[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

Over40

Xe tải
Em vẫn 4x vẫn "trẻ" cụ ợ. câu chuyện của e cũng khá fresh.
Em chưa bao giờ chia sẻ diều gì trên mạng xã hội , cũng ko dùng Facebook hay cái gì đó dại loại vậy... nhưng đọc bài của cụ tự nhiên nghĩ lại thời gian lúc 40 trắng tay, di xin việc thế nào, e còn khó hơn mọi người vì nộp CV ko có cái gì , ko có ai refference vì e là chủ của chính em. Mà ví khó xin việc e lại nghĩ ngoài kia cũng sẽ nhiều người như mình, thát bại, trắng tay... nhưng vẫn có kinh nghiệm, có nhiệt huyết.... nhưng ko được ai đánh giá đúng. Các cụ quan trọng hãy giữ niềm tin vào bản thân, vào năng lực của mình.... chúa trứơc khi giao ai việc lớn thường đày ải người đó.
về việc cụ dang xin việc, e xin chia sẻ thêm suy nghĩ của e sau khi đọc một số post cụ viết:
- Cụ ko muốn làm doanh nghiệp to, bài bản vì cụ là người cởi mở sáng tạo...ko muốn gò bó. Nhưng vấn đề ở chỗ, doanh nghiệp to họ biết họ phải làm gì và họ thuê cụ về để làm cái họ biết. Còn cụ dang thích làm doanh nghiệp nhỏ cụ có thể đóng góp hoặc làm theo cái cụ muốn thì vấn đề là: doanh nghiệp nhỏ thì sẽ thiếu tri thức do ko đủ nguồn lực, họ cần cụ chỉ họ là cần phải làm gì thay vì cụ dến phỏng vấn bảo tôi thế đấy ông bảo tôi làm gì đi.
- xã hội bây giờ rất nhiều người giỏi, bạn trẻ bây giờ cũng giỏi. nên là việc biết phải làm gì là 1 câu chuyện chưa chắc đã khó, mà phải làm thế nào mới là câu chuyện khó. Doanh nghiệp nhỏ thiếu tầm nhìn, thiếu hiểu biét, thiếu nguồn lực.... vậy nhà chỉ có thế, làm sao với những diều hạn hẹp mà vẫn làm được, vẫn thành công mới là cái khó? còn cái gì cũng có để làm thì ko nói, mà sẵn quá chẳng có động lực vượt khó có khi chủ quan thì lại thất bại. Rất nhiều anh chị rất giỏi nhưng khi làm thuê đốt tiền của chủ ko xót, tự mình làm feeling nó khác hoàn toàn nên giỏi càng dễ thất bại.

Chia sẻ.
PS: e cũng có mảng liên quan TMDT. có duyên lúc nào sẽ nt cụ chia sẻ học hỏi.
Em rất mong có dịp gặp cụ học hỏi.

Chúc cụ cuối tuần vui vẻ!

Dân Tổ

Xe container
Em 40 như cụ thớt, sau gần 1 năm em thử đủ sức với các cuộc phỏng vấn, thử việc… em xác định nghỉ hưu và giờ em tự kinh doanh rất thoải mái :)

Over40

Xe tải
Em 40 như cụ thớt, sau gần 1 năm em thử đủ sức với các cuộc phỏng vấn, thử việc… em xác định nghỉ hưu và giờ em tự kinh doanh rất thoải mái :)
Cụ đã hưu trong tự do kinh doanh là ổn rồi, em hưu một thời gian lại muốn chiến tiếp.

Cuối tuần vui vẻ cụ nhé.

Dân Tổ

Xe container
Cụ đã hưu trong tự do kinh doanh là ổn rồi, em hưu một thời gian lại muốn chiến tiếp.

Cuối tuần vui vẻ cụ nhé.
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ ạ :) Với em 9-5 jobs, office, corp và những thứ liên quan em không còn chút quan tâm và hứng thú với những đổi thay sau hậu covid nên giờ em chỉ ước trước đây sớm được tự do như này :)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ ạ :) Với em 9-5 jobs, office, corp và những thứ liên quan em không còn chút quan tâm và hứng thú với những đổi thay sau hậu covid nên giờ em chỉ ước trước đây sớm được tự do như này :)
Nhất cụ, cụ chia sẻ kinh nghiệm đi

Over40

Xe tải
Giờ cụ tự do thì ước cho quá khứ làm gì, quan trọng sắp tới vẫn đc vậy là ổn cụ ơi

my.eb

Xe điện
Cụ chủ giờ ko có cái việc freelancer với các loại thu nhập thụ động ra tiền hàng tháng với cô vợ giỏi giang lead cty gia đình, cân cả team khi cần, đảm bảo cụ đi phỏng vấn phát ăn ngay, ko ăn ngay thì cũng tìm cách cho nó "ăn" trong thời gian ngắn nhất,
Chứ kiểu mới 8.5 thôi nhưng, kèm theo bao nhiêu chữ "nhưng" (nhưng ko thích open trạng thái của bản thân, nhưng ko muốn nhờ vả ngưởi quen, nhưng bla blo...) thế thì sẽ khó chưa nói ko bao giờ đạt mong muốn. Vì những người ngồi ghế phỏng vấn tuyển cụ, ít nhất người ta ko những nhìn rõ CV của cụ mà người ta còn thấu cụ đang nghĩ gì, muốn gì.
Cụ cứ thử rót cốc nước 100 độ lên cầm trên tay xem chuyện gì xảy ra, sau bao lâu thì cụ phải đặt nó xuống. Tương tự cụ cầm cốc nước ấm ấm thì cả tiếng cũng được, nó cho cụ cảm giác dễ chịu nên tội gì mà buông ra.
Mình là dân đi làm thuê thì nhìn nhận công việc ko những ở khía cạnh mang lại thu nhập mà còn cả việc làm vì đam mê. Tuy nhiên các ông bà chủ người ta chả quan tâm đến cái gọi là làm vì đam mê của người làm đâu, cái người ta nhìn nhận là họ trả anh 1đ đâu đó anh phải mang lại cho họ 3đ plus, mọi chuyện khác ko quan trọng. Khi họ chưa chọn mỉnh, điểu đó có nghĩa là họ chưa cảm thấy bị thuyết phục bởi việc mình sẽ mang lại cho họ 3đ plus đó, ngược lại mình chưa quyết liệt với họ vì mình chưa được thoả mãn đam mê, lồng trong cái mong muốn nhận về ko thiếu hào nào trong khoản 1đ kể trên,
Vậy 2 đường thẳng song song mà gặp nhau tại một điểm được, thì các F1 của chúng ta lại có thêm thứ để học, nhưng thực tế là giáo trình Toán của chúng vẫn y nguyên.
Vài lời hơi thẳng thật, cụ thông cảm. Em còn có thể viểt tiếp với những trải nghiệm khác hihi

tamtu34

Xe tải
Cụ chủ giờ ko có cái việc freelancer với các loại thu nhập thụ động ra tiền hàng tháng với cô vợ giỏi giang lead cty gia đình, cân cả team khi cần, đảm bảo cụ đi phỏng vấn phát ăn ngay, ko ăn ngay thì cũng tìm cách cho nó "ăn" trong thời gian ngắn nhất,
Chứ kiểu mới 8.5 thôi nhưng, kèm theo bao nhiêu chữ "nhưng" (nhưng ko thích open trạng thái của bản thân, nhưng ko muốn nhờ vả ngưởi quen, nhưng bla blo...) thế thì sẽ khó chưa nói ko bao giờ đạt mong muốn. Vì những người ngồi ghế phỏng vấn tuyển cụ, ít nhất người ta ko những nhìn rõ CV của cụ mà người ta còn thấu cụ đang nghĩ gì, muốn gì.
Cụ cứ thử rót cốc nước 100 độ lên cầm trên tay xem chuyện gì xảy ra, sau bao lâu thì cụ phải đặt nó xuống. Tương tự cụ cầm cốc nước ấm ấm thì cả tiếng cũng được, nó cho cụ cảm giác dễ chịu nên tội gì mà buông ra.
Mình là dân đi làm thuê thì nhìn nhận công việc ko những ở khía cạnh mang lại thu nhập mà còn cả việc làm vì đam mê. Tuy nhiên các ông bà chủ người ta chả quan tâm đến cái gọi là làm vì đam mê của người làm đâu, cái người ta nhìn nhận là họ trả anh 1đ đâu đó anh phải mang lại cho họ 3đ plus, mọi chuyện khác ko quan trọng. Khi họ chưa chọn mỉnh, điểu đó có nghĩa là họ chưa cảm thấy bị thuyết phục bởi việc mình sẽ mang lại cho họ 3đ plus đó, ngược lại mình chưa quyết liệt với họ vì mình chưa được thoả mãn đam mê, lồng trong cái mong muốn nhận về ko thiếu hào nào trong khoản 1đ kể trên,
Vậy 2 đường thẳng song song mà gặp nhau tại một điểm được, thì các F1 của chúng ta lại có thêm thứ để học, nhưng thực tế là giáo trình Toán của chúng vẫn y nguyên.
Vài lời hơi thẳng thật, cụ thông cảm. Em còn có thể viểt tiếp với những trải nghiệm khác hihi
Nhiều khi chưa đến lượt ông chủ soi đến CV, mà đã bị hội chuyên viên nhân sự HR, tầm 28-32 tuổi nó loại hồ sơ đó :)

my.eb

Xe điện
Nhiều khi chưa đến lượt ông chủ soi đến CV, mà đã bị hội chuyên viên nhân sự HR, tầm 28-32 tuổi nó loại hồ sơ đó :)
Vâng, thì em cứ tạm coi là bỏ qua việc bị loại hồ sơ bởi cái gọi là 40+ với over qualified by các cô HR bánh tẻ kia đi, chạy thẳng đến bàn phỏng vấn bởi các ông bà chủ đi, để tập trung vào nguồn lực chính và mang tính quyết định ;))

Dân Tổ

Xe container
Giờ cụ tự do thì ước cho quá khứ làm gì, quan trọng sắp tới vẫn đc vậy là ổn cụ ơi
Chắc cụ chưa giác ngộ được nên chưa hiểu em ước gì đâu :)) 40 rồi cụ nhìn rộng nữa ra cụ ạ.

sskkb

Xe điện
Em cũng trên 4 xịch rồi, công việc khá ổn, nhưng nghĩ bụng cứ cắm đầu làm việc mãi thì có những ước mơ không bao giờ đạt được. Em đang tính xin nghỉ việc vào cuối tháng 10 này để làm 1 chuyến đi Nam Mỹ 6 tuần. Cụ chủ có muốn làm 1 chuyến đi cùng ko, biết đâu đi về lại kiếm được việc như ý.

piu trờ neo

Xe đạp
em 40, lương e cũng chỉ đòi ngang các bạn gen z mới ra trường !
nhưng e có kỷ luật trong công việc, chi tiêu, tiết kiệm, nên vẫn ổn ,
các cháu đồng nghiệp của e chưa hết tháng đã hết xèng , hehe

Over40

Xe tải
Chắc cụ chưa giác ngộ được nên chưa hiểu em ước gì đâu :)) 40 rồi cụ nhìn rộng nữa ra cụ ạ.
Cụ ước gì, giác ngộ gì và nhìn rộng tới đâu chỉ mình cụ biết, em không có ý kiến. Ý em là em chỉ để tâm tới tình trạng hiện tại và thời gian sắp tới còn nhìn rộng tới đâu tùy góc nhìn, so sánh hay ốp quan điểm cá nhân em không bình luận.

Chúc cụ luôn vui và nhìn rộng!

Over40

Xe tải
Em cũng trên 4 xịch rồi, công việc khá ổn, nhưng nghĩ bụng cứ cắm đầu làm việc mãi thì có những ước mơ không bao giờ đạt được. Em đang tính xin nghỉ việc vào cuối tháng 10 này để làm 1 chuyến đi Nam Mỹ 6 tuần. Cụ chủ có muốn làm 1 chuyến đi cùng ko, biết đâu đi về lại kiếm được việc như ý.
Kế hoạch của cụ hay quá, chúc cụ kiên định thực hiện mục tiêu.

Em mới xong 1 chuyến sang châu Âu nên đi Nam Mỹ với em là chưa khả thi. Em cũng cố gắng lên plan đi Ai Cập ngắm kim tự tháp trong 3 năm tới. Nếu cụ có hứng thú thì inbox em, biết đâu lập team cùng đi cưỡi lạc đà ở sa mạc.

Chúc cụ cuối tuần vui vẻ!

tungbeo

Xe tăng
Cụ có thể chia sẻ hoặc bật mí chút là đang kinh doanh mảng gì hay món gì đc ko cụ nhỉ 😀

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
em 40, lương e cũng chỉ đòi ngang các bạn gen z mới ra trường !
nhưng e có kỷ luật trong công việc, chi tiêu, tiết kiệm, nên vẫn ổn ,
các cháu đồng nghiệp của e chưa hết tháng đã hết xèng , hehe
Các doanh nghiệp họ chèn ép tuổi trung niên kinh, lương cao thì họ bắt làm một lúc ba bốn việc hoặc làm khối lượng của ba bốn người cộng lại, tính ra vẫn rẻ hơn so với thuê mấy ông gen z.

Over40

Xe tải
Em cám ơn lời khuyên của cụ. Vấn đề của em cũng nói ở nhiều còm rồi, em vẫn có các offers nhưng em chưa chốt vì thấy chưa thực sự phù hợp vào bối cảnh hiện tại. Em đi tìm job và boss mà thấy có cảm hứng, thấy cả hai phía có giá trị có ích cho nhau. Nếu để nhận lương tháng thì có việc từ lâu rồi.

Cụ thấy hai đường thẳng song song, em tìm đường tiệm cận.

Em vẫn làm các job freelancer và tiếp tục rải CV (nó cũng cho em trải nghiệm mới mẻ như em trình bày ở #1), có cơ hội bị loại, có cơ hội gặp các cụ chủ để phỏng vấn, giao lưu, kết bạn, mở rộng network…

Em tạo thread cũng là chia sẻ góc nhìn cá nhân về hiện thực em đang trải nghiệm và nghĩ có thể đâu đó ngoài kia cũng có các cụ đi tìm job, rải CV, tìm cơ hội mới… như mình.

Chúc cụ cuối tuần vui vẻ, em mong mỏi đón đọc các bài trải nghiệm tiếp theo của cụ!