Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

tricoi

Xe buýt
Cụ lại suy diễn theo ý riêng của cụ rồi.
Em chưa bao giờ gọi Toy là hàng cao cấp dù nó ở thị trường nào.
Mỗi 1 SP nó sẽ dùng cho 1 mặt bằng thị trường, Cụ cho là Toy Vn chất lượng thấp, vậy theo cụ hàng ráp tại Vn thì hàng nào chất lượng cao =)). Có ai cấm cụ nhập Toy mẽo về mà dùng đâu?

Chuyện nuôi cơ số XYZ gì đấy, cụ dự mấy hãng khác ko nuôi chăng? lại cười ngất với suy nghĩ đổ đầu cho Toy của cụ, hay cụ giả vờ mơ hồ???
Thẳng thắn mà nói, ko trừ gì Toy, mà các hãng khác tại VN cũng chỉ là thứ muỗi hút máu người tiêu dùng. Các cụ ko soi luôn mấy thằng khác, cứ soi Toy thế.
Chả có thằng hãng nào là không nuôi XYZ cả. Có điều Nhật là thằng to nhất, và trong đám to nhất đó chính là thằng Toy, thế thôi. Nguyên nhân sâu xa cho tình trạng xe đắt chất lượng tồi không phải do Toy hay do bất kỳ hãng nào cả mà là do XYZ. XYZ là gì tùy các cụ hiểu

Porsche 911

Xe container
Thôi, đừng tranh luận LD sản xuất ô tô nào tử tế ở cái thị trường Việt Nam nữa. Thằng nào cũng cơ hội hết vì TT Việt Nam nó quá dễ dàng để kiếm lợi nhuận.
Ngày em mới tham gia OS năm 2004, em thấy có một bác chia sẻ là TOYOTA Việt Nam bán 8.000 xe trong năm 2003 mà lợi nhuận còn cao hơn TOYOTA Thái Lan bán tới hơn 40.000 xe cùng năm đó (thông tin này không được kiểm chứng nhé, chỉ hóng hớt và nghe nói như kiển xe Ford ăn xăng vậy thôi).

Hy vọng, dân mình ngày càng khôn hơn, hiểu biết về xe hơi nhiều hơn để không phải mua bộ khung vỏ Prado với giá hơn 800 triệu vì thực chất con Prado nhập khẩu này chẳng khác gì Fortuner cả. Xe nhập khẩu gì mà năm 2011 rồi mà động cơ 2.7 lít mà công suất chỉ có 160 sức ngựa, hộp số tự động 4 cấp?

Mazspeed

Xe container
Nhà Mat pít yêu Nhật lùn kinh. Theo em cái thời dùng ý chí để chiến thắng nó qua rồi. Kamikaze ngày xưa thắng dc vì vũ khí chưa hiện đại như bi giờ.

Em nghĩ Nhật bi giờ chả còn là tinh hoa của Châu Á nữa, nó lùng bùng hổ lốn giữa hai nền văn hóa Á - Âu.

Toy ngày xưa ko bao giờ có chuyện như anh Tạch nhé. Giữ chất lương như con ngươi của mắt mình á??? Quên đi, LN là trên hết.

Nói đến chuyện tiền thuế : cái đống tiền thuế thất thu do bảo hộ xe LD có khi đủ mua lại 1 hãng xe ấy chứ :))
Ờ đúng là em cũng có tý cảm tình với Nhật lùn thật. Đi khắp nơi em thấy khoái anh Lùn nhất, người dân lịch sự, khiêm tốn, nhiệt tình, con gái thì xinh ơi là xinh, tuy rằng có hơi... mắc 1 chút :D :D :D. Mỗi tội, cụ bảo Nhật không phải là tinh hoa châu Á, thế chả nhẽ châu Á chả có tinh hoa à?

Thứ nhất em ko phải fan của xẻng, em chỉ lấy xẻng ra làm ví dụ khi đề cập đến nhật thôi,

Em xin đi vào góc hẹp là giá ô tô ở vn nhé,

VAMA mà đứng đầu là Toy, (vì TOY có thị phần lớn nhất, vượt xa thằng thứ nhì, đại diện VAMA là ai cụ tự tìm hiểu nhé) đã chân gỗ chắp bút xd chiến lược phát triển ngành ô tô VN trên cơ sở bảo hộ xe lắp trong nước bằng cách oánh thuế cực nặng xe nhập khẩu trong nhiều năm liền.

Giá xe Toy bán ra ở VN không căn cứ trên chi phí sx mà căn cứ trên giá xe nhập khẩu đối với loại tương ứng, VD Cam nhập bán 55 thì bố mày bán 48-50, đại khái thế. Trong khi đó giá bộ linh kiện cái CAM nhập về chỉ loanh quanh 11-13k usd + 30% thuế linh kiện. (chưa kể túi khí, dây điện ba lăng nhăng đã đc denso làm tại VN), Ăn dầy chưa ???.

Các LD đã vẽ ra một bức tranh về nội địa hóa ô tô ở VN mà thực chất chả làm cái mẹ gì cả, cái này ai cũng biết rằng nội địa hóa là trò lừa đảo. TRên cơ sở biết các LD ăn quá dầy, CP có ý hạ giá thuế nhập khẩu để buộc TOY (hay các liên doanh) hạ giá thì Đại sứ NHật (1 ku đầu trọc) đập bàn ngay tai cuộc họp với BTC luôn, và dọa cắt ODA !!! !! =((

Sau bao năm vữn không nội địa hóa thì thằng TOY lại bầy ra trò xe chiến lược , tức là vẫn oánh thuế nặng xe nhập, oánh nặng xe các hãng khác, chỉ ưu đãi đặc biệt một kiểu xe duy nhất (7 chỗ) mà TOY đang có ưu thế SX. Nó lại bảo phải bán đủ nhiều, phải ưu đãi nữa thì nó mới nội địa hóa, =)). Lại một trò hể phải không ạ???

Trò lừa đảo nội địa hóa để đánh thuế nặng xe nhập, rồi trong này bố mày tăng giá đến sát giá xe nhập, báo chí đã đưa nhiều , em xin không bàn nữa. Chỉ đơn cử cái ví dụ ngu xuấn thế này: Một cái xe nhập, NN thu được 170% giá trị của nó tiền thuế, ok?

Cũng cái xe ấy, chất lượng bựa hơn, nếu liên doanh tại VN làm thì NN thu được nhõn 30% thuế linh kiện giá gốc cộng chút thuế TNDN + giải quyết việc làm cho vài chú như chú Tạch hay Hạch gì đó... Vậy là tiền đi đâu? tiền về Nhật rồi lại quay lại VN dưới dạng ODA, rồi lại sử dụng thầu Nhật, hàng NHật, thợ Nhật đắt lòi , cấm mặc cả. Các cụ không trả thì con cháu các cụ trả thôi.

CP hô hào chống nhập siêu với ô tô nguyên chiếc, thế linh kiện TOY nhập về lắp xe cho các cụ kìn kìn xuất xưởng có phải là nhập siêu không ? sao không ai tính?, ko một ai đề cập???. Tại sao không chống nhập siêu dán tiếp từ ô tô lắp ráp trong nước???
Lại một khẩu hiệu lừa bịp mà đứng đằng sau là ai vậy ???. Chống nhập siêu với ô tô nguyên chiếc để trong này chúng mày bóp cổ nhân dân hả???

Các cụ si tình quá =))
Cụ có nhiều thông tin ghê, em không bình luận được nhiều do biết ít hơn cụ. Chỉ đính chính 1 điều là nếu LD làm xe thì CP ngoài 30% thuế linh kiện, thuế TNDN và giải quyết việc làm thì còn có thuế tiêu thụ đặc biệt và VAT nữa. Đó cũng là 1 lý do chính để giá xe tăng cao chứ chưa chắc đã phải nó căn theo giá nhập khẩu đâu.

doremonmattich

Xe tăng
Kính thưa cụ matpít, em vốn ăn tục nói phét đánh zắm dong là chính, quả thật em hơi cực đoan, mong cụ không để ý =))

Như cụ, thực tình cũng la liếm được vài nơi cho gọi là, rằng em thấy đi Nhật là khoái nhất, thậm chí em ở đấy một quãng thời gian kha khá, đủ để có bạn gái =)). Không khí ở đấy tạo cho ng ta một sự ngỡ ngàng, rằng không có sự phân biệt chủng tộc, rằng bạn thực sự được tôn trọng khi một ng đầu đen như mình bước chân vào thế giới văn minh.

Trước đấy, lâu lắm ruồi, em ra trường, đi làm chó ở một cty Nhật, cả 10 thằng nhân viên thì thằng nào cũng quả quyết xếp yêu mình hơn 9 thằng ôn kia =)) !!!!. Không làm ở đấy nữa nhưng vẫn thư từ gửi ảnh cho xếp đều như vắt chanh.

Đối tác Nhật của em trong công việc thì ok, em cảm tình lắm và luôn có thiện cảm đặc biệt cho tới gần đây, lại la liếm, gặp một cu em hiện đang làm tiến sỹ về khoa học tự nhiên ở đấy. Nó kể, những năm đầu thì ok, sau này, vài chuyện này nọ cũng xẩy ra, rồi nó quyết tâm lén học tiếng Nhật để nghe xem thực tâm các GS vẫn thường trao đổi với nhau những gì ... Kết quả là mấy ku VN bị ghét như mẻ =)) (tất nhiên là lúc đấy mới biết =))). Các bạn Nhật đắc nhân tâm cực giỏi hê hê ...
.....
Về phần mình, em thấy ngoài chính sách ODA củ chuối ra, bảo hộ ô tô LD, Đóng cửa Sony VN, đình công ở Honda VN, đặc biệt là vụ Nhật gạ VN mua DSCT, giống kiểu thằng địa chủ vỗ vai thằng xe ôm:
- Này ku, mua SHi của anh mà chạy khách cho sướng, xxx cần bún chả ngay đâu. Cứ điểm chỉ vào đây xong là chim cút, con mày được 2 tuổi ruồi, mày không trả thì nó trả, lo giề cưng?? =)) =))

.... Cuối cùng, thần tượng nước Nhật trong em cũng từ đấy mà xuống ngồi cùng mâm với bạn Tầu khựa (về độ đểu) =)) =)) =))

lexus_bk

Xe điện
Kính thưa cụ matpít, em vốn ăn tục nói phét đánh zắm dong là chính, quả thật em hơi cực đoan, mong cụ không để ý =))

Như cụ, thực tình cũng la liếm được vài nơi cho gọi là, rằng em thấy đi Nhật là khoái nhất, thậm chí em ở đấy một quãng thời gian kha khá, đủ để có bạn gái =)). Không khí ở đấy tạo cho ng ta một sự ngỡ ngàng, rằng không có sự phân biệt chủng tộc, rằng bạn thực sự được tôn trọng khi một ng đầu đen như mình bước chân vào thế giới văn minh.

Trước đấy, lâu lắm ruồi, em ra trường, đi làm chó ở một cty Nhật, cả 10 thằng nhân viên thì thằng nào cũng quả quyết xếp yêu mình hơn 9 thằng ôn kia =)) !!!!. Không làm ở đấy nữa nhưng vẫn thư từ gửi ảnh cho xếp đều như vắt chanh.

Đối tác Nhật của em trong công việc thì ok, em cảm tình lắm và luôn có thiện cảm đặc biệt cho tới gần đây, lại la liếm, gặp một cu em hiện đang làm tiến sỹ về khoa học tự nhiên ở đấy. Nó kể, những năm đầu thì ok, sau này, vài chuyện này nọ cũng xẩy ra, rồi nó quyết tâm lén học tiếng Nhật để nghe xem thực tâm các GS vẫn thường trao đổi với nhau những gì ... Kết quả là mấy ku VN bị ghét như mẻ =)) (tất nhiên là lúc đấy mới biết =))). Các bạn Nhật đắc nhân tâm cực giỏi hê hê ...
.....
Về phần mình, em thấy ngoài chính sách ODA củ chuối ra, bảo hộ ô tô LD, Đóng cửa Sony VN, đình công ở Honda VN, đặc biệt là vụ Nhật gạ VN mua DSCT, giống kiểu thằng địa chủ vỗ vai thằng xe ôm:
- Này ku, mua SHi của anh mà chạy khách cho sướng, xxx cần bún chả ngay đâu. Cứ điểm chỉ vào đây xong là chim cút, con mày được 2 tuổi ruồi, mày không trả thì nó trả, lo giề cưng?? =)) =))

.... Cuối cùng, thần tượng nước Nhật trong em cũng từ đấy mà xuống ngồi cùng mâm với bạn Tầu khựa (về độ đểu) =)) =)) =))
cụ viết hài quá...

heroesdaubu

Xe điện
Cụ doremonmattich kể chuyện fun thế? Em cũng được giác ngộ rằng dân tộc nào cũng đều đói ăn vụng, túng làm liều và bần cùng thì sinh đạo tặc!

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ doremonmattich kể chuyện fun thế? Em cũng được giác ngộ rằng dân tộc nào cũng đều đói ăn vụng, túng làm liều và bần cùng thì sinh đạo tặc!
Cụ suy bụng ta ra bụng người thì cụ chả học được gì từ người khác cả, nhưng đó là quan điểm của cụ, e ko có ý kiến.
ODA, ko ai ép cả, nếu muốn , VN có thể từ chối.
DSCT, cũng ko ai ép, mua hay ko, là quyền ở mình, VN phải tự nghiên cứu và quyết định. Người bán hàng bao giờ cũng khen hàng mình tốt, đó là chuyện thường. Nếu nó hứa là bán cho mình DSCT công nghệ mới, mà đưa công nghệ cũ rích, thì mới là lừa đảo. Nên công bằng bác ạ! Nếu ko biết cái gì nên mua và cái gì ko nên mua, thì đấy là mình NGU, chứ ko phải nó đểu!

heroesdaubu

Xe điện
Cụ suy bụng ta ra bụng người thì cụ chả học được gì từ người khác cả, nhưng đó là quan điểm của cụ, e ko có ý kiến.
ODA, ko ai ép cả, nếu muốn , VN có thể từ chối.
DSCT, cũng ko ai ép, mua hay ko, là quyền ở mình, VN phải tự nghiên cứu và quyết định. Người bán hàng bao giờ cũng khen hàng mình tốt, đó là chuyện thường. Nếu nó hứa là bán cho mình DSCT công nghệ mới, mà đưa công nghệ cũ rích, thì mới là lừa đảo. Nên công bằng bác ạ! Nếu ko biết cái gì nên mua và cái gì ko nên mua, thì đấy là mình NGU, chứ ko phải nó đểu!
Em chả suy bụng của mình ra bụng người khác cả, đấy là câu thành ngữ ông cha đúc kết lại! Hồi mới tuổi dậy thì nghe cái gì về Nhật bẩn cũng thấy nó hoành tráng lắm! Nhưng bây giờ mãn teen làm nhiều với bọn Nhật bẩn này, ngoài những tính tốt như cần cù, kiên định ... thì nó cũng có nhiều thứ thối đ.éo chịu được, sẵn sàng làm bậy khi có điều kiện!
Việc tiếp nhận ODA hay các cụ án viện trợ kèm đk của nước ngoài em ko bàn vì được quyết định thì bác hay em cũng ko có thời gian ngồi chém gió thế này đâu.

Đứa nào ngu thì kệ nó bác nhỉ, nói nó có khi nó còn chửi cho ấy chứ! He he

taychoitapsu

Xe buýt
Mấy zòng Spam ngoài lề chủ đề 4B

Kính thưa các kụ, kính thưa cái lọ độc bình, kính thưa linh tinh
:-??Có zưng khi nào các kụ thấy thằng cha kăng chú kiết nào đó mướp wá, các kụ vác xèng tài trợ free với tinh thần "từ bi hỉ xả" mà "bất vụ lợi" ko hỉ.
:-??Độ đểu của dân Samurai nó ở tầm kao hơn & văn minh hơn - nó chơi với dân Vịt - nó nhìn từ rún trở lên. Dân Samurai đi kiếm ăn - đơn thuần chỉ kinh tế - mà kinh doanh tư bản mà ko bóc lột - thì :-??Xứ Vịt này ngóc đầu lên nhờ "vay nặng lãi" ODA đấy! Có điều các pác ở trển để lọt sàng nhiều quá. Xe SHi mà chạy xe ôm chở mấy em Cave thì đâu đến nỗi, đằng này đem đi chở rau muống sông Tô Lịch thì đến đời chít vẫn phải "è kổ kéo cày".

:-??Còn Tung Kủa ư, nó nhìn trọn nguyên con - trước là từ rún - sau kể kả từ rún trở xuống mà xơi được nó Nỉ Ái Ngộ. Ngoài kinh tế, Tung Kủa nó còn mang các tư tưởng của ít nhất 6 ông: Lão Chửi, Khung Chửi, Mâng Chửi, Choang Chửi, Chuân Chửi & Hàn Phây Chửi ra "khai sáng" như nó đang làm ở Châu Phi hiện nay = thành lập các Viện Khung Chửi Hạc. Nó thừa nhận Tung Kủa bì lùi lại hàng trăm năm so với Mẽo là do dân Tung Kủa bị lậm nặng tư tương của 6 ông trên (xứ Vịt ko ngoại lệ) - nhưng tại sao nó vẫn đem tư tưởng của 6 ông này sang "Khai Trí" do dân Phi Châu

Ko thể đánh đồng độ đểu của Tung Kủa với Nhật Bổn được.

Em làm ăn với ba tên: Há Kảo (Tung Kủa), Kủ Sâm và Sushi thì
Tung Kủa luôn tìm cách xù dưới mọi hình thức
& vô kùng zã man ko còn tính người, Kủ Sâm thì luôn sợ bị hớ nên dù lỡ cho ăn rùi - nhưng vẫn póp cổ họng cho phòi, còn Sushi luôn luôn tuân thủ hợp đồng và có tính người (nhân bản).

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container

.....

Nếu mà thế thì hết cửa, chả có thần tượng nào hết. Vả lại nói thật chứ em chưa đi đâu mà ở đó ku VN lại không bị ghét cả, em chả quen biết gì bác cha xứ Kiệt đâu, nhưng mà bác ấy nói đúng, cái câu nói đầy đủ ấy chứ không phải là cắt xén với dụng ý rõ ràng của mấy tờ báo nhà ta.

coolpix8700

Xe ngựa
Đơn giản nhất hôm nào các bác lân la với mấy ông lái xe của 2 công ty chuyên chở khác lữ hành là ABC hay Minh Việt, hỏi họ sau khi khách du lịch Tầu, Hàn Quốc và Nhật Bổn rời khỏi xe, thì cái xe của họ trông như thế nào biết ngay đặc tính đặc trưng nhất của từng loại người thôi. Tranh cãi trên này tốn tài nguyên của Site mà chắc chẳng đi đến đâu cả (vì chưa ló ra khỏi miệng giếng, trông trời to bằng cái nón thôi)!

Chỉnh sửa cuối:

luanpro2411

Xe hơi
@@ Topic Toy lành hóa ra thành Nhật nó có lành không>:)

nong dan

Xe đạp
em ko chạy TOY nhưng phải công nhận một điều là người chạy TOY đều là những người rất kinh tế, chắc chắn, mà điều đó rất tốt cho một GĐ đi Camry, khách hàng cảm thấy tin tưởng được.

mrbi

Xe tải
Toy thì dịch ra tiếng Việt có nghĩa là "đồ chơi" .Đúng vậy , nội ngoại thất của Toy đúng với tên gọi của nó, như đồ chơi vậy...Thế ai bảo là lành , k phải cháu đá xoáy hoặc chê bai những bác đi Toy ,nhưng các bác thử ngẫm lại xem , có phải các bác bỏ 1 số tiền lớn ra, mua về 1 chiếc xe đồ chơi k ạ...( Cháu đang đứng cho các bác ném gạch đây )

Mazspeed

Xe container
Thế bác bảo mua xe nào về để không phải là đồ chơi bây giờ?

coolpix8700

Xe ngựa
Thế bác bảo mua xe nào về để không phải là đồ chơi bây giờ?
Đồ chơi là từ họ sử dụng gọi những trang bị kèm theo xe;
Nhưng đồ chơi có thể được làm bằng kim loại hay bằng nhựa. Đồ kim loại, rồi đến nhựa thì mức độ cẩn thận khi gia công đến loại nhựa được sử dụng cũng khác nhau. Thứ mà mọi người vẫn nói "dại dại", mới đầu trông bóng nhoáng, sơn phủ lòe loẹt, nhưng dùng 1 thời gian sau cũ nhanh do mòn, lão hóa (nhựa),... mới là đáng bàn.
Cứ nhìn cách tróc sơn ở cản mấy cái taxi thì nhận ngay ra thôi: có loại tróc do trầy, xước; nhưng cũng có loại tróc do nhựa, sơn lở từng mảng như dùng phải bả "đểu"...!!!

Chỉnh sửa cuối: