[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

noisepic

Xe máy
Về phía em thì em là thất nghiệp (do đóng startup, do không làm đâu full-time) nhưng em không "thất việc", tức là em vẫn có job freelancer đều, có thu nhập thụ động.
Ông này tham bỏ mẹ, lại còn đòi đi làm fulltime.

DurexXL

Xe lăn
Cá nhân em U46, nhận thấy, tầm U40++, làm thuê, nếu đi làm full time tuyển từ đầu thì phải là:

+ Xuất sắc, cực kỳ được việc (cho chủ)
+ Tính tình hợp với làm fulltime

Còn nếu không có đủ đồng thời 2 cái trên, thì làm freelancer là ok nhất có thể

Nếu đủ lực, đủ trí làm chủ thì em không nói

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân em U46, nhận thấy, tầm U40++, làm thuê, nếu đi làm full time tuyển từ đầu thì phải là:

+ Xuất sắc, cực kỳ được việc (cho chủ)
+ Tính tình hợp với làm fulltime

Còn nếu không có đủ đồng thời 2 cái trên, thì làm freelancer là ok nhất có thể

Nếu đủ lực, đủ trí làm chủ thì em không nói
Rất ít người đáp ứng được. Xuất sắc tự họ làm chủ rồi. Thôi thì mình kém thì chạy grab vậy. Cám ơn Grab.

SƠN HÀ

Xe tải
Đây cũng là 1 lý do cản trở bạn. Cái tôi của bạn vẫn ở trên cao :D
Em đồng tình với cụ. Chủ động thiện chí tới gặp ko mất gì cả. 2 bên chia sẻ câu chuyện để nắm bắt thêm mọi thứ xung quanh, ko kì vọng phải ra việc ngay

Nhimtiu

Xe container
Ông Sếp cũ em bảo xem CV thấy 7x,8x là ông ý vứt luôn vào sọt rác...ạ
Bủ mịa em 7x đang làm Xi Vi tính đi phỏng vấn mờ cụ cho em gáo nước tỉnh hết cả ngủ thía lày hả cụ Jôn ơi là cụ John?:((

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bủ mịa em 7x đang làm Xi Vi tính đi phỏng vấn mờ cụ cho em gáo nước tỉnh hết cả ngủ thía lày hả cụ Jôn ơi là cụ John?:((
U60 thì Cụ Xờ Ta Úp quán trà đá nhé ;))

Over40

Xe tải
Em đồng tình với cụ. Chủ động thiện chí tới gặp ko mất gì cả. 2 bên chia sẻ câu chuyện để nắm bắt thêm mọi thứ xung quanh, ko kì vọng phải ra việc ngay
Em vẫn tích cực đi phỏng vấn trao đổi và có thêm các mối quan hệ tiềm năng, không làm fulltime có thể tạo network sau này

piu trờ neo

Xe đạp
Các doanh nghiệp họ chèn ép tuổi trung niên kinh, lương cao thì họ bắt làm một lúc ba bốn việc hoặc làm khối lượng của ba bốn người cộng lại, tính ra vẫn rẻ hơn so với thuê mấy ông gen z.
20 năm đi ở đợ, e thấy tuổi nào thì giới chủ cũng bắt bẻ được thôi cụ,
mới ra trường thì bắt bẻ kinh nghiệm , có kinh nghiệm thì bắt bẻ hiệu quả công việc,
đạt đc 2 thứ trên thì bắt bẻ tuổi tác, thời gian dành cho cv,
nói chung là bản thân mình phải thích nghi mỗi ngày thôi,

Hanoi1919

Xe tăng
U60 thì Cụ Xờ Ta Úp quán trà đá nhé ;))
Lã Vọng thất nghiệp ngồi câu cá đến 80 tuổi mới nhận việc, đi làm và thành công rực rỡ đó cụ. Số mà son thì già vẫn đầy gái theo nhá.
Công danh tuổi tác lâm le
Giáp Liêm, giáp Sát ấy khoe anh tài
Giáp Bát toạ, giáp Tam thai
Thiếu niên nổi tiếng miếu đài nghênh ngang

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lã Vọng thất nghiệp ngồi câu cá đến 80 tuổi mới nhận việc, đi làm và thành công rực rỡ đó cụ. Số mà son thì già vẫn đầy gái theo nhá.
Được bao người thế Cụ ây.. tre già phải để măng mọc mới thuận tự nhiên ;))

starsn

Xe điện
Em có mảnh vườn, nuôi mấy chục con gà... tự nhiên đầu năm hứng lên đi mua máy ấp trứng về ấp thế là bây giờ cái vườn đó có mấy nghìn con gà ... ăn thì không hết, bán thì không biết bán, cho thì tiếc ... nên bây giờ báo hại em nuôi bố cô chúng nó mỗi tháng mấy hai tấn mấy ngô với hàng trăm cây chuối, công nuôi... Gà sạch 100%, không kháng sinh, không cám ...ngủ vườn, ngủ cây.. được con nào thì được

Cụ chủ giỏi marketing, cũng đang dảnh cho em hỏi làm sao em tiếp cận được với nhà giàu để bán gà sạch và ngon với giá cao ạ ? giá 200k/kg chắc vẫn lỗ cụ ạ!
Mẹ em nuôi 20-30 con gà ở quê chả tốn sức gì mấy, nhà ăn không hết thì bán, 150kg/ cân là lãi nhiều rồi. Cụ nuôi gì mà tốn thế.

Hanoi1919

Xe tăng
Được bao người thế Cụ ây.. tre già phải để măng mọc mới thuận tự nhiên ;))
Già thì bùi, bé thì mềm. Cụ Tokuda làm việc đến tận lúc nghỉ hưu cũng chẳng làm đc gì. 65 tuổi nghỉ hưu mới bắt đầu đi đóng Film và thành thần tượng của bao người :P
Ko xin được việc này thì làm việc khác, biết đâu như vậy lại phát hiện đc tài năng của mình ở hướng khác. Ko thuê mình là sai lầm của công ty đó. Không dùng đc mình là tổn thất của họ thôi chứ có gì phải tiếc đâu? :D
Ngoài cách cần mẫn làm việc để đc sếp ghi nhận thì vẫn còn nhiều cách tiến thân.
Người xưa dùng cách nói hình ảnh:
- Học giỏi, ở ẩn - đợi vua mời
- Đốt nhà, làm phản - đợi chiêu hàng
Cụ thớt thử thay đổi cách nghĩ, cách làm chút xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào chuyên phân tích đầu tư bất động sản, tiếng anh chuyên ngành khá giỏi. Trên 35 đang thất nghiệp hoặc muốn làm CTV không nhỉ, lập đội đi đánh xứ người đê. Thị trường bđs mình còn rất lâu nữa mới hồi phục.

cụ đang ở bên Lào à?

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Chứng tỏ "ngã ba sông quê" vẫn là động lực vượt khó mạnh nhất vũ trụ cụ nhỉ. Cứ khi nào định dừng bước thì ngã ba sông quê trẻ trung, mịn màng, lún phún và mát lạnh luôn là động lực dẫn dắt các cụ tiến lên.

Chỉnh sửa cuối:

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Già thì bùi, bé thì mềm. Cụ Tokuda làm việc đến tận lúc nghỉ hưu cũng chẳng làm đc gì. 65 tuổi nghỉ hưu mới bắt đầu đi đóng Film và thành thần tượng của bao người :P
Ko xin được việc này thì làm việc khác, biết đâu như vậy lại phát hiện đc tài năng của mình ở hướng khác. Ko thuê mình là sai lầm của công ty đó. Không dùng đc mình là tổn thất của họ thôi chứ có gì phải tiếc đâu? :D
Ngoài cách cần mẫn làm việc để đc sếp ghi nhận thì vẫn còn nhiều cách tiến thân.
Người xưa dùng cách nói hình ảnh:
- Học giỏi, ở ẩn - đợi vua mời
- Giết người, đốt nhà - đợi chiêu hàng
Cụ thớt thử thay đổi cách nghĩ, cách làm chút xem sao.
Xuất khẩu lao động sang Nhật cụ hey, nghe biểu diễn viên nam bên đó kêu trời, đóng phim không có bảo hiểm với tận 7000 nữ khách trẻ trung xinh đẹp, chịu sao được.

tamtu34

Xe tải
Hoá ra là nhờ mấy câu định kiến tuyên truyền bằng mồm mà bao người phải dấn thân khởi nghiệp đi B trong lúc ở độ tuổi đó con người ta cần ổn định nhất, lo cho gia đình nhiều nhất, dù muốn phát triển nhưng thúc đẩy bằng cách đó thật là nham hiểm và vô đạo đức. Võ mồm ở ta mạnh nhất thế giới, à vũ trụ luôn.
Đúng là phong trào kỳ thị người lao động trung niên trên 35, 40 tuổi đã được truyền thông thổi phồng, dậu đổ bìm leo, reo rắc định kiến.
Mình thì thấy tùy theo ngành, ví dụ may mặc, sản xuất thao tác thủ công, hoặc ngành bán hàng cần trẻ đẹp, chứ còn lại rất nhiều ngành đang được đội ngũ nhân lực từ 35-50 nắm giữ vận mệnh và là trụ cột doanh nghiệp.
Các nhân sự trung niên ở độ chín của kinh nghiệm, lại ít khi đứng núi này trông núi nọ (nguyên nhân khách quan là họ cũng cần ổn định ở lứa tuổi này), làm việc vẫn tận tâm và trách nhiệm, sẵn lòng đồng hành cùng khó khăn với doanh nghiệp (tạm giảm lương thưởng, đi sớm về muộn,...).

Truyền thông cứ reo rắc định kiến như 1 phong trào, chứ mình quan sát thấy nhân sự trung niên làm việc ngon hơn nhiều nhân sự trẻ.

Hanoi1919

Xe tăng
Xuất khẩu lao động sang Nhật cụ hey, nghe biểu diễn viên nam bên đó kêu trời, đóng phim không có bảo hiểm với tận 7000 nữ khách trẻ trung xinh đẹp, chịu sao được.
Học đọc, học viết thì dễ nhưng để hiểu được thì lại cần phải có tố chất chứ không phải cứ học nhiều là hiểu đc đâu ạ. Giốnh ông thớt, giỏi chuyên môn nhưng về bản lĩnh sống thì vẫn kém lắm.