Tại sao xe Piaggio bán lại mà giá rớt thảm đến vậy ?

Hapro_kiha

Xe buýt
Do thị hiếu tiêu dùng cả thôi!

GauMemo

Xe hơi
Pi đẹp, thời trang, nhưng bù lại xăng uống như nước, hay hỏng vặt, phụ tùng đắt!
Phải chấp nhận vì cái đẹp thôi! Hề hề!
E kết nhất Lambetta LX và ZIP - Em thấy thiết kế hoàn hảo nhất!
Chứ cá nhân e thấy Beverly - GTs nhìn to mà thô vãi!

robocop

Xe buýt
Rẻ là do tâm lí con người cả thôi. Đợt cái SH có FI mới ra toàn đồn thổi xe có Fi ko tốt bằng đời cũ, hỏng khó sửa nên xe đời cũ tăng giá ầm ầm còn gì :)) Xe Vespa, cụ thể là LX nó hỏng vặt hay tốn xăng là xe từ đời nào hoặc do cách dùng mỗi người. Chứ đời có ie em dùng mãi có thấy sao đâu? Xăng thì ăn bình thường cũng ngang mấy cái xe ga honda bây giờ thôi, làm gi mà nhiều đến mức phải bán xe ngay :| Đến mấy ông bà già chả bao giờ đi mua bán xe mà cũng ác cảm với vespa kêu nó thế này thế nọ thì biết là cái tâm lí nó lây truyền mạnh tới mức nào. Còn đã sử dụng thì cái 2 bánh nào chả đến lúc hỏng, lúc phải bảo dưỡng. Cá nhân em thấy vespa vẫn là phương tiện đi lại có cá tính, có nét nhất trong mấy hãng xe phổ biến ở Việt Nam.
1 phần rẻ là do vầy nữa cụ ạ:

xe Vespa LX mắc hơn SH, ai cũng biết, miễn bàn GTS, khắp nơi trên thế giới cũng vậy. ấy mà ngày xưa thông tin chưa thông thoáng giá xe SH tại VN gần gấp đôi so với LX (2007-2011).

do đó:

xe SH mua gần 200tr mà sửa cái gì cũng tầm tầm giá, ai cũng nghĩ là rẻ, rồi 1 phần nó cũng bền hơn ( thật ra ai xài thì biết SH và LX bệnh nhiều như nhau, mỗi người 1 vẻ 10 phân vẹn mười, hao xăng cũng tầm tầm nhau, định hướng người tiêu dùng thì khác nhau)

còn cái xe LX ngày xưa mua tầm 100tr hơn mà sửa cái gì cũng mắc hơn SH 200 tr =DD. ai cũng bảo mắc, cộng Piaggio/Vespa phổ cập phun xăng hơi trễ (2009 mới có LX i.e trong khi SH 2006 đã ứng dụng)

gộp lại cho nên:

ai cũng bảo đi SH lành hơn, sửa chửa rẻ hơn. Đúng rồi ạ, xe các bác mua 180 triệu nhưng bản chất cái xe nó chỉ có tầm 3200Euro thì linh kiện thay thế, sửa chữa thì nó phải rẻ hơn chiếc Vespa giá gốc là 3400Euro.

còn ko tin bác mua linh kiện từng thứ chiếc SH cho đủ nguyên chiếc, ráp lại xem thử xem nó có được gần 200 triệu không nhé =DD còn chiếc vespa em thử nhẩm rồi đúng y ạ.

Câu này học được của ông thầy dạy kinh tế : ở những thị trường mới hội nhập, thì giá của 1 món hàng đôi khi không phải là giá trị thực tế của nó vì người dân ở đó không có đủ thông tin, ổng cho ví dụ Camry của Toyota ở Việtnam, mua cái xe mắc hơn giá trị của nó 1 đống, để đổi lại được cái chi phi sửa chửa rẻ, bán lại không mất giá, trong khi số tiền thặng dư chi trả cho giá trị vượt trội đó là 1 lãng phí, rồi ghim nó vào phương tiện coi như là chôn vốn trong 1 thời gian dài, cũng là 1 lãng phí. Em nghĩ SH cũng y chang =DD, ngoài camry, SH ra còn có ví dụ là Iphone nữa ạ, toàn ảo =DD

em thì đó giờ vẫn vậy, SH là 1 xe tốt, Vespa là xe đẹp, ai thích gì thì xài đó nhưng mà em quyết không làm giàu cho các con buôn nhập xe bán lời cắt cổ. ai thích thì cứ việc thôi hihihi

Chỉnh sửa cuối:

meomatto

Xe buýt

raptor266

Xe hơi
Nhận xét quá tinh tế! Kính cụ một ly ợ :bz

xe Vespa LX mắc hơn SH, ai cũng biết, miễn bàn GTS, khắp nơi trên thế giới cũng vậy. ấy mà ngày xưa thông tin chưa thông thoáng giá xe SH tại VN gần gấp đôi so với LX (2007-2011).

do đó:

xe SH mua gần 200tr mà sửa cái gì cũng tầm tầm giá, ai cũng nghĩ là rẻ, rồi 1 phần nó cũng bền hơn ( thật ra ai xài thì biết SH và LX bệnh nhiều như nhau, mỗi người 1 vẻ 10 phân vẹn mười, hao xăng cũng tầm tầm nhau, định hướng người tiêu dùng thì khác nhau)

còn cái xe LX ngày xưa mua tầm 100tr hơn mà sửa cái gì cũng mắc hơn SH 200 tr =DD. ai cũng bảo mắc, cộng Piaggio/Vespa phổ cập phun xăng hơi trễ (2009 mới có LX i.e trong khi SH 2006 đã ứng dụng)

gộp lại cho nên:

ai cũng bảo đi SH lành hơn, sửa chửa rẻ hơn. Đúng rồi ạ, xe các bác mua 180 triệu nhưng bản chất cái xe nó chỉ có tầm 3200Euro thì linh kiện thay thế, sửa chữa thì nó phải rẻ hơn chiếc Vespa giá gốc là 3400Euro.

còn ko tin bác mua linh kiện từng thứ chiếc SH cho đủ nguyên chiếc, ráp lại xem thử xem nó có được gần 200 triệu không nhé =DD còn chiếc vespa em thử nhẩm rồi đúng y ạ.

Câu này học được của ông thầy dạy kinh tế : ở những thị trường mới hội nhập, thì giá của 1 món hàng đôi khi không phải là giá trị thực tế của nó vì người dân ở đó không có đủ thông tin, ổng cho ví dụ Camry của Toyota ở Việtnam, mua cái xe mắc hơn giá trị của nó 1 đống, để đổi lại được cái chi phi sửa chửa rẻ, bán lại không mất giá, trong khi số tiền thặng dư chi trả cho giá trị vượt trội đó là 1 lãng phí, rồi ghim nó vào phương tiện coi như là chôn vốn trong 1 thời gian dài, cũng là 1 lãng phí. Em nghĩ SH cũng y chang =DD, ngoài camry, SH ra còn có ví dụ là Iphone nữa ạ, toàn ảo =DD

em thì đó giờ vẫn vậy, SH là 1 xe tốt, Vespa là xe đẹp, ai thích gì thì xài đó nhưng mà em quyết không làm giàu cho các con buôn nhập xe bán lời cắt cổ. ai thích thì cứ việc thôi hihihi

libertyievn

Xe buýt

do đó:

gộp lại cho nên:

bác nói chuẩn..vodka cụ nè

huybmw

Xe hơi
Chiếc piaggio nhìn xấu mà đi chiếc đó làm gì nhỉ Xẫu vãi như mấy thời tần thủy hoàng ấy
Kém học ,kém hiểu biết thì đừng phát biểu lung tung nhé,đi xe gì là quyền người ta.
cá nhân em thấy nữ đi xe piaggio đẹp thật.

Hot Steel

Xe buýt
Gần như ai ai cũng biết là mua Pi sẽ ko phải là lựa chọn kinh tế nhưng nó có cái khác bù lại nếu ng đó dư dả

Còn không dư dả thì bác đừng hỏi nữa :)

Bummer9332

Xe buýt
Chào các cụ.

Em có một thắc mắc nho nhỏ là tại sao xe Piaggio (VN) điển hình như dòng xe Vespa LX bán lại mà giá rớt thảm đến như vậy ? Xe mua gần 75tr bạc mà bán cũ lại chỉ có 30 ~ 40tr thôi, trong khi xe còn khá zin và đi chưa hết 10.000km. Và tại sao dòng xe Piaggio này rất khó bán ?

Và còn 1 thắc mắc nữa là tại sao mọi người rất hay chê dòng xe Piaggio chóng hỏng ? Thiết nghĩ tiền nào của nấy mà, xe của Piaggio giá rất cao mà lại đi chóng hỏng ko bền thì em cũng thấy làm lạ ??
Tại sao mua Mec và BMW khi bán lại mất giá nhiều?

Lx2009

Xe buýt
em đi xe li việt được 2 năm số km đã đi là 3V/km
Thay 1 Bóng đèn Trước
Thay 1 Xin Nhan sau
Thay 1 Má Phanh Trước
Thay 1 Đèn Hậu
Thay 1 Cái Công Tắc Xin Nhan
Thay 2 Cái Công tắc đèn Phanh (cái dây khi phanh đèn nó sáng ý)
Thay 1 Lốp Sau
Thay 1 Cái dây contermet
Thay 1 Cái Lao Đề (Mới Hỏng Hôm Trước)450K
Thay 1 Bình ắc Quy(Mới Thay Hôm trước) 550K
Thay 2 Cái bạc Treo máy
Còn Dầu Máy Dầu lap em Không Tính Vào Nhé
Tổng Xỉ Vả 3V/km Của em. xe các cụ thì sao
Đi Vẫn cực phê :)) Vẫn Như Ngày nào :D
Con Fu già nhà em mua từ 2007 đi 3v thay mỗi bộ nhôm xích còn ngoài ra chưa thay j cả kể ca acqui hehe

tstruong

Xe máy
Con Fu già nhà em mua từ 2007 đi 3v thay mỗi bộ nhôm xích còn ngoài ra chưa thay j cả kể ca acqui hehe
cụ cứ mua 1 chiếc SH 2013 trong vòng 2 năm cụ cố giắng đi đủ 3V như em xem nó có hỏng gì không ;). con fu của cụ công nhận nó bền thật và cụ cũng đi quá ít cho 6 năm

libertyievn

Xe buýt
con LX của e đi đc 2 vạn thay mỗi má phanh và đôi lốp,thay dầu đinh kỳ,h đi vẫn ngon nhắm
của bền do người....
ai thích gì dùng nấy...tranh cải hoài cũng chẳn tới đâu.......úp cho vespa

gabrielnguyen

Xe đạp
Ngày xưa cái xe nó hiếm nên là nguồn tài sản đầu tư và được chủ xe chăm chút. Mua được một cái xe mới không đơn giản vì thế nên xe mới ít mất giá. Bây giờ xe chẳng thiếu, cung thừa thãi so với cầu. Vì thế nên không có gì đáng ngạc nhiên khi xe mất giá. Không chỉ mỗi xe Piaggio mất giá đâu. Bác nào mua SH 2013 về chạy 2 năm bán lại xem có hài lòng với giá bán lúc ấy không?

FordAT

Xe tăng
Ngày xưa cái xe nó hiếm nên là nguồn tài sản đầu tư và được chủ xe chăm chút. Mua được một cái xe mới không đơn giản vì thế nên xe mới ít mất giá. Bây giờ xe chẳng thiếu, cung thừa thãi so với cầu. Vì thế nên không có gì đáng ngạc nhiên khi xe mất giá. Không chỉ mỗi xe Piaggio mất giá đâu. Bác nào mua SH 2013 về chạy 2 năm bán lại xem có hài lòng với giá bán lúc ấy không?
Cụ nói chuẩn và thuận. H với xe mới thì cung vượt cầu, xe nó nhan nhản ra mà giá cũng rẻ bán đắt thì họ thà mua xe mới cho yên tâm chứ ai đi xe lướt mà giá gần = mới bao h.

Thêm nữa bi h xe máy cũng lên đời rất nhanh năm 2012 xe này năm sau đã ra đời tiếp theo rồi.
Điều kiện kinh tế h cũng khá hơn trước mọi người thay xe máy nhiều hơn.
Chứ cứ như hồi trước chỉ có Dream + Ồ Wave + Viva... chỉ có quanh đi vài kiểu xe đó thì chả ai muốn thay xe cả.

Xe cũ bán nhiều thì giá cạnh tranh rẻ đi là tất yếu. Chứ cứ như hồi xưa có ông đi dream bán đi bán lại hòa vốn ông mua sau đi chán bán lại lại còn có lãi nữa chứ đừng bảo lỗ.
Chả riêng Piagio đâu bây h xe nào cũng thế cả thôi.

Chỉnh sửa cuối:

giac_mo_xe_viet

Xe hơi
Không biết các bác dùng Piaggio thế nào chứ em thấy ông bạn em nói dòng xe này bền mà. Xin lỗi vì em chạy xe của Nhật.
Chào các cụ.

Em có một thắc mắc nho nhỏ là tại sao xe Piaggio (VN) điển hình như dòng xe Vespa LX bán lại mà giá rớt thảm đến như vậy ? Xe mua gần 75tr bạc mà bán cũ lại chỉ có 30 ~ 40tr thôi, trong khi xe còn khá zin và đi chưa hết 10.000km. Và tại sao dòng xe Piaggio này rất khó bán ?

Và còn 1 thắc mắc nữa là tại sao mọi người rất hay chê dòng xe Piaggio chóng hỏng ? Thiết nghĩ tiền nào của nấy mà, xe của Piaggio giá rất cao mà lại đi chóng hỏng ko bền thì em cũng thấy làm lạ ??

jnodance

Xe hơi
tại vì mua theo dáng xe chứ pi máy tã nhanh nhất trong ác loại máy cụ ạ