏng, ban PH gợi ý mua để phục vụ việc học của con tốt hơn. Chối k tả được. Chắc cũng nhiều năm và nhiều cô làm trò này. Nhưng trong lớp có PH bổ thẳng mặt cô là việc trang bị công cụ là của cô, không thì học phấn với bảng cũng được. Thế là vụ laptop tắt điện.
BPH cũng có cái khổ riêng là cánh tay nối dài của BGH và GVCN mấy cái vụ tiền bạc. Tuy vậy cũng vất vả vì lo tổ chức sự kiện (Noel, 1_6...) cho các con.

thanhdo62

Xe tăng
Căn nguyên là GV chủ nhiệm cũng bị mấy ông bà trong Ban Giám hiệu ép phải tòi ra thứ gọi là BPH, không ra không xong với các ông bà ấy. Cụ lý giải tại sao cô chủ nhiệm phải hy sinh quà của mình để cho BGH?
BPH là do có chỉ đạo từ trên để thành lập , cô kg muốn cũng kg được !
Cô phải hy sinh quà của mình cho BGH vì quỹ của lớp kg thu đủ được , có cháu thì khó khăn , có cháu thì bố mẹ đưa tiền nhưng tiêu hết . Còn có phụ huynh nhắc 2,3 lần cũng chả nộp thì cũng thôi chứ mình cũng chả làm gì được . Kg thu được nhưng quà cho BGH lớp vẫn phải nộp đủ , vì vậy cô phải hy sinh phần của mình . Mà nhiều khi muốn yên chuyện cô còn phải bỏ thêm tiền ra nữa đấy .
Làm trong BPH thì mấy ngày khai giảng , 20/11 hay bế giảng đều phải đại diện lớp đi dự liên hoan với trường . Tiền thì chả biết từ đâu , nhưng quả thật rất ngại , cảm giác cứ như mình ăn của các cháu ấy . Mà từ chối mãi thì cũng phải đi một lần , nếu bắt buộc phải đi thì em toàn cáo bận rồi về sớm thôi . Dẫu biết các thầy cô cũng là người , nhưng trong cuộc bia rượu em cũng hơi ngỡ ngàng ! Có đi như vậy mới biết hiệu trưởng với mấy ông ở phòng giáo dục quyền cực to . Đấy là chuyện của hơn 10 năm trước , giờ chắc phức tạp hơn .😔

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Nói chung là giải tán ban phụ huynh đi. Ngày xưa đi học có ban phụ huynh cũng có thu đồng nào đâu.
Đồng quan điểm với cụ. Cái HPH này giờ sinh ra chẳng giải quyết vấn đề gì ngoài phục vụ cho cánh Hiệu trưởng nhà trường nó đổ vào các khoản thu "tự nguyện" - Bị cấp trên soi thì đổ cho đấy là HPH vận động trên tinh thần tự nguyện. Nghĩ đến HPH lại cay cái vụ vừa rồi e đi họp, cũng ý kiến mà méo ăn thua, vì cả tập thể nó nhao nhao đồng ý cmnr. Đành phải té nước theo mưa. Như cụ nào ở OF này đã nói: Sống trong phân phải ngậm mồm chặt là thượng sách.

My Hao

Xe điện
Tất cả do phân cấp giàu ngèo trong xh ngày càng lớn mà sinh ra mâu thuẫn. Các trường công lập ở Tphcm hiện nay đang có mô hình đào tạo "phân cấp giàu ngèo", vô tình làm giảm đáng kể mâu thuẫn này. Đó là môn tiếng anh chia ra các lớp tiếng anh tích hợp, tiếng anh tăng cường và tiếng anh phổ thông. Mức đóng học phí cách nhau khá xa, trong đó tiếng anh tích hợp phải đóng thêm hơn 3 triệu/tháng. Kết quả là đa số các cháu gia đình khó khăn sẽ học các lớp tiếng anh phổ thông.

B_M_T

Xe buýt
Ban phụ huynh cũng chỉ là công cụ làm tiền của BGH và giáo viên chủ nhiệm thôi!!! Làm dell gì có khái niệm tự nguyện.
thằng cò nhà em lớp 1 mà hết quỹ p/h trường rồi lại quỹ p/h lớp, lặt vặt cũng vài ba trăm, nhà cũng chả có điều kiện nhưng nghe em trưởng ban p/h lớp nói con kiến còn phải chui ra khỏi tổ nên em cũng gật bừa.

kienvinh

Xe lăn
Lớp con em năm trước một số phụ huynh không đóng quỹ dù số tiền không lớn, cuối năm các phụ huynh vẫn phát quà cho các cháu gia đình đó bình thường. Các phụ huynh không đóng quỹ đó hỏi sao không đóng quỹ vẫn có quà thì ban phụ huynh trả lời là để cho các cháu nó vui, không đáng bao nhiêu cả.
Việc của người lớn, đừng đặt học sinh vào thế khó. Trước mặt con cái, có những chuyện nên tránh nói.
Thế mới là cách hành xử của người lớn đối với trẻ em.

vitngoc

Xe điện
Nói j thì nói các cô cũng lạm dụng lắm.
Sách Nhật ngữ lớp 6 photo tầm trăm trang mà thu 100k của con e đây. Để e photo thì 30k thôi.
Đầu năm em vào quán photo gần nhà thấy có cô giáo hì hục làm nhãn vở cho học sinh lớp mình, nom mà chết cười! Vẫn kiểu cũ nhiều chi tiết giờ còn in cùng mực thì đến bố mẹ tìm sách còn khó nữa là trẻ con :))

xedaprach

Xe điện
Lớp con em năm trước một số phụ huynh không đóng quỹ dù số tiền không lớn, cuối năm các phụ huynh vẫn phát quà cho các cháu gia đình đó bình thường. Các phụ huynh không đóng quỹ đó hỏi sao không đóng quỹ vẫn có quà thì ban phụ huynh trả lời là để cho các cháu nó vui, không đáng bao nhiêu cả.
Việc của người lớn, đừng đặt học sinh vào thế khó. Trước mặt con cái, có những chuyện nên tránh nói.
Ban phụ huynh cư xử rất chuẩn, cha mẹ vì cái tôi cá nhân ích kỉ nên chỉ làm khổ trẻ con thôi.

printer05

Xe điện
Phụ huynh mà viết sai chính tả, viết ngọng tùm lum thì cũng quan ngại thật.

thieuhuyen

Xe hơi
Ô hay nói là quỹ tự nguyện thì người ta thích thì đóng k thích thôi. Giờ éo đóng quay ra tẩy chay. Thế phải gọi là quỹ "Quá bán", cứ hơn 1 nửa phụ huynh đồng ý là phải đóng tất. chứ chơi bẩn thế kia còn bênh dc thì bó chiếu