[Funland] Tất cả về dao làm bếp

harman_kardon

Xe điện
CCCM mua dao Nhật nó rất đắt và khó mài. Dùng cho GĐ không hết công năng của nó đc. Nhìn rất đẹp, giá thì quá cao, dễ dính hàng china. mua dao này phải mua thêm cục đá mài xịn.không biết mài thì phí cả con dao.
Em khuyên chân thành CCCM mua con dao của hãng Victorinox loại 14 và 17 cm. dùng rất vừa tay, rất sắc bén, cạo lông tay luôn cũng đc. đặc tính rất dễ mài, ko kén đá. Nếu có đủ Đk mua cái dũa xịn của hãng Dick titan cỡ 3,5 củ.dữa này dùng có mà cả đời ko hỏng. Còn dao và dũa mài em dùng 22 năm nay, liếc vài phát trên dũa Dick nó lại sắc bén như thường. giá tại EU khoảng 17eu/ chiếc.

nhanchauchau

Xe tăng
CCCM mua dao Nhật nó rất đắt và khó mài. Dùng cho GĐ không hết công năng của nó đc. Nhìn rất đẹp, giá thì quá cao, dễ dính hàng china. mua dao này phải mua thêm cục đá mài xịn.không biết mài thì phí cả con dao.
Em khuyên chân thành CCCM mua con dao của hãng Victorinox loại 14 và 17 cm. dùng rất vừa tay, rất sắc bén, cạo lông tay luôn cũng đc. đặc tính rất dễ mài, ko kén đá. Nếu có đủ Đk mua cái dũa xịn của hãng Dick titan cỡ 3,5 củ.dữa này dùng có mà cả đời ko hỏng. Còn dao và dũa mài em dùng 22 năm nay, liếc vài phát trên dũa Dick nó lại sắc bén như thường. giá tại EU khoảng 17eu/ chiếc.
Dao Vic ở VN nó cũng đắt cụ ạ!
Với lại nhiều khi mua dao về ngắm nữa chứ :D

Hong Phong bv

Xe tăng
Ở Việt Nam! Giá này em cũng mua vic

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Dao Nhật test giấy quá thường, bác này test hẳn với gỗ =))
270k 2 cây, mại dô nào các cụ =))
VN với TQ còn clip chặt sắt với gỗ cục cơ. Dao Nhật sao bằng.

Mỗi cái 1 đặc điểm. Dao Âu cầm nịnh tay, cảm giác cầm nắm sướng, an toàn, thép dễ mài, ai ít thời gian, thích tiện lợi mua là chuẩn.
Đây anh em như là 1 thú vui chơi lúc rảnh rỗi, kết hợp có tí tác dụng, vai trò trong cuộc sống hàng ngày cho vợ đỡ ý kiến. Vui chơi an toàn lành mạnh mà không quá đắt đỏ như chơi âm thanh, máy ảnh, hay chơi xe.
Âu là cái thú cụ ạ!

Tuan Can

Xe container
Đúng rồi cụ, em xem lại kích thước nó là 207x66x34
Hôm qua mài em phải kê cái thớt ra phía trước để nó không trượt 😅
Đế chế thì hơi cầu kỳ, em vừa chế cái này. Viên đá có đế, nhưng phải chế chống trượt

Tuan Can

Xe container
Cụ khuyên rất chuẩn về dao tây. Để cắt một vật thể quá đơn giản. Để làm một miếng tôn sắc cạo râu được cũng dễ ợt. Nếu không cầu kỳ, cứ dao tây mà chơi. Em từng nhìn thấy nhiều người dùng con dao xong quẳng cái vèo lên thớt một cách phũ phàng. Cái đó chỉ có dao tây mới chịu được. Đơn giản hiệu quả, chịu được quá tải. Mà em thấy cứ như tầu ấy, làm 1 con bản to chấp hết các món.
Con người ta nếu ko có cảm giác thì rất khó mua chuộc. Những người bị cảm giác chi phối thì hay bị lôi cuốn, đam mê và nghiện ngập. Những thứ chau chuốt, tỉ mỉ nó gây cảm xúc. Nó chuyền dao động của con dao và miếng thịt đến tâm của nơ ron thần kình. Cái thứ ấy nó mê hoặc con người. Đó là vì sao dao Nhật nó vẫn bán tốt ở tây.
Hai thứ đó nó vẫn tồn tại song song, ai hợp gì thì chơi nấy.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cụ khuyên rất chuẩn về dao tây. Để cắt một vật thể quá đơn giản. Để làm một miếng tôn sắc cạo râu được cũng dễ ợt. Nếu không cầu kỳ, cứ dao tây mà chơi. Em từng nhìn thấy nhiều người dùng con dao xong quẳng cái vèo lên thớt một cách phũ phàng. Cái đó chỉ có dao tây mới chịu được. Đơn giản hiệu quả, chịu được quá tải. Mà em thấy cứ như tầu ấy, làm 1 con bản to chấp hết các món.
Con người ta nếu ko có cảm giác thì rất khó mua chuộc. Những người bị cảm giác chi phối thì hay bị lôi cuốn, đam mê và nghiện ngập. Những thứ chau chuốt, tỉ mỉ nó gây cảm xúc. Nó chuyền dao động của con dao và miếng thịt đến tâm của nơ ron thần kình. Cái thứ ấy nó mê hoặc con người. Đó là vì sao dao Nhật nó vẫn bán tốt ở tây.
Hai thứ đó nó vẫn tồn tại song song, ai hợp gì thì chơi nấy.
Cụ làm em đói bụng quá, lại phải đứng dậy thái hành, thái thịt làm ba chỉ cháy cạnh 😁 đưa bát cơm cho mấy cái nơ ron thần kinh tỉnh táo tí còn đi vắt sữa cho con 😄

scholar_vn

Xì hơi lốp
Hôm nay fb sạch bóng KAI, SHUN, may mà đợt vừa rồi nhắm mắt múc được vài em. Nhưng vẫn còn một đống gỗ chuôi không có lưỡi để lắp.

Tuan Can

Xe container
Cụ làm em đói bụng quá, lại phải đứng dậy thái hành, thái thịt làm ba chỉ cháy cạnh 😁 đưa bát cơm cho mấy cái nơ ron thần kinh tỉnh táo tí còn đi vắt sữa cho con 😄
Đợi tí anh đưa cho cây HK, chặt cái móng giò ăn cho có sữa. Móng giò phải chặt bằng dao HK mới có sữa nhé.

Tuananhhau

Xe điện

Em vừa mài con dao cùi của em (trước mua 800k trong siêu thị), cắt giấy mượt lắm. Mỗi tội khi cầm lên không cẩn thận thấy ngón cái mát rượi biết ngay có biến 😭
Dùng ít thì thế là ok cụ ah. Chống trượt thì cứ lót cái khăn mặt ẩm gập đôi rồi kê đá lên mài. Em mài đứng nên kê lên bệ bếp. King nó ra hơi nhiều bùn. Nhưng nếu cụ chỉ mài lưỡi thì ko ảnh hưởng lắm. Thường quá trình dùng dao nó hay mẻ răm thì cụ đẩy đưa cái lưỡi vuông với mặt đá cho phẳng rồi mài. Ai mới chơi cũng đứt tay choen choét. Sau quen hết thôi

shiluo

Xe container
Dùng ít thì thế là ok cụ ah. Chống trượt thì cứ lót cái khăn mặt ẩm gập đôi rồi kê đá lên mài. Em mài đứng nên kê lên bệ bếp. King nó ra hơi nhiều bùn. Nhưng nếu cụ chỉ mài lưỡi thì ko ảnh hưởng lắm. Thường quá trình dùng dao nó hay mẻ răm thì cụ đẩy đưa cái lưỡi vuông với mặt đá cho phẳng rồi mài. Ai mới chơi cũng đứt tay choen choét. Sau quen hết thôi
Em dùng ít có phải mua thêm viên để mài phẳng đá mài không cụ?
Em dùng viên 1000 đã thấy mịn rồi, không biết viên 6000-8000 thì mài kiểu gì nữa 😂

Tuananhhau

Xe điện
Em dùng ít có phải mua thêm viên để mài phẳng đá mài không cụ?
Em dùng viên 1000 đã thấy mịn rồi, không biết viên 6000-8000 thì mài kiểu gì nữa 😂
Cg ko cần đâu. Mài mấy con 1 lưỡi thì moi cần đá phẳng hơn. Còn cụ thích phẳng thì mua ít giấy ráp trai ra rồi mài thôi. 3000-6000 nó kiểu khử via tăng độ sắc, bóng cho lưỡi thôi. Vd cụ thích cắt giấy ko gợn, cắt giấy ăn, chẻ tóc...