[Funland] Tất tần tật các vấn đề liên quan tới Tân Hiệp Phát

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Theo dõi báo chí mình thấy THP đã xử lý truyền thông rất tốt. Chỉ sau mấy ngày đã thấy báo chí bớt nói chuyện khởi tố rồi, tập trung nói chuyện:

Người Anh làm Tgđ

THP trên thị trường nước với CC Pepsi

Người tố cáo nhà THP cũng bị khởi tố:

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Phân chia thị trường là chính thôi, vì Coke Mỹ nó chỉ bán bản quyền và cốt, còn đóng chai ở các nước là các công ty địa phương.

Nghe đồn là Coke nước ngoài có cocain, em nhớ chai Coke cũ thời VNCH cũng ghi thế thì phải!
Đó là cách né trách nhiệm của NSX , nếu có các nhân hay đơn vị nào đó XK ra nc ngoài thì nc sở tại không thể truy trách nhiệm nhà sản xuất khi sản phẩm không đạt tiêu chuẩn thực phẩm của nước họ . . Mỗi nc có 1 tiêu chuẩn chất lượng khác nhau . với VN thì tiêu chuẩn thường thấp và k gắt gao như các nc phát triển khác . Với những sp có dòng chữ này thì có thể tinh ý biết là hàng ở trong nc chất lượng thấp và kém an toàn hơn hàng nhập khẩu

jazzzzz

Xe lăn
Em không nói gì về vụ BĐS
Nhưng riêng về nước ngọt, nếu cụ là người trong tay có 1 doanh nghiệp với hàng ngàn lao động và doanh thu hàng ngàn tỷ thì cụ sẽ phải bảo vệ nó trước rất nhiều chiêu trò kể cả trong tối ngoài sáng, kể cả quang minh chính đại lẫn bẩn thỉu của đối thủ /kẻ thù nó tẩn mình, thì cụ sẽ phải hành xử rất dứt khoát và thẳng cánh
Em không tin một dây chuyền khép kín quy mô lớn như thế lại lọt các vật lạ vào. Giả sử đối thủ mua công nhân của cụ để làm chuyện đó, hoặc mua một ông khách hàng nào đó để làm chuyện đó, hoặc làm giả chai nước của THP với vật lạ trong đó để đánh doanh nghiệp của cụ, thì cụ có làm chuyện giết gà dọa khỉ không? Chắc chắn là có, và công nhân nhân viên của THP sẽ ủng hộ cách làm của cụ. Cơ quan thuế và pháp luật sẽ ủng hộ cách làm của cụ, chứ họ không ủng hộ việc làm trái luật để giải quyết một vấn đề (có thể không phải là vấn đề của chính doanh nghiệp đó mà là chiêu trò của đối thủ) của doanh nghiệp.
VN có hàng ngàn DN thực phẩm, ông nào cũng dùng chiêu này thì loạn cmnl, mấy vụ phải ảnh, tố cáo kiểu này xẩy ra thường xuyên với mấy công ty này, Coke và Peps cũng bị nhiều, bánh kẹo, sữa cungz bị nhưng họ hành xử kiểu khác.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Theo dõi báo chí mình thấy THP đã xử lý truyền thông rất tốt. Chỉ sau mấy ngày đã thấy báo chí bớt nói chuyện khởi tố rồi, tập trung nói chuyện:

Người Anh làm Tgđ

THP trên thị trường nước với CC Pepsi

P/s. Ko biết cụ braveheart2810 có đang tham gia chiến dịch truyền thông này của THP ko :D và cụ jazzzzz vẫn đang ăn lương Coca Cola?

So với vụ bắt Trương Mỹ Lan thì vụ bắt này THP đã làm truyền thông tốt hơn rất rất nhiều để cứu thương hiệu nước giải khát. Chỉ có cụ nào xì ra mấy cái ảnh khi khám bắt bôi bác quá, nhưng thôi đôi khi thế lại cho thấy Dr Thanh chỉ biết làm ko biết hưởng thụ. Một dạng lão Grandet của Honore de Balzac

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ braveheart2810 nếu đúng làm THP kỳ cựu mà ko hiểu 1 tập quán ở Nam: khi người ta đang làm ăn tốt rất ngại sửa nhà mà đụng phong thủy. Các cụ có thể thấy những quán ăn trông hơi xập xệ nhưng đồ ăn rất ngon, uy tín mấy chục năm, và kiếm cả vài trăm tỷ như chơi. Có thể ở nhà biệt thự vài trăm tỷ, nhưng cái quán phải giữ nguyên cũ kỹ hơi xập xệ như vậy.

Napolong

Xe điện
Giáo sư đại học chơi chứng khoán còn thua toét đ ít cơ mà bác :D

Anh Trai và nhiều gương mặt lớn trong FMCG nhiều khi chỉ là người làm thuê thì okie chứ tự run một business riêng thì nó lại lạ lắm :D
Công nhận đó cụ. Anh Dr. nó ở tầm khác bác Trai chứ, skin in the game mà. Một doanh nghiệp nội địa, đi lên gần như từ đầu, còn Pepsi dầu sao nó đã là một brand lớn, mang đến để khai phá thị trường mới.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
P/s. Ko biết cụ braveheart2810 có đang tham gia chiến dịch truyền thông này của THP ko :D và cụ jazzzzz vẫn đang ăn lương Coca Cola?

So với vụ bắt Trương Mỹ Lan thì vụ bắt này THP đã làm truyền thông tốt hơn rất rất nhiều để cứu thương hiệu nước giải khát. Chỉ có cụ nào xì ra mấy cái ảnh khi khám bắt bôi bác quá, nhưng thôi đôi khi thế lại cho thấy Dr Thanh chỉ biết làm ko biết hưởng thụ. Một dạng lão Grandet của Honore de Balzac
Úi em có đc miếng Coca nào đâu, chỉ đem ra so sánh thôi.
Về truyền thông THP có mối quan hệ cực tốt mà, ông Thanh là cổ đông sáng lập của Cty truyền thông quốc tế IMC: sở hữu TodayTV, YouTV, tạp chí thế giới điện ảnh, bên cạnh đó cty này cũng có tý với CafeF, Soha, và một số trang khác…
Chưa kể tiền quảng cáo, đây là một trong những Khách hàng lớn của báo, đài TH…

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận đó cụ. Anh Dr. nó ở tầm khác bác Trai chứ, skin in the game mà. Một doanh nghiệp nội địa, đi lên gần như từ đầu, còn Pepsi dầu sao nó đã là một brand lớn, mang đến để khai phái thị trường mới.
Giữa cấp "ông chủ, sáng lập" và cấp "quản lý", "chuyên gia" chênh nhau 1 trời 1 vực. Bây giờ trong thế hệ đầu khởi nghiệp tự thân FMCG mình thực sự nể Qua Vũ, thần tượng :)

sthd

Xe lăn
đưa mỗi cái tin không đầu không cuối làm người đọc hiểu lầm là có sự bao che, trả thù gì đó ở đây. nhưng thực ra là hai vụ hoàn toàn khác nhau. ku Chung bị bắt vì lừa bán đất thu gần 70 tỉ suốt từ những năm 2016, trong khi thực tế không có dự án nào. bị bắt không oan chút nào

anhkhoihn

Xe tăng
Thế nên ông bà mới có câu: quan nhất thời dân vạn đại cụ nhể. Chẳng đâu xa. Họ hàng nhà e quan chức về hưu ngay năm đầu tiên thôi ăn cái tết cũng shock rồi. Xh bh nó vận hành như thế.

Tất nhiên vẫn có những trường hợp như a nhạc sĩ.A e bạn bè đệ tử thăm nuôi thường xuyên
Bản chất của các mối quan hệ thời nay ngoài gia đình họ hàng ra thì đều là đôi bên cùng có lợi. Vậy khi hết nguồn lợi rồi thì tự nhiên mất quan hệ thôi. Nhắc chuyện anh nhạc sĩ đều nghe đệ tử vẫn thăm nuôi tử tế vì trường hợp này do cùng dây Sông Đà bao năm kiếm ăn thành bại với nhau, giờ thỉnh thoảng lên thăm cho anh đỡ buồn thôi chứ rượu và lòng lợn anh chất hàng kho rồi....

Hự.

Xe điện

nhatthang

Xe Cứu Trợ
đưa mỗi cái tin không đầu không cuối làm người đọc hiểu lầm là có sự bao che, trả thù gì đó ở đây. nhưng thực ra là hai vụ hoàn toàn khác nhau. ku Chung bị bắt vì lừa bán đất thu gần 70 tỉ suốt từ những năm 2016, trong khi thực tế không có dự án nào. bị bắt không oan chút nào
Nhất trí với Cụ. Trong thớt này, cũng nhiều người đưa ra thông tin muốn gián tiếp đề cập cha con nhà này bị oan. Thông tin dạng như: "theo anh em trong ngành tài chính (có mà tài chính cột điện) thì những vụ án kiểu này, xxx thích bắt thì bắt, thích bỏ qua thì bỏ qua vân vân và mây mây ......"

vutuanlong

Xe tăng
Theo em các cụ nếu có thông tin thì bàn thêm về việc chính khiến Dr bị bớ, "hợp đồng giả cách" mua đất...

Theo quan điểm của em thì gây dựng được sự nghiệp như Dr Thanh đến giờ thì là số hiếm ở VN.
Mà thương trường như chiến trường, có được sự nghiệp như này thì phải đạp qua nhiều "chông gai" lắm

braveheart2810

Xe tải

Em thì đã lâu rồi chả ăn lương từ ai 😁😁.
Cái nào hay thì mình học và ai giỏi thì mình khen .
Nhân vô thập toàn.
Không phải cứ dậu đổ là bìm leo và không phải cứ dựa vào những sai lầm của người ta để rồi xổ toẹt vào những kết quả mà nó đã được khẳng định từ vài chục năm.

CR-Vic

Xe container
bởi vậy em mới nói là người thực việc thực tự bỏ tiền túi ra hoặc vay mượn bạn bè ngân hàng làm thì nó khác mấy ông chuyên gia với làm thuê (dù ở cấp cao đến mấy). Có những người lúc làm thuê chỉ làm nhân viên level không cao nhưng khi làm riêng thì kết quả đạt được hơn hẳn mấy ông sếp lúc trước là bình thường.

Công nhận đó cụ. Anh Dr. nó ở tầm khác bác Trai chứ, skin in the game mà. Một doanh nghiệp nội địa, đi lên gần như từ đầu, còn Pepsi dầu sao nó đã là một brand lớn, mang đến để khai phái thị trường mới.

braveheart2810

Xe tải
Cụ braveheart2810 nếu đúng làm THP kỳ cựu mà ko hiểu 1 tập quán ở Nam: khi người ta đang làm ăn tốt rất ngại sửa nhà mà đụng phong thủy. Các cụ có thể thấy những quán ăn trông hơi xập xệ nhưng đồ ăn rất ngon, uy tín mấy chục năm, và kiếm cả vài trăm tỷ như chơi. Có thể ở nhà biệt thự vài trăm tỷ, nhưng cái quán phải giữ nguyên cũ kỹ hơi xập xệ như vậy.
Em sống ở Nam từ bé và tương đối am hiểu về phong tục tập quán.
Cụ đem hình ảnh cái quán ăn sập xệ để so sánh với một CTY tầm cỡ nhất nhì khu vực ĐNA thì chịu cụ rồi 😄😄😄.
Lý do thì có rất nhiều giai thoại chứ không đơn thuần như cụ nghĩ đâu .
Cái đó em bé 10 tuổi nó cũng đều biết.

Gagarose

Xe điện
Cụ đang mắc lỗi ngụy biện nghiêm trọng. Đặc biệt là tâm lý đổ lỗi nạn nhân. Ngay khi biết vụ anh Minh bị tù nhóm thể thao em đã tẩy chay toàn bộ sản phẩm THP vĩnh viễn. Nói thế nào nhỉ, mượn lời cụ "tao là khách hàng của mày để mày chơi trò giết gà dọa khỉ à" - em dùng "mày tao" cho nó thể hiện bản chất cảm xúc.
Thật anh Minh là nạn nhân không thì chính anh ấy mới biết được. Tuy nhiên không thể nào vì mình là nạn nhân mà lại thực hiện hành vi phạm pháp (tống tiền) được.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Bạn lèng èng vãi 😁😁.
Mình có nói rất rõ trong các còm trước đó là giai đoạn đầu tiên THP nó chưa có hệ thống pp riêng và bán ké vào hệ thống của 2 ông kia , sau khi tổ chức bán trực tiếp và dần dần xây dựng hệ thống pp riêng của mình thì THP mới lập nhà pp .
Ai chả biết về việc chi phí vận hành cũng như ưu nhược của từng loại hình nhưng muốn có C thì bước đầu tiên phải đi từ A cho đến B đã.
Bán hàng nó là cả một quá trình được xây dựng và bồi đắp bằng nhiều cách nhiều giai đoạn chứ không phải đùng một cái là có sẵn một hệ thống hoàn hảo.
Còn bạn cho rằng việc bán trực tiếp đó là biện pháp marketing thì thôi mình cũng không muốn tranh luận với bạn vì thực sự để viết ra sẽ rất dài và chả để làm gì.
Người đọc và theo dõi topic này họ sẽ tự đánh giá được bản chất vấn đề.
Một lần nữa mình bảo lưu quan điểm bạn chỉ là sales ở tầm cấp quận nên trong tư duy của bạn chưa được đào tạo chuyên sâu về cấp vĩ mô .
Nói thật chứ nếu bạn đi phỏng vấn ở cấp cao hơn mà cứ thích vẽ ra những khó khăn rồi phân tích tính toán số liệu giấy tờ thì không bao giờ bạn có thể được lựa chọn cho dù bạn giỏi lý thuyết đến cỡ nào .
Nghề sales bản chất của nó là thằng trên đạp thằng dưới và người chủ họ không quan tâm đến những lý do khách quan, cái quan trọng nhất là doanh số, có doanh số thì cái gì cũng sẽ dễ ăn dễ nói .
Mà muốn có doanh số thì việc đầu tiên đó là phải bắt tay vào làm chứ không phải là ngồi phân tích làm thì thế này làm thì thế kia 😄😄.
Kể cả cấp lãnh đạo của các tập đoàn đa quốc gia như PG , Uni, Vinamilk, THP , vv tất cả đều thấm nhuần triết lý này.
Nó là cả một quá trình đúc kết vài chục năm trong lĩnh vực marketing cũng như sales đó bạn .
Nếu được cụ cứ viết đi, em đang đọc còm của cụ :)

Gagarose

Xe điện
VN có hàng ngàn DN thực phẩm, ông nào cũng dùng chiêu này thì loạn cmnl, mấy vụ phải ảnh, tố cáo kiểu này xẩy ra thường xuyên với mấy công ty này, Coke và Peps cũng bị nhiều, bánh kẹo, sữa cungz bị nhưng họ hành xử kiểu khác.
Cái này thì em đồng ý với cụ, chính vì THP hành xử kiểu không như Coke và Pepsi nên hậu quả là bị tẩy chay và sụt giảm doanh thu.