[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Nhoban1980

Xe tải
Từ hôm em xem cậu bé “thần đồng lịch sử bóng đá” xong em mới nhận thấy là sự quan tâm chăm xóc của người cha đối với con nó quan trọng đến mức nào. Trong hoàn cảnh đó thì người lớn chúng ta có thể hiểu vào bao dung cho người cha của cậu bé nhưng với cậu bé thì chỉ duy nhất một chữ “hận cha đã bỏ rơi mẹ con cháu”. Em là một người mẹ thì em rất muốn con mình được lớn lên một cách thoải mái và vô tư như những đứa trẻ khác vậy. Nhưng cậu bé với tính cách rất nóng nảy, sống cô lập và tính ganh đua biểu hiện hơi thái quá, âu cũng là do hoàn cảnh của cậu bé mà hình thành nên tính cách.
Hoặc mới đây em có đọc một chia sẻ của một em gái về mẹ mình. Chỉ là câu nói giận lẫy của mẹ mà làm em ấy buồn tủi, khóc sướt mướt rồi lại suy nghĩ về quá khứ thiếu vắng cha và bị những người bên ngoại đối xử không tốt.... . Thật ra với bạn gái ấy thì câu nói giận lẫy của mẹ cũng có to tát gì đâu, lúc mẹ chờ lâu mà gọi điện mãi không được thì bực bội nói vạy thôi chữ tình thương của mẹ giành cho bạn ấy là bao la biển cả. Nhưng tại sao bạn ấy lại phải buồn nhiều và suy nghĩ nhiều thế?
Đấy. Em chỉ đơn cử thế để cụ Hoviba thấy rằng cụ hành động như nào và con cụ thế nào và mợ nhà cụ có bao dung được không là hoàn toàn phụ thuộc ở nơi cụ đấy.
Cụ nói có nhưng điều mình muốn mà không được. Đúng, không phải điều gì mình muốn là được nhưng mưa dầm thấm lâu, cụ muốn xoay chuyển tình thế thì cụ hành đọng cũng nên thay đổi.
Thay đổi tốt lên thì được gì: =
Thứ nhất: con cụ có được sự quan tâm đủ đầy của cha mẹ, ông bà trong ngày lễ Tết, mà không những lễ Tết mà là hẳn trong cuộc sống.
Thứ hai: ông bà cũng đến cái tuổi mà mong mỏi con cháu sum vầy ngày Tết. Cụ cứ chia sẻ cụ vui vẻ và bố mẹ cụ vui vẻ chứ thực ra vui sao nổi khi thiếu vắng những thằng cháu như con cụ.
Thứ ba: nó cải thiện rất nhiều mối quan hệ của cụ - mợ. Mà mấu chốt ở vấn đề là mợ nhà đấy ạ.
Xin hết.

myname07

Xe hơi
Những vấn đề riêng tư này em nghĩ mợ nên thư riêng cho cụ chủ thôi nhé.
Stop vấn đề này ở đây được rồi.

hoviba

Xe container
Nhân thớt về những quốc gia còn tồn tại án tử hình của cụ Rong rêu, em có tìm đọc lại một bài phân tích của một nhóm nhà nghiên cứu của CH Séc về những án tử hình kể từ khi thành lập nước Cộng Hoà Séc và Slovakia năm 1918 cho tới khi trở thành nhà nước XHCN Tiệp Khắc năm 1945 và sau cách mạng năm 1989 để trở lại thành nước CH Séc và Slovakia.

Em xin trích lại lời của Tổng thống đầu tiên của CH Séc và Slovikia T. G. Masaryk trong những năm tháng điều hành đất nước:

"Câu hỏi về án tử hình rất khó đối với tôi; nó khiến tôi mất nhiều đêm khi tôi phải ký vào bản án tử hình, cái ngày, mà tôi đã đánh dấu bằng chữ x màu đen trên quyển lịch. Tôi theo dõi chặt chẽ vụ án nếu án tử hình ảnh hưởng tới tội phạm; tôi đã nghiên cứu số liệu thống kê về tội phạm và đặc biệt là các vụ giết người đã xảy ra ở mọi nơi, nhưng tôi không thấy rằng án tử hình có tác dụng răn đe đối với tội phạm; tại thời điểm gây án, đặc biệt là những vụ giết người, tội phạm không nghĩ đến hình phạt, mà lại nghĩ tới sự hoàn thành tội ác xấu xa đó của chúng. Có một ảnh hưởng nhất định đến từ nhận thức của công dân, đặc biệt là suy nghĩ về ý thức.

Quan điểm của tôi là không nên có án tử hình, nó cần phải được loại bỏ, nhưng cũng cần phải có một trình tự tham luận về giá trị đạo đức: lấy đi sự sống của con người là một sự bất công, và thật kinh khủng khi nó chỉ để thoả mãn rằng tội phạm phải trả 1 cái giá thích đáng. Tôi luôn cố gắng tìm ra sự khác biệt giữa cách tội phạm giết người, và tìm kiếm các tình tiết giảm nhẹ của tội phạm, cũng như tâm lý của tội phạm hiện đại; nhưng trong nhiều trường hợp đặc biệt, tôi không thể bác bỏ rằng án tử hình phù hợp với giá trị siêu hình của nó trong đời sống của con người.

Tôi tin và hy vọng án tử hình sẽ bị bãi bỏ bởi sự phát triển của giáo dục và đạo đức dân trí, với sự đồng ý của tất cả công dân của đất nước chúng ta."

Có nghĩa là từ khi lên nhận chức Tổng thống đầu tiên của CH Séc và Slovakia, ngài Giáo Sư Masaryk đã tin rằng nền giáo dục phát triển và dân trí đi lên sẽ khiến xã hội loại bỏ án tử hình. Sau 72 năm, tới năm 1990, CH Séc và Slovakia đã chính thức thông qua loại bỏ án tử hình khỏi bộ luật hình sự.

hoviba

Xe container
Xuyên xuốt cả quá trình lịch sử từ năm 1918 cho tới năm 1990, trải qua 3 thời kỳ thay đổi thể chế nhà nước, CH Séc và Slovakia lẫn XHCN Tiệp Khăc đã tử hình tất cả 1207 phạm nhân.

Dưới đây là số lượng án tử hình đã thi hành dưới thời từng Tổng thống và Tổ.ng b.í th.ư trong từng giai đoạn:

- T.G. Masaryk từ 14.11.1918 tới 14.12.1935 : 12 án tử hình trong đó có 1 án tử hình liên quan tới chính trị.

- E. Benes 14.12.1935 tới 5.10.1938 : 8 án tử hình trong đó có 3 án liên quan tới chính trị.

- Thời kỳ thoái vị của E. Benes chuyển giao sang cho E. Hacha, chính phủ được điều hành bởi tướng Syrovy (giai đoạn từ 6.10.1938 tới 29.11.1938) : 2 án tử hình.

- E. Hacha từ 30.11.1938 tới 5.5.1949 : 3 án tử hình

- E. Benes từ 16.5.1945 tới 7.6.1948 : 731 án tử hình (đây là giai đoạn nhiều án tử hình nhất trong lịch sử tư pháp của Tiệp Khắc, em sẽ tìm hiểu thêm về giai đoạn này).

- K. Gottwalld từ 14.6.1948 tới tới 14.6.1953 : 234 án tử hình trong đó có 189 án liên quan tới chính trị.

- A. Zapotocky từ 21.3.1953 tới 13.11.1957 : 94 án tử hình trong đó có 47 án liên quan tới chính trị.

- A. Novotny từ 19.11.1957 tới 22.3.1968 : 78 án tử hình trong đó có 12 án liên quan tới chính trị.

- L. Svoboda từ 30.3.1968 tới 29.5.1975 : 14 án tử hình

- G. Husak từ 29.5.1975 tới 10.12.1989 : 30 án tử hình

Án tử hình cuối cùng là phạm nhân Stefan Svitek, phạm tội giết 4 người là vợ cùng các con.

amylvs

Xe tăng
Hàng năm, Bộ Giáo dục, Thanh niên và Thể thao của CH Séc cung cấp nột số suất học bổng cho chương trình học Đại học công và chương trình nghiên cứu sau Đại học ở Cộng hòa Séc trên cơ sở các thỏa thuận liên chính phủ hoặc hỗ trợ song phương được ký kết với một số quốc gia. Các ứng cử viên cho học bổng được đề cử bởi các cơ quan có thẩm quyền của CH Séc tại các nước tương ứng.

Đơn chỉ có thể được nộp thông qua các cơ quan có thẩm quyền của các quốc gia liên quan (đại sứ quán CH Séc ở nước sở tại).

Có nghĩa là hàng năm chính phủ Séc vẫn có những suất học bổng dành cho học sinh một số nước trong chương trình hỗ trợ phát triển giáo dục song phương, Việt Nam cũng nằm trong danh sách này. Thông tin về học bổng có thể tìm hiểu tại Đại Sứ quán CH Séc tại Hà Nội, Việt Nam.

Mọi người có thể tìm hiểu thêm về các học bổng của chính phủ Séc tại đây https://www.dzs.cz/en/
Cụ tìm hiểu thêm về ngôn ngữ học tập nhé. Theo em biết thì bậc học ĐH hình như không thu học phí, nhưng phải học bằng tiếng Séc. Sinh viên nước ngoài muốn học ĐH thì phải học 1 năm tiếng, sau đó thi qua kỳ thi QG mới được nộp đơn vào ĐH.
Còn hệ đào tạo bằng tiếng Anh thì tất nhiên có thu phí, đâu đó 12.000 USD thì phải. Nhưng học bằng tiếng Anh thì em nghĩ không đi làm ở Séc được, nên cũng ít người theo học hệ này. CVUT và UK của Séc theo em đánh giá là xịn, tuy có thể ranking không cao.
Như cụ gì trên kia nói thì em thấy Đức vẫn hơn Séc, mặc dù tiếng Đức có khó hơn xíu.

amylvs

Xe tăng
Chào cụ
Đã lội còm đọc hết 42 trang trong thread của cụ :D
Cảm ơn cụ đã chia sẻ cuộc sống của cá nhân cụ cũng như những người Việt bên đó. Từ đó em rất khâm phục quá trình nỗ lực của cụ, thất bại và đứng lên âu cũng là một phần của cuộc đời :)
Chúc cụ chân cứng đá mềm/
Em có nhóc F1 cũng đang định hướng du học và định cư, nghành kỹ thuật, có một số cân nhắc
Mỹ : tất nhiên là số 1 rồi, nhưng cạnh tranh cũng rất cao
Úc, Can : việc làm có vẻ không sẵn?
Đức : Tiếng Đức là trở ngại
Czech : một cân nhắc sau khi đọc thread của cụ :D
Mong cụ cho em vài lời khuyên!
Em ý thức được rằng quá trình hòa nhập với cuộc sống nước sở tại là rất khó khăn trong thời gian đầu. nhưng cháu đã quyết và vc em cũng hết lòng ủng hộ.

Em rất chờ đợi cụ chia sẻ thêm về quá trình làm ăn của cụ tại Czech, cụ dính lùm xùm với dân bản địa thế nào?
Vì em cũng đã làm việc với Tây lông cũng ngót chục năm, ah mà thực chất là làm thuê thôi :D cho Nhật, Ý, Đức đủ cả. Ah mà lạ he, toàn mấy ông xưa là phát xít cả.
Nhưng em thấy tụi nó làm ăn rất đàng hoàng và sòng phẳng, mọi thứ đều rõ ràng. Tất nhiên những trò mafia cũng có nhưng ở mức chấp nhận được. tất nhiên là business thì cty nào cũng thế thôi.
Cụ xxem trang này này, bọn Séc nó cũng pro như châu Âu thôi. Nếu học bằng tiếng Séc thì thậm chí tuition fee = 0 luôn.
https://www.studyin.cz/

binhnq2

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ vì những thông tin về giáo dục
Hiểu biết của cụ rất rộng đấy.
Về ngành kỹ thuật bên đó có sẵn việc làm để định cư không cụ?
Các công ty Engineering, Technology, Mechanical,..
Như Skoda ở VN không có nhưng cũng là hãng khá ở châu Âu, sản lượng hơn triệu chiêc 1 năm là ổn rồi.
Cụ quên khẩn trương đi!

amylvs

Xe tăng
Vấn đề nóng nhất hôm nay và hoàn toàn không riêng tư là MSJ U20 Trinec-Ostrava :
Česko - Rusko 4:3. Dvacítka urvala těsnou výhru, Lauko nedohrál
Thật tiếc là Jakub Lauko chỉ chơi có 6 giây và sẽ chia tay giải đấu.

:):T:T:T:T

hoviba

Xe container
Một cháu bé khoảng chín tháng tuổi được để vào Babybox đặt trong bệnh viện thành phố Česká Lípa vào ngày thứ năm 27.12.2019 ngay trước 6 giờ tối. Ludvík Hess, người sáng lập mạng lưới hệ thống hộp đặc biệt để chăm sóc trẻ sơ sinh, đã thông báo về trường hợp này. Em bé hiện có sức khỏe tốt và được đặt tên là Vojtěch.

Ludvik Hess từng tin rằng, trong kỳ nghỉ Giáng sinh này, có thể có một em bé sẽ được để vào một babybox nào đó. Năm ngoái, một cậu bé ở Prague đã được để vào babybox gần như ngay sau khi được sinh ra. "Hộp giữ trẻ đã kịp thời cứu em bé trong những thời khắc đặc biệt", Hess nói.

Theo giám đốc bệnh viện Ceska Lipa, Pavel Marek, bác sĩ nhi khoa ước tính rằng cậu bé được bỏ trong babybox đã được sinh ra khoảng chín tháng trước. Hess đánh giá cậu bé có sức khỏe tốt và cha mẹ cậu đã đặt bên cạnh cậu bé một tập tài liệu.

Cậu bé được đặt tên là Vojtěch, theo tên một trong những nhà tài trợ babybox - Vojtěch Novák. Việc đặt tên này cũng là một cách để chúng ta nhớ tới nhà tài trợ hảo tâm tới từ Praha, Ludvik Hess chia sẻ. Ông cũng nói thêm rằng đây là em bé thứ hai được để vào Babybox tại khu vực Ceska Lipa và trong tổng số 199 em bé đã được để vào các Babybox trên khắp Cộng hòa Séc cho tới thời điểm hiện tại.

Babybox đầu tiên được lắp ở Vùng Liberec vào năm 2008 tại Bệnh viện Đa khoa Liberec và hai năm sau đó ở Thành phố Jablonec gần đấy. Từ năm 2013, babybox đã được lắp đạt ở Ceská Lípa và năm 2015 một chiếc Babybox cũng đã được lắp đặt tại bệnh viện ở Turnov. Ngoài bé Vojtěch, mười trẻ em - sáu trai và bốn gái - có lẽ đã có cơ hội được sống một cuộc sống tốt hơn nhờ các hộp Babybox trong khu vực phía Bắc CH Séc này.

P/S: bản thân em thấy việc lắp đặt những babybox này khá ý nghĩa, nó giúp cho những em bé được sinh ra trong hoàn cảnh không mong đợi của bố mẹ có cơ hội được sống cao hơn. Hoặc những gia đình vì một lý do nào đó mà không thể nuôi con được nữa, nhưng lại không muốn để lộ danh tính, có thêm lựa trọn để cho con của họ có cơ hội được sống tiếp. Theo luật của CH Séc, những người đem em bé để vào Babybox được miễn trách nhiệm hình sự và được bảo mật thông tin cá nhân.

hoviba

Xe container
Vấn đề nóng nhất hôm nay và hoàn toàn không riêng tư là MSJ U20 Trinec-Ostrava :
Česko - Rusko 4:3. Dvacítka urvala těsnou výhru, Lauko nedohrál
Thật tiếc là Jakub Lauko chỉ chơi có 6 giây và sẽ chia tay giải đấu.

:):T:T:T:T
Trận này hai bố con em cũng xem ở ngoài quán bia chiều qua, không khí phải nói là rất phê. Tuy chỉ là đội tuyển Hockey U20 của Séc thi đấu, nhưng dân tình cũng ủng hộ khá hết mình.

Một chút không khí trên sân nhà Ostrava của đội U20 CH Séc trước U20 Nga, chiến thắng đầu tiên để lấy đà cho trận gặp U20 Đức chiều thứ 7 :)

P/S: mấy cụ già trong quán đều nói rằng, chiến thắng trước Nga bao giờ cũng tuyệt vời và nhiều cảm xúc :) . Kiểu không khác Việt Nam mình thắng Thái Lan với Trung Quốc.

amylvs

Xe tăng

Trận này hai bố con em cũng xem ở ngoài quán bia chiều qua, không khí phải nói là rất phê. Tuy chỉ là đội tuyển Hockey U20 của Séc thi đấu, nhưng dân tình cũng ủng hộ khá hết mình.

Một chút không khí trên sân nhà Ostrava của đội U20 CH Séc trước U20 Nga, chiến thắng đầu tiên để lấy đà cho trận gặp U20 Đức chiều thứ 7 :)

P/S: mấy cụ già trong quán đều nói rằng, chiến thắng trước Nga bao giờ cũng tuyệt vời và nhiều cảm xúc :) . Kiểu không khác Việt Nam mình thắng Thái Lan với Trung Quốc.
Hơi tiếc cháu Kuba Lauko nhể! Cụ có quan điểm thế nào về pha dẫn đến chấn thương của cháu nó? Nahoda, xui xẻo hay là thằng Nga chơi xấu? :-/

Chỉnh sửa cuối:

amylvs

Xe tăng
Cuộc sống không bao giờ là dễ dàng. Cụ chủ chuẩn bị tinh thần chưa? =P~:)):-q

amylvs

Xe tăng
Thêm 1 chủ đề cho năm mới : STUDY IN CZECH REP.

Cụ chủ có thế cung cấp giúp 1 em sinh viên thì chi phí KTX và sinh hoạt thế nào nhể? Ở Praha, các TP lớn và các TP phọt phẹt thì chênh lệch bao nhiêu?
Em xem trên trang Study in CZE thấy trường gì mà Slezská univerzita v Opavě, ngành Applied Informatics mà học phí có 400 ÚSD/HK, dạy bằng tiếng Anh mới kinh chứ :D.

hoviba

Xe container

Hơi tiếc cháu Kuba Lauko nhể! Cụ có quan điểm thế nào về pha dẫn đến chấn thương của cháu nó? Nahoda, xui xẻo hay là thằng Nga chơi xấu? :-/
Thật sự là em thấy tiếc cho cậu bé, cậu ấy rất mong chờ được thi đấu giải này, vậy mà ra sân được đúng 6s thì bị chấn thương.

Theo em thì tình huống đó cũng không hẳn là lỗi của 2 cầu thủ Nga. Sự va chạm là có, nhưng trong môn hockey thì cụ cũng biết là điều đó không tránh khỏi. Kuba vì mất thăng bằng và trượt ngã, còn Ba em thì cho rằng Sokolov cố tình phạm lỗi.

Ở một khía cạnh khác, em ngỏ lời tán tỉnh với mẹ tụi nhỏ chính là ở bệnh viện Chomutov, nơi Kuba bắt đầu thi đấu chuyên nghiệp cho đội A Pirati Chomutov.

amylvs

Xe tăng
Thật sự là em thấy tiếc cho cậu bé, cậu ấy rất mong chờ được thi đấu giải này, vậy mà ra sân được đúng 6s thì bị chấn thương.

Theo em thì tình huống đó cũng không hẳn là lỗi của 2 cầu thủ Nga. Sự va chạm là có, nhưng trong môn hockey thì cụ cũng biết là điều đó không tránh khỏi. Kuba vì mất thăng bằng và trượt ngã, còn Ba em thì cho rằng Sokolov cố tình phạm lỗi.

Ở một khía cạnh khác, em ngỏ lời tán tỉnh với mẹ tụi nhỏ chính là ở bệnh viện Chomutov, nơi Kuba bắt đầu thi đấu chuyên nghiệp cho đội A Pirati Chomutov.
À, vậy là gia đình cụ "phát tích" từ Severní Čechy nhỉ! Chomutov thời xưa có các bác xù làm ở mỏ, có lẽ ở đó khai thác than mỡ, mà giờ chắc đào hết rồi.
Jakub Lauko nói chung xui thôi, koleno na koleno, mà thằng này 2 chân đều đeo orteza, hơi yếu. Công nhận tiếc cho cháu nó thật.

Chomutov, Most, Litvinov trước kia là 3 TP công nghiệp nặng nên xù dày đặc, công ty em cũng có 1 anh trước làm CHZ Litvinov, tuy nhiên chỉ có Litvinov mới là 1 trong những tradiční bašta của česky hokej. Robert Reichel, Vladimir Ruzicka, Robert Lang, Martin Rucinsky, Jiri Slegr - tất cả các anh tài này em đều đã xem tận mắt trên sân VSZ Kosice- đều là cầu thủ của lò Litvinov. Chomutov hình như em chưa biết có thằng nào nổi tiếng thật sự cả!

hoviba

Xe container
Thêm 1 chủ đề cho năm mới : STUDY IN CZECH REP.

Cụ chủ có thế cung cấp giúp 1 em sinh viên thì chi phí KTX và sinh hoạt thế nào nhể? Ở Praha, các TP lớn và các TP phọt phẹt thì chênh lệch bao nhiêu?
Em xem trên trang Study in CZE thấy trường gì mà Slezská univerzita v Opavě, ngành Applied Informatics mà học phí có 400 ÚSD/HK, dạy bằng tiếng Anh mới kinh chứ :D.
Thời những năm 2000 thì du học sinh Việt Nam ngoài tiền ở và ăn không mất, thì mỗi tháng được nhà nước Séc tài trợ thêm 250 USD để tiêu vặt. Nghiên cứu sinh được khoảng 350 USD mỗi tháng. Bây giờ thì em không biết có thay đổi gì nhiều không.

Hiện tại thì kolej trên Strahov giá dành cho sinh viên ČVUT là 81 ngàn VND/ngày/giường, mỗi phòng có 2 giường. Phòng có công trình phụ khép kín là 121 ngàn VND/ngày/giường.

Giá 1 xuất ăn ở Menza Strahov hiện nay là 49 ngàn VND không có súp và 59 ngàn VND có kèm 1 bát súp.

Ở Pardubice, sinh viên trường Đại học kỹ thuật phải trả 1 triệu 8 VND mỗi tháng cho 1 giường đơn. Tiền ăn mỗi suất cũng tương đương ở Praha khoảng 50 ngàn VND mỗi suất.

amylvs

Xe tăng
Thời những năm 2000 thì du học sinh Việt Nam ngoài tiền ở và ăn không mất, thì mỗi tháng được nhà nước Séc tài trợ thêm 250 USD để tiêu vặt. Nghiên cứu sinh được khoảng 350 USD mỗi tháng. Bây giờ thì em không biết có thay đổi gì nhiều không.

Hiện tại thì kolej trên Strahov giá dành cho sinh viên ČVUT là 81 ngàn VND/ngày/giường, mỗi phòng có 2 giường. Phòng có công trình phụ khép kín là 121 ngàn VND/ngày/giường.

Giá 1 xuất ăn ở Menza Strahov hiện nay là 49 ngàn VND không có súp và 59 ngàn VND có kèm 1 bát súp.

Ở Pardubice, sinh viên trường Đại học kỹ thuật phải trả 1 triệu 8 VND mỗi tháng cho 1 giường đơn. Tiền ăn mỗi suất cũng tương đương ở Praha khoảng 50 ngàn VND mỗi suất.
Vậy cũng không mắc quá nhỉ! Coi như kolej trên Strahov là 2.4tr / tháng, tiền ăn cho đi là 200.OOO ngày, ăn 2 bữa súp dạ dày drzkova cho sướng, là 6 trẹo / tháng. Tổng cộng coi như 10 trẹo/tháng. Tương đương 450 USD!

Em nghe nói là bên Đức chi phí khoảng 800 EUR/tháng.
Mà nếu chỉ để ở lại Séc theo em có trường nào khu hẻo lánh xong mình xin học, như Jan Evangelista Purkyně University in Ústí nad Labem, UJEP, có khi rẻ hơn nhiều nhỉ?!:D

hoviba

Xe container
Cuộc sống không bao giờ là dễ dàng. Cụ chủ chuẩn bị tinh thần chưa? =P~:)):-q

Em cũng không hiểu là tại sao thuế VAT ở Séc từ năm 2020 dành cho dịch vụ và thực phẩm giảm từ 15% xuống còn 10% mà chi phí nhà cửa, điện nước lại tăng giá :(

Theo em được biết thì tiền rác thải tăng, tiền thuê nhà ở của uỷ ban tăng, tiền nước thải tăng,... Nói chung là những gì liên quan tới môi trường đều tăng giá, trong khi thực phẩm thì nhờ VAT giảm xuống còn 10%, thì không biết giá thành tới người tiêu dùng có giảm hay không nữa.

amylvs

Xe tăng
21h giờ Hà nội:
Junioři stojí před zásadní výzvou. V cestě stojí talentovaní Němci