Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

conco4mat

Xe tăng
Haha, Isuzu là tự nó sx, còn Hyundai toàn mua công nghệ, nhưng diesel của Hyundai êm hơn thì đúng, nhưng bền hơn Isuzu thì sai bác ạ. D-max đời đầu của em 150k km chưa vẫn ngon như mới bác ạ, thay mỗi cái thụt trước. Mỗi tội máy nổ như công nông.
Xe bơm cao áp cơ thì 150.000 Km chưa ăn thua. Xe phun x8ng điện tử còn bền hơn, nhưng phải bảo dưỡng đúng ở chính hãng. Các đại lý mình bảo dưỡng ẩu, nên phun điện tử không ở trong tình tạng tốt.

Hoàng_Gầy

Xe điện
Mình xin lỗi vì viết bài đúng với chủ đề ( do mình thấy anh em đi lạc đề mấy trang liền rồi)

Mọi người thường nói phong độ là nhất thời,đẳng cấp mới là mãi mãi.

Xe Hàn,xe Nhật,xe Mỹ lúc mới mua con nào cũng ngon,máy êm,bốc,đi chỉ biết khen. Nhưng càng đi lâu càng thấy xe Nhật nó "lành" ở điểm nào,cụ thể đây mình đang nói tới Toyota.

Nhà mình bây giờ đã trải qua 3 đời Toyota, từ con Corrola 87 tới Camry 90 và giờ Camry 2002. Càng đi càng thấy được giá trị đích thực của nó.

Chỉnh sửa cuối:

Independent

Xe máy
đồng ý với bác, em thấy 1 điều là gần đây xe Hàn đang lên ngôi dữ dội, nhưng cái cần nhìn là toàn quá trình sử dụng chứ dek phải cái lúc mới cóng! có ông nào đi xe Hàn tầm 15 20 vạn rồi hẵng lên đây so sánh, toàn cứ đi vài ba vạn thôi đã chém gió tít mù rồi chê bai này nọ, coi mình như vua! mà em thấy chủ yếu là do cái giá chênh, chứ altis với civic mà tầm tiền cũng như forte hay lạc (theo như cái gọi là "đồng hạng") thì chắc xe Hàn ế! có lẽ bị quá khích trước cái giá đắt phải trả nên các bác chém xe Nhật hơi thái quá, cho là người mua mấy con altis civic bị đụt nên mua cái xe "kém xa" mà giá cao hơn hẳn =P~

Chỉnh sửa cuối:

lexus_bk

Xe điện
căn bản mấy ông GM-daewoo mất điểm quá nên dân ta kết luận như vầy là đúng rồi. xe gì đâu mà mới chạy mấy năm là đã mục hết cả khung vỏ, máy móc xuống rất nhanh. Mà dân ta lại có thói quen ngại đổi mới và thích chém gió theo bão, nên KL luôn mấy ông H-K chắc cũng theo nhà daewoo liên doanh. còn thực tế thì đã được rõ phần nào qua mấy năm trở lại đây. em nghĩ trong vài năm nữa thì trường sẽ có biến chuyển và sẽ ko còn những thớt như này nữa khi xã hội phát triển, mọi người nâng cao hiểu biết!

lexus_bk

Xe điện
đồng ý với bác, em thấy 1 điều là gần đây xe Hàn đang lên ngôi dữ dội, nhưng cái cần nhìn là toàn quá trình sử dụng chứ dek phải cái lúc mới cóng! có ông nào đi xe Hàn tầm 15 20 vạn rồi hẵng lên đây so sánh, toàn cứ đi vài ba vạn thôi đã chém gió tít mù rồi chê bai này nọ, coi mình như vua! mà em thấy chủ yếu là do cái giá chênh, chứ altis với civic mà tầm tiền cũng như forte hay lạc (theo như cái gọi là "đồng hạng") thì chắc xe Hàn ế! có lẽ bị quá khích trước cái giá đắt phải trả nên các bác chém xe Nhật hơi thái quá, cho là người mua mấy con altis civic bị đụt nên mua cái xe "kém xa" mà giá cao hơn hẳn =P~
con GETZ 1.1 cũ nhà em xơi khoảng 19 vạn rồi cụ ạ ( lúc em bán), không hỏng 1 cái giảm chấn nào, máy móc vẫn êm ru, chưa 1 lần nằm đường, khung vỏ không hề có dấu hiệu rỉ sét. cộng thêm kinh nghiệm từng làm dịch vụ tại đại lý của TOY đó là lý do em đã mua FORTE, chứ ko phải chỉ vì nó rẻ cụ ạ :D

lmtuan

Xe tăng
Sao cái thớt này mãi không chìm nhỉ? Em chém đến mỏi tay chán chê rồi mà nó vẫn nằm chình ình ở trang nhất :))
P/s: các cụ thôi cãi nhau đi cho đời thanh thản, ai cũng có lý cả mừ, ọp ẹp làm chầu thịt vịt mắm gừng thì xe nào cũng nhất =))

Independent

Xe máy
thì e cũng đâu có bảo xe Hàn kém gì đâu, nhưng e thấy nhiều Fan xe Hàn quá ư là quá khích! quan điểm cá nhân thì e chắc cũng chỉ đánh giá cao Huyndai đôi chút, ít ra xe tải của nó cũng truyền thống lâu đời tại thị trường Việt Nam! Kia gần đây có khá khẩm, thiết kế e thấy đẹp vãi nhưng chất lượng độ bền ko sure lắm!
Point là ở chỗ nhiều bác đi xe Hàn rất hung hãn khi chê bai xe Nhật! @.@

lexus_bk

Xe điện
thì e cũng đâu có bảo xe Hàn kém gì đâu, nhưng e thấy nhiều Fan xe Hàn quá ư là quá khích! quan điểm cá nhân thì e chắc cũng chỉ đánh giá cao Huyndai đôi chút, ít ra xe tải của nó cũng truyền thống lâu đời tại thị trường Việt Nam! Kia gần đây có khá khẩm, thiết kế e thấy đẹp vãi nhưng chất lượng độ bền ko sure lắm!
Point là ở chỗ nhiều bác đi xe Hàn rất hung hãn khi chê bai xe Nhật! @.@
cụ nói cũng rất có lý, căn bản dòng TOY giá quá cao so với xe đồng hạng nên mới vậy, chứ thực ra dòng TOY theo em không xuất sắc ở phân khúc dưới nhưng cũng là lựa chọn tốt vì kiểu dáng theo em đánh giá là được( model mới thôi chứ mấy con ngày xưa cá sấu quá 8-x ) mà chạy cũng ok. còn ở phân khúc cao hơn thì em đánh giá rất cao dòng TOY( căn bản em thấy hệ thống điện đóm của nó không quá lằng ngoằng và dễ xử lý nên sẽ ít bệnh nan y. trong khi một số phụ tùng máy có thể lắp lẫn như động cơ 2GR-FE lắp trên rất nhiều mẫu...) %%-

vietdq

Xe tải
Bác chả biết cái gì , ví như cái xe tải Hyundai , bên nước ngoài nó dùng chán nó thải sang cho VN dùng , mà mình dùng hơn chục năm nó vẫn cứ chạy ầm âm , dù cứ vác vài chục tấn hàng , cứ nam bắc quanh năm , đi chỉ nghỉ những lúc nằm ở bãi xe và lúc ăn + tắm , còn nó chạy thâu 3 hay 4 ngày liên tục là bình thường . 15 đền 20 vạn chỉ là muỗi , vậy là biết sức bền của nó như thế nào .

Xe tải thì Hyundai nó vô đối trên thị trường , điển hình là VN chúng ta . Còn xe con thì đang phát triển mạnh , mà cái gì nó cũng phải từ từ , đốt cháy giai đoạn thì chỉ có chết . Xe Đức , Nhật , Mỹ phải phấn đấu bao nhiêu năm mới đc như ngày hôm nay , xe Hàn phát triển sau nên yếu thế hơn 1 phần cũng là điều đương nhiên .

Còn e rất dị ứng với những câu theo kiểu " cần thời gian kiểm chứng xe " , "đi 2 năm sẽ biết nó thế nào " . Ví như dòng santafe , từ con GOLD đến tận santafe bây giờ , là bao nhiêu năm rồi ? Vậy còn cần bao nhiêu thời gian nữa , nhiều bác nói nhưng mà cái đầu không chịu suy nghĩ .

Còn nhận xét về fan xe Hàn chê xe Nhật ác liệt , thì e cũng nhận thấy fan Nhật chê fan Hàn ác không kém , nên vấn đề này kô nói thêm làm gì cho mệt , chê nhiều cũng chán , cái này e khẳng định luôn.

Còn mua xe như thế nào là việc của mỗi người , có người nói tao bỏ 600 ra tao chỉ cần cái máy , còn nội thất nghèo nghèo tý cũng không sao , tao già rồi tao kô cần phô trương . Có người thì tao bỏ ra 600 triệu nhưng tao phải đc cái máy ngon ngon , cả ngoại thất lẫn nội thất đẹp , ưa nhìn , nhiều chức năng , tao thích như thế . Vậy nên bỏ qua nốt , tùy từng nhu cầu .

Còn cái này em nói chuẩn luôn , tất cả những cái gì lởm thì nó cho VN mình dùng , cái đẹp đẽ , sịn nó cho các nước giàu , mạnh dùng . Vì 1 điều đơn giản là , dân VN mình ngu dễ chăn nhất thế giới . Nói thì cay đắng , nhưng mà nhìn thực tế , nước mình ngu thật , chẳng ai có khả năng giúp VN không bị các nước khác "bắt nạt" . Đến bao giờ nó mới coi trọng VN đây ? Khi mà nó chỉ cần ném phong bì vào mồm là chuyện to như quả núi thành bé như hạt cát ? Vậy nên đừng bênh xe Nhật hay xe Hàn , chúng ta mua chỉ nên sử dụng , và bàn về tính năng của xe thì tốt hơn , có nên khen trong hoàn cảnh mình như con mồi khen thợ săn không ?

Chỉnh sửa cuối:

Independent

Xe máy
Nhưng mà đánh giá xe chỉ nhìn lúc đầu thì ko được bác ạ! lúc mới toanh xe Hàn ranking cao lắm, nhưng giá trị bán lại xe Hàn có là bao đâu (ở Tây chứ ta em ko nói), chi phí sở hữu thấp nhấp cũng có mấy khi nào đến được xe Hàn đâu! anw đấy chỉ là dẫn chứng thực tế khách quan, e ko dị ứng xe Hàn, cũng ko đem ra bàn cân so sánh chất lượng ở đây!
e chỉ dị ứng cái kiểu đặc thù của người Vịt là mua xe gì bênh xe nấy, nhưng các bác Hàn Xẻng chuyên môn quá khích lại còn tỏ ra khinh miệt mấy người ngu ngu hâm hâm bỏ cả đống tiền đi mua cái xe Nhật (thua cái xe Hàn của họ) rồi cười khẩy ra vẻ! tất nhiên chiều ngược lại ko phải ko có nhưng khác ở chỗ người thik xe Nhật chê xe Hàn kém, còn người mua xe Hàn chê người mua xe Nhật ngu! (again ko phải tất cả, nhìn chung là như vậy)
Về phần mình e ko có ý kiến về chất lượng, xe Hàn cũng nhiều xe thik phết, nhưng fan xe Hàn, ...có những phần tử khó chấp nhận được! về các mặt khác e cũng ko bàn luôn! :-j

PS: chuyện hàng cặn bã chảy về VN chẳng qua là do xe quá đắt, ko phải thứ rau cỏ để người mua có sức mạnh chống lại nhà sản xuất! e ko nghĩ là tại dân trí thấp, chẳng qua chẳng còn lựa chọn nào! có điều nếu xe ở VN rẻ như Tàu với Mẽo mà cái hệ thống đường xá đáng thương ko gánh nổi lúc đó cả nước khổ! cái này cũng phải từ từ đợi kinh tế và hạ tầng mới phát triển được các bác đừng bức xúc! khi nước giàu dân có tiền thì tự khắc cái j cũng lên cao hết! :-j

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Bác independent nói cũng chưa chuẩn lắm đâu. Dạo này các fan xe Hàn cũng đỡ quá khích chụp mũ ngu dốt cho người khác mua xe Nhật rồi. Bây giờ phải là mấy môn đồ đạo Ford mới tưng bừng bác ạ!

Independent

Xe máy
Thực ra em thấy tranh cãi chủ yếu nổ ra ở cái khúc Altis, Civic, Lac, Forte, Focus... chứ khúc trên cũng ko thấy tranh cãi j mấy! ;)) công nhận với bác là Forder dạo gần đây đanh đá thật! =P~

vietdq

Xe tải
E thì chỉ ghét 1 số chiếc xe , chứ không ghét hãng nào cả , tiền ít là em xúc ngay Forte , chứ đặc biệt em không bao giờ e mua Altis hay Civic , vì tầm tiền đấy nó dở dở ương ương , thấp chả thấp cao chả cao nó lại chui ở giữa . Chấp nhận kìm nén , gửi lãi vài tháng rồi mua hẳn camry hoặc sonata or K5 , nhưng công nhận camry nó có sức hút rất mãnh liệt với e dù e còn trẻ .

Còn e dùng thì rất phong phú chứ không cổ hủ bảo thủ , thích xe gì , đủ tiền là xúc , mà hãng xe nào cũng có nhiều chiếc em thích , chỉ tiếc là không đủ tiền để xúc hết thôi .

Các bác nên thoáng hơn đi , cả 1 đời người chỉ dùng mỗi xe của Toyota or Hyundai or Ford ... thì thật là đáng tiếc , hãy hưởng thụ công nghệ của mỗi hãng , còn điểm tập kết e nghĩ chỉ có xe Đức or Lexus, sở hữu 1 chiếc Mẹc E trở lên , Bim 5 trở lên , Audi A6 trở lên , Lexus LS ... thì quả thật là ----> không hối tiếc . Thực tế thôi chứ mơ đến Bentley hay RR , maybach thì xa vời và viển vông quá :D .

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Đây là bình luận trên VNEXPRESS.NET nhé. Chủ đề là chọn DW lacetti hay TOYOTA VIOS với tầm 600 triệu
Có nhiều ý kiến trả lời, em thấy tỷ lệ ủng hộ Lacetti nhiều hơn hẳn. Và dưới đây là một bình luân khá thú vị của bác nào đó có tên là LeHoang.

Hãy chọn LAC nếu bạn là người có hiểu biết !

Người VN mình có truyền thống là gì cũng ăn chắc mặc bền mà quên đi ăn ngon và biết thưởng thức các món ăn ( Cũng do cái nghèo đói để lại )!
Chính vì thế mỗi người sinh ra chỉ biết OTO là TOYOTA Xe máy là Honda .
Tối thấy tội nghiệp cho những người đi Altis hay Vios v.v.. họ đi xe chỉ vì niềm tin.

Nhắc đến Toyota hầu như ( truyền thống ) ai cũng nhắc đến từ "bền" ( cài này thi đúng ) rồi đến bán xe "đỡ mất giá" ( Cài này thi lại quá đúng ). Còn lại thì thế nào cũng được ( Thiếu hiểu biết đến thế là cùng ).

Tại sao cùng một giá tiền ta ko được sử dụng như một chiếc xe hạng sang, đầy đủ tiền nghi, Độ an toàn ( 5 Sao dc test từ NCAA.. xin thua Camry chi dc 3 sao thôi ah . ), ngoại thất lẫn nội thất đẹp và hiện đại.

Nói đến "bền" thì đi Offroad thì sẽ biết xe nào bền hơn .. còn đi phố thì chịu
Bán xe "đỡ mất giá" thế thì phải lắp thềm điều hoà dành cho các đồng chí hay tính toán ( vì đi xe sợ xe va quệt , xuống cấp nên luôn trong tình trạng căng thẳng ra mồ hôi nhiều ).

le hoang

Venus

Xe buýt
Đây là bình luận trên VNEXPRESS.NET nhé. Chủ đề là chọn DW lacetti hay TOYOTA VIOS với tầm 600 triệu
Có nhiều ý kiến trả lời, em thấy tỷ lệ ủng hộ Lacetti nhiều hơn hẳn. Và dưới đây là một bình luân khá thú vị của bác nào đó có tên là LeHoang.

Người VN mình có truyền thống là gì cũng ăn chắc mặc bền mà quên đi ăn ngon và biết thưởng thức các món ăn ( Cũng do cái nghèo đói để lại )!
Tối thấy tội nghiệp cho những người đi Altis hay Vios v.v.. họ đi xe chỉ vì niềm tin.

Nhắc đến Toyota hầu như ( truyền thống ) ai cũng nhắc đến từ "bền" ( cài này thi đúng ) rồi đến bán xe "đỡ mất giá" ( Cài này thi lại quá đúng ). Còn lại thì thế nào cũng được ( Thiếu hiểu biết đến thế là cùng ).

Tại sao cùng một giá tiền ta ko được sử dụng như một chiếc xe hạng sang, đầy đủ tiền nghi, Độ an toàn ( 5 Sao dc test từ NCAA.. xin thua Camry chi dc 3 sao thôi ah . ), ngoại thất lẫn nội thất đẹp và hiện đại.

Bán xe "đỡ mất giá" thế thì phải lắp thềm điều hoà dành cho các đồng chí hay tính toán ( vì đi xe sợ xe va quệt , xuống cấp nên luôn trong tình trạng căng thẳng ra mồ hôi nhiều ).

le hoang
Báo lá cải, đăng bài của một chú kiết.

Venus

Xe buýt
E thì chỉ ghét 1 số chiếc xe , chứ không ghét hãng nào cả , tiền ít là em xúc ngay Forte , chứ đặc biệt em không bao giờ e mua Altis hay Civic , vì tầm tiền đấy nó dở dở ương ương , thấp chả thấp cao chả cao nó lại chui ở giữa . Chấp nhận kìm nén , gửi lãi vài tháng rồi mua hẳn camry hoặc sonata or K5 , nhưng công nhận camry nó có sức hút rất mãnh liệt với e dù e còn trẻ .

Còn e dùng thì rất phong phú chứ không cổ hủ bảo thủ , thích xe gì , đủ tiền là xúc , mà hãng xe nào cũng có nhiều chiếc em thích , chỉ tiếc là không đủ tiền để xúc hết thôi .

Các bác nên thoáng hơn đi , cả 1 đời người chỉ dùng mỗi xe của Toyota or Hyundai or Ford ... thì thật là đáng tiếc , hãy hưởng thụ công nghệ của mỗi hãng , còn điểm tập kết e nghĩ chỉ có xe Đức or Lexus, sở hữu 1 chiếc Mẹc E trở lên , Bim 5 trở lên , Audi A6 trở lên , Lexus LS ... thì quả thật là ----> không hối tiếc . Thực tế thôi chứ mơ đến Bentley hay RR , maybach thì xa vời và viển vông quá :D .
Bác nói đúng, ít tiền thì múc Forte, chứ mua Altis ko nổi đâu, he he

doremonmattich

Xe tăng
Bác nói đúng, ít tiền thì múc Forte, chứ mua Altis ko nổi đâu, he he

Bác vệ-nữ căng thẳng quá, người ta dùng lời lẽ nhẹ nhàng khúc triết, thì bác cũng nên dùng cái gì cho nó tuơng xứng để trao đổi cho nó tỏ ra là người ít nhất .... học hết lớp 4 nhé =))

phuongtv_76

Xe container
Với E thì vios còi của e là nhất, các xe tầm trên ko với tới đc, còn xe hàn cùng tầm tiền e chả ham

coolpix8700

Xe ngựa

...le hoang
Tưởng bác tìm được nguồn ở đâu!
Theo nhận xét của phóng viên VNEXPRESS.NET rồi đi mua ô tô?

Có lần với chủ đề "Tình quân dân - cá nước", cái trang VNEXPRESS.NET này đưa gần chục cái ảnh toàn các anh lính ngụy, với cả mũ sắt của quân cảnh lính SG... Thế mà họ cũng để được cả chục ngày rồi mới gỡ xuống!

phuongtv_76

Xe container

le hoang
Bài khác của bác khác phản biện đây để có cái nhìn khách quan ah:
Gửi các Bác tư vần chọn Lacetti - Xe Hàn
Đọc mấy góp ý của các Bác đúng là có một số Bác chưa biết gì về tính năng của Vios mà tư vấn lung tung.
Thứ 1: các Bác đã thấy tận mắt những thiết kế mới nhất của VIOS 2011 chưa? Thứ 2: các Bác có biết về trợ lục điện của VIOS là sao không? (chạy chậm thì nhẹ, chạy càng nhanh thì nặng)- Cái này e xác nhận vios 2011 là trợ lực điện các cụ ah
Thứ 3: Giá trị thương hiệu và giá trị khấu hao không? (việc này các Hãng Taxi đã tính giúp chúng ta)
Thứ 4: Xe Nhật và xe Hàn đều có khoản cách còn rất xa, chỉ gắn Mác GM thôi chứ các phụ tùng toàn từ Hàn nhập về. Sau này các Bác vào hãng thì sẽ biết rõ. Ý kiến tôi thì Bác nên chọn VIOS, sau ngày khỏi hối hận vì những lời khuyên chưa đầy đủ thông tin.
Bác nên hỏi thăm người bạn chuyên nghiệp về xe hơi và tư vấn để có chọn lựa chính xác, mua xe như cưới vợ hai vậy và nó an toàn cho cả gia đình bạn.
Trần Châu Tân

Chỉnh sửa cuối: