Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

Luu Lehong

Xe container
Bạn Quả sang năm mới mà vưỡn thế nhỉ :D
Hôm trước đọc chỗ nào thấy bạn Quả phát biểu gì đại ý "ký HĐ với chú nào đi Cam, kô ký với chú nào đi xe Hàn".
Khổ, đời vẫn còn nhiều chú chết vì cái mã bên ngoài [-X
Bạn Tõm nói sai quá và đã lẫn lộn mất rồi! rượu tết vẫn chưa tỉnh hẳn à!;))
Dùng xe Nhật là quan tâm đến cái "Chất", dùng xe hàn mới là quan tâm đến "mã" đấy chứ!:-?
Đúng là ở đời vẫn có một số người chết về cái mã bên ngoài! Cái này thì chúng em nhất trí!:D

lmtuan

Xe tăng
Ui giời, chuyện thích của các mợ thì vô cùng, như kiểu hồi trước gấu nhà em đòi mua lx để thi thoảng đi chợ tiện hơn 4B, giờ lại bẩu kiếm cho em con vespa cổ cơ, em bẩu anh éo có bán tải đâu, mua cái của nợ đấy về mà hỏng thì em tự khuân về ná. Túm lại chiều quá là tiêu. :P
=)) em đi lau bàn phím đây cụ ợ :))

ghi đông

Xe tải
Bạn Tõm nói sai quá và đã lẫn lộn mất rồi! rượu tết vẫn chưa tỉnh hẳn à!;))
Dùng xe Nhật là quan tâm đến cái "Chất", dùng xe hàn mới là quan tâm đến "mã" đấy chứ!:-?
Đúng là ở đời vẫn có một số người chết về cái mã bên ngoài! Cái này thì chúng em nhất trí!:D
Trong số chết, em không nghi ngờ việc có bác trong đó

Ở đời chả biết thế nào cho đúng toàn vẹn hết cả. Thế nhưng, đa số nếu đối tác đi xe hàn thì còn phải xem thêm nhiều yếu tố khác mới ký :-?. Chứ đã đi cam sành chẳng những không thua thiệt mà còn được nhiều mới hay chứ! Không khéo, dùng 1-2 năm tất cả hai bên đều lãi làm ăn mua thêm vài cái Mer, Bim, Audi, LX để đi chơi ý chứ :D
Nói thật khách quan thì Cam vẫn là lựa chọn cho dân kinh doanh có hơi hướng đứng đắn, cái hiệu quả đem lại chắc chắn sẽ lớn hơn đi giao tiếp bằng Sonat nhiều

Luu Lehong

Xe container
Bác Ghi đông quan tâm đến em gớm nhỉ! Chắc tại em hiền, hay nói và gãi đúng chỗ ngứa nên thích em chăng?:-/

blackpaint

Xe container
Bạn Quả sang năm mới mà vưỡn thế nhỉ :D
Hôm trước đọc chỗ nào thấy bạn Quả phát biểu gì đại ý "ký HĐ với chú nào đi Cam, kô ký với chú nào đi xe Hàn".
Khổ, đời vẫn còn nhiều chú chết vì cái mã bên ngoài [-X
Bên em có bà làm bên WB, ký Project với tầm Thứ trưởng lương hơn 10 ngàn Nét mà vẫn đi xe bus. hỏi sao ng ta đạt được vị trí đó.

bckien

Xe hơi
Toi sắp hết thời rồi....
Bác nói đụng chạm thế. Bác đùa đấy à? Các bác cứ nhìn tại sao xe máy Nhật lại giữ giá và bán chạy trong bao nhiêu thập kỷ thì ô tô cũng thế thôi. Bác cứ dìm hàng. Em là em thích Toy. Mỗi người một sở thích. Bác nào nhiều tiền thích thay đổi mẫu mã cùng một phân khúc thì cứ chọn xe hàn xẻng, còn em thì em chọn Toy. Khi nào thừa tiền em sẽ nghĩ lại.

Winstorm07

Xe container
Bên em có bà làm bên WB, ký Project với tầm Thứ trưởng lương hơn 10 ngàn Nét mà vẫn đi xe bus. hỏi sao ng ta đạt được vị trí đó.
Vầng, cái mà em muốn nói đến là cái đó nhưng bạn Quả bạn ý bóp méo đi ạ ;)

RAVA

Xe ba gác
-Úi giời, các bà cỡ chức to hay chồng làm to mà đi bộ, đi xe ôm hay xe buýt thì có mà đầy, nhiều bà làm vậy vì ko biết đi xe máy, cũng chẳng biết lái ô tô, ko đi xe do chồng con hay lái xe lái thì chỉ còn mỗi cách ấy chứ còn cách nào đâu?:-"

Isu_zu

Tháo bánh
-Úi giời, các bà cỡ chức to hay chồng làm to mà đi bộ, đi xe ôm hay xe buýt thì có mà đầy, nhiều bà làm vậy vì ko biết đi xe máy, cũng chẳng biết lái ô tô, ko đi xe do chồng con hay lái xe lái thì chỉ còn mỗi cách ấy chứ còn cách nào đâu?:-"
Còn 1 nguyên nhân tế nhị nữa ạ. Mấy chị quá lứa mà dê, hay đi xe bus vì nó chật, lại nhiều sinh viên nam khỏe mạnh ...:D có chị còn report nữa cơ mà!

ghi đông

Xe tải
Bác nào nhiều tiền thích thay đổi mẫu mã cùng một phân khúc thì cứ chọn xe hàn xẻng, còn em thì em chọn Toy. Khi nào thừa tiền em sẽ nghĩ lại.
Em cũng nghĩ thế. Bác cày mãi mới mua được con xe, thì nên chọn con xe Toy, chẳng may sa cơ lỡ vận thì bán nó đỡ mất giá. Cái việc bán không lỗ nó quyết định nhiều đến việc mua xe của những người như bác,chứ bền hay cảm giác lái thì chưa có cơ sở.

RAVA

Xe ba gác
Còn 1 nguyên nhân tế nhị nữa ạ. Mấy chị quá lứa mà dê, hay đi xe bus vì nó chật, lại nhiều sinh viên nam khỏe mạnh ...:D có chị còn report nữa cơ mà!
-Bác cứ hay tếu, em thì ko nghĩ đến chuyện đó nhưng sinh viên thì em biết là chỉ thiếu tiền thôi, còn thời gian và sức khỏe thì có thừa nên lên xe buýt hay "giắt súng" lém?:-"

beamnhi

Xe buýt
Em cũng nghĩ thế. Bác cày mãi mới mua được con xe, thì nên chọn con xe Toy, chẳng may sa cơ lỡ vận thì bán nó đỡ mất giá. Cái việc bán không lỗ nó quyết định nhiều đến việc mua xe của những người như bác,chứ bền hay cảm giác lái thì chưa có cơ sở.
Vậy lại phải mở thớt mới: cụ ghi- đông trả lời dùm tại sao xe Toy bán không mất giá? Cái lý do mà "vì bán lại không lỗ nên mới bán được giá cao" của cụ thì quá ư là phi lý đó cụ. Nói gì cũng phải rõ ý ợ.
Bổ sung: cụ đừng có khinh người quá đáng như vậy. Không ai đi mua xe mà tính lỡ sa cơ lỡ vận đem bán đâu cụ. Đa số những người đi xe toy là thành đạt và có địa vị xã hội hết đó cụ!

Chỉnh sửa cuối:

ghi đông

Xe tải
Vậy lại phải mở thớt mới: cụ ghi- đông trả lời dùm tại sao xe Toy bán không mất giá? Cái lý do mà "vì bán lại không lỗ nên mới bán được giá cao" của cụ thì quá ư là phi lý đó cụ. Nói gì cũng phải rõ ý ợ.
Bổ sung: cụ đừng có khinh người quá đáng như vậy. Không ai đi mua xe mà tính lỡ sa cơ lỡ vận đem bán đâu cụ. Đa số những người đi xe toy là thành đạt và có địa vị xã hội hết đó cụ!
Hay quá, em lại có khách rồi. Em xin giả nhời cụ luôn, để khỏi phải lập thớt mới làm gì.
1. Em chả nói câu: "vì bán lại không lỗ nên mới bán được giá cao" bao giờ, mà đấy là cụ tự nghĩ ra, em trích dẫn lại câu em nói ở dưới để cụ ngâm cứu. Còn cái việc tại sao Toy bán không lỗ hoặc lỗ ít, chả phải do em quyết định, mà cái logo Toy quyết định, thì em giải thích làm sao được. Cái này là em thấy các bác fan Toy hay khuyên những người mới mua xe thế, thì em biết vậy. Nếu bác thường xuyên theo dõi box Toy, sẽ hay gặp những lời khuyên như vậy.
2. Em không khinh thường ai hết, mà bác kia nói như thế này
Bác nào nhiều tiền thích thay đổi mẫu mã cùng một phân khúc thì cứ chọn xe hàn xẻng, còn em thì em chọn Toy. Khi nào thừa tiền em sẽ nghĩ lại.
Nghĩa là bây giờ bác ấy chưa thừa tiền, mà nếu có người đi Toy thành đạt chả lẽ không có lúc sa cơ lỡ bước, chuyện đấy là bình thường. Em cũng có biết một vài người rất giàu có, nhưng chỉ qua 1 đêm mất tiền tỉ ngay, việc bán xe là đương nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Hay quá, em lại có khách rồi. Em xin giả nhời cụ luôn, để khỏi phải lập thớt mới làm gì.
1.. Còn cái việc tại sao Toy bán không lỗ hoặc lỗ ít, chả phải do em quyết định, mà cái logo Toy quyết định, thì em giải thích làm sao được..
Em thì nghĩ là cụ ko dám giải thích, chứ ko phải là ko giải thích được.
Em nói ví dụ thế này, logo nó cũng như tên của cụ. Trên OS, có nhiều cụ rất uy tín, nhưng e đơn cử cụ adco, tham gia cũng lâu, đã post bài là chuẩn, ko bao giờ spam, nên cứ bài nào cụ ấy post là e cũng đọc cẩn thận, và adco là thương hiệu có giá trị trên OS nói riêng, và các forum khác nói chung, nếu cụ ấy tham gia. Ngược lại, thì cũng có nhiều nick viết bài linh tinh, chả có giá trị gì, ko mấy ai để ý. Như vậy, là cụ biết giá trị logo nó từ đâu ra phỏng ạ!

Luu Lehong

Xe container
.... Còn cái việc tại sao Toy bán không lỗ hoặc lỗ ít, chả phải do em quyết định, mà cái logo Toy quyết định, thì em giải thích làm sao được. Cái này là em thấy các bác fan Toy hay khuyên những người mới mua xe thế, thì em biết vậy. Nếu bác thường xuyên theo dõi box Toy, sẽ hay gặp những lời khuyên như vậy....
Thế tại sao xe Toy nó bán không lỗ hoặc lỗ ít, tại sao cứ cái cái logo Toy thì vậy? Cái đó là một sự thật, không ai phủ nhận được; Bác tự biết những nguyên nhân rồi đấy và vì cái gì nó làm lên thương hiệu đã đi vào lòng người ;))
Vì sao bao nhiêu thông tin báo chí nước ngoài, nước trong vùi dập cả đúng cả sai, nhưng nó vẫn cứ bán chạy?

Chỉnh sửa cuối:

lmtuan

Xe tăng
Em nói ví dụ thế này, logo nó cũng như tên của cụ. Trên OS, có nhiều cụ rất uy tín, nhưng e đơn cử cụ adco, tham gia cũng lâu, đã post bài là chuẩn, ko bao giờ spam, nên cứ bài nào cụ ấy post là e cũng đọc cẩn thận, và adco là thương hiệu có giá trị trên OS nói riêng, và các forum khác nói chung, nếu cụ ấy tham gia. Ngược lại, thì cũng có nhiều nick viết bài linh tinh, chả có giá trị gì, ko mấy ai để ý. Như vậy, là cụ biết giá trị logo nó từ đâu ra phỏng ạ!
Cụ adco thì quá good cả trong lẫn ngoài forum :D

ghi đông

Xe tải
Thế tại sao xe Toy nó bán không lỗ hoặc lỗ ít, tại sao cứ cái cái logo Toy thì vậy? Cái đó là một sự thật, không ai phủ nhận được; Bác tự biết những nguyên nhân rồi đấy và vì cái gì nó làm lên thương hiệu đã đi vào lòng người ;))
Vì sao bao nhiêu thông tin báo chí nước ngoài, nước trong vùi dập cả đúng cả sai, nhưng nó vẫn cứ bán chạy?
Em đã nói rồi, cái logo Toy nó quyết định nhiều đến việc mua xe, đơn cử như nhiều người mua xe lần đầu, chưa tham khảo ý kiến ai hay nghiên cứu trên mạng, vừa quyết định mua xe là nghĩ ngay đến mua Toy.
Bản thân em, hồi trước khi bắt đầu định mua xe, khi đó FT chuẩn bị ra mắt, em cũng định quất rồi. Nhưng sau một thời gian ngâm cứu, em đã đổi ý, không phải vì em ham optione nhiều hay mẫu mã xe Hàn, mà vì với số tiền em bỏ ra, thì xe Hàn hơn con xe Toy bằng tầm giá.
Tuy nhiên, theo em thấy, và bản thân các cụ cũng thấy nhiều trên OF, quan niệm ăn sâu vào đầu óc nhiều người là ô tô Toy, xe máy Honda, mặc dù bây giờ có nhiều lựa chọn hơn nhưng khó thay đổi quan niệm đó sớm được.
Riêng em, ô tô em không dùng Toy, và xe máy không dùng Honda, và em rất hài lòng với lựa chọn của mình.

ghi đông

Xe tải
Em không tìm được lí do để giải thích, thưa cụ. Hay là lí do với cùng giá tiền, xe Nhật chạy hay hơn, kiểu dáng đẹp hơn, option nhiều hơn nên khi bán lại nhiều người mua, giá cao hơn chăng?

Bát_Quái

Xe buýt
đồ Nhật nổi tiếng BỀN ở nhiều thiết bị khác nhau hàng hóa khác nhau.
có lẽ tâm lý thương hiệu và cái chữ BỀN nó thấm quá sâu nên dù xe TOY có kém chất hơn xưa nhiều thì cái quan niệm bảo thủ của dân VN đặc biêt mấy bác già tuổi thì khó thay đổi lắm, dân MỸ dân ÂU thì họ thực tế hơn nên cái nào ngon giá hợp lý họ xài chứ ko có bảo thủ như dân mình.

chính vì thế xe TOY vẫn bán chạy ở VN dù chất lượng nó có kém

otohagiang

Xe container
các bác cãi vã nhau mãi để làm gì, giờ không còn SÔ NÁT nên em chẳng biết phải nói chuyện về HYUNDAI ra sao nữa, toàn xe Nhật nhưng chỉ có vợ em đi TOY, thành ra em cũng chẳng biết phải khen chê ra sao, thôi thì giờ có tranh luận lại mượn xe của vợ với anh em trong nhà ra để nói vậy :))