[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
hoviba : giải đấu của nhóc nhà cụ đây nhỉ?!

View attachment 8799367

Rokycany dạo này thua dữ vậy, trận ngày 19-10 thua tới 1-8!

View attachment 8799368

Mà em thấy bên Dubravka có ông xù luôn kìa : Trần Tuấn Dương ?!
View attachment 8799370

à hoá ra đội này là ở Plzen!
Vâng, trong số 16 đội của nhóm A này thì có mấy đội khá mạnh là Povltavska thuộc Praha, Doubravka thuộc Plzeň và Tábor, Příbram, České Budějovice là những đội ở chiếu trên đang tranh xuất lên hạng. Còn đội U17 Rokycany thì đang cố gắng để trụ hạng, mà không biết có thành công không ạ :(( Nếu tụt hạng thì sẽ rất khó để quay lại hạng đấu này, bởi chỉ duy nhất 1 đội đứng đầu giải mới được thăng hạng, trong khi đó thì có tận 3 đội đứng cuối bảng sẽ bị tụt hạng.

Trận thua 1-8 trên sân nhà em bận việc nên không tới cổ vũ được, nhưng mẹ và hai nhóc kia cũng ra sân cổ vũ cho nhóc nhỡ và đồng đội. Như ông thầy có nói với mẹ tụi nhỏ và nhóc lớn là trận đó nhóc nhà em thi đấu được 6,5 theo đánh giá của ban huấn luyện viên. Nhóc cũng cứu thua và cản phá được mấy cơ hội ghi bàn của đội Plzeň. Chỉ cái là cả đội phòng ngự kém, nhiều sai lầm của hàng hậu vệ khiến đội bạn có nhiều cơ hội để ghi tỷ số.

Em thì sợ nhóc nhà em bị thủng lưới nhiều quá thì sốc và nản, nhưng ban huấn luyện của đội nói là không vấn đề gì cả, cứ để nhóc có cơ hội tôi luyện tinh thần. Cái quan trọng là giờ nhóc phải tập luyện với cường độ dày hơn trước và không được phép nản chí. Em cũng chỉ biết động viên và tin tưởng vào nhóc thôi ạ, chứ cũng chẳng giúp hay hỗ trợ được gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

amylvs

Xe tăng
Vâng, trong số 16 đội của nhóm A này thì có mấy đội khá mạnh là Povltavska thuộc Praha, Doubravka thuộc Plzeň và Tábor, Příbram, České Budějovice là những đội ở chiếu trên đang tranh xuất lên hạng. Còn đội U17 Rokycany thì đang cố gắng để trụ hạng, mà không biết có thành công không ạ :(( Nếu tụt hạng thì sẽ rất khó để quay lại hạng đấu này, bởi chỉ duy nhất 1 đội đứng đầu giải mới được thăng hạng, trong khi đó thì có tận 3 đội đứng cuối bảng sẽ bị tụt hạng.

Trận thua 1-8 trên sân nhà em bận việc nên không tới cổ vũ được, nhưng mẹ và hai nhóc kia cũng ra sân cổ vũ cho nhóc nhỡ và đồng đội. Như ông thầy có nói với mẹ tụi nhỏ và nhóc lớn là trận đó nhóc nhà em thi đấu được 6,5 theo đánh giá của ban huấn luyện viên. Nhóc cũng cứu thua và cản phá được mấy cơ hội ghi bàn của đội Plzeň. Chỉ cái là cả đội phòng ngự kém, nhiều sai lầm của hàng hậu vệ khiến đội bạn có nhiều cơ hội để ghi tỷ số.

Em thì sợ nhóc nhà em bị thủng lưới nhiều quá thì sốc và nản, nhưng ban huấn luyện của đội nói là không vấn đề gì cả, cứ để nhóc có cơ hội tôi luyện tinh thần. Cái quan trọng là giờ nhóc phải tập luyện với cường độ dày hơn trước và không được phép nản chí. Em cũng chỉ biết động viên và tin tưởng vào nhóc thôi ạ, chứ cũng chẳng giúp hay hỗ trợ được gì cả.
thực ra bóng đá trẻ theo em nghĩ cũng không tụt hạng lắm, đơn giản là có thể đội tụt hạng nhưng mình lại chuyển lên đội lứa tuổi trên, vì tuổi mình tăng mà. Ở đây là có thể cháu sẽ chuyển lên U19 nếu U17 tụt hạng ;)!

À mà em xem kỹ mà vẫn không biết là U17 Rokycany nếu sestup thì sẽ thi đấu hạng nào nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Sáng nay vừa vào nhà máy thì chú T. gặp em và tâm sự. Chú nói là công việc ở xưởng này giờ chú làm ổn rồi. Nên chú muốn nhờ em giúp chú để chú có thể đi làm thêm ngày thứ 7. Chứ chú nghỉ ngơi cả hai ngày cuối tuần thì hơi lãng phí. Thứ 7 ở nhà chú cũng không làm gì, mà loanh quanh ở nhà cũng chán. Đi làm như này chú lại thấy khỏe người, hơn là nằm ở nhà.

Em thì chỉ sợ chú vất vả và mất sức nếu làm nhiều quá. Thật ra thì trong nhà máy cũng đã có vài chú còn nhiều tuổi hơn vẫn đang làm khá ổn. Nhưng chú T. mới vào làm, nên em sợ chú chưa quen. Xưởng mới này thì sạch sẽ, không độc hại và công việc tương đối nhẹ nhàng, không áp lực. Chú lại được làm cùng với mấy chục em Ukraina trẻ trung, khỏe khoắn nên chắc chắn là không hề buồn chán rồi :) Em đặt vấn đề với các Mistr, và Koodinator của bên công ty môi giới, thì họ cũng đồng ý sắp xếp để chú ấy đi làm thêm vào sáng thứ 7 hàng tuần.

Cô D. từ hôm được ký hợp đồng chính thức với nhà máy thì tinh thần khá tốt và làm việc rất hứng khởi. Hôm thứ hai cô ấy đi khám sức khỏe định kỳ thì bác sỹ yêu cầu cô ấy sang khoa phụ sản để siêu âm. Sau khi có kết quả thì bác sỹ nói cô ấy cần phải làm tiểu phẫu để xử lý buồng trứng. Người dịch vụ đưa cô ấy đi khám có xin toàn bộ giấy kiểm tra sức khỏe của cô D. để cô mang về đưa cho bên nhà máy.

Cô D. có hỏi em là có nên đưa hồ sơ bệnh án của cô cho nhà máy để xin nghỉ đi mổ hay không, vì cô ấy sợ là vừa mới được ký hợp đồng chính thức xong thì lại đi mổ luôn. Cô lo việc đi mổ này sẽ ảnh hưởng tới công việc hoặc hợp đồng của cô. Em có động viên cô là cô không phải lo lắng, bởi khi nhà máy quyết định cho cô ký hợp đồng chính thức là bên nhà máy họ đã lường hết các tình huống như thế này rồi. Việc cô đi mổ để đảm bảo sức khỏe là quyền lợi của cô và nhà máy vẫn sẽ trả lương và đảm bảo công việc cho cô theo như hợp đồng đã ký.

Năm ngoái cũng có 1 cô xin nghỉ để mổ cắt buồng trứng, nhưng do cô ấy ký qua công ty môi giới việc làm, nên cô ấy nghỉ không được hưởng lương. Sau khi mổ xong, đã khỏe lại thì vị trí đó công ty môi giới đã đưa người khác vào làm, nên cô ấy phải chờ thêm 1 thời gian nữa thì phía môi giới mới bố trí cho cô quay lại nhà máy làm việc được.

Chính vì vậy mà cô D. cũng lo lắng khi xin nghỉ để mổ, nhưng em nói đây là quyền lợi và chế độ của người lao động ký chính thức được hưởng, cô không phải lo lắng gì cả. Nếu cô phải nghỉ dài ngày hơn dự tính của bác sỹ, và vượt quá mức chế độ của nhà máy, thì lúc đó sở lao động sẽ có trách nhiệm tiếp tục hỗ trợ cô, cho tới khi cô đảm bảo sức khỏe để quay lại nhà máy làm việc. Khi đó cô ấy mới an tâm và nộp hồ sơ bệnh án cho bên phòng quản lý nhân sự.

Mọi việc tới giờ cũng tạm ổn, giờ cô ấy vẫn đi làm bình thường và chờ tới cuối tháng 11 để vào viện mổ. Trước đó lịch mổ 10 ngày tới 1 tuần, thì cô ấy phải tới gặp bác sỹ cá nhân tại khu vực theo lịch hẹn, để làm xét nghiệm tồng thể tiền phẫu thuật. Có được các kết quả xét nghiệm này thì cô mới được nhập viện để mổ.

hoviba

Xe container
thực ra bóng đá trẻ theo em nghĩ cũng không tụt hạng lắm, đơn giản là có thể đội tụt hạng nhưng mình lại chuyển lên đội lứa tuổi trên, vì tuổi mình tăng mà. Ở đây là có thể cháu sẽ chuyển lên U19 nếu U17 tụt hạng ;)!

À mà em xem kỹ mà vẫn không biết là U17 Rokycany nếu sestup thì sẽ thi đấu hạng nào nhỉ ?
Nếu U17 Rokycany bị xuống hạng thì phải quay lại thi đấu cho giải của tỉnh Plzen ạ. Chứ không được chơi cho giải của quốc gia nữa, cụ ạ.