[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

dpl

Xe lăn
Bên em mới có 20h49 tối cụ ạ. Mọi người cũng mới ăn cơm tối xong. Em không biết hát nên chỉ ngồi nghe hoặc ra phòng khách chơi với các cháu nhỏ.

Em cũng không nắm được giá làm visa du lịch là bao nhiêu mỗi suất. Em sẽ tìm hiểu và thông tin sau cho cụ.
Bên cụ vẫn đang là noel ạ? HN đang là 2h53 phút và mọi người đã ngủ say
Hum qua đi nhà thờ đông vui quá ạ

dpl

Xe lăn
Bên em mới có 20h49 tối cụ ạ. Mọi người cũng mới ăn cơm tối xong. Em không biết hát nên chỉ ngồi nghe hoặc ra phòng khách chơi với các cháu nhỏ.

Em cũng không nắm được giá làm visa du lịch là bao nhiêu mỗi suất. Em sẽ tìm hiểu và thông tin sau cho cụ.
Mai e cầm máy chính rồi mạn phép add cụ để chat ạ
Hi vọng ko làm phiền cụ :)

hoviba

Xe container
Mai e cầm máy chính rồi mạn phép add cụ để chat ạ
Hi vọng ko làm phiền cụ :)
Bữa cơm chiều nay là Lễ chính ạ. Nhà em theo Đạo Tin Lành và hôm qua đi Lễ ở nhà thờ, nên hôm nay mọi người ở nhà ăn uống và tặng quà nhau thôi ạ.

Hôm nay Mami em cũng làm món cá chép nướng truyền thống của Séc cùng với mấy món truyền thống của Việt Năm như nem rán, canh măng và nộm gà,...

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Bữa cơm chiều nay là Lễ chính ạ. Nhà em theo Đạo Tin Lành và hôm qua đi Lễ ở nhà thờ, nên hôm nay mọi người ở nhà ăn uống và tặng quà nhau thôi ạ.

Hôm nay Mami em cũng làm món cá nướng tượng trứng cùng với mấy món truyền thống của Việt Năm như nem rán, canh măng và nộm gà,...

E đọc bên trên rồi ạ
Tin lành có khác nhiều với công giáo ko ạ?
Chúc cụ giáng sinh an lành
Năm mới thành công :)

joyride

Xe điện
Chúc mừng giáng sinh các cụ!

Em đi du lịch Áo - Đức - Séc, vừa đến Praha chiều nay. Cảm nhận đầu tiên (cảm quan) là kinh tế/nhà cửa bên Séc ảm đạm hơn Đức khá nhiều.

Đến biên giới vào Séc trong lúc chờ lái xe đi đóng phí, đoàn em 2 xe khoảng hơn 50 ng có vào cửa hàng đồ ăn gọi món, mà bị 1 em gái Séc nhận order nó tỏ thái độ phân biệt đối xử luôn. Cả cửa hàng có 2 chỗ ngồi ăn chia tách bằng 1 bức tường, chỗ bên trong nó chắn ghế không cho đoàn em vào, trong khi vẫn có khách Tây ngồi ăn. Vừa định đi vào chỗ đấy thì bị em gái kia quát đuổi ra, trong khi bên ngoài đã hết chỗ. Cả đoàn cay quá ko ăn nữa lên xe về Praha.

Không biết các cụ ở bên này có gặp trường hợp như em ko ạ?
Nhẽ các cụ nhạy cảm quá! Nhà em cũng đi bên đó mới về, thường vào quán ăn, mình chờ 1 chút để họ bố trí chỗ. Còn đi đông thường sẽ chung 1 khu vực.

Còn tất nhiên, dan Séc ở vùng giáp biên với Đức có thái độ kỳ thị nhất Séc rồi.

Xechaybangcom

Xe điện

Hôm nay Mami em cũng làm món cá nướng tượng trứng cùng với mấy món truyền thống của Việt Năm như nem rán, canh măng và nộm gà,...

cá nướng tượng trứng là như thế nào ạ?

Nhoban1980

Xe tải
Nhưng việc cho các cháu về thăm Ông Bà liên quan tới cảm xúc của em. Nên khi mẹ tụi nhỏ có dự định khác với sự mong muốn của em thì rõ ràng em không thể nào vui vẻ được. Do đó em phải cân nhắc và đưa ra
Nhưng điều đó lại càng là động lực để em phải cố gắng hơn trong cuộc sống.
Em rất muốn phân tích và viết thêm để cụ hiểu tâm trạng của cụ. Xong ở đây nó hơi không đúng chủ đề làm đứt mạch cảm xúc của các cụ về nước Sec.
Nhưng cụ nên nghĩ sâu hơn về cảm xúc của Cụ và của mợ, hơn ai hết là các cháu nhỏ trong lúc này.
Người ta sống với hiện tại, con cụ có qua được cái hiện tại thì mới có cái tương lai đúng không ạ?
Trong một hoàn cảnh một mẹ - ba con, lại là con trai tất. Đang tuổi tâm lí tìm hiểu vêv cuộc sống. Cụ thấy rõ và biết được thứ gì sẽ đi với cụ đến hết cuộc đời cụ.
Em chỉ lo có một ngày các con của cụ nó lại không cả cần có mặt của cụ nữa thì mệt đấy.
Nhà em đang là thế. Và em thấy thương ex dù rất bực mình. Con lớn nhà em 17t rồi. Con nhà cụ thì cũng kém vài tuổi thôi. Các anh các chị ấy tỏ rõ thái độ và quan điểm của mình rồi. Người làm bố làm mẹ phải chấp nhận vì chúng không hề sai. Chúng tỏ rõ yêu ghét rõ ràng. Mình vẫn dạy con mình phải sống thật thà và phải có tình yêu với cuộc sống này mà. Nhưng nó nói có yêu thì phải có ghét - không sai đúng không ạ. ?

hoviba

Xe container
Em cũng mới đọc một bài báo được đăng hồi cuối tháng 11 năm 2019 trên báo lidovky.cz về mạng lưới tội phạm ma tuý người Việt Nam.

Theo Liên Minh phòng chống tội phạm châu Âu thì các nhóm tội phạm ma tuý có tổ chức của Việt Nam hoạt động trên lãnh thổ Séc kể từ năm 2009. Europol cảnh báo rằng các tổ chức tội phạm này trong những năm gần đây đã chuyển từ cần sa sang sản xuất pervitin (ma tuý đá). "Tội phạm đã kiếm được lợi nhuận nhanh hơn và kiếm được nhiều tiền hơn từ ma tuý đá", Jakub Frydrych - giám đốc sở phòng chống tội phạm ma tuý CH Séc giải thích. Xu hướng này cũng được xác nhận bởi ngài Mravčík, trưởng phòng từ Trung tâm giám sát quốc gia về ma túy và các chất gây nghiện. "Thật không may, các nhóm tội phạm có tổ chức này hiện đang không đáp ứng được nhu cầu thị trường và đang tìm mọi cách để mở rộng mạng lưới sản xuất" Mravcik nói.

Nhưng lỗ hổng thiếu hụt trên thị trường ma tuý đang được các băng đảng tới từ Nam Tư hỗ trợ. "Trong bốn năm qua, chúng tôi đã phát hiện những người trồng cần sa thương mại với quy mô lớn, cùng những dây truyền sản xuất độc quyền ma tuý của người Nam Tư Serbia", Frydrych nói. Người Nam Tư liên tục thay đổi những người chồng cần sa thuê, sau đó xuất khẩu hàng hoá ngay lập tức ra khỏi Séc và chuyển tiền về Nam Tư, vì vậy không dễ để truy bắt những nhóm như vậy. "Điều này cũng xảy ra ở các nước láng giềng như Slovakia hoặc Hungary, Ba Lan và Áo, cảnh sát Europol đang điều tra và truy bắt những băng nhóm tội phạm này trên toàn Châu Âu", người đứng đầu Trụ sở Giám sát ma tuý Quốc gia cho biết.

Tuy nhiên, số lượng băng đảng tội phạm người nước ngoài chiếm ưu thế ở Cộng hòa Séc vẫn là người Việt Nam. "Trong mười năm qua, tội phạm người Việt Nam chiếm một nửa trong tổng số tội phạm ma túy của người nước ngoài ở tại CH Séc," ông Frydrych nói.

Buôn bán và sản xuất ma tuý trên toàn Liên minh châu Âu đang phát triển một cách nguy hiểm. Người châu Âu chi trung bình 30 tỷ euro mỗi năm cho ma túy, tương đương 765 tỷ Korun, và khoảng 765 nghìn tỷ VND. Theo một báo cáo của châu Âu, khoảng 25 triệu người châu Âu đang sử dụng ma tuý trong năm 2018.

Cũng theo ông Frydrych, sau vụ phản ứng chất tổng hợp gây nghiện làm chết người vào năm ngoái 2018, một mối đe dọa khác đang đổ vào Cộng hòa Séc. Lần này còn nghiêm trọng hơn rất nhiều. Người sử dụng ma túy Séc có thể được sử dụng hợp chất opioid tổng hợp được vận chuyển tới từ Hoa Kỳ, chất ma tuý này mạnh hơn 50 lần so với liều heroin bình thường và có thể dễ dàng gây tê liệt hệ thần kinh và dẫn tới cái chết.

hoviba

Xe container
cá nướng tượng trứng là như thế nào ạ?
Em viết sai, đáng lý là món cá chép truyền thống kiểu Séc, em gõ trên điện thoại nó lại nhảy ra thành món cá chép tượng trứng :) . Để em sửa lại ạ, hôm qua em mải chém với anh em bạn bè nên cũng không kiểm tra lại bài viết.

hoviba

Xe container
Em rất muốn phân tích và viết thêm để cụ hiểu tâm trạng của cụ. Xong ở đây nó hơi không đúng chủ đề làm đứt mạch cảm xúc của các cụ về nước Sec.
Nhưng cụ nên nghĩ sâu hơn về cảm xúc của Cụ và của mợ, hơn ai hết là các cháu nhỏ trong lúc này.
Người ta sống với hiện tại, con cụ có qua được cái hiện tại thì mới có cái tương lai đúng không ạ?
Trong một hoàn cảnh một mẹ - ba con, lại là con trai tất. Đang tuổi tâm lí tìm hiểu vêv cuộc sống. Cụ thấy rõ và biết được thứ gì sẽ đi với cụ đến hết cuộc đời cụ.
Em chỉ lo có một ngày các con của cụ nó lại không cả cần có mặt của cụ nữa thì mệt đấy.
Nhà em đang là thế. Và em thấy thương ex dù rất bực mình. Con lớn nhà em 17t rồi. Con nhà cụ thì cũng kém vài tuổi thôi. Các anh các chị ấy tỏ rõ thái độ và quan điểm của mình rồi. Người làm bố làm mẹ phải chấp nhận vì chúng không hề sai. Chúng tỏ rõ yêu ghét rõ ràng. Mình vẫn dạy con mình phải sống thật thà và phải có tình yêu với cuộc sống này mà. Nhưng nó nói có yêu thì phải có ghét - không sai đúng không ạ. ?
Em hiểu suy nghĩ và lo lắng của mợ. Hiện tại em cũng đang cố gắng xử lý dần dần vấn đề này. Nhưng thật ra cái em cần nhất bây giờ vẫn là khắc phục về tài chính. Bởi khi em trở lại được khả năng tự chủ về tài chính, lúc đó em mới có thể giải quyết được những vướng mắc hiện tại.

Mẹ tụi nhỏ vẫn cho rằng em và gia đình em đã không lo cho các con khi em xảy ra khủng hoảng về tài chính năm 2013. Lúc đó Ông Bà và em trai của em theo như mẹ tụi nhỏ là có tiền đầu tư về Việt Nam trong khi em có thể mở miệng nhờ gia đình hỗ trợ để giảm thiểu thiệt hại. Nhưng cô ấy không hiểu rằng, lúc em vướng vào vấn đề tư pháp liên quan tới tội hình sự cố tình đe doạ tính mạng người khác thì chính những người thân trong gia đình đã hỗ trợ và giúp đỡ em thoát án ngồi tù. Khi sự việc đỉnh điểm dẫn tới chuyện ly hôn cũng vì kinh tế, khi em quyết định bán cái xe Mercedes Vito để gửi lại tiền cho em trai em, để chú ấy đầu tư bất động sản ở bên này, mà không để lại cho mẹ con cô ấy.

Có thể quan điểm của mẹ tụi nhỏ khác với em, nên tụi em đã không thể nào hiểu và chia sẻ cho nhau về vấn đề tài chính. Đó cũng là lý do em quyết định rời xa các con khi em biết rằng đây là thời điểm cháu lớn rất cần sự quan tâm của em. Nhưng mục đích tự chủ về tài chính khiến em phải tách xa các con để tìm kiếm cơ hội làm kinh tế. Em chấp nhận cái giá phải trả cho việc này, nhưng em cũng luôn cố gắng để luôn quan tâm tới các con hơn trước.

Không sợ vợ

Xe tăng
Pervitin là sản phẩm ma túy "độc quyền" của Ch Séc (dạng tinh thể) có từ thời Chiến tranh thế giới thứ 2 và được cung cấp cho binh lính của Đế chế (Quốc xã). Suốt thời kỳ cộng sản nó được "bào chế" tại nhiều tư gia vì nguyên liệu gốc tương đối dễ tìm, sau khi cộng sản sập thì bùng nổ vì rẻ hơn các loại ma túy "nhập khẩu" khác.

Nhoban1980

Xe tải
Mẹ tụi nhỏ vẫn cho rằng em và gia đình em đã không lo cho các con khi em xảy ra khủng hoảng về tài chính năm 2013. Lúc đó Ông Bà và em trai của em theo như mẹ tụi nhỏ là có tiền đầu tư về Việt Nam trong khi em có thể mở miệng nhờ gia đình hỗ trợ để giảm thiểu thiệt hại. Nhưng cô ấy không hiểu rằng, lúc em vướng vào vấn đề tư pháp liên quan tới tội hình sự cố tình đe doạ tính mạng người khác thì chính những người thân trong gia đình đã hỗ trợ và giúp đỡ em thoát án ngồi tù. Khi sự việc đỉnh điểm dẫn tới chuyện ly hôn cũng vì kinh tế, khi em quyết định bán cái xe Mercedes Vito để gửi lại tiền cho em trai em, để chú ấy đầu tư bất động sản ở bên này, mà không để lại cho mẹ con cô ấy.
Em có thể hiểu chỗ đầu tư về Việt Nam của mợ nhà là đầu tư an toàn và trong một bối cảnh như mợ ấy: nhà chồng không ưa, chồng cặp bồ (2013 ở bên kia cụ nói), các con thì nhỏ . Cụ dám bỏ tiền thuê luật sư để cứu giấy tờ cho bồ nhí của cụ thì cớ gì cụ và bố mẹ cụ và em trai cụ lại muốn mợ nhà lôi đầu tư an toàn của mợ ấy cho cụ chi trả. Đúng không ạ?
Khi li hôn. Một người mẹ mang trong mình trọng bệnh mà nuôi và chăm xóc dưỡng dục 3 anh trai như con cụ là một việc phi thường rồi. Nhưng có cái xe ô tô để đi lại mà cụ còn bán đi để trả nợ cho “em trai cụ đầu tư bất động sản” thì rõ ràng cụ - em trai cụ đã không màng đến sự sống chết của mẹ con mợ ấy còn gì. Nói thật ở Việt Nam bây giờ em không có xe đi lại còn chết dở chứ chả nói gì đến ở Tây. (Cái này em may hơn mợ nhà vì ex để lại nhà, xe X5 cho em toàn quyên sử dụng dù ex nhà em cũng có nợ xấu, nợ người ngoài và bạn bè thôi nhé chứ không phải người thân).
Đến bây giờ. Cụ vì mục tiêu làm kinh tế cho bằng được, cụ vì muốn chữ hiếu chọn vẹn mà bẵng đi sự quan tâm cần thiết nhất với các con của cụ thì đó là một sai lầm lớn.
Phân tích với cụ không khác em soạn giáo án lên giảng đường là mấy nhỉ.

hoviba

Xe container
Em có thể hiểu chỗ đầu tư về Việt Nam của mợ nhà là đầu tư an toàn và trong một bối cảnh như mợ ấy: nhà chồng không ưa, chồng cặp bồ (2013 ở bên kia cụ nói), các con thì nhỏ . Cụ dám bỏ tiền thuê luật sư để cứu giấy tờ cho bồ nhí của cụ thì cớ gì cụ và bố mẹ cụ và em trai cụ lại muốn mợ nhà lôi đầu tư an toàn của mợ ấy cho cụ chi trả. Đúng không ạ?
Khi li hôn. Một người mẹ mang trong mình trọng bệnh mà nuôi và chăm xóc dưỡng dục 3 anh trai như con cụ là một việc phi thường rồi. Nhưng có cái xe ô tô để đi lại mà cụ còn bán đi để trả nợ cho “em trai cụ đầu tư bất động sản” thì rõ ràng cụ - em trai cụ đã không màng đến sự sống chết của mẹ con mợ ấy còn gì. Nói thật ở Việt Nam bây giờ em không có xe đi lại còn chết dở chứ chả nói gì đến ở Tây. (Cái này em may hơn mợ nhà vì ex để lại nhà, xe X5 cho em toàn quyên sử dụng dù ex nhà em cũng có nợ xấu, nợ người ngoài và bạn bè thôi nhé chứ không phải người thân).
Đến bây giờ. Cụ vì mục tiêu làm kinh tế cho bằng được, cụ vì muốn chữ hiếu chọn vẹn mà bẵng đi sự quan tâm cần thiết nhất với các con của cụ thì đó là một sai lầm lớn.
Phân tích với cụ không khác em soạn giáo án lên giảng đường là mấy nhỉ.
Không phải là em có ý giải thích để chối tội hay gì cả, nhưng tình hình trước lúc ly hôn em cũng đã lo cho mẹ con tụi nhỏ nhà cửa đàng hoàng cùng cái cửa hàng để ổn định được cuộc sống. Lúc đó em cũng để lại 1 cái Jeep 2 cầu nhưng mẹ tụi nhỏ chê là chạy tốn xăng (mà đúng là tốn thật, 12l/100km). Nhưng cô ấy cũng không đi nhiều nên cũng không ảnh hưởng gì, em cũng tính trong thời gian ngắn sẽ kiếm xe khác để đổi cái Jeep cho cô ấy, rồi em lấy xe đó về sử dụng. Nhưng cũng nhờ con xe này mà đợt mùa đông cô ấy xảy ra tai nạn, nhưng may mắn là không làm sao.

Còn việc em trả nợ cho em trai em vì thật sự em thấy điều đó là cần thiết, bởi tính em là vậy, cô ấy làm vợ em nhiều năm, cô ấy quá hiểu tính cách và con người của em. Nhất là Ông Bà lúc đó cũng bắt đầu về hưu, em không muốn làm ảnh hưởng tới cuộc sống về già của Bố Mẹ em. Nếu thời điểm đó em không bán cái xe đó đi thì lương tâm của em cũng áy náy. Mợ cũng biết cơ hội đầu tư không phải lúc nào cũng có, cần phải nắm bắt. Tất nhiên em trai em cũng có thể huy động vốn ở chỗ khác, nhưng biết đâu Ông Bà lại vì chuyện này mà can thiệp vào, hỗ trợ em trai em. Em không muốn làm ảnh hưởng tới Ông Bà, đó là điều em luôn day dứt. Mà mẹ tụi nhỏ luôn đem mối quan hệ với Ông Bà ra để gây sức ép với em, điều này là nguyên nhân chính, vượt quá sự chịu đựng và giới hạn của em.

Dù sao thì hiện tại em thấy em cũng đang đi đúng hướng, em có được sự động viên từ Ông Bà, em trai em, rồi anh em bạn bè. Có thể ở một khía cạnh khác, em đang không lo cho các con được. Nhưng hai năm nay mẹ tụi nhỏ vẫn đang thay em lo cho các con, điều đó khiến em rất cảm kích. Thế nên em vẫn luôn cố gắng hỗ trợ cô ấy mỗi khi có thể. Điều quan trọng nhất hiện giờ vẫn là em phải tự lo được cho bản thân em, chứ không phải mong chờ vào sự giúp đỡ của ai khác. Em cảm ơn mợ đã mất thời gian để trao đổi và phân tích tình huống giúp em.

Chỉnh sửa cuối:

Long921

Xe tăng
thấy bảo bên Cộng hòa sec có bể bơi cho cả gia đình, tắm nude thoải mái trc mặt nhau à các cụ ?

hungpb

Xe buýt
Em nói tiếp về những quyền lợi của người lao động phổ thông nước ngoài sống ở Séc.

Vấn đề ưu tiên thứ 2 là giáo dục. Mọi công dân và người có cư trú tại CH Séc theo bất cứ mục đích gì (bao gồm cả vấn đề tị nạn) thì đều có quyền được tới trường học. Theo luật dân sự, trẻ em từ 5 tuổi bắt buộc phải tới trường, nếu không thì người bảo hộ sẽ vi phạm pháp luật và quyết định truy tố sẽ do uỷ ban nhân dân ở khu vực đó đưa ra.

Toàn bộ học sinh được miễn học phí đối với trường công. Những ai muốn học trường tư thì phải đóng phí theo lệ phí của trường. Hệ thống trường công lập tại Séc khá cơ bản và không có sự chênh lệch về chất lượng nhiều ở thành phố với nông thôn, nhất là đối với cấp 1 và 2.

Như cháu út nhà em tháng 9 vừa rồi vào lớp 1 ở một trường trên thành phố cách nhà 12 km. Ngày nhập học em chỉ phải đóng 100 ngàn VND tiền phụ mua sách vở cả năm cho cháu cùng 100 ngàn tiền nước uống trong lớp cũng cho cả năm. Hoa quả và sữa thì mỗi tuần có 2 suất miễn phí do nhà trường và thành phố chu cấp. Muốn thêm thì phải nộp tiền.

Trong trường có các lớp ngoại khoá để học sinh có thể tới học và chơi, trong lúc chờ bố mẹ đi làm về tới đón. Thường các lớp này mở từ 6h tới 8h và 12h tới 16h. Như cháu lớp 1 nhà em thì tham gia lớp 12h tới 16h. Anh nhỡ học xong khi nào thì tới đón em, rồi anh em đưa nhau ra xe bus để đi về nhà. Tiền lệ phí cho lớp học ngoại khoá này là 160 ngàn VND mỗi tháng.

Anh thứ 2 học lớp 5 và anh lớn nhất học lớp 9 cũng chỉ mất khoảng 300 ngàn VND đóng lúc đầu năm cho cả năm học (chủ yếu là tiền mua sách vở, vì nhà trường hỗ trợ chủ yếu về kinh phí). Tiền ăn mỗi cháu thì vào khoảng 30 ngàn VND mỗi bữa, cái đó thì cứ nạp tiền vào thẻ học sinh, ăn suất nào thì đặt và quẹt thẻ trừ tiền suất ấy.
Ôi rẻ quá cụ ơi. Thiên đường là đây chứ đâu. ở VN, đầu năm em đóng cho 2 đứa học phí + các thứ linh tinh khác mà tốn quá.
Cơ bản là chất lương lại không được như mong muốn mới buồn ạ

hoviba

Xe container
thấy bảo bên Cộng hòa sec có bể bơi cho cả gia đình, tắm nude thoải mái trc mặt nhau à các cụ ?
Cái này thì thường là trong những khu sauna (xông hơi), thì đúng là những gia đình mà có con nhỏ dưới 10 tuổi thì thường là họ vào tắm và xông hơi nude cả nhà. Có thể với nhiều nước và nhiều nơi vấn đề này không phù hợp nhưng ở Séc thì lại bình thường. Bản thân gia đình em khi các cháu dưới 10 tuổi thì cũng thỉnh thoảng hay đi nghỉ dưỡng ở những khu như vậy. Khi vào đó thì bắt buộc phải cởi hết tất cả quần áo bơi vì vấn đề vệ sinh dịch tễ, nếu ai thấy ngại thì có thể thuê khăn tắm để quấn cũng được. Tất nhiên nếu cảm thấy không phù hợp thì có thể chọn khu vực khác, vì thường những nơi đó đều có những khu vực dành riêng cho từng nhu cầu khác nhau.

P/S: quan điểm của vợ chồng em lúc đó là cho các cháu được trải nghiệm môi trường sống ở bên này, có thể có những thứ không phù hợp với thuần phong mỹ tục của Việt Nam thì ta tránh, nhưng nếu không có vấn đề gì thì đó cũng là một cách để cảm nhận cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối:

Long921

Xe tăng
Cái này thì thường là trong những khu sauna (xông hơi), thì đúng là những gia đình mà có con nhở dưới 10 tuổi thì thường là họ vào tắm và xông hơi nude cả nhà. Có thể với nhiều nước và nhiều nơi vấn đề này không phù hợp nhưng ở Séc thì lại bình thường. Bản thân gia đình em khi các cháu dưới 10 tuổi thì cũng thỉnh thoảng hay đi nghỉ dưỡng ở những khu như vậy. Khi vào đó thì bắt buộc phải cởi hết tất cả quần áo bơi vì vấn đề vệ sinh dịch tễ, nếu ai thấy ngại thì có thể thuê khăn tắm để quấn cũng được. Tất nhiên nếu cảm thấy không phù hợp thì có thể chọn khu vực khác, vì thường những nơi đó đều có những khu vực dành riêng cho từng nhu cầu khác nhau.

P/S: quan diem cua vo chong em luc do la cho cac chau duoc trai nghiem moi truong song o ben nay, co the co nhung thu khong phu hop voi thuan phong my tuc cua Viet Nam thi ta tranh, nhung neu khong co van de gi thi do cung la mot cach de cam nhan cuoc song.
E lại thấy hay , may mà VN không có chứ có là e đi suốt :D

Nhoban1980

Xe tải
Dù sao thì hiện tại em thấy em cũng đang đi đúng hướng, em có được sự động viên từ Ông Bà, em trai em, rồi anh em bạn bè. Có thể ở một khía cạnh khác, em đang không lo cho các con được. Nhưng hai năm nay mẹ tụi nhỏ vẫn đang thay em lo cho các con, điều đó khiến em rất cảm kích. Thế nên
Em thấy đoạn này thì cụ sống hơi ích kỷ rồi nha.

Trần Gia

Xe tăng
Nhưng em phải công nhận rằng phúc lợi xã hội bên sec thật tuyệt, con gái ông anh vợ em mắc bệnh hiểm nghèo ở sec hiếm gặp nếu mà chi phí như vậy ở VN phải đến 10 tỏi thế mà BHXH lo tất, đến việc học tập cũng có giáo viên đến ttậ giường dạy
Đấy chính là lí do họ lưỡng lự . A trai nhà bác e cũng ở bên đó được 25 năm rồi, vợ con bên đó cả. Cứ 3 năm lại về Vn chơi, cũng muốn về để tìm đường làm ăn nhưng lưỡng lự về tương lai của F1