[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

joyride

Xe điện
Với Séc, nhà em khoái món Becherovka. Vừa rồi qua chơi đem cả chục chai về uống dần :)

Huthasa

Xe container
Nhận định của cụ khá chính xác, đấy cũng là lý do nhiều em sẵn sàng vứt bỏ giấy tờ, visa cư trú, giấy phép lao động để bỏ sang một nước thứ 3 để tìm kiếm thu nhập cao hơn. Những em đó nghĩ rằng, mức thu nhập ban đầu ở Séc cũng không khá hơn so với ở Việt Nam. Nên các em quyết định trả giá tiếp cho những lựa chọn mạo hiểm hơn.

Em cũng muốn viết rõ và cụ thể nhất trong phạm vi hiểu biết của em, để mọi người có cái nhìn cơ bản nhất về cuộc sống ở nơi đất Séc này. Bản thân em vẫn luôn mong muốn đất nước Việt Nam phát triển, không cần phải mơ ước như Mỹ, Canada, Úc hay các nước Tây Âu, Bắc Âu, mà chỉ cần được như Séc thôi thì đất nước Việt Nam đã thay đổi rất nhiều rồi. Khi đó thế hệ trẻ sẽ có được một nền tảng xã hội ổn định để phát triển.
Tiếng Séc học có khó không cụ? Tầm 50 rồi sang đấy chắc khó thích nghi lắm.

Nhoban1980

Xe tải
Trong khuôn khổ thread này thì em thấy mợ đang đi lạc khá xa chủ đề chính rồi ạ.
Em cảm ơn mợ nhắc nhở. Ở trên em cũng có viết và em biết mình đi khác hướng với chủ đề. Đó là em thấy chủ thớt viết về các con của chủ thớt với mối quan hệ ngày tết thì em mới nói. Mợ thử tượng tượng một ngày Tết mà con cái không được sự quan tâm của người cha thì chúng sẽ như thế nào, bình thường thì cụ chủ viết về gia đình hay con cái em rất hào hứng và ủng hộ, xong ở phương diện ngày Tết thớt luôn viết về bố mẹ nhưng lại quên đi những người con của mình thì sao? Em cá rằng có nhiều cụ mợ cũng nhận thấy chẳng qua không phát biểu, còn em thì thấy có nhiều nét tương đồng với hoàn cảnh của em thì em phát biểu thôi ạ.
Ai đó , cụ mợ nào hiện đang sống ở bên Sec sẽ thấy thấu hiểu với các con của cụ chủ. Em ở viet nam và với con em mà em còn thấy được sự thiếu thốn đến xắt ruột gan của các con về mặt tình cảm huống chi ở nước ngoài, ít người thân thích.
Thân!

Song75

Xe buýt
Thớt nhiều thông tin hay, em đánh dấu đọc dần, thanks Cụ chủ thớt!

hoviba

Xe container
Em cảm ơn mợ nhắc nhở. Ở trên em cũng có viết và em biết mình đi khác hướng với chủ đề. Đó là em thấy chủ thớt viết về các con của chủ thớt với mối quan hệ ngày tết thì em mới nói. Mợ thử tượng tượng một ngày Tết mà con cái không được sự quan tâm của người cha thì chúng sẽ như thế nào, bình thường thì cụ chủ viết về gia đình hay con cái em rất hào hứng và ủng hộ, xong ở phương diện ngày Tết thớt luôn viết về bố mẹ nhưng lại quên đi những người con của mình thì sao? Em cá rằng có nhiều cụ mợ cũng nhận thấy chẳng qua không phát biểu, còn em thì thấy có nhiều nét tương đồng với hoàn cảnh của em thì em phát biểu thôi ạ.
Ai đó , cụ mợ nào hiện đang sống ở bên Sec sẽ thấy thấu hiểu với các con của cụ chủ. Em ở viet nam và với con em mà em còn thấy được sự thiếu thốn đến xắt ruột gan của các con về mặt tình cảm huống chi ở nước ngoài, ít người thân thích.
Thân!
Em hiểu phần nào tâm trạng cũng như những đóng góp phân tích về quan điểm của mợ, thật lòng em cũng rất cảm ơn mợ. Thật ra em cũng không muốn nói nhiều về khía cạnh quan hệ vợ chồng em, vì mọi cái trên đây đều là những chia sẻ một phía từ em. Nhưng có lẽ cũng có nhiều cụ mợ có hoàn cảnh giống em và mợ trên diễn đàn này, nên em nghĩ qua những vấn đề cụ thể này, biết đâu sẽ góp thêm nhiều cái nhìn khác. Như ngày mai là Ông Bà Nội lại bắt đầu hành trình đi nghỉ dưỡng bên Tây Đức, sau đó đón Silvester cùng hội Thánh Tin Lành của người Việt bên Đức, mà em thì lại không thể đi cùng được vì công việc, nên được đón Giáng Sinh cùng Ông Bà là điều em mong muốn.

Em cũng như Ông Bà cũng rất muốn tụi nhỏ về thăm rồi đi nghỉ cùng Ông Bà. Như năm vừa rồi, Ông Bà cũng đi nghỉ được vài nước, cũng rất mong được đưa các cháu đi thăm quan đây đó. Nhưng cuối cùng Ông Bà đều đi mà không có tụi nhỏ. Hè các cháu về Việt Nam thăm gia đình, nhưng thật sự là mùa hè thì Ông Bà lai không về được vì thời tiết không phù hợp với sức khoẻ. Nên Ông Bà thường chỉ về vào dịp Tết cổ chuyền, do đó lại không phù hợp với lịch nghỉ hè của các cháu.

Em nói sơ qua vậy để mợ hiểu rằng, bản thân em cũng như Ông Bà đều mong muốn có điều kiện để chăm sóc, cũng như đưa các cháu đi nghỉ ngơi, tìm hiểu cuộc sống khắp nơi, vì gia đình em có điều kiện để thực hiện điều đó. Nhưng có những thứ không phải mình muốn là được, và em cũng không muốn dùng tới quyền hạn cũng như quyền lợi của em để thực hiện điều đó. Bởi như thế thì nó cũng không còn ý nghĩa tình cảm, đi ngược lại mục đích chính của vấn đề.

Nên em tin, thời gian vẫn còn để em và gia đình thực hiện được những điều mong mỏi đó. Hoặc tới một lúc nào đó, mẹ tụi nhỏ sẽ hiểu hơn về những sắc màu của cuộc sống mà bao dung hơn. Em không hẳn là người tốt, nhưng những lỗi lầm nếu đã xảy ra thì cũng chỉ là do em, các cháu và mọi người trong gia đình em không nên vì em mà phải chịu những thiệt thòi như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

myname07

Xe hơi
Chào cụ
Đã lội còm đọc hết 42 trang trong thread của cụ :D
Cảm ơn cụ đã chia sẻ cuộc sống của cá nhân cụ cũng như những người Việt bên đó. Từ đó em rất khâm phục quá trình nỗ lực của cụ, thất bại và đứng lên âu cũng là một phần của cuộc đời :)
Chúc cụ chân cứng đá mềm/
Em có nhóc F1 cũng đang định hướng du học và định cư, nghành kỹ thuật, có một số cân nhắc
Mỹ : tất nhiên là số 1 rồi, nhưng cạnh tranh cũng rất cao
Úc, Can : việc làm có vẻ không sẵn?
Đức : Tiếng Đức là trở ngại
Czech : một cân nhắc sau khi đọc thread của cụ :D
Mong cụ cho em vài lời khuyên!
Em ý thức được rằng quá trình hòa nhập với cuộc sống nước sở tại là rất khó khăn trong thời gian đầu. nhưng cháu đã quyết và vc em cũng hết lòng ủng hộ.

Em rất chờ đợi cụ chia sẻ thêm về quá trình làm ăn của cụ tại Czech, cụ dính lùm xùm với dân bản địa thế nào?
Vì em cũng đã làm việc với Tây lông cũng ngót chục năm, ah mà thực chất là làm thuê thôi :D cho Nhật, Ý, Đức đủ cả. Ah mà lạ he, toàn mấy ông xưa là phát xít cả.
Nhưng em thấy tụi nó làm ăn rất đàng hoàng và sòng phẳng, mọi thứ đều rõ ràng. Tất nhiên những trò mafia cũng có nhưng ở mức chấp nhận được. tất nhiên là business thì cty nào cũng thế thôi.

hoviba

Xe container
Em đưa thêm một số thông tin về học bổng của chính phủ CH Séc dành cho người nước ngoài (học bổng này của chính phủ đối với các trường Đại học công lập tại CH Séc).

Thông tin về việc học đại học hoặc cư trú với mục đích học tập dành cho người nước ngoài - đối tượng là những người có học bổng tại các trường đại học công lập ở Cộng hòa Séc trong khuôn khổ hợp tác phát triển giữa hai nước hoặc trên cơ sở các thỏa thuận quốc tế song phương về hợp tác trong lĩnh vực giáo dục.

Có thể tham khảo thêm những chương trình đang có hiệu lực về "Học bổng của Bộ Giáo dục, Thanh niên và Thể thao hỗ trợ nghiên cứu dành cho người nước ngoài tại các trường đại học công lập ở Cộng hòa Séc" được xuất bản trong Bản tin của Bộ Giáo dục, Thanh niên và Thể thao, tại cuốn 5/2014.

- Trong khuôn khổ hợp tác phát triển quốc tế, Cộng hòa Séc cấp học bổng cho người nước ngoài (thời gian học tiêu chuẩn) trong các chương trình giáo dục đại học được công nhận tại các trường đại học công lập và học khóa đào tạo tiếng Séc và dạy nghề.

- Học bổng (thời gian học tiêu chuẩn) dành cho các đối tượng trong các chương trình thạc sĩ tiếp theo bằng tiếng Séc, bao gồm cả một khóa học một năm trước đó về ngôn ngữ và đào tạo tiếng Séc, và cho các chương trình thạc sĩ và tiến sĩ tiếp theo bằng tiếng Anh.

- Học bổng của chính phủ cho nghiên cứu tại các trường đại học công lập ở Cộng hòa Séc được thành lập trên cơ sở nghị quyết của Chính phủ Cộng hòa Séc trong một dự án chung của Bộ Giáo dục, Thanh niên và Thể thao. Hàng năm, Bộ Ngoại giao thông báo cung cấp học bổng chính phủ thông qua các cơ quan ngoại giao của Cộng hòa Séc (Đại sứ quán Cộng hòa Séc). Người nước ngoài không có hộ khẩu thường trú trên lãnh thổ Cộng hòa Séc là công dân nước ngoài, nhận viện trợ phát triển song phương của Cộng hòa Séc và đáp ứng các điều kiện theo quy định của Quy tắc trao học bổng của Chính phủ Cộng hòa Séc, có thể nộp đơn xin học bổng.

hoviba

Xe container
Mỗi ứng viên trước tiên được yêu cầu hoàn thành đăng ký mẫu đơn điện tử trước ngày 30 tháng 9. Mẫu đơn đã điền sẽ được gửi điện tử đến Đại sứ quán Cộng hòa Séc - bằng cách hoàn tất đăng ký trực tuyến. Những ứng viên đạt yêu cầu hồ sơ xét duyệt sẽ được mời nộp tài liệu đầy đủ theo thời hạn do Đại sứ quán Cộng hòa Séc quy định để các đơn đăng ký cùng các tài liệu cần thiết phải nộp đầy đủ cho Bộ Ngoại giao và Bộ Giáo dục CH Séc chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm trước năm nhập học.

Ứng viên hiện đang cư trú tại Cộng hòa Séc tại thời điểm nộp đơn, có thể nộp các tài liệu liên quan đến Bộ Ngoại giao, Vụ Hợp tác Phát triển của Bộ Giáo dục, chậm nhất là ngày 20 tháng 12 của năm trước năm vào nhập học.

Sở Giáo dục Quốc tế tại Cộng hòa Séc thay mặt Bộ Giáo dục thực hiện trách nhiệm xét duyệt các hồ sơ xin học bổng của chính phủ, được đề cử chính thức theo Chương trình Học bổng của Bộ Giáo dục Séc và chương trình học bổng của Bộ Giáo dục có liên quan.

Dr Oddbods

Xe hơi
Em hiểu phần nào tâm trạng cũng như những đóng góp phân tích về quan điểm của mợ, thật lòng em cũng rất cảm ơn mợ. Thật ra em cũng không muốn nói nhiều về khía cạnh quan hệ vợ chồng em, vì mọi cái trên đây đều là những chia sẻ một phía từ em. Nhưng có lẽ cũng có nhiều cụ mợ có hoàn cảnh giống em và mợ trên diễn đàn này, nên em nghĩ qua những vấn đề cụ thể này, biết đâu sẽ góp thêm nhiều cái nhìn khác. Như ngày mai là Ông Bà Nội lại bắt đầu hành trình đi nghỉ dưỡng bên Tây Đức, sau đó đón Silvester cùng hội Thánh Tin Lành của người Việt bên Đức, mà em thì lại không thể đi cùng được vì công việc, nên được đón Giáng Sinh cùng Ông Bà là điều em mong muốn.

Em cũng như Ông Bà cũng rất muốn tụi nhỏ về thăm rồi đi nghỉ cùng Ông Bà. Như năm vừa rồi, Ông Bà cũng đi nghỉ được vài nước, cũng rất mong được đưa các cháu đi thăm quan đây đó. Nhưng cuối cùng Ông Bà đều đi mà không có tụi nhỏ. Hè các cháu về Việt Nam thăm gia đình, nhưng thật sự là mùa hè thì Ông Bà lai không về được vì thời tiết không phù hợp với sức khoẻ. Nên Ông Bà thường chỉ về vào dịp Tết cổ chuyền, do đó lại không phù hợp với lịch nghỉ hè của các cháu.

Em nói sơ qua vậy để mợ hiểu rằng, bản thân em cũng như Ông Bà đều mong muốn có điều kiện để chăm sóc, cũng như đưa các cháu đi nghỉ ngơi, tìm hiểu cuộc sống khắp nơi, vì gia đình em có điều kiện để thực hiện điều đó. Nhưng có những thứ không phải mình muốn là được, và em cũng không muốn dùng tới quyền hạn cũng như quyền lợi của em để thực hiện điều đó. Bởi như thế thì nó cũng không còn ý nghĩa tình cảm, đi ngược lại mục đích chính của vấn đề.

Nên em tin, thời gian vẫn còn để em và gia đình thực hiện được những điều mong mỏi đó. Hoặc tới một lúc nào đó, mẹ tụi nhỏ sẽ hiểu hơn về những sắc màu của cuộc sống mà bao dung hơn. Em không hẳn là người tốt, nhưng những lỗi lầm nếu đã xảy ra thì cũng chỉ là do em, các cháu và mọi người trong gia đình em không nên vì em mà phải chịu những thiệt thòi như vậy.
Cháu định còm với mợ kia nhưng mợ ý tiêu cực và áp đặt quá. Sông mỗi đoạn 1 khúc, người sinh ra mỗi lúc khác nhau. Quyết định và lựa chọn mỗi người thì phải ở trong hoàn cảnh sống đó còn hiểu chưa hết nữa là người ngoài. Vì đó việc phán xét với mỗi người đó là điều cực kỳ vô lý. Chúa luôn bao dung và tha thứ cho chúng ta vì con người sinh ra đã mang tội lỗi rồi, thế tại sao chúng ta không khoan dung với nhau.
Cháu thấy sau nhiều chuyện xảy ra nhưng cụ vẫn có thể đồng hành cùng mợ cũ, chia sẻ chuyện con cái với mợ ấy đấy là điều thấu hiểu giữa 2 người mặc dù không còn đầu ấp tay gối nữa. Cháu thấy cụ vẫn đau đáu chuyện công việc, vẫn suy nghĩ đâu đó cho các con, vẫn có gì đó mong muốn sum họp.
Chuyện của cụ với mợ cũ chia sẻ 1 chút cũng là có liên quan tới thớt này, vì việc chia lối ở Cz chắc sẽ khác nhiều ở Vn. Phần đa sau khi ly hôn ở Vn, 2 phía đều có con mắt khá là tiêu cực với nhau, ít lắm trường hợp phần còn lại có thể chia sẻ việc con cái và đồng hành với nhau như là người bạn bình thường được.

hoviba

Xe container
Hàng năm, Bộ Giáo dục, Thanh niên và Thể thao của CH Séc cung cấp nột số suất học bổng cho chương trình học Đại học công và chương trình nghiên cứu sau Đại học ở Cộng hòa Séc trên cơ sở các thỏa thuận liên chính phủ hoặc hỗ trợ song phương được ký kết với một số quốc gia. Các ứng cử viên cho học bổng được đề cử bởi các cơ quan có thẩm quyền của CH Séc tại các nước tương ứng.

Đơn chỉ có thể được nộp thông qua các cơ quan có thẩm quyền của các quốc gia liên quan (đại sứ quán CH Séc ở nước sở tại).

Có nghĩa là hàng năm chính phủ Séc vẫn có những suất học bổng dành cho học sinh một số nước trong chương trình hỗ trợ phát triển giáo dục song phương, Việt Nam cũng nằm trong danh sách này. Thông tin về học bổng có thể tìm hiểu tại Đại Sứ quán CH Séc tại Hà Nội, Việt Nam.

Mọi người có thể tìm hiểu thêm về các học bổng của chính phủ Séc tại đây https://www.dzs.cz/en/

binhnq2

Xe tăng
He he cụ Hố này e cũng ko lạ lắm. Được cái Tâm nhưng thiếu cái tầm! Đâm cứ loay hoay.

Dr Oddbods

Xe hơi
Mỗi ứng viên trước tiên được yêu cầu hoàn thành đăng ký mẫu đơn điện tử trước ngày 30 tháng 9. Mẫu đơn đã điền sẽ được gửi điện tử đến Đại sứ quán Cộng hòa Séc - bằng cách hoàn tất đăng ký trực tuyến. Những ứng viên đạt yêu cầu hồ sơ xét duyệt sẽ được mời nộp tài liệu đầy đủ theo thời hạn do Đại sứ quán Cộng hòa Séc quy định để các đơn đăng ký cùng các tài liệu cần thiết phải nộp đầy đủ cho Bộ Ngoại giao và Bộ Giáo dục CH Séc chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm trước năm nhập học.

Ứng viên hiện đang cư trú tại Cộng hòa Séc tại thời điểm nộp đơn, có thể nộp các tài liệu liên quan đến Bộ Ngoại giao, Vụ Hợp tác Phát triển của Bộ Giáo dục, chậm nhất là ngày 20 tháng 12 của năm trước năm vào nhập học.

Sở Giáo dục Quốc tế tại Cộng hòa Séc thay mặt Bộ Giáo dục thực hiện trách nhiệm xét duyệt các hồ sơ xin học bổng của chính phủ, được đề cử chính thức theo Chương trình Học bổng của Bộ Giáo dục Séc và chương trình học bổng của Bộ Giáo dục có liên quan.
Đầu năm rồi cháu có tìm hiểu chương trình tiến sĩ ở Charles University ở Praha, cháu định qua định cư theo đường học nhưng quá đen. Họ không có nghiên cứu liên quan tới nha khoa ở trình độ này nên đành chịu. Trường này khá lâu đời và nổi tiếng. Cụ có thể cho thêm thông tin về việc học đại học và sau đại học ở trường này cho các sinh viên quốc tế.

hoviba

Xe container
He he cụ Hố này e cũng ko lạ lắm. Được cái Tâm nhưng thiếu cái tầm! Đâm cứ loay hoay.
Tặng hoa Cụ/Mợ vì đã hiểu em @};- .

Nên cứ được tới đâu thì hay tới đó, miễn sao thấy vui vẻ và thoải mái, phỏng ạ ;;)

myname07

Xe hơi
Cháu định còm với mợ kia nhưng mợ ý tiêu cực và áp đặt quá. Sông mỗi đoạn 1 khúc, người sinh ra mỗi lúc khác nhau. Quyết định và lựa chọn mỗi người thì phải ở trong hoàn cảnh sống đó còn hiểu chưa hết nữa là người ngoài. Vì đó việc phán xét với mỗi người đó là điều cực kỳ vô lý. Chúa luôn bao dung và tha thứ cho chúng ta vì con người sinh ra đã mang tội lỗi rồi, thế tại sao chúng ta không khoan dung với nhau.
Cháu thấy sau nhiều chuyện xảy ra nhưng cụ vẫn có thể đồng hành cùng mợ cũ, chia sẻ chuyện con cái với mợ ấy đấy là điều thấu hiểu giữa 2 người mặc dù không còn đầu ấp tay gối nữa. Cháu thấy cụ vẫn đau đáu chuyện công việc, vẫn suy nghĩ đâu đó cho các con, vẫn có gì đó mong muốn sum họp.
Chuyện của cụ với mợ cũ chia sẻ 1 chút cũng là có liên quan tới thớt này, vì việc chia lối ở Cz chắc sẽ khác nhiều ở Vn. Phần đa sau khi ly hôn ở Vn, 2 phía đều có con mắt khá là tiêu cực với nhau, ít lắm trường hợp phần còn lại có thể chia sẻ việc con cái và đồng hành với nhau như là người bạn bình thường được.
Em cũng đồng ý với cụ này :D, cách nhìn của mợ kia khá phiến diện và quy chụp. Người Việt mình nhiều người suy nghĩ kiểu thế này. Bọn Tây thì tuyệt nhiên không bao giờ
Định rót riệu cho cụ Hố mà ko đc nữa ợ.

Dr Oddbods

Xe hơi
Em cũng đồng ý với cụ này :D, cách nhìn của mợ kia khá phiến diện và quy chụp. Người Việt mình nhiều người suy nghĩ kiểu thế này. Bọn Tây thì tuyệt nhiên không bao giờ
Định rót riệu cho cụ Hố mà ko đc nữa ợ.
Phụ nữ ở Tây lông nó độc lập cụ ơi, cả trẻ em cũng cực kỳ độc lập. Chính từ đó nên không có chuyện ràng buộc suy nghĩ, hay phải lệ thuộc bất cứ gì trong cuộc sống của họ, và người Việt sang Cz cũng không nằm ngoài điều này. Ngược lại, ở Vn là câu chuyện của trách nhiệm, trách nhiệm với cha mẹ, con cái, tiền bạc để phát triển gia đình. Thế nên đàn ông ở Vn là cực khổ nhất, dù căng sức mấy cũng không bao giờ làm tròn trách nhiệm của tất cả mọi thứ, và phụ nữ Việt thì phụ thuộc nhưng lại đòi hỏi quá nhiều. Bất cứ cái gì cũng có giá của nó, muốn có nhiều tiền bạc, công danh thì phải lao động cật lực, thời gian cho gia đình ít, muốn có cuộc sống an nhàn tự sướng thì chấp nhận mức sống thấp. Không ai có thể bắt ai theo thế này, theo thế kia được. Hãy để mỗi người tự hài lòng với lựa chọn của mình.

Nhoban1980

Xe tải

Một người đàn ông chỉ nói và nghĩ chưa đủ. Làm thế nào mới là quan trọng. Như cụ nào ở trên có nói “chỉ được cái tâm chứ cái tầm chưa đủ”. Em phân tích để cụ thấu tình huống là mong muốn con cụ được tốt hơn, được quan tâm đúng cách mà mợ nhà cụ cũng sẽ bao dung. Còn nếu cụ vẫn “cái tầm” như này thì e rằng sẽ mãi mãi mợ nhà cụ không bao dung nổi đâu. Có khi mợ ấy còn bực bội thêm đằng khác ấy chứ.

ar3a

Xe điện

Mạng là ảo nên em khuyên cụ hạn chế đưa thông tin riêng tư cá nhân qua những bài viết kiểu này. Nếu cụ thấy mợ ý phù hợp để trao đổi thì nên thư riêng là hơn.

myname07

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ vì những thông tin về giáo dục
Hiểu biết của cụ rất rộng đấy.
Về ngành kỹ thuật bên đó có sẵn việc làm để định cư không cụ?
Các công ty Engineering, Technology, Mechanical,..
Như Skoda ở VN không có nhưng cũng là hãng khá ở châu Âu, sản lượng hơn triệu chiêc 1 năm là ổn rồi.