[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

Over40

Xe tải
ảo tưởng ăn hên dc ở vn nên đòi lương cao ,
vn thì ngèo ko đủ trả , qua ấn cũng ngèo ( hay ko đủ độ tin park) , ko nhận lun ,
chuẩn bị rãi CV qua phi lào or cam là vui nữa
Ngoài ông Park còn nhiều ông khác vẫn rải CV cụ ơi, kể cả ông Trâu Dê.

Cái đáng nói là các ông ý tuổi cao nhưng vẫn máu làm việc, vẫn rải CV để tìm việc mới.

nozinomuo

Xe tải
Dạo này nhiều thớt 3x 4x tâm tư công việc quá, thị trường đang khó phải không các cụ

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Vừa khó, vừa chán vừa các kiểu cụ ạh :)
Cách tốt để nâng cao chất lượng dân số, combo nhà giá cao, công việc khó khăn sau35, sẽ dẫn đến kết quả là các cụ trẻ khỏe kinh tế dôi dư mới dám đẻ, các cụ yếu yếu khác nằm thẳng. Hiện tại dân số quá trẻ quá đông.

Anita Emi

Xe điện
Được học hành, có bằng cấp mà không kiếm được tiền giúp vợ nuôi con, thỉnh thoảng biếu bố mẹ chút ít, không đóng góp được gì cho xã hội thì có khi không bằng cục phân. Cục phân ít ra nó cũng còn hòa tan vào đất góp phần cho cây cối tốt tươi.
Đâu cứ phải có tấm bằng mà được gọi là "Trí thức"
Gắt quá nhưng cũng có lý :))

Over40

Xe tải
Dạo này nhiều thớt 3x 4x tâm tư công việc quá, thị trường đang khó phải không các cụ
Vừa khó, vừa chán vừa các kiểu cụ ạh :)
Cách tốt để nâng cao chất lượng dân số, combo nhà giá cao, công việc khó khăn sau35, sẽ dẫn đến kết quả là các cụ trẻ khỏe kinh tế dôi dư mới dám đẻ, các cụ yếu yếu khác nằm thẳng. Hiện tại dân số quá trẻ quá đông.
Giờ này phải mạnh mẽ lấn át cảm xúc thôi cụ à, giữ vững cv hiện tại vs e chỉ thế thôi da5 💪
Biết xu hướng và tình hình để đánh giá đúng hơn, chuẩn bị tốt hơn, giữ chắc việc đang có, chăm sóc và mở rộng network các cụ nhỉ.

huycannhinho

Xe tải
Mảng khác thì em ko rành,
Nhưng riêng mảng dự án Vật Liệu Xây Dựng ( TBVS, Gạch, Đồ Điện, Đèn, Điện CN....) em thấy headhunt vẫn tìm ác liệt trong HCM đó các cụ
Các cụ kiên trì lục là sẽ có
Chúc các cụ ngày mới vui vẻ

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Mảng khác thì em ko rành,
Nhưng riêng mảng dự án Vật Liệu Xây Dựng ( TBVS, Gạch, Đồ Điện, Đèn, Điện CN....) em thấy headhunt vẫn tìm ác liệt trong HCM đó các cụ
Các cụ kiên trì lục là sẽ có
Chúc các cụ ngày mới vui vẻ
Mảng này liên quan đến bất động sản, em không nghĩ hiện tại nó khởi sắc. Tìm trên các trang tuyển dụng thấy ngay, chỉ có vài công ty cứ tuyển đi tuyển lại một vị trí, những công ty kiểu có sếp khó ưa, hoặc mô tả công việc phi thực tế nên người vào làm vài hôm lại nghỉ.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy đang đc tầm 40% đang tìm cách thoát hàng.
Đa số những người đi dạy người khác làm giàu thì hầu như là đi úp bô người khác cụ nhẩy. Cứ có gì ngon kiểu như lập gia đình đi sướng lắm, không có gì hạnh phúc bằng có con, thị trường đang lên ngon lắm... Thì phải xem lại lời nói của người khuyên. Ngon thế họ chỉ khuyên anh em gia đình họ thôi chứ lấy đâu thời gian khuyên các cụ bao đồng ở đây.

motthoidongbim

Xe điện
Chúc mừng cụ có job. Em không thiên kỹ thuật mà là marketing, thương hiệu. Cũng không phải không có offer mà là offer mình không phù hợp,
Giờ tâm trạng của em là giải thể 2 start up và đi tìm job mới.
“Thay đổi hay là chết”. Khi đến độ tuổi nào đó, cạn ý tưởng, cạn về data khách hàng thì mình nên phải thay đổi. Thay đổi chính trong tư duy của mình mới dẫn đến tư duy về hành động.
Chúc cụ chủ sớm tìm ra được con đường phù hợp.

huycannhinho

Xe tải
Mảng này liên quan đến bất động sản, em không nghĩ hiện tại nó khởi sắc. Tìm trên các trang tuyển dụng thấy ngay, chỉ có vài công ty cứ tuyển đi tuyển lại một vị trí, những công ty kiểu có sếp khó ưa, hoặc mô tả công việc phi thực tế nên người vào làm vài hôm lại nghỉ.
BDS dự án lớn thì đúng là vẫn ì ạch lắm
Nhưng bên cạnh đó là : Villa, Biệt Thự, Penhouse thì vẫn khá ổn nhé các fence
Còn môi trường làm việc và ô sếp : thì chẳng bao giờ có công ty và văn phòng hoàn hảo đâu nhé => 17 năm cày dự án của em va vấp và trải nghiệm : ko có hoàn hảo ( tự mình thích ứng thôi)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
BDS dự án lớn thì đúng là vẫn ì ạch lắm
Nhưng bên cạnh đó là : Villa, Biệt Thự, Penhouse thì vẫn khá ổn nhé các fence
Còn môi trường làm việc và ô sếp : thì chẳng bao giờ có công ty và văn phòng hoàn hảo đâu nhé => 17 năm cày dự án của em va vấp và trải nghiệm : ko có hoàn hảo ( tự mình thích ứng thôi)
Ý cụ là dự án nhỏ, dự án bé tí thì không cần headhunter săn người cụ ạ, chủ thầu gia đình mà. Môi trường làm việc không hoàn hảo thì em hiểu nhưng cái môi trường mà cứ liên tục tuyển người thay thế thì cần phải xem lại môi trường đó, ví dụ bia rượu gái, cửa sổ cá rán, an pha nữ... Tốt nhất là tránh cho lành.

alceste

Xe điện
Có vụ apply trên vietnamworks bị HR chặn ạ. Giờ e mới biết đến
Thì ko vào được vòng phỏng vấn do hồ sơ ko phù hợp hoặc chuẩn bị cẩu thả, thì cụ ý nghĩ là bị HR chặn thôi :D

Thật ra HR, nếu junior các bạn ý chỉ tổng hợp long list thôi, sau đó trừ những hồ sơ ko hợp lệ thì gửi cả long list cho manager, và thường HR manager chuyển sang bộ phận quản lý hay sếp trực tiếp của vị trí đang tuyển, nhưng thường sẽ có chú thích về các hồ sơ loại nếu trong đó có hồ sơ nào mạnh và cần lưu ý.

Quyết định chính để vào các vòng sau vẫn là bộ phận kỹ thuật hay quản lý, HR chỉ là bên thực thi thôi.

Over40

Xe tải
“Thay đổi hay là chết”. Khi đến độ tuổi nào đó, cạn ý tưởng, cạn về data khách hàng thì mình nên phải thay đổi. Thay đổi chính trong tư duy của mình mới dẫn đến tư duy về hành động.
Chúc cụ chủ sớm tìm ra được con đường phù hợp.
Đúng cụ ơi, phải thay đổi tư duy. Em vẫn tích cực triển khai công cuộc rải CV, phỏng vấn… mặc dù chưa xong nhưng đã có thêm các mối quan hệ, có thêm vài job tư vấn nhẹ nhàng phù hợp với điều kiện hai bên.

Thành Thị 1

Xe điện
Đa số những người đi dạy người khác làm giàu thì hầu như là đi úp bô người khác cụ nhẩy. Cứ có gì ngon kiểu như lập gia đình đi sướng lắm, không có gì hạnh phúc bằng có con, thị trường đang lên ngon lắm... Thì phải xem lại lời nói của người khuyên. Ngon thế họ chỉ khuyên anh em gia đình họ thôi chứ lấy đâu thời gian khuyên các cụ bao đồng ở đây.
Chuẩn ạ, ở đây ko khen cho nó chết là tử tế lắm dồi.

nozinomuo

Xe tải
Đúng cụ ơi, phải thay đổi tư duy. Em vẫn tích cực triển khai công cuộc rải CV, phỏng vấn… mặc dù chưa xong nhưng đã có thêm các mối quan hệ, có thêm vài job tư vấn nhẹ nhàng phù hợp với điều kiện hai bên.
Ngoài rải cv cụ cần tìm hiểu rõ nhu cầu của từng ntd để làm nổi bật điểm mạnh, chứ cụ broadcast thì dẽ bị loãng đấy ạ

huycannhinho

Xe tải
Ý cụ là dự án nhỏ, dự án bé tí thì không cần headhunter săn người cụ ạ, chủ thầu gia đình mà. Môi trường làm việc không hoàn hảo thì em hiểu nhưng cái môi trường mà cứ liên tục tuyển người thay thế thì cần phải xem lại môi trường đó, ví dụ bia rượu gái, cửa sổ cá rán, an pha nữ... Tốt nhất là tránh cho lành.
Không hoàn toàn bác nhé
Ví dụ bạn em làm bên mảng đèn Nội Thất & Chiếu sáng : chia sẻ => hiện tại thị trường tuy khó nhưng riêng Biệt Thự Villa vẫn rất phát triển ( Minh chứng là họ ko tuyển sales đông, nhưng tuyển và lựa sales chiến tinh nhuệ)
Đôi khi quan điểm hơi lệch nhau chút, bác cứ nghiên cứu nhen