[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Beontop

Xe tải
Mấy năm mới mài 1 lần thì kinh roài, giữ sắc tốt phải biết. Gấp hàng chục lần dao Nhật nhà e. Kkkk :">
Cụ có vấn đề về đọc hiểu ạ?
Em chỉ bẩu cuối năm ngoái không có thời gian thì mới đi nhờ mài hộ.
Còn bình thường thì em tự xử, mài đá nước nó mất nhiều thời gian.
Còn em chả bao giờ so sánh với các loại dao khác, mình thấy ổn, thế là được!

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vấn đề về đọc hiểu ạ?
Em chỉ bẩu cuối năm ngoái không có thời gian thì mới đi nhờ mài hộ.
Còn bình thường thì em tự xử, mài đá nước nó mất nhiều thời gian.
Còn em chả bao giờ so sánh với các loại dao khác, mình thấy ổn, thế là được!
Vâng, dao Nhật, Đức nhà cụ mài đá nước Hải Dương thì khéo tay nhất rồi.
E có nói gì đâu. Kkk

Beontop

Xe tải
E có nói gì đâu. Kkk
Em chỉ mài dao thủ công, sản xuất trong nước, bằng đá mài vùng Pắc Nặm, Bắc Kạn. Vì việc băm xương chặt gà là của em.
Dao nhập em không động đến, nên méo quan tâm.
Còn về cụ: đọc cho kỹ vào, đừng chụp mũ!

Tuananhhau

Xe điện
E có nói gì đâu. Kkk
Mài được chứ có gì đâu cụ. 20-30k/ viên mài màu là dùng thoải mái. Vg10 hơi khó, sg2 thì khoai thôi.
Em chỉ mài dao thủ công, sản xuất trong nước, bằng đá mài vùng Pắc Nặm, Bắc Kạn. Vì việc băm xương chặt gà là của em.
Nhiều người quên luôn mục đích con dao là dùng làm bếp rồi thần thánh nó quá cụ ah. Dao đức, nhật lấy đá HD 20k mài thô rồi lấy viên đá màu 30k mài mịn nữa là dùng ầm ầm. Đâu cứ phải dao tiền triệu, đá tiền triệu đâu

Beontop

Xe tải
Mài được chứ có gì đâu cụ. 20-30k/ viên mài màu là dùng thoải mái. Vg10 hơi khó, sg2 thì khoai thôi.

Nhiều người quên luôn mục đích con dao là dùng làm bếp rồi thần thánh nó quá cụ ah. Dao đức, nhật lấy đá HD 20k mài thô rồi lấy viên đá màu 30k mài mịn nữa là dùng ầm ầm. Đâu cứ phải dao tiền triệu, đá tiền triệu đâu
Mấy năm trước nhà em tổ chức tiệc tân gia, bạn bè đến dự toàn tặng đồ làm bếp: hộp gia vị, nồi chiên không dầu, nồi áp suất, chảo, dao, thớt... Riêng về dao có hai bộ của Nhật và Đức, bà xã em mới dùng nhõn 1 cái của Nhật để thái đồ ăn chín. Còn lại vứt trong kho.
Em quen dùng dao nhíp rèn thủ công với thớt nghiến, chặt gà chặt xương đều ngọt, nên cứ vậy mà dùng.

Beontop

Xe tải
Cụ cho em chiêm ngưỡng với ạ... Gọt hoa quả em toàn dùng mấy con victorinox ngon bổ rẻ :)))
Cụ inbox em dây thép em gửi qua Zalo/ Viber nhé. Ở thớt này toàn dao sang, xịn, mịn, đăng hình nó không hợp nhãn cụ ợ!😂

omavn

Xe tải
Mấy năm trước nhà em tổ chức tiệc tân gia, bạn bè đến dự toàn tặng đồ làm bếp: hộp gia vị, nồi chiên không dầu, nồi áp suất, chảo, dao, thớt... Riêng về dao có hai bộ của Nhật và Đức, bà xã em mới dùng nhõn 1 cái của Nhật để thái đồ ăn chín. Còn lại vứt trong kho.
Em quen dùng dao nhíp rèn thủ công với thớt nghiến, chặt gà chặt xương đều ngọt, nên cứ vậy mà dùng.
Cụ cho ít hình mấy con dao thủ công hàng nội địa Việt cho em tham khảo

Vô lăng ngang

Xe tăng
Dao carbon mài đá suối là đúng luôn cụ ạ. Em cũng có lô đá Mường Tè, Lai Châu. Thi thoảng mang ra mài nhẩn nha cũng thú vị lắm.

Anh cứ chuyển em viên đầu tiên bên phải của hàng trên là có thịt. Khả năng cao anh vẫn thà ăn mì còn hơn ăn thịt
Viên đá
ấy mỏng nhẹ đổi được ít thịt lắm. Em gửi viên to nặng hơn, lão có thương thì đổi cho em miếng thịt tương đương 🤣

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói nhà có dao Đức, Nhật và nói đến việc dùng đá mài nội địa chứ ko có nói đến việc không mài dao Đức, Nhật, vậy e phải đục não cụ ra để hiểu cụ có đá mà dek thèm dùng và cụ kệ mẹ mợ nhà cụ dùng với dao cùn à? Kkkk

Mũ e mua nhiều tiền đấy, cụ định xin à?

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]

Nhà e b h chỉ dùng Kiwi là chính cụ ạ, dùng 1 thời gian mới thấy dao Nhật nó cũng chỉ hơn 1 tí chứ ẻo lả, mong manh, dễ mẻ bcm.
Còn dao với thép cứng mà cụ mài dc với đá Hd thì e quá nể, riêng e bó cmn tay.
Đá tiền triệu mài cái gì nó cũng dễ dàng, cụ ko thích thì là việc của cụ.

Còn dùng dao tiền triệu, đương nhiên đá cũng phải tiền triệu nó mới tương xứng.

Beontop

Xe tải
Cụ nói nhà có dao Đức, Nhật và nói đến việc dùng đá mài nội địa chứ ko có nói đến việc không mài dao Đức, Nhật, vậy e phải đục não cụ ra để hiểu cụ có đá mà dek thèm dùng và cụ kệ mẹ mợ nhà cụ dùng với dao cùn à? Kkkk

Mũ e mua nhiều tiền đấy, cụ định xin à?

Dạ vâng, em viết cụ không hiểu. Lỗi của em, em xin lỗi cụ ạ!
Còn mũ của cụ nhiều tiền hay rất nhiều tiền thì cụ cứ giữ lấy, em không có thói xin đồ người khác.
Em viết thế đã rõ chưa ạ? Nếu chưa rõ thì em lại xin lỗi cụ.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Dạ vâng, em viết cụ không hiểu. Lỗi của em, em xin lỗi cụ ạ!
Còn mũ của cụ nhiều tiền hay rất nhiều tiền thì cụ cứ giữ lấy, em không có thói xin đồ người khác.
Em viết thế đã rõ chưa ạ? Nếu chưa rõ thì em lại xin lỗi cụ.
Xin thì nói là xin, tự nhiên giật mũ chụp vào đầu rồi la lên là người khác chủ động chụp vào đầu mình. Khác gì .... Kkk

Tuananhhau

Xe điện
Nhiều người có vấn đề về đọc hiểu thì ko nên tranh luận, phí lời :)).
em chuẩn bị dự án mới với con sugimoto cm4030 hao mòn. Chủ trước mod nhưng phần lưỡi đang hơi phẳng, thiên về kiểu dáng bunka của takeda. Em đẩy lưỡi cao lên, hạ mỏng cho phù hợp với mục đích sử dụng.

robinhoodhn

Xe tải
Dao carbon mài đá suối là đúng luôn cụ ạ. Em cũng có lô đá Mường Tè, Lai Châu. Thi thoảng mang ra mài nhẩn nha cũng thú vị lắm.

Viên đá
ấy mỏng nhẹ đổi được ít thịt lắm. Em gửi viên to nặng hơn, lão có thương thì đổi cho em miếng thịt tương đương 🤣
Em giờ lười rồi anh, cứ nhẹ nhàng, hiệu quả là em yêu thôi. To, nặng dành cho các cụ còn máu mê loại này anh ạ

hungeverest

Xe điện
Nhiều người có vấn đề về đọc hiểu thì ko nên tranh luận, phí lời :)).
em chuẩn bị dự án mới với con sugimoto cm4030 hao mòn. Chủ trước mod nhưng phần lưỡi đang hơi phẳng, thiên về kiểu dáng bunka của takeda. Em đẩy lưỡi cao lên, hạ mỏng cho phù hợp với mục đích sử dụng.
Vẫn găm được, tài thật đấy. Còn con nào mod cho a con.