[Funland] Tất tần tật các vấn đề liên quan tới Tân Hiệp Phát

CR-Vic

Xe container
Thường những câu chuyện được kể lại của những người thành công luôn chỉ nói đến 1/2 còn 1/2 thì ít ai dùng logic mà suy luận. Cái này rất phổ biến ở đám phóng viên vô tuyến tre trẻ hay mắc phải khi làm phỏng vấn doanh nhân với yếu nhân :D

200 triệu thời 1995 tương đương 40-45 cây vàng, mua được cả chục mẫu đất ở Dakak

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
200 triệu thời 1995 tương đương 40-45 cây vàng, mua được cả chục mẫu đất ở Dakak
Chính tư duy cái gì cũng so với đất nên nó mới sinh chuyện lật kèo và thổi giá đất :) thực tế đất chỉ là 1 yếu tố trong CPI trượt giá và gấp thếp được đất cũng trầy da tróc vảy thì ko tính.

Còn vàng thì lại càng không dính dáng gì tới trượt giá của đồng tiền

hưvô

Xe lăn
1 vài bài báo cũ:

7vienngocrong

Xe tăng
Nội thất vp, bài chí lôi thôi như con người 3 bố con nhà này, trông nhếch nhác, bẩn bẩn, ko sang đc dù tài sản tỷ đô.
Có cụ nào am hiểu THP cho e hỏi tập đoàn này có làm từ thiện cho xh như các nhà giàu khác làm tích phước cho bản thân họ k vậy?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 7781024
Cụ có hiểu mình nói gì không? Văn bản nào, của ai vui lòng show cho mọi người biết để khỏi mang tiếng bốc phét. :)
Cụ nên tự hiểu ý nghĩa của câu nói là độc lập - tự do - hạnh phúc ấy là cái mà cả AL, TTS, cụ Hồ đều tôn trọng nhất, không có gì quý hơn, chứ chỉ đọc mặt chữ so chữ với chữ thì trẻ con nó cũng làm được. Cụ ko phải dùng từ ngữ nặng lời, vì ko có ý hơn thua về chuyện sách vở câu chữ đâu

CR-Vic

Xe container
Câu "của dân, do dân và vì dân" là từ chủ nghĩa tam dân của Tôn Trung Sơn mà hình như cũng là dịch lại cái "of the people, by the people and for the people" của Lincoln mà ra.

còn câu trong tuyên ngôn của Hồ Chủ Tịch là do Người viết ra lấy cảm hứng từ những tuyên ngôn độc lập Mỹ, Pháp.

Cụ cứ search "chủ nghĩa tam dân" của Tôn Trung Sơn và "của dân do dân vì dân" của Abraham Lincoln đầy trên mạng

missto

Xe buýt
Cực sợ luôn, sẵn sàng đuổi bất cứ đứa nào thấy ngứa mắt, team Nhân sự cũng khổ vì những vụ như này. Chỉ cần 1 câu đuổi là NS phải đi lo các kiêu không là bị kiến.
Tầm như giám đốc bán hàng, MKt mà ngược máu là đi luôn.

Đấy là phong cách của dân tàu, mấy cty khác cũng vậy, trả lương cho NVbtheo kiểu ban phát.
Đặc biệt là thưởng Tết (bây giờ vẫn vậy, Điển hình có Thanh (THP) và Thành (KiDo), ngày cuối cùng các thành viên ban TGD sẽ đến hóng, khi nào ông chủ gọi sẽ vào, chú nào nhìn ưa mắt anh rút thêm cho cục nữa, xong việc là các đồng chí phi ngay ra ngân hàng.
Y hệt các cty Tàu em đã từng làm, toàn phong bì, được cái nhận phong bì rồi cun cút đi ra chứ hông bị ăn chửi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chính tư duy cái gì cũng so với đất nên nó mới sinh chuyện lật kèo và thổi giá đất :) thực tế đất chỉ là 1 yếu tố trong CPI trượt giá và gấp thếp được đất cũng trầy da tróc vảy thì ko tính.

Còn vàng thì lại càng không dính dáng gì tới trượt giá của đồng tiền
P/s. Bao giờ xã hội từ bỏ thói quen cái gì cũng so với đất với vàng thì kinh tế mới tốt mạnh được, mới bớt những vụ việc phải truy tố như Dr Thanh này.

Dân Tổ

Xe container
Nội thất vp, bài chí lôi thôi như con người 3 bố con nhà này, trông nhếch nhác, bẩn bẩn, ko sang đc dù tài sản tỷ đô.
Dạ vâng, thế nên em mới thấy nó khác với những văn phòng mà em may mắn được đến làm việc khác. Mà kể cả có ở cũng phải có người dọn dẹp chứ cụ nhỉ? Thấy nó luộm thuộm thực sự :D

Diep1979

Xe container
Có nhầm ko cụ? Có bài báo Vy Oanh đưa bằng chứng thanh minh vụ này rồi.
Ko rõ có phải từ bà Hằng mà vô số mánh khóe làm ăn và loạt đại gia bds vô lò ko nhỉ? Nên mới giữ bà Hằng lâu vậy.
Nghệ thuật "Bẻ cong sự thật" mà cụ. Không phải ngẫu nhiên mà đồn ầm nên thế đâu ạ :))

Nếu đợt tới em cầm mic kia bị tạm giam thì em nghĩ bà H nói đúng. Cô ca sỹ được anh T chống lưng nên căng với bà H, khi nào bớ sẽ bớ cả 2.

Và kết quả là em VO kia bị cấm xuất cảnh, có giấy mời của PC02 và anh T bị bớ cùng con gái =))

hoviethung

Xe lăn
Câu "của dân, do dân và vì dân" là từ chủ nghĩa tam dân của Tôn Trung Sơn mà hình như cũng là dịch lại cái "of the people, by the people and for the people" của Lincoln mà ra.

còn câu trong tuyên ngôn của Hồ Chủ Tịch là do Người viết ra lấy cảm hứng từ những tuyên ngôn độc lập Mỹ, Pháp.
Tư tưởng tam dân của TTS: dân tộc độc lập, dân quyền tự do, dân sinh hạnh phúc. Tư tưởng chứa đựng có thể diễn đạt bằng câu chữ, ngôn ngữ khác nhau. Bắt bẻ bằng ngôn ngữ khó mà thống nhất.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Dù sao cũng cảm ơn cụ đã nhớ chuyện nọ sọ chuyện kia. Em xin dừng tranh luận với cụ về chủ đề này.
Hoàn toàn nhất trí với Cụ. Đây là những chuyện rất hay gặp trên OF. Tranh luận về vấn đề A (đuối lý) thì tìm mọi cách chuyển hướng tranh luận sang vấn đề B (để khỏi bẽ mặt).

lenhhoxung1980

Xe điện
Em c
Bà Oanh đòi bằng đường chính thống mãi không được thì xài chiêu tình cảm; tình cảm không được thì xài chiêu dư luận; dư luận không được thì tố cáo ra pháp luật. Có bài có bản, có lực chứ không vừa.

Quan trọng là ông Thanh có thời gian, có thừa tiền để khắc phục thiệt hại. Vụ việc chiếm đoạt tài sản mà đền bù thoả đáng cho nạn nhân, nạn nhân rút đơn thì về cơ bản êm đẹp. Nhưng ông ý không làm thế.

1. Vì ông ấy tham
2. Vì ông ấy nghĩ mình một tay che trời. Giới kinh doanh đồn thổi ông Thanh làm trò này với nhiều người rồi, nên nghĩ chẳng ai động đến mình.
Em cũng nghĩ vụ này chỉ là phần nổi tảng băng thôi. Bộ đã vào làm thì còn nhiều nữa, xong còn khui ra đủ thứ tội

badboyvn

Xe tải
Em c

Em cũng nghĩ vụ này chỉ là phần nổi tảng băng thôi. Bộ đã vào làm thì còn nhiều nữa, xong còn khui ra đủ thứ tội
ngân sách đang thiếu hụt nên bắt các đối tượng nhiều tiền do vi phạm pháp luật, lách chính sách làm giàu mà ko chịu nhả ra cho xã hội là phải bắt cụ ạ. Đưa vào tầm ngắm hết rồi

lenhhoxung1980

Xe điện
ngân sách đang thiếu hụt nên bắt các đối tượng nhiều tiền do vi phạm pháp luật, lách chính sách làm giàu mà ko chịu nhả ra cho xã hội là phải bắt cụ ạ. Đưa vào tầm ngắm hết rồi
Đúng sai chưa biết thế nào, nhưng Bộ đã bắt tạm giam thì ít có trượt lắm. Giờ chỉ xem đi bao nhiêu năm thôi