Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

Luu Lehong

Xe container
Em đã nói rồi, cái logo Toy nó quyết định nhiều đến việc mua xe, đơn cử như nhiều người mua xe lần đầu, chưa tham khảo ý kiến ai hay nghiên cứu trên mạng, vừa quyết định mua xe là nghĩ ngay đến mua Toy.
Bản thân em, hồi trước khi bắt đầu định mua xe, khi đó FT chuẩn bị ra mắt, em cũng định quất rồi. Nhưng sau một thời gian ngâm cứu, em đã đổi ý, không phải vì em ham optione nhiều hay mẫu mã xe Hàn, mà vì với số tiền em bỏ ra, thì xe Hàn hơn con xe Toy bằng tầm giá.
Tuy nhiên, theo em thấy, và bản thân các cụ cũng thấy nhiều trên OF, quan niệm ăn sâu vào đầu óc nhiều người là ô tô Toy, xe máy Honda, mặc dù bây giờ có nhiều lựa chọn hơn nhưng khó thay đổi quan niệm đó sớm được.
Riêng em, ô tô em không dùng Toy, và xe máy không dùng Honda, và em rất hài lòng với lựa chọn của mình.
Em không tìm được lí do để giải thích, thưa cụ. Hay là lí do với cùng giá tiền, xe Nhật chạy hay hơn, kiểu dáng đẹp hơn, option nhiều hơn nên khi bán lại nhiều người mua, giá cao hơn chăng?
Một sự thật là người đã dùng xe Nhật thì chỉ có dùng của Nhật (Toy) hoặc khi nâng cấp thì mua xe Đức, Anh chứ rất ít khi mua xuống xe Hàn! Ngược lại thì không đúng hẳn, đã dùng xe Hàn thì có thể lại mua xe Hàn hoặc mua xe Nhật, Đức khi nhận thức và điều kiện tăng lên..!
Việc ăn sâu vào đầu người tiêu dùng cái thành ngữ “ ô tô Toy, xe máy Honda” cũng có cơ sở của nó vì đã được nhiều người kiểm nghiệm và khẳng định, cái đó không phải một sớm một chiều mà các hãng khác có được!
Còn bác đã lựa chọn và hạnh phúc với lựa chọn riêng đó (của cá nhân bác) thì cũng chả sao, nhưng biết đâu sau này sẽ có suy nghĩ khác ?

Vấn đề là cách chọn xe cho mình khác nhau giữa hai phong cách:
- Người thì thích dùng xe Nhật có tâm lý chọn chất lượng, thương hiệu đã lâu, có tư tưởng ăn chắc mặc bền..khi chọn phân khúc xe xong là chọn xe nào phù hợp đủ yêu cầu công việc và điều kiện và xuống tiền;
- Người chọn xe Hàn cũng là căn cứ tiền mình sử dụng cho xe, nhưng thường phần nhiều vừa trẻ, mua xe lần đầu thì ngắm các loại xe khác nhau (kể cả Nhật) đưa lên bàn cân, với ý đồ sẵn chọn nhiều option (lấy số lượng mình mua được với số tiền bỏ ra) thì đương nhiên sẽ chọn xe Hàn!
Chứ như nhận định của bác Ghi Đông : "thì xe Hàn hơn con xe Toy bằng tầm giá" là mới chỉ nhìn góc độ số lượng option đem lại chứ chưa thấy về chất lượng lâu dài của những cái xe Nhật đem lại; mặt khác những cái option đó chưa chắc hẳn đã hữu ích! Option nào thì xe Nhật cũng có và thừa khả năng có nhưng vì nó "chất" nên nó đắt, dovậy chỉ trang bị cho những phân khúc cao hơn!

đồ Nhật nổi tiếng BỀN ở nhiều thiết bị khác nhau hàng hóa khác nhau.
có lẽ tâm lý thương hiệu và cái chữ BỀN nó thấm quá sâu nên dù xe TOY có kém chất hơn xưa nhiều thì cái quan niệm bảo thủ của dân VN đặc biêt mấy bác già tuổi thì khó thay đổi lắm, dân MỸ dân ÂU thì họ thực tế hơn nên cái nào ngon giá hợp lý họ xài chứ ko có bảo thủ như dân mình.
chính vì thế xe TOY vẫn bán chạy ở VN dù chất lượng nó có kém
Ở ngoài VN thì Toy vẫn bán chạy đấy chứ bác! Bác xem thống kê số lượng các xe bán chạy 2011 ở Việt và thế giới mà xem! Chỉ có bác cho rằng chất lượng Toy kém đi chứ chả ai nói vậy! Chẳng qua vừa rồi động đất, sóng thần ở Nhật, lũ lụt ở Thái thì doanh số Toy có giảm chút và là cơ hội cho H-K ngoi lên thôi chứ. Ai bảo nó kém đi. Phong độ chỉ nhất thời chứ đẳng cấp là mãi mãi

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Các cụ toàn nói về xe Nhật (Toy) và xe Hàn chung thôi mà chưa phân ra xe nhập, xuất Âu, Mỹ hay xe lắp ráp trong nước...em chưa bao giờ phản đối chất lượng xe Nhật, và đồ của Nhật nói chung, hiện trong nhà em toàn đồ Nhật hoặc Âu: từ tủ lạnh máy giặt đến cái cối xay thịt và em khẳng định là đồ Nhật hoặc Âu dùng không thể chê được, xe cũng thế, Toy nhập thì em cũng tin là chất lượng ổn. Quan điểm riêng của em là chưa tin xe LD lắm...

Chỉnh sửa cuối:

lmtuan

Xe tăng
Ơ, mới ăn rằm nhiều chất quá hay sao mà các cụ cãi nhau hăng thế ợ?

Isu_zu

Tháo bánh
đồ Nhật nổi tiếng BỀN ở nhiều thiết bị khác nhau hàng hóa khác nhau.
có lẽ tâm lý thương hiệu và cái chữ BỀN nó thấm quá sâu nên dù xe TOY có kém chất hơn xưa nhiều thì cái quan niệm bảo thủ của dân VN đặc biêt mấy bác già tuổi thì khó thay đổi lắm, dân MỸ dân ÂU thì họ thực tế hơn nên cái nào ngon giá hợp lý họ xài chứ ko có bảo thủ như dân mình.

chính vì thế xe TOY vẫn bán chạy ở VN dù chất lượng nó có kém

Các cụ tham khảo doanh số xe tháng 1/2012, ngoài VN đây cụ (Mỹ):

Camry: 28,295, Altima: 22,357, So nat : 14,489.

quacachua

Xe đạp
Em đã nói rồi, cái logo Toy nó quyết định nhiều đến việc mua xe, đơn cử như nhiều người mua xe lần đầu, chưa tham khảo ý kiến ai hay nghiên cứu trên mạng, vừa quyết định mua xe là nghĩ ngay đến mua Toy.
Bản thân em, hồi trước khi bắt đầu định mua xe, khi đó FT chuẩn bị ra mắt, em cũng định quất rồi. Nhưng sau một thời gian ngâm cứu, em đã đổi ý, không phải vì em ham optione nhiều hay mẫu mã xe Hàn, mà vì với số tiền em bỏ ra, thì xe Hàn hơn con xe Toy bằng tầm giá.
Tuy nhiên, theo em thấy, và bản thân các cụ cũng thấy nhiều trên OF, quan niệm ăn sâu vào đầu óc nhiều người là ô tô Toy, xe máy Honda, mặc dù bây giờ có nhiều lựa chọn hơn nhưng khó thay đổi quan niệm đó sớm được.
Riêng em, ô tô em không dùng Toy, và xe máy không dùng Honda, và em rất hài lòng với lựa chọn của mình.
Có thằng em cạnh nhà bán cái Innova và mua cái Forte xong phát biểu "Điên vì đi cái Innova". Thế là thế nào hả các cụ?

otohagiang

Xe container
Có thằng em cạnh nhà bán cái Innova và mua cái Forte xong phát biểu "Điên vì đi cái Innova". Thế là thế nào hả các cụ?
INNOVA thì ăn ít, xe rộng, hợp cho làm thương mại, vỏ cực mỏng, máy yếu, cách âm kém, đồ chơi ít tí, đi điên là phải

toyoya

Xe buýt
Khi nào em cụ bán altis mua forte mà phát biểu thế thì mới có chuyện bàn tiếp cụ ạ !

xedieu

Xe cút kít
Muốn thế trc tiên phải mua cái Altis đã! =))

ghi đông

Xe tải
Một sự thật là người đã dùng xe Nhật thì chỉ có dùng của Nhật (Toy) hoặc khi nâng cấp thì mua xe Đức, Anh chứ rất ít khi mua xuống xe Hàn! Ngược lại thì không đúng hẳn, đã dùng xe Hàn thì có thể lại mua xe Hàn hoặc mua xe Nhật, Đức khi nhận thức và điều kiện tăng lên..!
Sự thật bác nói đó chỉ là suy nghĩ của bác, chứ bạn em rất nhiều người bán Toy mua Hàn đấy. Bản thân em, như đã có lần nói riêng với bác, em không chỉ có xe Hàn, mà em mua xe Hàn còn sau khi mua xe Nhật, nhưng mà xe Nhật của em không phải là Toy.

Bát_Quái

Xe buýt
người quen của bần đạo có người bán Rav4 limited 2009 mua con Sportage 2012 limited đấy, giờ lão ấy đang vi vu sung sướng.

RAVA

Xe ba gác
người quen của bần đạo có người bán Rav4 limited 2009 mua con Sportage 2012 limited đấy, giờ lão ấy đang vi vu sung sướng.
-Lão đấy cũng thừa ra được kha khá đấy nhỉ? Chuyện này bác kể cũng được 1 năm rồi nên cái con Sportage chắc ko thể là đời 2012 được, hay là nhân dịp năm mới em nó cũng được lên đời luôn?

Bát_Quái

Xe buýt
altis cũng gần bằng giá con k5 rồi, ai đi so với fote nhỉ.

nếu so sánh thì nên chọn ngang giá rồi so chứ nhỉ ? như Camry so với k7 ấy

Bát_Quái

Xe buýt
-Lão đấy cũng thừa ra được kha khá đấy nhỉ? Chuyện này bác kể cũng được 1 năm rồi nên cái con Sportage chắc ko thể là đời 2012 được, hay là nhân dịp năm mới em nó cũng được lên đời luôn?
cụ cứ nói Điêu, mới hồi cuối năm 2011 chứ làm gì mà đến 1 năm cụ ?

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Em chả nghiện hãng nào hay xuất xứ là gì, xe nào ngon, giá cả hợp lý là múc. Ngoại trừ cái xe đầu tiên là TOY 4runner, em chắc chắn sẽ không mua TOY ở VN cho đến khi nào giá nó xuống đúng mặt bằng và thực chất về chất lượng và giá trị thực tế. Chả biết lúc nào nó mới xuống được như thế nhể, nhất là khi nhiều cụ nghiện TOY như thế này.

hoatra

Xe điện
lại phải có thêm chục a Tạch, TOY xuống giá hơn giá xe máy HONDA bi h

beamnhi

Xe buýt
Em chả nghiện hãng nào hay xuất xứ là gì, xe nào ngon, giá cả hợp lý là múc. Ngoại trừ cái xe đầu tiên là TOY 4runner, em chắc chắn sẽ không mua TOY ở VN cho đến khi nào giá nó xuống đúng mặt bằng và thực chất về chất lượng và giá trị thực tế. Chả biết lúc nào nó mới xuống được như thế nhể, nhất là khi nhiều cụ nghiện TOY như thế này.
^:)^^:)^ Em không biết cụ nghiện hãng nào nhưng chắc chắn cụ không nghiện TOY.
Cụ có liệu rằng các hãng khác đã đảm bảo được phần bôi đậm cụ nêu chưa vậy? Xe Hàn, Mẹc, Bim, ... chắc là được hết rồi cụ nhỉ ! MÀ cụ có chịu hiểu là cái giá VN ta bao nhiêu % là thuế không vậy? Cụ thử đem giá con Camry tại Mỹ cộng với các lại phí, thuế xem nó ra giá bao nhiêu ! Giá nó chỉ xuống khi thuế giảm. NẾu các loại phí, thuế giảm mà giá nó vẫn vậy thì ta cùng chữi tất !

hoatra

Xe điện
theo em các cụ làm cái HOA MAI, đích thị là Vietnam sản xuất