Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

CR-Vic

Xe container
Bác doraemon lại sa đà vào chuyện ngoài lề quá. Nhân nói về lịch sử thì thời ta chống Mỹ cứu nước thì bọn Úc, Hàn Quốc thậm chí Philipines trong đám quân chư hầu của Mỹ cũng gây ra bao nhiêu tội ác đấy thôi - rồi thì bọn khựa với câu chuyện chiến tranh biên giới nữa. Cái nào ra cái đấy, không nên lôi các vấn đề tế nhị đó ra trong lúc thảo luận về cái sự lành của Toyota bác nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Em xin đề nghị bỏ qua phần chính trị đi, có khi tốt hơn khi tranh luận!
Nói chuyện về chính trị nên để cho những người có khả năng nhìn nhận hơn, nếu không lại như các cụ nhà mình nhận xét: "ngồi đáy giếng"!
Còn chiến lược -> cũng chẳng khác gì chính trị là "ngồi đáy giếng" nhìn khoảng trời bao la to như cái nón!!!
Thằng Toy ở VN này chưa là 1 cái gì để làm cho cái "chiến lược Vịt" này có thể trờ thành chiến lược được, mà chỉ là do ta -> hãy thử tưởng tượng một ngày nào đó cái "chiến lược" do vị BT, rồi sau đó thành.... lên thành sự thật với mức "nội địa hoá" thì mấy cái ô tô Trường Hải bây giờ vẫn là hàng xa xỉ, còn lại em xin đi bộ nhằm bảo toàn sinh mạng, để còn kiếm tiếp được ra tiền cho con cháu sau này (em cũng đã được thăm mấy cái làng nghề "công nghiệp phụ trợ" ở Nam Định rồi - em xin kiếu)!!!
Còn ai quan tâm tìm hiểu thì có nhiều lắm: Toy cũng chưa là gì để mò được lên đỉnh điểm đâu, nhiều công ty LD có số nhân viên người nước họ ở Vịt mình có thể đếm được trên số đầu ngón tay của 1 người, nhưng hàng năm họ chuyển ra khỏi VN mình số tiền lãi gấp nhiều lần số mà Toy Vịt có thể mơ ước với cách kinh doanh: lấy mỡ nó rán nó, lấy da nó làm nồi nấu nó đấy: toàn vịt nhà mình phục vụ họ thôi, ba cái anh như các anh Tạch phải lên tiếng vì chính sách thay người hàng năm để giảm bớt tiền lương thôi (nếu làm lâu thì theo thời gian đều được tăng lương - nhưng họ chẳng cho ai ngồi lâu ở 1 vị trí cả - trừ 1 hay 2 "tay sai đắc lục"). Về ô tô thì thị trường Vịt mình còn nhỏ lắm và chính sách của mình còn nhiều thay đổi lắm để họ cần và có thể quan tâm được!

Chỉnh sửa cuối:

luanpro2411

Xe hơi
Thứ nhất em ko phải fan của xẻng, em chỉ lấy xẻng ra làm ví dụ khi đề cập đến nhật thôi,

Em xin đi vào góc hẹp là giá ô tô ở vn nhé,

VAMA mà đứng đầu là Toy, (vì TOY có thị phần lớn nhất, vượt xa thằng thứ nhì, đại diện VAMA là ai cụ tự tìm hiểu nhé) đã chân gỗ chắp bút xd chiến lược phát triển ngành ô tô VN trên cơ sở bảo hộ xe lắp trong nước bằng cách oánh thuế cực nặng xe nhập khẩu trong nhiều năm liền.

Giá xe Toy bán ra ở VN không căn cứ trên chi phí sx mà căn cứ trên giá xe nhập khẩu đối với loại tương ứng, VD Cam nhập bán 55 thì bố mày bán 48-50, đại khái thế. Trong khi đó giá bộ linh kiện cái CAM nhập về chỉ loanh quanh 11-13k usd + 30% thuế linh kiện. (chưa kể túi khí, dây điện ba lăng nhăng đã đc denso làm tại VN), Ăn dầy chưa ???.

Các LD đã vẽ ra một bức tranh về nội địa hóa ô tô ở VN mà thực chất chả làm cái mẹ gì cả, cái này ai cũng biết rằng nội địa hóa là trò lừa đảo. TRên cơ sở biết các LD ăn quá dầy, CP có ý hạ giá thuế nhập khẩu để buộc TOY (hay các liên doanh) hạ giá thì Đại sứ NHật (1 ku đầu trọc) đập bàn ngay tai cuộc họp với BTC luôn, và dọa cắt ODA !!! !! =((

Sau bao năm vữn không nội địa hóa thì thằng TOY lại bầy ra trò xe chiến lược , tức là vẫn oánh thuế nặng xe nhập, oánh nặng xe các hãng khác, chỉ ưu đãi đặc biệt một kiểu xe duy nhất (7 chỗ) mà TOY đang có ưu thế SX. Nó lại bảo phải bán đủ nhiều, phải ưu đãi nữa thì nó mới nội địa hóa, =)). Lại một trò hể phải không ạ???

Trò lừa đảo nội địa hóa để đánh thuế nặng xe nhập, rồi trong này bố mày tăng giá đến sát giá xe nhập, báo chí đã đưa nhiều , em xin không bàn nữa. Chỉ đơn cử cái ví dụ ngu xuấn thế này: Một cái xe nhập, NN thu được 170% giá trị của nó tiền thuế, ok?

Cũng cái xe ấy, chất lượng bựa hơn, nếu liên doanh tại VN làm thì NN thu được nhõn 30% thuế linh kiện giá gốc cộng chút thuế TNDN + giải quyết việc làm cho vài chú như chú Tạch hay Hạch gì đó... Vậy là tiền đi đâu? tiền về Nhật rồi lại quay lại VN dưới dạng ODA, rồi lại sử dụng thầu Nhật, hàng NHật, thợ Nhật đắt lòi , cấm mặc cả. Các cụ không trả thì con cháu các cụ trả thôi.

CP hô hào chống nhập siêu với ô tô nguyên chiếc, thế linh kiện TOY nhập về lắp xe cho các cụ kìn kìn xuất xưởng có phải là nhập siêu không ? sao không ai tính?, ko một ai đề cập???. Tại sao không chống nhập siêu dán tiếp từ ô tô lắp ráp trong nước???
Lại một khẩu hiệu lừa bịp mà đứng đằng sau là ai vậy ???. Chống nhập siêu với ô tô nguyên chiếc để trong này chúng mày bóp cổ nhân dân hả???

Các cụ si tình quá =))
Thấy cụ nói mà mướn ứa nước mắt cho dân mình, làm gì có sự lựa chọn cho 1 chiếc oto kinh tế và giá trị sử dụng lâu dài.
Dân mình nghèo, nhu cầu đi lại thì cao, dành dụm kiếm cái oto bền, giá trị cao để xài 1 thời gian dài, chứ nếu giàu thì em chắc các cụ dân mình cũng làm hàng xẻng hết đi cho nó sướng, vài năm thay xe 1 lần cho nó máu. Vậy đó, nên nh cụ biết Ỉn đi ồn, vỏ mong, kém an toàn nhưng vẫn mua. Lúc trước nghe Ỉn lỗi em cũng vào ném đá dữ lắm, giờ nghĩ lại cũng tội cho các cụ.
Trong nước thì hệ thống giao thông chưa phát triển, 1 làn đường có khi chỉ đủ cho 1 chiếc oto với 1 em xe máy, hỏi làm sao công nghiệp oto dám phát triển mạnh được, sản xuất nhiều, hiễn đại bán cho ai xài giờ ...

Nói chung biết nó không tốt mà vẫn phải chọn nó thôi... chứ chẳng dám si tính gì đâu.

haivanphe

Xe container
Các hãng ô tô LD làm ăn tốt ở VN những năm vừa qua chung quy cũng là nhờ quy hoạch nội địa hóa công nghiệp ô tô của mấy bác Lờ đờ. Cơ mà em vẫn thích xe Toy, trộm vía, chỉ cần đổ dầu và xăng là chạy.

Zonda R

Xe tăng
Thứ nhất em ko phải fan của xẻng, em chỉ lấy xẻng ra làm ví dụ khi đề cập đến nhật thôi,

VAMA mà đứng đầu là Toy, (vì TOY có thị phần lớn nhất, vượt xa thằng thứ nhì, đại diện VAMA là ai cụ tự tìm hiểu nhé) đã chân gỗ chắp bút xd chiến lược phát triển ngành ô tô VN trên cơ sở bảo hộ xe lắp trong nước bằng cách oánh thuế cực nặng xe nhập khẩu trong nhiều năm liền.

Giá xe Toy bán ra ở VN không căn cứ trên chi phí sx mà căn cứ trên giá xe nhập khẩu đối với loại tương ứng, VD Cam nhập bán 55 thì bố mày bán 48-50, đại khái thế. Trong khi đó giá bộ linh kiện cái CAM nhập về chỉ loanh quanh 11-13k usd + 30% thuế linh kiện. (chưa kể túi khí, dây điện ba lăng nhăng đã đc denso làm tại VN), Ăn dầy chưa ???.

Các LD đã vẽ ra một bức tranh về nội địa hóa ô tô ở VN mà thực chất chả làm cái mẹ gì cả, cái này ai cũng biết rằng nội địa hóa là trò lừa đảo. TRên cơ sở biết các LD ăn quá dầy, CP có ý hạ giá thuế nhập khẩu để buộc TOY (hay các liên doanh) hạ giá thì Đại sứ NHật (1 ku đầu trọc) đập bàn ngay tai cuộc họp với BTC luôn, và dọa cắt ODA !!! !! =((

Sau bao năm vữn không nội địa hóa thì thằng TOY lại bầy ra trò xe chiến lược , tức là vẫn oánh thuế nặng xe nhập, oánh nặng xe các hãng khác, chỉ ưu đãi đặc biệt một kiểu xe duy nhất (7 chỗ) mà TOY đang có ưu thế SX. Nó lại bảo phải bán đủ nhiều, phải ưu đãi nữa thì nó mới nội địa hóa, =)). Lại một trò hể phải không ạ???

Trò lừa đảo nội địa hóa để đánh thuế nặng xe nhập, rồi trong này bố mày tăng giá đến sát giá xe nhập, báo chí đã đưa nhiều , em xin không bàn nữa. Chỉ đơn cử cái ví dụ ngu xuấn thế này: Một cái xe nhập, NN thu được 170% giá trị của nó tiền thuế, ok?

Cũng cái xe ấy, chất lượng bựa hơn, nếu liên doanh tại VN làm thì NN thu được nhõn 30% thuế linh kiện giá gốc cộng chút thuế TNDN + giải quyết việc làm cho vài chú như chú Tạch hay Hạch gì đó... Vậy là tiền đi đâu? tiền về Nhật rồi lại quay lại VN dưới dạng ODA, rồi lại sử dụng thầu Nhật, hàng NHật, thợ Nhật đắt lòi , cấm mặc cả. Các cụ không trả thì con cháu các cụ trả thôi.

CP hô hào chống nhập siêu với ô tô nguyên chiếc, thế linh kiện TOY nhập về lắp xe cho các cụ kìn kìn xuất xưởng có phải là nhập siêu không ? sao không ai tính?, ko một ai đề cập???. Tại sao không chống nhập siêu dán tiếp từ ô tô lắp ráp trong nước???
Lại một khẩu hiệu lừa bịp mà đứng đằng sau là ai vậy ???. Chống nhập siêu với ô tô nguyên chiếc để trong này chúng mày bóp cổ nhân dân hả???

Các cụ si tình quá =))
Cụ vừa rồi có ứng cử đại biểu QH không? Cụ mà ứng cử là em bầu cụ ngay đấy.

Zonda R

Xe tăng
Các hãng ô tô LD làm ăn tốt ở VN những năm vừa qua chung quy cũng là nhờ quy hoạch nội địa hóa công nghiệp ô tô của mấy bác Lờ đờ. Cơ mà em vẫn thích xe Toy, trộm vía, chỉ cần đổ dầu và xăng là chạy.
Em chẳng thích TOYOTA Việt Nam, nếu thích thì chỉ thích TOYOTA nhập khẩu từ Mỹ thôi. Dù nó ko đẹp thì nó còn chắc chắn một chút, về khung gầm (em cứ đoán thế nhé), còn TO Việt, TO Đài Loan, TO Thái Lan như con YARIS thì cứ như là đồ chơi ấy. Nhìn INNOVA và FORTUNER LD đã thấy ớn rồi.

phuongtv_76

Xe container

Các cụ si tình quá =))
Cụ bàn vấn đề này nhớn quá, chắc sang bên quán cafe thì hợp hơn cụ ah, còn nhiều vấn đề phải bàn lắm đấy cụ

Venus

Xe buýt
Các cụ anti Toy chỉ được cái võ mồm, em hỏi các cụ 2 câu thôi:
-Tại sao trên đất mẽo, một trong những cái nôi của nên công nghiệp ô tô, nơi có rất nhiều đại gia ô tô, mà vẫn bị thằng Nhật lùn cụ thể hơn là thằng Toy nó vật cho chết lên sống xuống, đến nỗi phải chơi bẩn mới sống lại được?

-Các cụ chê dân Việt hậu đậu (theo kiểu các cụ suy diễn) thì dân mẽo ko nhẽ cũng hậu đậu mà chọn Toy cho lành chăng?

hdx

Xe điện
Xe em cũng thế bác ạh, nhưng được hơn 10 năm nay rồi cơ. Chắc họ nói lành là í hắt hơi-sổ mũi, cõng chủ từ nhà đến nơi rồi lại trả về nhà tận tâm, không "làm phách". Thương ông bạn già không lỡ bỏ!

Xe của bácphải đổ xăng mới chạy, xe của em đổ mỗi ít nước máy là chạy liền. Mỗi tội hơimỏi cẳng một chút. Xe của em là Thống Nhất ạ.

tricoi

Xe buýt
Các cụ anti Toy chỉ được cái võ mồm, em hỏi các cụ 2 câu thôi:
-Tại sao trên đất mẽo, một trong những cái nôi của nên công nghiệp ô tô, nơi có rất nhiều đại gia ô tô, mà vẫn bị thằng Nhật lùn cụ thể hơn là thằng Toy nó vật cho chết lên sống xuống, đến nỗi phải chơi bẩn mới sống lại được?

-Các cụ chê dân Việt hậu đậu (theo kiểu các cụ suy diễn) thì dân mẽo ko nhẽ cũng hậu đậu mà chọn Toy cho lành chăng?
- Ở Mỹ, Toy phải chơi theo luật Mỹ. Dân Mỹ thực dụng, nên một chiếc xe của Toy đáp ứng được tiêu chí ngon-bổ-rẻ là đắt hàng. Nên nhớ Camry chỉ là dòng xe bình dân
- Ở VN, Toy 1 mình 1 cửa vì đã bao sân nuôi 1 cơ số các loại X Y Z rồi, nên người dân VN phải mua xe Toy chất lượng thấp giá cao. Camry LD chất lượng ra sao các cụ đều biết nhưng vẫn cứ là hoành

Dân Việt khác dân Mỹ. Cp Việt khác Cp Mỹ. Toy Việt khác Toy Mỹ. Giờ cụ muốn so sánh kiểu gì?

Venus

Xe buýt
- Ở Mỹ, Toy phải chơi theo luật Mỹ. Dân Mỹ thực dụng, nên một chiếc xe của Toy đáp ứng được tiêu chí ngon-bổ-rẻ là đắt hàng. Nên nhớ Camry chỉ là dòng xe bình dân
- Ở VN, Toy 1 mình 1 cửa vì đã bao sân nuôi 1 cơ số các loại X Y Z rồi, nên người dân VN phải mua xe Toy chất lượng thấp giá cao. Camry LD chất lượng ra sao các cụ đều biết nhưng vẫn cứ là hoành

Dân Việt khác dân Mỹ. Cp Việt khác Cp Mỹ. Toy Việt khác Toy Mỹ. Giờ cụ muốn so sánh kiểu gì?
Cụ lại suy diễn theo ý riêng của cụ rồi.
Em chưa bao giờ gọi Toy là hàng cao cấp dù nó ở thị trường nào.
Mỗi 1 SP nó sẽ dùng cho 1 mặt bằng thị trường, Cụ cho là Toy Vn chất lượng thấp, vậy theo cụ hàng ráp tại Vn thì hàng nào chất lượng cao =)). Có ai cấm cụ nhập Toy mẽo về mà dùng đâu?

Chuyện nuôi cơ số XYZ gì đấy, cụ dự mấy hãng khác ko nuôi chăng? lại cười ngất với suy nghĩ đổ đầu cho Toy của cụ, hay cụ giả vờ mơ hồ???
Thẳng thắn mà nói, ko trừ gì Toy, mà các hãng khác tại VN cũng chỉ là thứ muỗi hút máu người tiêu dùng. Các cụ ko soi luôn mấy thằng khác, cứ soi Toy thế.

phuongtv_76

Xe container
Tất nhiên là luật Mỹ, luật Mỹ phải thay đổi khi Toy Mỹ lấn át các hãng xe Mỹ, đấy cũng là dấu hiệu xe của Toy ngon lành, Cam là bình dân, nói chung nhãn Toy là bình dân, còn lexus mới là xe sang của Toy-10năm số xe bán ra liên tục dẫn đầu các xe sang của Mẽo(năm nay thì ko còn đứng đầu nữa), đấy là phân hạng phân khúc khách hàng của hãng Toy.

Cái chất lượng thấp giá cao là so với Toy Mẽo thôi, còn so với các liên doanh khác tại VN thì bác nói có phần chưa chính xác

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn

lmtuan

Xe tăng
Cụ lại suy diễn theo ý riêng của cụ rồi.
Em chưa bao giờ gọi Toy là hàng cao cấp dù nó ở thị trường nào.
Mỗi 1 SP nó sẽ dùng cho 1 mặt bằng thị trường, Cụ cho là Toy Vn chất lượng thấp, vậy theo cụ hàng ráp tại Vn thì hàng nào chất lượng cao =)). Có ai cấm cụ nhập Toy mẽo về mà dùng đâu?

Chuyện nuôi cơ số XYZ gì đấy, cụ dự mấy hãng khác ko nuôi chăng? lại cười ngất với suy nghĩ đổ đầu cho Toy của cụ, hay cụ giả vờ mơ hồ???
Thẳng thắn mà nói, ko trừ gì Toy, mà các hãng khác tại VN cũng chỉ là thứ muỗi hút máu người tiêu dùng. Các cụ ko soi luôn mấy thằng khác, cứ soi Toy thế.
Cụ nhầm to cái đỏ đỏ rồi. Hàn không bao giờ nuôi abc và luôn luôn thương yêu người tiêu dùng VN mà quên đi lợi nhuận, chỉ có mỗi Tô là hút máu thôi.

buggy

Xe tăng
Nhà Mat pít yêu Nhật lùn kinh. Theo em cái thời dùng ý chí để chiến thắng nó qua rồi. Kamikaze ngày xưa thắng dc vì vũ khí chưa hiện đại như bi giờ.

Em nghĩ Nhật bi giờ chả còn là tinh hoa của Châu Á nữa, nó lùng bùng hổ lốn giữa hai nền văn hóa Á - Âu.

Toy ngày xưa ko bao giờ có chuyện như anh Tạch nhé. Giữ chất lương như con ngươi của mắt mình á??? Quên đi, LN là trên hết.

Nói đến chuyện tiền thuế : cái đống tiền thuế thất thu do bảo hộ xe LD có khi đủ mua lại 1 hãng xe ấy chứ :))

Anycar

Xe tăng
Em chỉ thấy khi đi sửa xe thấy thằng TOY nó vào sửa là thấy thèm, đồ nhiều (hàng bãi, hàng Tàu...), nhiều thợ biết về nó nên sửa nhanh không phải chờ lâu. Còn các cái khác em không dám bàn tới

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ nhầm to cái đỏ đỏ rồi. Hàn không bao giờ nuôi abc và luôn luôn thương yêu người tiêu dùng VN mà quên đi lợi nhuận, chỉ có mỗi Tô là hút máu thôi.
Kính cụ, tư bản mà có lòng thương người =)), cụ quên hết kiến thức kinh tế rồi!

Mới đây, hãng xe Hyundai công bố mức lợi nhuận trong 3 tháng đầu năm 2011 tăng tới 46% đạt 1,75 tỷ USD lợi nhuận ròng!

lmtuan

Xe tăng
Kính cụ, tư bản mà có lòng thương người =)), cụ quên hết kiến thức kinh tế rồi!

Mới đây, hãng xe Hyundai công bố mức lợi nhuận trong 3 tháng đầu năm 2011 tăng tới 46% đạt 1,75 tỷ USD lợi nhuận ròng!
Uầy, cụ lại chém rồi chứ theo em xe Hàn ngon từ nội ngoại thất cho đến máy móc mà giá bán lại rẻ thì mần răng mà lời được đến thế :))
P/s: Cụ bên tổng hội chém gió phỏng ợ =))