[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ là công dân Séc, cụ hòa nhập tốt, sống tốt, kệ các cụ kia đi. Cụ tập trung công việc, mua nhà, sửa nhà, cho thuê...Ở nước ngoài giờ có tài sản và ổn định là nhất. Hàng năm có điều kiện đưa gia đình về quê kết hợp thăm bà con và du lịch.
Thỉnh thoảng cụ úp ảnh gái đẹp cho các cụ OF coi, quý hóa lắm. Từ ngày em qua nước ngoài, khoái nhất là đi đổi gió trả tiền không lo bị úp sọt như ở nhà, gái Đông Âu phải nói tuyệt vời.

ducati1

Xe buýt
Post này đúng quá. Nhìn đơn giản qua các giải pháp bảo vệ môi trường bây giờ. Các nước đã phát triển thực ra đã qua giai đoạn tàn phá thiên nhiên để sản xuất, tích lũy tài sản. Thậm chí thời gian vừa qua hầu như những nhà máy, cơ sở sản xuất sản phẩm thô, gây ô nhiễm cũng đều được chuyển sang các nước đang phát triển. Tuy nhiên để bảo vệ môi trường thì các nước đang phát triển sẽ bị hạn chế sử dụng tài nguyên thiên nhiên, chỉ khuyến khích tập trung vào năng lượng tái tạo/năng lượng xanh ... và do đó nói chung là sẽ đì đẹt vay mượn công nghệ và mãi mãi đi sau các nước phát triển kia. Tóm lại là dưới mục đích nghe rất hay và hợp lý kia là câu truyện các nước PT đang muốn áp đặt và duy trì luật chơi có lợi cho họ từ hàng chục, hàng trăm năm vừa rồi.

Tuy nhiên các post này em nghĩ cũng lạc đề với topic của cụ chủ nên em nghĩ nên dừng ở đây. Trả lại cụ chủ nước Czech thanh bình :).
Em cũng định nói với cụ chủ thớt như vậy!
Thớt chia sẻ về cuộc sống ở Sec thì cứ chia sẻ thôi, chính cụ ấy lôi các vấn đề chính trị, đạo đức, văn minh bla , bla vào rồi để tranh cãi đi xa mục đích ban đầu.

Vova

Xe container
Thi thoảng vào topoic này đọc thấy rất hay, nhẹ nhàng. Cụ chủ nên dừng tranh luận với những người cực đoan để giữ câu chuyện của thớt được liền mạch, kiểu như "chó cứ sủa, đoàn người cứ đi" nhé. (Là ngạn ngữ có câu thế chứ em ko định bảo ai là chó đâu nhá :D). Chúc cụ luôn vui và đủ thời gian để cập nhật thớt.
Thực ra là cũng không nên post các vấn đề khác vào topic kể chuyện của cụ chủ. Em cũng nghĩ thế. Còn cụ thì thích nói gì thì cũng thẳng thắn mà nói, mùa đông rồi, bên kia nhiều nơi tuyết cũng đã rơi, mát mẻ làm gì.

Cụ chủ lúc nào cho bọn em xem ít ảnh không khí vanoce bên đấy mới. Quãng vanoce là lúc thấy nhớ nhà nhất, chứ đợt Tết âm lịch nhà mình thì nhiều khi toàn việc là việc, chẳng thấy không khí tết gì cả. Em thích nhất là nhấm nháp svařené víno khi lượn vánoční trh :)

hoviba

Xe container
Thực ra là cũng không nên post các vấn đề khác vào topic kể chuyện của cụ chủ. Em cũng nghĩ thế. Còn cụ thì thích nói gì thì cũng thẳng thắn mà nói, mùa đông rồi, bên kia nhiều nơi tuyết cũng đã rơi, mát mẻ làm gì.

Cụ chủ lúc nào cho bọn em xem ít ảnh không khí vanoce bên đấy mới. Quãng vanoce là lúc thấy nhớ nhà nhất, chứ đợt Tết âm lịch nhà mình thì nhiều khi toàn việc là việc, chẳng thấy không khí tết gì cả. Em thích nhất là nhấm nháp svařené víno khi lượn vánoční trh :)

Thành phố nơi em sống cũng vừa dựng cây thông Noel tối qua. Bắt đầu từ hôm nay là hàng tuần đều tổ chức hội chợ Noel để phục vụ dân chúng.

Vova

Xe container
Thành phố nơi em sống cũng vừa dựng cây thông Noel tối qua. Bắt đầu từ hôm nay là hàng tuần đều tổ chức hội chợ Noel để phục vụ dân chúng.

View attachment 7524930
View attachment 7524931
View attachment 7524932
Nhìn nhớ ngày xưa phết cụ ạ. Dạo đấy bọn em còn đi lấy hàng đem ra chợ Noel bán để tích cóp ít tiền cơ. Cả năm chỉ có hè với tẹo dịp vanoce :). Cảm ơn cụ!

meotamthe

Xe cút kít
Em cũng định nói với cụ chủ thớt như vậy!
Thớt chia sẻ về cuộc sống ở Sec thì cứ chia sẻ thôi, chính cụ ấy lôi các vấn đề chính trị, đạo đức, văn minh bla , bla vào rồi để tranh cãi đi xa mục đích ban đầu.
Tại cụ chủ thớt đi sang thớt khác cũng chém về chính trị kiểu đấy nên ở đâu cũng bị vặn, bị không hoan nghênh, thành ra thớt này là khoảnh riêng này để xả về quan điểm chính trị của cụ ấy, chứ tham gia các thớt cuộc sống vui vẻ khác thì không sao. Em giải thích thế thôi, không chém ở đây nữa.

hoviba

Xe container
Có khá nhiều quầy bán hàng là của các trường học trong thành phố. Các sản phẩm bày bán là những món đồ do các em học sinh làm. Mọi người mua để ủng hộ các em và nhà trường.

Như quầy trên là của một trường trung học.

P/S: đối diện cây thông, cạnh Ủy ban thành phố là tiệm Nails, Solárium và cắt uốn tóc em chuẩn bị khai trương cho mẹ tụi nhỏ nhà em. Em cũng nói với các thầy cô và các em học sinh, là nếu cần đi vệ sinh thì có thể vào nhà vệ sinh của tiệm để sự dụng, đỡ phải đi ra nhà vệ sinh công cộng ở cuối Quảng trường.

Mocoitinh

Xe hơi
Ha ha, vầng, nhất trí ăn hạt bí.
Gớm rét rét là, chợ Noel đã mở, mời mọi người cốc Vang nóng (Glühwein) cho ấm người nhá:

Pumzen

Xe ba gác
Ô cháu gọi nhà cháu là bác ruột sang Séc hồi đầu năm vừa rồi. Mới đây mẹ nó sang bển xem tình hình của con thế nào, lúc về biếu nhà cháu ít quà:

Hỏi thăm ông cháu thế nào, thấy mẹ nó rất phấn khởi, yên tâm về F1 của mình. Mẹ nó khoe con mình hiện tính pháp lý đã từng bước được chính quyền công nhận sau khi phỏng vấn. Bà ngoại của nó sống ở bển từ hồi 8x, mới đây ông chồng ng dân bản xứ của bà đi chầu trời, bà cũng khá yếu, sức khoẻ thất thường. Hiện bà ấy đang làm thủ tục pháp lý để thừa kế cho ông cháu mình ngôi nhà của 2 vc. Bả sống ở 1 tp gần biên giới Đức, cách Praha ~100 cây chuối, chắc cụ chủ ko lạ gì tp này.

ducati1

Xe buýt
Ô cháu gọi nhà cháu là bác ruột sang Séc hồi đầu năm vừa rồi. Mới đây mẹ nó sang bển xem tình hình của con thế nào, lúc về biếu nhà cháu ít quà:

Hỏi thăm ông cháu thế nào, thấy mẹ nó rất phấn khởi, yên tâm về F1 của mình. Mẹ nó khoe con mình hiện tính pháp lý đã từng bước được chính quyền công nhận sau khi phỏng vấn. Bà ngoại của nó sống ở bển từ hồi 8x, mới đây ông chồng ng dân bản xứ của bà đi chầu trời, bà cũng khá yếu, sức khoẻ thất thường. Hiện bà ấy đang làm thủ tục pháp lý để thừa kế cho ông cháu mình ngôi nhà của 2 vc. Bả sống ở 1 tp gần biên giới Đức, cách Praha ~100 cây chuối, chắc cụ chủ ko lạ gì tp này.
Như ở Sec thì khi thừa kế mất ( đóng thuế ) bao nhiêu phần trăm giá trị tài sản vậy cụ nhể?? Chứ đóng thuế 60% ở Nhật, 50% như ở Hàn, Mỹ thì cũng xót lắm.
Ở VN ta thì hầu như thừa kế chả phải đóng thuế gì sất!

hd-vt

Xe container
Cụ chơi kiểu này thì hoang dại, thời kỳ săn bắn hái lượm !
Em đâu cụ, nghe bẩu hội bợm thèm thịt nhậu làm đấy. Thời ơ kìa mà thịt thà hiếm đấy cụ, em có phịa ra đâu. Thời mà, "h.chươn không lấy đâu, có thịt bò cho đây mấy cân" kkk.

Pumzen

Xe ba gác
Như ở Sec thì khi thừa kế mất ( đóng thuế ) bao nhiêu phần trăm giá trị tài sản vậy cụ nhể?? Chứ đóng thuế 60% ở Nhật, 50% như ở Hàn, Mỹ thì cũng xót lắm.
Ở VN ta thì hầu như thừa kế chả phải đóng thuế gì sất!
Câu hỏi của cụ chắc cụ chủ thớt có lời giải đáp. Nhà cháu ở VN, cũng đang yên tâm khi chuyển giao thừa kế bds cho F1 rất nhanh chóng dễ dàng.

hoviba

Xe container
Câu hỏi của cụ chắc cụ chủ thớt có lời giải đáp. Nhà cháu ở VN, cũng đang yên tâm khi chuyển giao thừa kế bds cho F1 rất nhanh chóng dễ dàng.
Kể từ năm 2014 nhà nước Séc đã không thu thuế thừa kế tài sản, cụ ạ.

Thừa kế vào năm 2023 - thuế và các khoản thanh toán khác.

Tài sản và thu nhập mà một người hoặc pháp nhân nhận được thông qua thừa kế không còn phải chịu thuế thừa kế hoặc bất kỳ loại thuế nào khác. Kể từ năm 2014, thừa kế là một trong những khoản thu nhập được miễn thuế theo Đạo luật thuế thu nhập.

Người thừa kế vẫn phải trả cho công chứng viên lệ phí với tư cách là người ủy viên tư pháp trong thủ tục thừa kế.

Lưu ý: Tờ khai thuế thừa kế sẽ chỉ được nộp vào năm 2023 trong trường hợp đó là tài sản thừa kế từ quá khứ (trước năm 2014) khi luật vẫn chưa cho phép được miễn thuế thừa kế. Chi tiết xem tại Hướng dẫn điền tờ khai thuế thừa kế.

Các khoản thanh toán liên quan đến thừa kế:
Theo quy định, một phần không thể thiếu của thủ tục thừa kế là hồ sơ đánh giá của chuyên gia về giá trị của bất động sản có hiệu lực vào ngày người lập di chúc qua đời.

Ngoài ra, công chứng viên phải được trả lệ phí cho các thủ tục được thực hiện trong quá trình giải quyết quyền thừa kế và cho các chi phí liên quan đến việc chuẩn bị các tài liệu cho quyết định của tòa án. Mức thù lao của công chứng viên được xác định từ giá của động sản và bất động sản mà đối tượng được thừa kế và được thẩm định bởi một chuyên gia bên thứ ba trong thủ tục thừa kế.

hoviba

Xe container
Các cháu thiếu nhi của các trường học đang thay nhau biểu diễn phục vụ mọi người trong không khí mở đầu của ngày chợ Noel.

Quầy hàng của Ủy ban thành phố không bán hàng, nhưng lại mời người dân bánh ngọt dịp Noel và trà cùng cà phê nóng miễn phí.

Từ sáng tới giờ phải chục mẻ bánh như thế này rồi ạ :)

hoviba

Xe container
Bắt đầu từ tháng 1 năm 2023, những chiếc xe bus chạy bằng nhiên liệu khí hydro sẽ bắt đầu chở khách tại Praha. Xe bus hydro H'City đã được công ty vận tải Praha tiếp nhận từ hãng Škoda Electric và sẽ được sử dụng cho tuyến xe bus số 170 chạy từ Jižní město đến Barrandov. Chương trình thử nghiệm sẽ kéo dài hai năm, trong thời gian đó thành phố và nhà sản xuất sẽ thử nghiệm công nghệ mới trong thực tế. Công ty vận tải sẽ thuê những chiếc xe bus này và trả tiền cho số km sử dụng.

Đại diện công ty vận tải và chính quyền thành phố Praha đã ký hợp đồng tiếp nhận xe bus H'City từ công ty Škoda Electric tại triển lãm Czechbus. Bên thứ ba trong bản ghi nhớ hợp đồng là Unipetrol, hãng sẽ cung cấp nhiên liệu hydro cho dòng xe bus này.

Công ty vận tải Praha đã vận hành mười bốn chiếc xe bus E'City điện chạy bằng pin, hãng cũng sẽ mua mười lăm chiếc tầu điện bánh hơi chạy bằng pin vào mùa xuân năm sau và hợp đồng được công bố cho thấy tổng cộng bảy mươi chiếc sẽ được đưa vào vận hành. Sau thời gian dài chuẩn bị, hãng Unipetrol đang hoàn thiện các trạm bơm khí hydro ở khu vực Barrandov, các trạm này sẽ bắt đầu hoạt động bình thường vào cuối năm nay. Đó cũng là lý do công ty vận tải Praha tiến hành thử nghiệm xe bus chạy hydro ở tuyến đường này.

Vị trí của trạm bơm hydro là một trong những lý do sử dụng tuyến xe bus 170 cho những chiếc xe bus H'City, trên cung đường từ Barrandov đến phía nam Thành phố. Lý do thứ hai là cung đường này có độ cao lớn, nơi sẽ thử nghiệm sự ảnh hưởng đến mức tiêu thụ nhiên liệu và khả năng phục hồi năng lượng khi xe bus lên và xuống dốc.

Những chiếc xe bus H'City này được phát triển từ dòng xe bus chạy pin E'City cũng do hãng Škoda sản xuất. Trên nóc xe bus là các thùng chứa 39 kg khí hydro, đủ cho xe có phạm vi hoạt động lên tới 350 km. Ở phía sau xe, vị trí năm ghế ngồi cuối cùng được thay thế để lắp đặt pin Nano Power có công suất 29 kWh.

Hợp đồng được công bố, cho thấy công ty vận tải Praha sẽ phải trả cho hãng Škoda 54 Korun (khoảng 54 ngàn VND) chưa có thuế giá trị gia tăng cho mỗi km vận hành. Với quãng đường chạy ước tính 80 000 km trong hai năm đối với 1 chiếc xe bus H'City, công ty vận tải Praha sẽ trả cho nhà sản xuất Škoda 4,3 triệu korun, chưa bao gồm chi phí nhiên liệu.

hoviba

Xe container
À cụ không chê bai xỉ vả nhưng như kiểu ở quê lên phố mới vài năm mà đã quay mặt nói quê mình là lạc hậu!
Như em đã nói muốn đánh giá cái gì thì phải đứng ở vị trí khách quan mà nhìn nhận. Phải đủ kiến thức mà nhìn nhận.!
Đừng có vì cảm tính vì nó cho mình nhiều điều tốt nên đích thị là nó phải tốt( ví như thằng xã hội đen nó đi làm từ thiện nhiều chưa chắc là nó tốt đâu)
Văn minh là gì là như thế nào?? Cụ có định nghĩa được không mà kêu là văn minh?? Nếu chính xác là cụ phải nói cụ nghĩ nó là văn minh. Còn văn minh không hay còn tùy.
Ví dụ ở 1 số nước Tây , con rể mà chịch mẹ vợ thì là bình thường chả việc gì cả nhưng ở ta thì là chuyện thất luân. Vậy cụ có cho rằng Tây cho phép con rể chịch mẹ vợ là tự do hơn?? Là văn minh hơn?
Em không biết cụ lấy thông tin ở đâu mà có thể vợ đũa cả nắm cho rằng con rể quan hệ tình dục với mẹ vợ là bình thường? Khi trao đổi hay tranh luận, cụ nên đưa thông tin chính xác và cũng đừng đưa thông tin thiếu chính xác như vậy.

Còn thế nào là văn minh thì tất nhiên đó là cảm nhận của mỗi người. Em chia sẻ những cảm nhận của em trong cuộc sống thường ngày ở xung quanh em, không phải là để khen xã hội bên đây văn minh. Mà chỉ là thể hiện quan điểm riêng của em đối với những mặt tốt, mặt xấu ở bên đây.

Mỗi người khi luôn nhìn vào những mặt tốt của xã hội thì sẽ có xu hướng xây dựng và gin giữ cái tốt, cái đẹp đó.

ducati1

Xe buýt
Em không biết cụ lấy thông tin ở đâu mà có thể vợ đũa cả nắm cho rằng con rể quan hệ tình dục với mẹ vợ là bình thường? Khi trao đổi hay tranh luận, cụ nên đưa thông tin chính xác và cũng đừng đưa thông tin thiếu chính xác như vậy.

Còn thế nào là văn minh thì tất nhiên đó là cảm nhận của mỗi người. Em chia sẻ những cảm nhận của em trong cuộc sống thường ngày ở xung quanh em, không phải là để khen xã hội bên đây văn minh. Mà chỉ là thể hiện quan điểm riêng của em đối với những mặt tốt, mặt xấu ở bên đây.

Mỗi người khi luôn nhìn vào những mặt tốt của xã hội thì sẽ có xu hướng xây dựng và gin giữ cái tốt, cái đẹp đó.
Em nói với cụ là 1 cái ví dụ cho cụ rõ thôi! Xét trên góc độ pháp lý( pháp luật) 1 số nước ở phương Tây nó quy định tội loạn luân là quan hệ giữa những người có cùng huyết thống. Như vậy ở những nước này về mặt luật pháp quan hệ giữa mẹ vợ và con rể là được phép ( về mặt luật pháp), người dân được làm những gì pháp luật không cấm.
Thế nào là văn minh cụ không định nghĩa được thì mỗi lần nói cụ nên nói là theo cụ nhé! Chứ đừng nhân danh văn minh.
Bên Âu đem nhau ra chốn công cộng chịch nhau nó coi đó là văn minh thì kệ nó nhưng đừng bảo như vậy là văn minh rồi về quê nói chúng mày nên học văn minh của bọn Tây, chịch nhau phải ra công viên chịch nó mới chuẩn văn minh. Moẹ , cái đó với xứ em nó là tởm lợm chứ văn minh choá gì??

ducati1

Xe buýt

Và nhân đây em cũng nói cho cụ rõ 1 lần.
Thực tế xã hội này dù là ngoài đời thật hay trên mạng ảo nó đều là quy luật nhân quả thôi.
Cụ chia sẽ cuộc sống của cụ ở Sec và lớn hơn nữa là cuộc sống của cộng đồng người Việt ở Sec em rất hoan nghênh.
Tuy nhiên cụ nên để thớt đi đúng trọng tâm, bớt xiên xỏ , đá đểu,hỏi đểu mang tính dè bỉu nhưng nơi khác đặc biệt là quê hương đi.
Hãy làm như mợ gì ở Pháp chia sẽ cuộc sống ở Pháp ấy. Nhẹ nhàng tình cảm , chủ yếu nói về sinh hoạt và phong cảnh.
Bơn bớt đem các yếu tố chính trị vào thớt đi. Sân si thì bị vả lệch mặt thôi. Em không vả thì người khác họ cũng vả.

hoviba

Xe container
Và nhân đây em cũng nói cho cụ rõ 1 lần.
Thực tế xã hội này dù là ngoài đời thật hay trên mạng ảo nó đều là quy luật nhân quả thôi.
Cụ chia sẽ cuộc sống của cụ ở Sec và lớn hơn nữa là cuộc sống của cộng đồng người Việt ở Sec em rất hoan nghênh.
Tuy nhiên cụ nên để thớt đi đúng trọng tâm, bớt xiên xỏ , đá đểu,hỏi đểu mang tính dè bỉu nhưng nơi khác đặc biệt là quê hương đi.
Hãy làm như mợ gì ở Pháp chia sẽ cuộc sống ở Pháp ấy. Nhẹ nhàng tình cảm , chủ yếu nói về sinh hoạt và phong cảnh.
Bơn bớt đem các yếu tố chính trị vào thớt đi. Sân si thì bị vả lệch mặt thôi. Em không vả thì người khác họ cũng vả.
Đúng là cụ và nhiều cụ tự cho mình cái quyền phán xét người khác. Cụ thử trích lại cho em xem em dè bỉu hay xiên xỏ quê hương Việt Nam ở chỗ nào. Hay đến bản thân cụ và nhiều cụ trên này ngay đến viết tên Quê hương, Tổ quốc còn không viết được tử tế.

Cụ cứ thử làm thống kê ở trên Forum này thôi, xem những ai hay dè bỉu và nói xấu, hay lên án những mặt xấu của xã hội Việt Nam là hiểu. Em nghĩ không ít những thành phần đó đang sống ở Việt Nam đâu ạ. Nhưng xã hội mà, ở đâu cũng có người này người kia, và xã hội sẽ tốt lên nếu số đông cộng đồng có ý thức muốn xây dựng xã hội đó tốt hơn.

ducati1

Xe buýt
Đúng là cụ và nhiều cụ tự cho mình cái quyền phán xét người khác. Cụ thử trích lại cho em xem em dè bỉu hay xiên xỏ quê hương Việt Nam ở chỗ nào. Hay đến bản thân cụ và nhiều cụ trên này ngay đến viết tên Quê hương, Tổ quốc còn không viết được tử tế.

Cụ cứ thử làm thống kê ở trên Forum này thôi, xem những ai hay dè bỉu và nói xấu, hay lên án những mặt xấu của xã hội Việt Nam là hiểu. Em nghĩ không ít những thành phần đó đang sống ở Việt Nam đâu ạ. Nhưng xã hội mà, ở đâu cũng có người này người kia, và xã hội sẽ tốt lên nếu số đông cộng đồng có ý thức muốn xây dựng xã hội đó tốt hơn.
Cụ lại còn hỏi nữa cơ! Xiên xỏ quê hương , khen mứt Tây thơm thì cụ làm như bị oan lắm ấy!
Cụ lên mạng chơi, thì tất cả các hành vi, phát ngôn của cụ sẽ phải bị/ được bình luận đánh giá phán xét thôi.! Quyền đó ai cũng có, cụ có thể phản biện nhưng cụ lấy quyền gì để cấm người khác đánh giá, bình phẩm cụ. ???
Khi bị đánh giá bình phẩm cũng là để người bị đánh giá bình phẩm đó xem lại hành vi thái độ của mình. Cụ có thế nào thì mới bị đánh giá bình phẩm như vậy chứ?? Đúng không nào?? Giống như cụ cũng thế nào mới bị chã OF khoá mõm như lần trước đúng không??