[Funland] Tất tần tật các vấn đề liên quan tới Tân Hiệp Phát

minhmo

Xe cút kít
Câu này cũng là lấy từ 1 văn bản của xứ dẫy chết nào đó thôi!!!!
Ồ vậy hả cụ?
Em được biết đây là lời kêu gọi đồng bào và chiến sĩ cả nước quyết tâm đánh thắng giặc Mỹ xâm lược ngày 17/7/1966 trong đó có câu khẳng định: “Không có gì quý hơn độc lập tự do”.
Việc dùng lại ý, nội dung tương tự đã có từ trước trong các văn bản nói, viết là chuyện bình thường. Người dùng giỏi, biến nội dung của người khác thành của mình và trở thành câu bất hủ như trên thì đang là có một không hai.
Tuy nhiên em vẫn muốn hỏi cụ: câu này Cụ Hồ mượn ý của ai, trong tác phẩm nào, hoặc hoàn cảnh nào. Nếu có đề nghị cụ cho link để kiểm chứng.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bài báo này đăng năm 2019. Nếu tính 23 năm tức là thời điểm năm 1995-1996. Cái ít 200tr thời điểm đó cụ biết nó bao nhiêu đất, bao nhiêu vàng không. Vay có mỗi 200tr mà cũng có người cho vay! :))
Ừ nhỉ tính ra lúc đó cũng ko ít lắm :) 1995 hình như 5 triệu/tháng là tiêu cả nhà. 200 hồi đó quy ra bây giờ cũng tầm 4-5 tỷ?

Nhưng cơ bản ý là Qua xông xênh, Qua chơi đẹp. Vay là phải trả, ko trả được thì bán cả quần đùi mà trả éo ai chơi bùng

cadilac30

Xe tăng
Ồ vậy hả cụ?
Em được biết đây là lời kêu gọi đồng bào và chiến sĩ cả nước quyết tâm đánh thắng giặc Mỹ xâm lược ngày 17/7/1966 trong đó có câu khẳng định: “Không có gì quý hơn độc lập tự do”.
Việc dùng lại ý, nội dung tương tự đã có từ trước trong các văn bản nói, viết là chuyện bình thường. Người dùng giỏi, biến nội dung của người khác thành của mình và trở thành câu bất hủ như trên thì đang là có một không hai.
Tuy nhiên em vẫn muốn hỏi cụ: câu này Cụ Hồ mượn ý của ai, trong tác phẩm nào, hoặc hoàn cảnh nào. Nếu có đề nghị cụ cho link để kiểm chứng.
Nói về độc lập tự do như thế nào và xuất phát từ đâu cụ hỏi gg là biết thôi ,!!! Có những đoạn được lấy nguyên văn từ đấy

Maner Bolsol

Xe tăng
Có khi mới chỉ là khởi đầu vì làm gì đâu mà nắm xiền nhiều thế

minhmo

Xe cút kít
Nói về độc lập tự do như thế nào và xuất phát từ đâu cụ hỏi gg là biết thôi ,!!!
Cụ đừng nói cho sướng mồm, nói mà không biết xuất xứ thì đừng thể hiện.
Nhất là nói với ý định bôi nhọ những câu nói đã thành chân lý và đi vào sử sách, được tạc bằng vàng, đá của Cụ Hồ.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ồ vậy hả cụ?
Của cụ Tôn Trung Sơn và của cụ Abraham Lihncon

BMV_HN

Xe điện
Khốn khổ thân em! Hơn 2 năm trước em có làm tý điểm báo về em PTGĐ nhà bác Thanh mà bị một lô một lốc nick từ xe buýt đến xe tăng vào ném đá. Nào là gato, nào là lên giọng đạo đức, nào là phải lắc sọ ... Mà em nào có dám răn dạy hay phán xét ai đâu, chỉ là post lại thông tin trên báo. Phải nói rằng đội ruồi xanh không độ trên of ... quá đông và quá nguy hiểm :(
Giống như em chửi Lão điếu cầy mấy năm trước thôi he he .

PhongFood

Xe điện
Ừ nhỉ tính ra lúc đó cũng ko ít lắm :) 1995 hình như 5 triệu/tháng là tiêu cả nhà. 200 hồi đó quy ra bây giờ cũng tầm 4-5 tỷ?

Nhưng cơ bản ý là Qua xông xênh, Qua chơi đẹp. Vay là phải trả, ko trả được thì bán cả quần đùi mà trả éo ai chơi bùng
Nếu quy ra đầu tư đất thì rất nhiều tiền cụ. Nếu tiền tại thời điểm đó khá lớn.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Em không tin là có chuyện lật lọng thế. Em nói thật đến bọn tín dụng đen cấp thôn nó cũng làm ăn đàng hoàng chứ không bao giờ có chuyện lừa đảo kiểu này: vay bao nhiêu, lãi thế nào, điều khoản thanh toán ra sao đều rất rõ ràng. Bọn XHĐ vay nặng lãi nó chỉ thất đức ở việc đòi nợ kiểu mất dạy thôi chứ con nợ thanh toán đúng hợp đồng thì chả bao giờ bị lật cả.

Vì thế em không tin bố con nhà ông Thanh lại làm ăn kiểu lừa lọc đó, em nghe nói nhà này làm bao nhiêu phi vụ chứ có phải mỗi bà đâm đơn kiện đâu. Làm ăn thất tín thế sau ai chơi được.
Đời là thế, nhiều cái với hiểu biết của mình thì không thể tin có chuyện đó, thế mà lại có chuyện đó mới hay

minhmo

Xe cút kít
Cụ cứ search "chủ nghĩa tam dân" của Tôn Trung Sơn và "của dân do dân vì dân" của Abraham Lihncon đầy trên mạng
Cụ định bắt em đọc cả hai quyển đó để tìm ra mấy chữ ghép lại thành câu của Cụ Hồ: Không có gì quý hơn độc lập tự do?
Em những tưởng cụ đọc rồi, biết mấy chữ đó ở chỗ nào thì chụp giúp em đoạn văn bản đó để mọi người trên OF này cùng biết chứ.
Còn nói khơi khơi như cụ người ta gọi là chém gió đấy.

CR-Vic

Xe container
Có cái câu hay được bọn vô tuyến với các anh hay nói là "không ai bị bỏ lại phía sau". Đầu tiên cứ nghĩ nó viral từ Vietel TVC (online symphony gì đó) nhưng hoá ra cái câu gốc nó từ cái mục tiêu của bọn LHQ (UNFPA hay FAO) mà ra từ cách đây hơn chục năm :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ định bắt em đọc cả hai quyển đó để tìm ra mấy chữ ghép lại thành câu của Cụ Hồ: Không có gì quý hơn độc lập tự do?
Em những tưởng cụ đọc rồi, biết mấy chữ đó ở chỗ nào thì chụp giúp em đoạn văn bản đó để mọi người trên OF này cùng biết chứ.
Còn nói khơi khơi như cụ người ta gọi là chém gió đấy.
Mình ko đọc mấy quyển đó, làm ăn hơi đâu nghiên cứu sách vở. Chỉ đọc báo Đảng thôi :) cái này là hiểu biết thông thường thôi, cụ nói chém gió cũng được

Double A BC

Xe tải
Hôm nay đọc báo mới biết là nhập kho, Vào đây hóng cùng cccm cho vui

CR-Vic

Xe container
Năm 1995 mà có người cho mượn 200 triệu thì phải biết vì sao người ta cho mượn? Cơ sở nào người ta cho mượn?

Thời đó nhà Thảo là tiệm vàng loại sừng sỏ trên Ban Mê Thuột đấy :D

fanmu1234

Xe container
Năm 1995 mà có người cho mượn 200 triệu thì phải biết vì sao người ta cho mượn? Cơ sở nào người ta cho mượn?

Thời đó nhà Thảo là tiệm vàng loại sừng sỏ trên Ban Mê Thuột đấy :D
200 triệu thời 1995 tương đương 40-45 cây vàng, mua được cả chục mẫu đất ở Dakak

minhmo

Xe cút kít
Mình ko đọc mấy quyển đó, làm ăn hơi đâu nghiên cứu sách vở. Chỉ đọc báo Đảng thôi :) cái này là hiểu biết thông thường thôi, cụ nói chém gió cũng được

Dù sao cũng cảm ơn cụ đã nhớ chuyện nọ sọ chuyện kia. Em xin dừng tranh luận với cụ về chủ đề này.