[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

gocart

Xe cút kít
Lớp thằng nhóc e có 3 học sinh thuộc diện nghèo, cả lớp đồng thuận miễn đóng quỹ mỗi kỳ 500k. 3 bạn này vẫn đc tham gja các hoạt động của lớp, liên hoan bánh kẹo ngày boy day, girl day gì đó, chi thể thao, văn nghệ, tham quan, chi thăm trung tâm bảo trợ trẻ em...quỹ cũng chi 20-11, 8/3 Tết...nhưng ai cũng đồng thuận :) .
Có phụ huynh khó khăn thì cũng có dăm phụ huynh rộng rãi ủng hộ hơn người nên cũng xêm xêm đủ, không đủ thì BPH bù thêm.
Oái oăm ở chỗ có phụ huynh lại thích ngược dòng, phá rạp.

petitvanh

Xe tải
Em ủng hộ giải tán BPH. Con nhà em đang học trường tư nhưng BPH hô hào đóng tiền tặng
Em cũng ủng hộ giải tán hội phụ huynh.giò toàn biến tướng để nhà trường định hướng.
Ủng hộ giải tán. Em ngán BPH lớp con em kinh khủng, các con học cấp 3 lớn rồi chẳng thấy cần đến BPH làm gì

grandis2012

Xe buýt
Ban phụ huynh cũng chỉ là công cụ làm tiền của BGH và giáo viên chủ nhiệm thôi!!! Làm dell gì có khái niệm tự nguyện.
Cụ chuẩn. Không có BPH thì BGH làm méo gì có thêm quà khi lễ tết, % khi đầu tư cơ sở vật chất ngoài phần kinh phí ngân sách. BPH cũng lợi dụng BGH để được hối lộ thầy cô mà không cần bỏ tiền túi, con cái được thầy cô nâng đỡ... Nói chung BPH và BGH là cộng sinh cùng có lợi. Chỉ phụ huynh không có điều kiện thì khổ thôi.

tomtomchát

Xe container
Tuy không còn con đi học nhưng cũng từng là phụ huynh trưởng.
Chuyện làm hội phụ huynh thì không đùn được cho ai thì phải làm chứ đùn được thì làm ngay và luôn chứ. Vác tù và hàng tổng, mất ngày, mất tiền mà còn bị bọn dở hơi cám hấp nó chửi.
Tiền thu quỹ thì tóm lại chi tiền điện, tiền nước uống, vệ sinh, ngày nhà giáo, đi du lịch của các con chứ lọt đi đâu.
Liên lạc giữa các phụ huynh với nhau ngày xưa là tin nhắn giờ là Zalo nhưng trước đến nay luôn có vài phụ huynh lệch sóng thì bỏ qua họ luôn chứ trường hay cô nào chỉ đạo.
Còn chuyên thân thầy cô để con mình giỏi thì không có đâu. Tư duy đó sai ngay từ đầu rồi.
Đứa học sinh nào cuối cấp đều phải ngồi trong phòng thi và tự mình chiến đấu cho số phận của nó, chẳng bố mẹ, thầy cô hay trường có thể cứu nó vào lúc đó được.
cụ so xưa với nay, hẳn cụ rõ xưa "kính thầy" vì gì, nay nể sợ thầy vì "quyền uy", "quan hệ riêng", "khả năng kinh tế"... và nhiều thứ khác.
SMS như cụ thời đó là kiểu ứng dụng rất văn minh nhưngc rất chân chỉ hạt bột. Nhưng zalo khác, e ko tiện đưa lên các đoạn PH nam rủ nhau lập hội uống, PH nữ rủ nhau lập nhóm 8, nhất là đoạn cô giao việc abcd cho các PH có 'năng lực', cắt đặt như GĐ, sai như sai con, bố thằng nào dám cãi :)) (cô giỏi cấp TP, trường công trung tâm TP, lớp quan hệ). Tất nhiên, lớp này con e tình cờ vào, đúng khẩu đúng tuyến và có quan hệ với gđ cô.
cho nên bảo cái group cô không gật + bật đèn xanh + bảo kê + kiểm soát nội dung thì em e rằng các vị đang làm BPH trên này CHÉM :))
Còn e ko thành kiến công việc, đóng góp, nhiệt huyết của các vị làm BPH trên này. Link e đưa lên, cũng chỉ nhấn mạnh vào cái sự "bựa" của thành viên group kia nó đã lây sang đầu óc con cái họ, định hình cách ứng xử, thậm chí hành vi (cô lập, phân biệt) và phần nào sẽ định hướng nhân cách theo tính bầy đàn của chúng! (cái mà có cụ gọi là xu hướng thời đại, buồn thay).
Có bà PH giọng ko những rất hằn học mà còn đầy lỗi chính tả, đúng kiểu đã đen còn lắm lông! Hùa vào đó là 1 đám miệt thị, kích động (có thể kích cả con cái nữa).
Chị kia làm gì thì rõ rồi, ứng xử sao thì chưa biết, nhưng chị ta có quyền lưu lại làm bằng chứng bảo vệ mình, ít ra là có cơ sở để lv với cô CN và Hiệu trưởng. Còn phọt lên Face thì e ko biết và lại là câu chuyện khác. Nhưng có điều rõ ràng là các gv nói chung đang ngày càng tận dụng công nghệ để quản lý trong ngoài lớp, đẩy PH vào những việc lẽ ra của nhà trường, nhưng khi cần lại "tàu ngầm" sau PH để tránh búa rìu, rất nhàn thân! :)

Chỉnh sửa cuối:

AVANZA

Xe tăng
Cụ có tham gia ban phụ huynh không, có con đi học không, nếu có con đi học thì đừng nói ra những điều ngu xuẩn như vậy, em cũng đã làm ban phụ huynh lớp khi con em học cấp 2 và em nói luôn là ban phụ huynh đúng là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng, nếu không vì tập thể, vì các con thì không ai muốn làm, ban phụ huynh đâu phải mỗi việc thu tiền. Và em cũng nói luôn là chắc chắn so với cụ thì em không ngu hơn đâu. Chỉ những thằng quen làm nô cho người khác mới nghĩ ai cũng như nó thôi.
Đù, BPH lớp cu nhà e toàn Giám đốc với KDoanh, có ông tài trợ tham quan 5 củ + 1 bữa ăn cho 40 cháu. Vừa họp phụ huynh đợt rồi cũng ủng hộ thêm 3 củ, Chắc lão này ngu thật :)

Bomva

Xe điện
Quan điểm của em là dẹp mẹ cái HPH mà nhà trường định hướng đê. Mà thành lập hội PH do phụ huynh thích thì tổ chức không thì thôi. Ai thích thì tham gia ai ko thích thì thôi. Hội phụ huynh 5 năm của con, đóng quỹ thì nhanh mà rủ nhau tổ chức uống rượu đi chơi éo được nhát nào. => Giải tán

darthvader

Xe điện
Hồi xa xưa hội phụ huynh không liên quan gì đến tiền nong thì mọi người đều vui vẻ, có gì không vừa lòng thì tranh luận với nhau, hội trưởng tự nguyện nhưng vẫn lên các kế hoạch học tham quan học thêm đầy đủ, đấy là ông bà già em đi họp cho em về kể lại thế. Giờ dính đến tiền phát thấy lắm chuyện thật.

grandis2012

Xe buýt
Tôi cũng làm trong ban phụ huynh đây, muốn tốt nhất cho các con chứ ai nghĩ riêng cho mình đâu. Thế mà nhiều phụ huynh cứ nghĩ là này nọ.
Không hiểu chỗ cụ làm BPH thế nào chứ nhiều chỗ tranh giành, nói xấu, lôi kéo để được vào BPH. Và mục đích tối thượng là được gần BGH và thầy cô....

tomtomchát

Xe container
Phó BPH đây , giờ các ông bà nhậu nhẹt thì chúng tôi lên lớp kê bàn ghế, sắp xếp mâm bánh trung thu , T7 CN ông bà ở nhà thì chúng tôi lên lớp trông thợ sơn sửa lớp thay điều hoà .
Thế mà có thành phần bảo chúng tôi ngu. Vì con cái chúng tôi cả, khiếp đời
Lớp thằng nhóc e có 3 học sinh thuộc diện nghèo, cả lớp đồng thuận miễn đóng quỹ mỗi kỳ 500k. 3 bạn này vẫn đc tham gja các hoạt động của lớp, liên hoan bánh kẹo ngày boy day, girl day gì đó, chi thể thao, văn nghệ, tham quan, chi thăm trung tâm bảo trợ trẻ em...quỹ cũng chi 20-11, 8/3 Tết...nhưng ai cũng đồng thuận :) .
Như hôm nay, thấy thằng con em về khoe lớp phá cỗ trung thu vui lắm, tuy tổ chức vào buổi chiều nên kể cũng chưa đủ ko khí trung thu, nhưng các con rất vui. Nhiều mẹ ban PH rảnh và chăm vãi lúa mới đến đc để giúp các con..... cụ nào chửi ban Ph trục lợi rồi tiếp tay cho nhà trường vvv cũng nên sở lại chán. Đcm, éo bao nhiêu mà chấm mút? Ở tỉnh lẻ nôgn thôn sao ko rõ, chứ ở các trường lớn, trường điểm hn, ban PH họ vì con cái chứ cũng có cái éo gì mà ăn đâu
E đồng ý trường có trường này trường kia.
BPH cũng có BPH dít BPH dát :))
E ko ý kiến nếu cụ nào làm BPH, hay con các cụ hưởng dở chúng chịu.
Chỉ là sự "lạm dụng" và "biến tướng". Mà đó là xu hướng của XH ngày nay??
Đâu đó trong thớt đã có vài cánh tay ủng hộ PH bị cô lập, và sẽ chiến đấu như vậy! E ko khen cũng ko chê. Suy ngẫm thôi.
(e nợ rựu 1 số cụ)

tomtomchát

Xe container

pandahn

Xe điện
Có thế thì các PH mới đua nhau cho con thi vào trường CLC. Môi trường CLC phụ huynh cư xử có văn hoá hơn nhiều.
Khu Trương Định thì văn hoá cao rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Chả ai ép, đầy cụ tâm sự kia kìa, mất gì lời nói mà chưa gì cứ làm ầm ĩ lên. Ví dụ tiền dã ngoại, bảo đợt đấy nhà tôi có việc, tôi xin phép không cho cháu tham gia có làm sao đâu? Cụ còn nhớ vụ Hải Phòng chứ? Cụ cũng là một trong những người nghe 1 tai mà lên án cô giáo ghê lắm đấy, em nghĩ nên nghe 2 tai.
Em là em ủng họ dẹp cái ban phụ huynh đi, người bị đẩy trách nhiệm chả được gì còn mất thời gian, lại còn bị nghi ngờ.
Cụ mợ nào thấy cần cho con đi vui chơi tự tổ chức với nhau, cho nó thoải mái.
thạo tin quá cơ.
hết rựu rồi ná ;))
BPH mà đi Bim họp xong hét đóng xèng thì các PH còn lại xanh mặt kkkk

SesameStreet

Xe điện
Ban phụ huynh cũng chỉ là công cụ làm tiền của BGH và giáo viên chủ nhiệm thôi!!! Làm dell gì có khái niệm tự nguyện.
Của người phúc ta ạ.
Con cái các vị trong ban phụ huynh sẽ được cô giáo chăm sóc đặc biệt.

grandis2012

Xe buýt
Năm nay em cầm quỹ hội phụ huynh đây.
Các bác nào đi họp phụ huynh đầy đủ đều biết chi tiết thu- chi quỹ HPH rất rõ ràng. Trừ khoản đóng góp cho quỹ trường là phải nộp tuỳ theo quy định từng trường: thường là khoảng 100-150k/ học sinh; các khoản còn lại đều phục vụ các con hết. Lễ tết chỉ tặng gv bó hoa 200-300k và 1 pb nhỏ tầm 1 triệu, các cô bán trú 200-300k, cấp 2 các gv bộ môn cuzng chỉ nhẹ nhàng thế này thôi: em hỏi các vị là gv họ có giàu lên nhờ các pb này không ạ? Có bằng bữa nhậu của quý vị không?
Cấp 1 thì các con nào đc tổ chức trung thu, liên hoan cuối năm, quà cuối năm, lì xì đầu năm...
Các bác không làm lại còn ngồi chửi đổng bọn em ngu với cánh tay nối dài này nọ...Thu quỹ này dễ à? Gớm, phải tổng hợp xong công bố ds lên group phụ huynh lớp, lỡ có sót ai còn bổ sung luôn, ai chưa đóng thì phải nhẹ nhàng nhắc nhở chung chung chứ không cũng sợ bị ăn chửi ngược lắm!
Năm nay covid nên trường tiểu học F1 nhà em vẫn họp online, thu quỹ qua chuyển khoản. Vậy là phụ huynh 1 bạn thuộc diện gđ khó khăn thấy thông báo chung nên vẫn đóng quỹ. Nhập tên hs xong em mới biết, vội nhắn tin xin stk để ck lại tiền, vì bạn đó gđ khó khăn nên lớp thống nhất miễn từ lớp 1. Đấy, người khó khăn thật người ta tự trọng lắm.
Em thấy bác nói cứ sao sao ấy. Có thể không phải là bác nhưng phần đa tham gia BPH đều mong muốn được lợi gì đó cho con cái họ. BPH chả nhẽ không nhận thức được là việc của BGH thì tự họ phải lo, tiền gì cần thu thì công khai thông báo cho phụ huynh để Phụ huynh nộp cùng với học phí đừng úp mở qua BPH. Quà cáp cho GV và BGH ngày lễ Tết, đấy là quan hệ của gv và hs, đừng dùng tiền mua chuộc rồi thành nếp cho gv khi không nhận được tiền... gv không giàu vì những khoản đó nhưng chính những khoản đó làm tha hóa gv dẫn đến những tệ nạn như dạy thêm, hs không học thêm thì bị trù úm,...

grandis2012

Xe buýt
Cách đây 10 năm em đã từng làm trong ban PHHS . Kg phải là em muốn làm , mà lý do là chả ai làm . Cô giáo nói mãi mình nể quá đành phải làm , vận động mãi mới thêm được hai hội viên nữa . Quỹ lớp hồi đó chỉ 100n thôi , thu từ đầu năm đến cuối năm chưa hết , lý do thì có người bảo quên , có người bảo tôi đưa cho cháu nộp , nhưng hỏi cháu thì nó bảo chót tiêu rồi . Bảo với bố mẹ cháu thì cũng ậm ừ rồi chả nộp ! Em thì chỉ nhắc một hai lần rồi bỏ tiền túi ra bù vào , có tâm sự với cô thì cô nhắc trước cuộc họp rồi mà có người ì ra kg nộp . Mà chi thì riêng ngày 20/11 các cô dạy trực tiếp lớp có quà đã đành , đây lại thêm cả hiệu trưởng , hiệu phó với mấy ông bảo vệ nữa . Chả đáng bao nhưng quỹ thì kg thu đủ , cô khi gợi ý vấn đề đấy mặt cũng méo xệch , cô cũng tình nguyện kg nhận quà để thêm vào các xuất giời ơi kia ! Thiếu quỹ , mấy ông trong ban PH phải bỏ thêm tiền ra mua phần thưởng , rồi liên hoan cuối năm cho các cháu . Kể cả các cháu kg đóng cũng vào liên hoan rồi có quà hết , PH khác thắc mắc em bảo đáng gì , miễn các cháu nó vui với thân ái là được !
Ấy vậy mà mấy hôm sau các cháu nói đi nói lại , bàn nhau tẩy chay 2 bạn vì chưa đóng quỹ . Chiều đi học về các cháu hẹn nhau ra công viên giải quyết , hai bạn chưa đóng quỹ giấu hung khí rồi đánh mấy bạn gãy cả tay . Riêng bạn lớp trưởng nữ thì bị nguyên một chai dầu nhớt xe máy vào mặt . Cả trường khi biết tin cứ loạn cả lên , hai cháu kia thì trường kiểm điểm , công an vào cuộc , đau hết cả đầu . May rồi cũng dàn xếp ổn thoả , sau này em có hỏi lý do thì hai cháu kia có nói : Do các bạn sỉ nhục chuyện chưa đóng quỹ rồi nói xúc phạm đến bố mẹ và gia đình !
Còn mấy cháu bị đánh thì chắc cũng rút ra được bài học !
Sau vụ đấy thì em chuyển nhà nên cũng chuyển trường cho cháu luôn !
Còn chuyện ở trên thì nghe cũng chưa thủng lắm nên em chả biết nói thế nào .
Căn nguyên là GV chủ nhiệm cũng bị mấy ông bà trong Ban Giám hiệu ép phải tòi ra thứ gọi là BPH, không ra không xong với các ông bà ấy. Cụ lý giải tại sao cô chủ nhiệm phải hy sinh quà của mình để cho BGH?

kts.DucNgoc

Xe tăng
Tôi có 2 cháu. Đứa lớp 1, đứa lớp 3. Đánh giá là hội phụ huynh mà được toàn các chị nội trợ, có thời gian có tâm huyết thì tuyệt vời. Cứ thấy cu lớn khoe lớp con tổ chức cái này cái kia. Tâm trạng phấn khởi ấy là vui. Tôi và vợ đã từng tổ chức sinh nhật cho con ở lớp. Phải đi siêu thị mua bánh kẹo, về buộc thành 60 phần quà nhỏ để ko sót bạn nào. Mua bánh đến lớp để các con thổi và phát quà. Thấy vất phết. Nói chung lớp cu lớn các chị ban phụ huynh cũng nhiệt tình. Mặc dù nhiều khi cái cảm tính đàn bà hơi thái quá, bỏ hơn chục triệu thuê người về biên đạo múa để mấy cháu thi văn nghệ đoạt giải cho cô giáo lấy thành tích, đc thưởng có 200k thì ko thể làm kinh doanh giỏi rồi.
Lớp thằng bé mới đi học có tháng, hôm họp phụ huynh tôi thấy cứ mở miệng là vì con nhưng thực ra tôi ko care lắm. Quan trọng là hoạt động thế nào thôi. Tổ chức cho các cháu ra sao. Mà họ có làm ko tốt thì mình cũng kệ. Con mình mình lo. T7, cn cho nó đi chơi. Ngày thường dạy nó học thì mình kèm. Tôi qua hết trường chuyên lớp chọn từ bé đến hết cả đời sv, giáo viên quý con mình vì lợi ích là hại con mình. Phàm độc lập càng tốt. Với thầy cô là sự kính trọng nhưng với trò càng nghiêm khắc càng vùi dập càng trưởng thành.

tomtomchát

Xe container
Em thấy bác nói cứ sao sao ấy. Có thể không phải là bác nhưng phần đa tham gia BPH đều mong muốn được lợi gì đó cho con cái họ. BPH chả nhẽ không nhận thức được là việc của BGH thì tự họ phải lo, tiền gì cần thu thì công khai thông báo cho phụ huynh để Phụ huynh nộp cùng với học phí đừng úp mở qua BPH. Quà cáp cho GV và BGH ngày lễ Tết, đấy là quan hệ của gv và hs, đừng dùng tiền mua chuộc rồi thành nếp cho gv khi không nhận được tiền... gv không giàu vì những khoản đó nhưng chính những khoản đó làm tha hóa gv dẫn đến những tệ nạn như dạy thêm, hs không học thêm thì bị trù úm,...
sâu xa quá, cái này e ko dám bàn.
xa lắc e cũng 1 thời giáo chã ;))
may/ko may cho e/cho các mầm non tương lai là e ko hạp.
thôi thì cứ văn hoa là ko có duyên với nghề :)) :)) :))

phuongan

Xe điện
Thật, em đang chat tung xoè các group vì vụ trung thu đây, nên giờ còn thức để hầu chuyện bác.
Em chỉ nói những gì em biết thôi, không đại diện được cho ai cả. Con nhà em không được ưu tiên gì nha bác, ngay cả nó thi học kỳ xong, năm ngoái tổng kết đứng thứ 2 lớp, mà em hỏi hiệu trưởng về việc thi chuyển sang lớp chọn còn không được, bảo em làm đơn gửi GVCN, rồi GVCN đề xuất...em thấy lằng nhằng quá và sợ lỡ nhà trường test xong con đc chuyển, nó lại ko theo được cuzng dở hơi, nên thôi, về cứ bảo nó cố gắng học.
Các khoản lễ tết nó chỉ là quà tinh thần thôi bác, đại diện cho cả lớp, còn tất nhiên phụ huynh nào quan tâm riêng đó là việc của người ta; đã có BPH chả nhẽ ko có quà đại diện? Có phải phụ huynh nào cũng có đk quà riêng đâu? Bác bảo chính vậy là làm tha hoá gv thì phát biểu liều và phiến diện rồi đấy ạ.
Nói chung em lười gõ, ngại cãi nhau, nên em chỉ nói thế thôi, trường khác, lớp khác em không biết. Các bác ko vừa lòng thì mạnh dạn ý kiến những lúc họp phụ huynh của lớp con mình, giải thích trực tiếp với nhau nó dễ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Gatrongthien

Xe buýt
Nói chung trường công lập mà tổng các khoản quỹ, học thêm... thì cũng gần bằng học phí trường tư loại bình dân. Ở HN ngành giáo dục cũng phải làm thế để giáo viên rủng rỉnh... Ở nông thôn thì các khoản rẻ hơn nhiều. Đúng sai chả biết thế nào. Thời kì quá độ nên nó hơi quái thế. Bao giờ tiến lên xxxx thành công thì free hết các cụ nhé. Kakaka
Bọn giãy chết lên xxxx lâu rồi.
Em sống bên giãy chết nhiều năm quá nên thấy ngơ ngơ cái khoản quỹ lớp ở VN.
Về VN chơi , mọi người trong nhà kể ra những khoản tiền học cho con mà mặt em cứ đần ra.

namcutthoi

Xe buýt
Đọc thớt này... Ngẫm thấy hay thật sự là hay!
Vừa đọc các cụ chém vừa ngồi viết lời tặng vào sách cho các bạn lớp nhóc nhỏ nhà em. Ngày mai lớp cháu nó tổ chức Trung Thu và Sinh nhật cho các bạn. Phải nhớ tính cách từng bạn để tìm lời chúc cho phù hợp.
Nhận làm công việc BPH thì em làm tới nay chắc cỡ 10 năm liền rồi... Bận và thường xuyên phải đau đầu việc trường - lớp các con.
Nhưng niềm vui khi làm công việc "dở hơi" đó nhiều lắm. Hạnh phúc nhất là lũ nhóc bạn cháu lớn nhà em dù bây giờ mỗi đứa 1 trường, cứ gặp em là chào tíu tít.
Ngại nhất là tới giờ vẫn thỉnh thoảng có phụ huynh lớp cũ ào qua gửi chút quà quê... mà em thì háu ăn ham uống :D
Thôi cũng xin cố "ngu dốt" tới khi bản thân còn cảm nhận được những niềm vui "nho nhỏ" kia!

Chỉnh sửa cuối: