[Funland] Tất cả về dao làm bếp

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Ý anh ko như vậy. Phần hoàn thiện cán và lưỡi nó ko đồng nhất.
Cụ thấy cây này thế nào? Cán và lưỡi có hợp k?

Với cây bánh mì cụ ấy làm quá đẹp, kỳ công chỉ tiết. Về thẩm mĩ thì quá OK. Nhưng về công năng em cũng thấy lăn tăn:
1: Cán quá nặng so với lưỡi.
2: Sẽ bị xỉn màu sau một thời gian.
3: Sau một thời gian phần epoxi và kim loại liệu có khe hở?

Chỉnh sửa cuối:

Tuananhhau

Xe điện
Theo em nhớ thì cái lưỡi này là Hikari. Vẻ đẹp của nó chính lá hoa văn hình vảy rồng. Và với số hoa tay của cụ dư sức làm cho cái lưỡi răng cưa đều hơn hiện tại. Cụ lẽ cụ hơi vội vàng vào cán trước khi hoàn thiện lưỡi.
Nếu như cụ thấy lưỡi bóng là đẹp thì thành phẩm hiện tại em cũng không bình luận gì thêm.
Xin ý kiến chuyên gia về cây này ah :D

Linhnguyen107

Xe tải
Theo em nhớ thì cái lưỡi này là Hikari. Vẻ đẹp của nó chính lá hoa văn hình vảy rồng. Và với số hoa tay của cụ dư sức làm cho cái lưỡi răng cưa đều hơn hiện tại. Cụ lẽ cụ hơi vội vàng vào cán trước khi hoàn thiện lưỡi.
Nếu như cụ thấy lưỡi bóng là đẹp thì thành phẩm hiện tại em cũng không bình luận gì thêm.
Cụ đã đánh giá quá về số hoa tay của em nhá, em chỉ có 5/10 🤪Cái vụ mài răng khoai dã man cụ ạ. Em có thể ko vội vàng thì cũng đỡ hơn 1 chút, nhưng chủ yếu là nó ăn đá quá nhanh, làm góc tròn của đá thay đổi hình dạng nên cực khó đều. Em rút ra kinh nghiệm là ko bao giờ nên tự mài răng, mà đi kiếm cái lưỡi bánh mỳ sẵn mà làm.
Lưỡi này bị rỗ khá nhiều, nên em phải chà cho mất hẳn vân đi rồi chà lại trên đá tự nhiên, đá của em nó tầm 4k grit, nó chỉ lên được mờ mờ và lưỡi thì khá bóng

L.C.D

Xe container
Có nhiều chuyện lạ đời ở đây lắm cụ ạ.
Cụ cứ dần mà cảm nhận.
Mua dao về chỉ để chặt tóc 🤣.
Mua dao xịn, mua đá xịn về mài vào nhau để xem cái nào mòn nhiều hơn 😁
Nửa đêm trốn vợ, trốn bồ chui vào nhà tắm mài dao. 😌 ( Chắc là yếu lắm rồi nên mới thế 😆).
Nửa đêm đi mài dao hộ hàng xóm. Mà tuần nào cũng đi mài dao. (Chả hiểu hàng xóm làm gì mà dao nhanh cùn thế 😒)
Ở đời em toàn thấy dí dao vào cổ người khác cướp tiền. Vào đây em lại thấy dí tiền vào cổ người khác cướp dao. Mà đâu phải cứ cướp là được đâu 😑
Vân vân và mây mây...
Cụ cứ học dần đi.
Những chiêu như mượn dao về dùng thử, đến khi đòi thì báo mất. Ngậm ngùi báo số tk, sang tuần đến uống rượu lại thấy cầm dao ra thái lòng cụ đã biết chửa? 😔
Dí tiền vào cổ chưa cướp đc thì cụ phải tư véo anh chị em xem dí món gì mới cướp đc ạ :P

Linhnguyen107

Xe tải
Cụ thấy cây này thế nào? Cán và lưỡi có hợp k?

Với cây bánh mì cụ ấy làm quá đẹp, kỳ công chỉ tiết. Về thẩm mĩ thì quá OK. Nhưng về công năng em cũng thấy lăn tăn:
1: Cán quá nặng so với lưỡi.
2: Sẽ bị xỉn màu sau một thời gian.
3: Sau một thời gian phần epoxi và kim loại liệu có khe hở?
1. Cụ chuẩn. Quả thực có nặng cụ ạ, cầm cũng quen dần, may mà cán nhỏ nên ko quá khó chịu
2. Chơi với đồng thì mình cũng phải nuông chiều nó, như các cụ chơi carbon ấy cụ. Mà đồng xỉn cũng có cái thú của xỉn, nhìn nó biến đổi theo thời gian nó ko bị nhàm như inox
3. Em ko biết là nó sẽ tách khe, chờ xem sao

Lưỡi Hikari làm cán màu nhạt em nghĩ hợp hơn, nhìn nó phải hơi buê đuê 1 tí cụ ạ. Con của cụ nó manly quá:))

hungeverest

Xe điện
Dí tiền vào cổ chưa cướp đc thì cụ phải tư véo anh chị em xem dí món gì mới cướp đc ạ :P
Tiền chỉ bỏ phong bì, hoặc dí vào túi chứ, mợ dí vào cổ bố thằng tây nào dám nhận, hehe. Còn với chị em thì sao phải dí, tự nguyện luôn.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
1. Cụ chuẩn. Quả thực có nặng cụ ạ, cầm cũng quen dần, may mà cán nhỏ nên ko quá khó chịu
2. Chơi với đồng thì mình cũng phải nuông chiều nó, như các cụ chơi carbon ấy cụ. Mà đồng xỉn cũng có cái thú của xỉn, nhìn nó biến đổi theo thời gian nó ko bị nhàm như inox
3. Em ko biết là nó sẽ tách khe, chờ xem sao

Lưỡi Hikari làm cán màu nhạt em nghĩ hợp hơn, nhìn nó phải hơi buê đuê 1 tí cụ ạ. Con của cụ nó manly quá:))
Cây đó của một cụ đại gia. Mua cheff về để mài lại thành Santoku. Em làm gì có dao xịn thế 😭

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Các cụ làm em khoái, toàn hàng đẹp.
Nhà em có vậy thôi, cây nhà lá chợ...

View attachment 6573011
Chỉ được cái siêng mài
View attachment 6573019
Thế là cụ đã đạt cảnh giới rồi tối thượng rồi.
Dao nào cũng là dao.
Đá nào cũng là đá.
Dao mài sắc là được.
Đá mài được dao là được.
Chả như mấy cái ông ở đây, sân si cõi đời bao giờ thoát ra được như cụ :)

NgocDmax

Xe tăng
Dao nào cũng là dao.
Đá nào cũng là đá.
Dao mài sắc là được.
Đá mài được dao là được.
Cụ khen làm em phái.....=((=((
Nói thật em cứ cuối tuần lại mang dao ra mài, không cùn quá thì cũng mài cho hết dầu mỡ bám trên dao.
Gấu thấy e mang dao đi mài là khoái, mỗi con bé lớn không cho mài con dao cắt trái cây vì mấy lần đứt tay... (Mài dao em cũng lên thớt này học hỏi đấy cụ ạ)
Cũng không có điều kiện chơi dao mấy củ như các cụ trên này, con đắt nhất trong đống đấy cũng chỉ hơn 300k, rẻ nhất là 15k/cặp (cặp nằm liền nhau trong ảnh đấy_bà cụ mua, lỡ mang ra vườn cắt rau mà bỏ quên là không tiếc, mà nó sắc thôi rồi luôn nhé_chỉ hơi nhanh cùn và gỉ).

Tuan Can

Xe container
Cụ khen làm em phái.....=((=((
Nói thật em cứ cuối tuần lại mang dao ra mài, không cùn quá thì cũng mài cho hết dầu mỡ bám trên dao.
Gấu thấy e mang dao đi mài là khoái, mỗi con bé lớn không cho mài con dao cắt trái cây vì mấy lần đứt tay... (Mài dao em cũng lên thớt này học hỏi đấy cụ ạ)
Cũng không có điều kiện chơi dao mấy củ như các cụ trên này, con đắt nhất trong đống đấy cũng chỉ hơn 300k, rẻ nhất là 15k/cặp (cặp nằm liền nhau trong ảnh đấy_bà cụ mua, lỡ mang ra vườn cắt rau mà bỏ quên là không tiếc, mà nó sắc thôi rồi luôn nhé_chỉ hơi nhanh cùn và gỉ).
Nhất cụ luôn. Tâm cụ tĩnh không vướng bụi trần nên không tham. Như nhà em cả tháng chả con nào cùn. Sỏi đá cũng buồn. Có những hôm mang dao đi mài, ném hòn đá vào nước thấy nó sủi tăm. Thế mới thấy lâu lắm nó không được dùng.

Linhnguyen107

Xe tải
Dao nào cũng là dao.
Đá nào cũng là đá.
Dao mài sắc là được.
Đá mài được dao là được.
Nhất cụ luôn. Tâm cụ tĩnh không vướng bụi trần nên không tham. Như nhà em cả tháng chả con nào cùn. Sỏi đá cũng buồn. Có những hôm mang dao đi mài, ném hòn đá vào nước thấy nó sủi tăm. Thế mới thấy lâu lắm nó không được dùng.
Cụ NgocDmax ơi, cụ cẩn thận đang sạch tinh tươm không vướng bụi trần mà nói chuyện với mấy ông này, mấy ông khen thêm 1 lúc nữa là kéo cụ lao xuống hố dao này luôn đấy, đau thương lắm =))

NgocDmax

Xe tăng
Cụ NgocDmax ơi, cụ cẩn thận đang sạch tinh tươm không vướng bụi trần mà nói chuyện với mấy ông này, mấy ông khen thêm 1 lúc nữa là kéo cụ lao xuống hố dao này luôn đấy, đau thương lắm =))
Cẩn thận, cẩn thận, cảm ơn cụ nhắc nhở...
Cháu bị rớt hố vôi vụ âm thanh....chưa leo lên được đây, giờ mà rớt hố dao nữa chắc chết :-&