Tập hợp sửa chữa bảo dưỡng Mông Đau - Phần V

Trạng thái
Thớt đang đóng

mondeo2.0-v4

Xe tải
Các cụ hội Mông ơi. Sao Mondeo mất giá khủng khiếp thế. Bên thớt mua bán có mợ rao bán Mondeo 2 vạch chưa đến 300 chai. Kinh quá. Hay là sử dụng mondeo chi phí quá nhiều nên mới mất giá thế nhỉ. E cũng định mua Mondeo cũ nhưng thấy giá giảm sốc quá. (k p em nghi mua xe để đc giá khi bán lại đâu nhé)
Theo mình, mondeo là dành cho các cụ có "máu" về xe cộ, có đam mê và thích khám phá...các Cụ/Mợ nào chỉ biết đi, hơi trục trặc một tí thì bán tống bán tháo nên nó mới mất giá. Em mới sử dụng mongdau , sau khi mua mới đắp thêm có 20 củ mà thấy ngon rồi, mấy cái bệnh lặt vặt nếu gặp lại thì thấy tự tin, ngồi mondeo cảm giác thấy hơn hẳn ngồi trên mấy con camry của ông bạn ...hehe, chẳng biết có phải do xe của mình nên mình có cảm giác thấy như thế không nữa ...

Mon07

Xe buýt
Em đã có một cm nhỏ về vụ này, khi nào cụ làm alo em chỉ tận tình, nó không khó chút nào
Em đã cùng làm với các cụ Mon ở HN 02 việc roài, trong đó có vệ sinh van, họng hút, bướm ga, bướm gió. Đúng là khá đơn giản, chỉ cần cẩn thận một chút khi tháo lắp là OK. Em report luôn dưới đây nhá. :D

Chú report vụ vệ sinh van vít họng hút của anh cho cụ nào có tính đam mê tự thì các cụ có thể tự làm anh thấy cái này cũng thú vị đấy, vì xe anh làm xong chân ga nó ngọt ngào hơn hẳn.
Em report đây.
Việc thứ nhất là dùng dung dịch chuyên dụng đổ vào nước làm mát để xúc rửa sạch sẽ toàn bộ hệ thống nước làm mát bao gồm cả két nước. Việc này rất đơn giản là:
1. Mua dung dịch về, đổ vào bình nước làm mát (xanh/đỏ).
2. Nổ máy để tầm 15p cho máy đạt nhiệt độ làm việc (kim nhiệt lên gần giữa), van hằng nhiệt mở cho nước tuần hoàn trong toàn bộ hệ thống them khoảng 10p.
3. Xả hết ra rồi cho nước lọc vào để xúc sạch toàn bộ, loại bỏ lượng nước pha dung dịch còn sót lại. Quy trình làm như bước 2.
4. Đổ nước làm mát mới, xả e cẩn thận. Thế là ngon lành.
Các cụ lưu ý khi lựa chon dung dịch xúc rửa nhé. Em thấy có nhiều loại trên thị trường, của Khựa thì rất rẻ nhưng chẳng biết thế nào. Các loại của 3M, Sonax... khá đắt. Em chon Bizol nhập khẩu nguyên lọ từ Đức về. 1 lọ pha được cho từ 10l đến 12l nước làm mát. Sau đây là ảnh em làm cho 2 xe. Các cụ có thể thấy khá kinh khủng.
Xe 1: Chắc lâu lắm roài chưa xúc rửa nên rất bẩn. Khi xả nước ra thấy nó trắng đục như sữa.

Xe 2: Xe này sạch dã man, nước xả ra vẫn trong veo. Chứng tỏ chủ xe cực kỳ chăm sóc :D

Việc thứ 2 là vệ sinh họng hút, bướm ga, bướm gió. Đúng như cụ hố tiền đã chỉ, tụi em tháo:
1. cái "mai rùa" ra, sau đó là cẩn thận tháo dây điện của kim phun, rút kim phun, tháo béc phun.
2. Lúc này hệ thống bướm gió đã lộ ra, tháo luôn.
3. Công tác dọn rửa, vệ sinh từng thứ:
- Mai rùa: Cho xăng vào xúc, dùng bình xịt sạch sẽ;
- Bướm gió: Dùng bình xịt chuyên dụng cho rửa chế hòa khí, xịt sạch. Vệ sinh đặc biệt hệ thống trục xoay của bướm gió để nó quay trơn tru;
- Kim phun: Cần 2 người, cắm ắc quy vào, vừa xịt vừa quẹt quẹt cực ắc quy để kim phun hoạt động, phun dung dịch làm sạch qua kim. Sạch sẽ ngon lành luôn.
- Béc phun: Thấy vẫn sạch nên không làm;
- Toàn bộ jack cắm điện của kim phun: Dùng bình xịt chuyên dụng dành cho tiếp điểm điện để xịt sạch.
4. Lắp lại cho ngon lành.
Sau khi làm, máy xe êm hơn chút nữa, chân ga trở nên cực nhạy. Dấn nhẹ, kim vòng tua tăng lên đều, nhả chân ga ra kim vòng tua tụt ngay, rất nhanh. Lên xe chạy thử thấy chân ga phản ứng rất chuẩn, xe đạt độ bốc và công suất rất tốt. ---> Nghiệm thu. :D
Sau đây là vài cái ảnh:
Vệ sinh mai rùa này:

Vệ sinh bướm gió này. Oánh một hồi nó lên 7 mầu luôn nhá.

7 mầu này :D

Vệ sinh bướm ga này, sạch luôn.

Vệ sinh jack cắm điện này.

Vệ sinh... ơh.. hết rồi đấy :D
Các cụ lưu ý lựa chon bình xịt rửa chế nhé. Có rất nhiều loại, em dùng thử loại xịt vệ sinh đa năng của Bizol mà không ăn thua, sau phải mua loại của... gì em ko biết :D
Em hết rì pọt ạ. Chúc các cụ chăm sóc Mondeo ngon nghẻ nhá. Cheers!!!

Mon07

Xe buýt
Theo mình, mondeo là dành cho các cụ có "máu" về xe cộ, có đam mê và thích khám phá...các Cụ/Mợ nào chỉ biết đi, hơi trục trặc một tí thì bán tống bán tháo nên nó mới mất giá. Em mới sử dụng mongdau , sau khi mua mới đắp thêm có 20 củ mà thấy ngon rồi, mấy cái bệnh lặt vặt nếu gặp lại thì thấy tự tin, ngồi mondeo cảm giác thấy hơn hẳn ngồi trên mấy con camry của ông bạn ...hehe, chẳng biết có phải do xe của mình nên mình có cảm giác thấy như thế không nữa ...
Không được chủ quan đâu nhá. Xe cụ còn 1 số thứ "nên" làm đấy :D

mondeo2.0-v4

Xe tải
Không được chủ quan đâu nhá. Xe cụ còn 1 số thứ "nên" làm đấy :D
Cảm ơn cụ, ngoài mấy thứ mà cụ liệt kê hôm trước còn thay các vòng bi máy phát, quạt gió và vệ sinh bướm gió , kim phun, béc phun ...như cụ vừa làm ở trên. Thấy cụ bắt đúng bệnh luôn, khi ga lên và bỏ chân ga ra thì để một lúc nó mới giảm vòng tua xuống --> đúng bệnh mà cụ vừa xử lý rồi ...
Đợt này đang đi công tác, hôm nào về em nhờ cụ apec và cụ mon07 hướng dẫn em làm với nhé . Em làm sợ tháo ra , khi lắp vào lại "dôi" được khối thứ ...

mmvmm

Xe tải
Các cụ cho em hỏi về chỉ số nhiệt của Bugi với.
http://nguyenhoan47.blogspot.com/2013/09/kien-thuc-va-phan-biet-cac-loai-bugi.html
Em đang phân vân chọn bugi Bosch HGR7DQI và HGR8DQI. Có bác đã dùng loại HGR7DQI bảo rất ok. Hiện em hỏi mấy đại lý của Bosch thì báo không có HGR7 và chỉ có HGR8. Cụ nào có kinh nghiệm cho em xin tư vấn về con bugi này với.
http://i189.photobucket.com/albums/z17/ngtam29/MasobugiNGK.jpgnotif_t=group_comment_reply
Thanks

Chỉnh sửa cuối:

Mon07

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi về chỉ số nhiệt của Bugi với.
http://nguyenhoan47.blogspot.com/2013/09/kien-thuc-va-phan-biet-cac-loai-bugi.html
Em đang phân vân chọn bugi Bosch HGR7DQI và HGR8DQI. Có bác đã dùng loại HGR7DQI bảo rất ok. Hiện em hỏi mấy đại lý của Bosch thì báo không có HGR7 và chỉ có HGR8. Cụ nào có kinh nghiệm cho em xin tư vấn về con bugi này với.
http://i189.photobucket.com/albums/z17/ngtam29/MasobugiNGK.jpgnotif_t=group_comment_reply
Thanks
Tự nhiên hỏi làm em lại phải "nghiên cứu" :D
Chỉ số nhiệt đã được giải thích trong cái link của cụ roài. Hơi khó hiểu nhưng nôm na là nó là chỉ số về độ tản nhiệt của bugi ra than máy, số to thì tản nhiệt thấp mà số nhỏ thì tản nhiệt cao. Động cơ phân khối lớn thì dung số nhỏ hơn. Đại khái là phải dung số phù hợp với động cơ vì nếu nó tản nhiệt nhanh thì bugi nhanh bị muội, bẩn; còn tản nhiệt chậm thì hiệu quả cao nhưng nhanh hỏng... bugi, và dễ bị đánh lửa sai, đánh lửa sớm :D.
Hai mã bugi nêu trên đều có thể dung cho Mondeo (nó dung cho Ford Fusion là một tên khác của Mondeo tại thị trường Mỹ), tuy nhiên dung HGR7 thì tốt hơn là HGR8. Các chữ cái trong mã thì đại khái là: H - loại chân vặn ren 14mm, bước ren 1,25mm; G - Loại mũ vặn đế; R - Có điện trở dập nhiễu (tránh ảnh hưởng đến... audio); số 7, 8 - Chỉ số nhiệt; DQI - Loại 4 chân bằng Platin-Irridium;
Lưu ý là nên so sánh chiều dài từ đỉnh cực đến hết chỗ vặn ren của loại này với loại gin của hang để đảm bảo bugi hoạt động đúng điểm đánh lửa. Nếu dài hơn tiêu chuẩn của động cơ thì sẽ bị hiện tượng đánh lửa sớm - máy bốc và cực tốn xăng; nếu ngắn hơn sẽ bị đánh lửa hụt, máy sẽ giựt giựt.
Em mới nghiên cứu được có thế. Mời các cụ khác phán tiếp :D Em vẫn chưa khẳng định được chính xác có dung được cho 2.5v6 không vì phải biết chính xác mã động cơ thì mới tra được các thong số quy định của động cơ gồm: chỉ số nhiệt, điểm đánh lửa, khe hở cực bugi đánh lửa.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Sau 1 tg tìm tòi, nc để lựa chọn loại phù hợp nhất thì em đã chọn loại có chỉ số nhiệt là 7. Cảm nhận bốc hơn - nhẹ máy hơn - ít tốn hơn . Thế đấy, tùy bác nhé !

Mondeo Apec

Xe buýt
Tự nhiên hỏi làm em lại phải "nghiên cứu" :D
Chỉ số nhiệt đã được giải thích trong cái link của cụ roài. Hơi khó hiểu nhưng nôm na là nó là chỉ số về độ tản nhiệt của bugi ra than máy, số to thì tản nhiệt thấp mà số nhỏ thì tản nhiệt cao. Động cơ phân khối lớn thì dung số nhỏ hơn. Đại khái là phải dung số phù hợp với động cơ vì nếu nó tản nhiệt nhanh thì bugi nhanh bị muội, bẩn; còn tản nhiệt chậm thì hiệu quả cao nhưng nhanh hỏng... bugi, và dễ bị đánh lửa sai, đánh lửa sớm :D.
Hai mã bugi nêu trên đều có thể dung cho Mondeo (nó dung cho Ford Fusion là một tên khác của Mondeo tại thị trường Mỹ), tuy nhiên dung HGR7 thì tốt hơn là HGR8. Các chữ cái trong mã thì đại khái là: H - loại chân vặn ren 14mm, bước ren 1,25mm; G - Loại mũ vặn đế; R - Có điện trở dập nhiễu (tránh ảnh hưởng đến... audio); số 7, 8 - Chỉ số nhiệt; DQI - Loại 4 chân bằng Platin-Irridium;
Lưu ý là nên so sánh chiều dài từ đỉnh cực đến hết chỗ vặn ren của loại này với loại gin của hang để đảm bảo bugi hoạt động đúng điểm đánh lửa. Nếu dài hơn tiêu chuẩn của động cơ thì sẽ bị hiện tượng đánh lửa sớm - máy bốc và cực tốn xăng; nếu ngắn hơn sẽ bị đánh lửa hụt, máy sẽ giựt giựt.
Em mới nghiên cứu được có thế. Mời các cụ khác phán tiếp :D Em vẫn chưa khẳng định được chính xác có dung được cho 2.5v6 không vì phải biết chính xác mã động cơ thì mới tra được các thong số quy định của động cơ gồm: chỉ số nhiệt, điểm đánh lửa, khe hở cực bugi đánh lửa.
Vấn đề Bugi tìm hiểu được đúng loại cũng là vấn đề nan giải đấy

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Cụ lắp loại này lâu chưa?
Em rất bâng khuâng và lưỡng lự vụ bugi (từ rất lâu). Đương nhiên để đỡ phải lo lắng, tránh phiền phức (có thể) thì cứ như cũ (theo hãng) mà dùng. em cũng chẳng dám khuyên ai nên dùng loại này cả, nhưng cảm nhận của cá nhân em là hài lòng so với trước đây dùng theo xe (cái em dùng theo xe vẫn còn tốt, vì mới đi 10k km)

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Có 01 trang Web cho phép ta tra xem mã bugi của Mondeo phù hợp với loại nào(Trang Web có được từ 01 bác trong hội mondeo OS-Shpy cho biết), em cũng mò từ đây nên mới dám quyết chọn, đến nay ko gì hối hận cả.

Chỉnh sửa cuối:

Mondeo Apec

Xe buýt
Em rất bâng khuâng và lưỡng lự vụ bugi (từ rất lâu). Đương nhiên để đỡ phải lo lắng, tránh phiền phức (có thể) thì cứ như cũ (theo hãng) mà dùng. em cũng chẳng dám khuyên ai nên dùng loại này cả, nhưng cảm nhận của cá nhân em là hài lòng so với trước đây dùng theo xe (cái em dùng theo xe vẫn còn tốt, vì mới đi 10k km)
Sáng này chú mmwmm cầm bộ Bugi Bosch HGR7DQI cho em lắp vào xe chú ấy, cảm giác xe nổ êm đều hơn so với Bugi hãng thì ngon hơn. Để kiểm nghiệm để cho chú ấy chạy mấy thêm một ít và tháo ra kiểm tra đầu chấu đánh lửa. Ở Hà Nội chỉ có mã Bosch HGR6DQI và Bosch HGR8DQI họ khẳng định và lắp được loại Bosch HGR8DQI nên em đang nghiên cứu để chuột bạch phát vì Bugi cũng rất quan trọng với động cơ.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Sáng này chú mmwmm cầm bộ Bugi Bosch HGR7DQI cho em lắp vào xe chú ấy, cảm giác xe nổ êm đều hơn so với Bugi hãng thì ngon hơn. Để kiểm nghiệm để cho chú ấy chạy mấy thêm một ít và tháo ra kiểm tra đầu chấu đánh lửa. Ở Hà Nội chỉ có mã Bosch HGR6DQI và Bosch HGR8DQI họ khẳng định và lắp được loại Bosch HGR8DQI nên em đang nghiên cứu để chuột bạch phát vì Bugi cũng rất quan trọng với động cơ.
Nếu chỉ có 02 loại này Bosch HGR6DQI và Bosch HGR8DQI thì chỉ cái này là phù hợp với Mondeo nè cụ: HGR6DQI (cái này bảng tra mã bugi phù hợp Mondeo nói thế).
Vì Em tra mã thì chỉ có thằng Bosch HGR6DQI là phù hợp, không thấy bóng dáng của thằng Bosch HGR8DQI đâu cả. Nếu cụ muốn thử em khuyên cụ ko dùng loại có chỉ số nhiệt là 8 (em tra mã ko thấy thằng này)

Chỉnh sửa cuối:

Mondeo Apec

Xe buýt
Nếu chỉ có 02 loại này Bosch HGR6DQI và Bosch HGR8DQI thì chỉ cái này là phù hợp với Mondeo nè cụ: HGR6DQI (cái này bảng tra mã bugi phù hợp Mondeo nói thế).
Vì Em tra mã thì chỉ có thằng Bosch HGR6DQI là phù hợp, không thấy bóng dáng của thằng Bosch HGR8DQI đâu cả. Nếu cụ muốn thử em khuyên cụ ko dùng loại có chỉ số nhiệt là 8 (em tra mã ko thấy thằng này)
Bên http://otonamlong.com họ cam kết Bosch HGR8DQI lắp cho Mondeo nhưng em đang theo dõi kết quả chú mmwmm và xe của cụ chắc ngon cung làm luôn bộ nàỵ nhưng có vấn đề chỗ cụ mua nó không bán lẻ mà bán cả vỉ chắc phải gạ thêm một người nữa chung.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Bên http://otonamlong.com họ cam kết Bosch HGR8DQI lắp cho Mondeo nhưng em đang theo dõi kết quả chú mmwmm và xe của cụ chắc ngon cung làm luôn bộ nàỵ nhưng có vấn đề chỗ cụ mua nó không bán lẻ mà bán cả vỉ chắc phải gạ thêm một người nữa chung.
Bên này trước đây em có hỏi rồi, họ chỉ có loại Bosch HGR8DQI thôi và cũng có cam kết với em là "lắp được". Bên đó nói với em là "lắp được" nên em có thể hiểu rằng lắp được thôi chứ chưa chắc đã phù hợp nên thôi lại mò mẫm tiếp.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Em dùng mấy tháng nay rồi cụ (Bosch HGR7DQI _ Pla - Iri Fusion nó tương ứng với cái theo xe có mã: Motorcraft AGSF32FM), lúc trước có mua cùng với 01 bác nưa bên OS. Vì 01 vỉ gồm 04 cái nên 02 người mua là đủ.

Chỉnh sửa cuối:

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Em biết cụ Apec rất kỹ tính, bác cứ NC kỹ trước khi QĐ nhé ! Chúc cụ như ý !

Mon07

Xe buýt
Khổ quá, 2 cụ kỹ tính gặp nhau:D Bosch có 2 loại đóng vỉ là 4 và 6; vỉ 4 để bán cho xe 4 cylinder, vỉ 6 cho xe 6 cylinder, các bác v8 mua 2 vỉ 4. Cả 2 loại HGR7 và HGR8 đều cho Fusion cả. Kiểm chứng an toàn nhất là lấy mã động cơ tra xem chỉ số nhiệt, độ dài điểm đánh lửa rồi chọn sp của Bosch tương ứng là xong. 2 cụ cho em xin số máy ghi trong đăng kiểm để em tra cho :D nhg em thấy cụ Bắc đã dùng ngon rồi thì mình theo lun. Ko mua đc ở VN thì mình order lun từ Germany về. Cụ Bắc cho em cái link cụ tra để em xem có giống kq em tra ko? (Kỹ tính đến thế là cùng :D)

Trạng thái
Thớt đang đóng