Tại sao công nghệ của Mer tốt thế mà linh kiện lại hỏng nhiều hơn xe Nhật, Hàn?

silobiho

Xe tải
Đồ Lexus chính hãng không rẻ đâu cụ nhá....., kể cả Toy chính hãng, trừ khi thay đồ tập....
Ý em không phải thế, ý là dễ sửa chữa, mà quan trọng là ít hỏng ...
Như bạn của phụ huynh, giới có tiền cũng nhiều người đi xe đức, cứ thỉnh thoảng lại có phi vụ hỏng bụp cái, sửa mất cả tháng, treo xe ko có cái đi.

donfx

Xe buýt
Ý em không phải thế, ý là dễ sửa chữa, mà quan trọng là ít hỏng ...
Như bạn của phụ huynh, giới có tiền cũng nhiều người đi xe đức, cứ thỉnh thoảng lại có phi vụ hỏng bụp cái, sửa mất cả tháng, treo xe ko có cái đi.
Đấy là những người ít kinh nghiệm nên khi xe báo bất cứ lỗi gì là phát hoảng mang đi sửa ngay.... Những năm đầu mua xe cháu cũng bị rơi vào tình trạng như vậy, bây giừ thì có kinh nghiệm rồi....

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đấy là những người ít kinh nghiệm nên khi xe báo bất cứ lỗi gì là phát hoảng mang đi sửa ngay.... Những năm đầu mua xe cháu cũng bị rơi vào tình trạng như vậy, bây giừ thì có kinh nghiệm rồi....
Báo lỗi mà ko sửa ngay bị tai nạn hay nằm đường thì vỡ mặt cụ ạ, cứ phải sửa cho yên tâm thì cực mất thời gian

xenaocungthich

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì đi xe Đức phải biết English một chút. Nhiều cái nó cảnh báo sớm nhưng ko hiểu đơn giản như thêm nước kính rồi mua về độ đẽo đèn đóm là dở hơi. Computer trên xe nó được lập trình chỉ từng đấy option thôi còn thêm cái gì thì phải vào hãng. Cụ nào cho e một con xe Mec hoặc BMW đi em sẽ giữ nó ko hỏng vặt đâu ^_^

nguyencongvinh

Xe tải
Nhà e đi mer E 4 năm nay chả hỏng gì. Trong khi ngày trước đi Altis với Cam nhập Mẽo lúc thì lỗi phanh, lúc thì giảm sóc, lúc thì thước lái khung gầm... Căn bản giá sửa chữa rẻ nên chả bao giờ để ý thui.
P/s: nhưng công nhận linh kiện Mer đắt vđ.

Bung To

Xe điện
Em cũng thắc mắc là sao tụi Mer không làm cái gương rẻ đi cho trộm đỡ lấy. Như vậy có khi lại tăng được lượng khách hàng mua xe đấy chứ !

ramada

Xe điện
Em cũng thắc mắc là sao tụi Mer không làm cái gương rẻ đi cho trộm đỡ lấy. Như vậy có khi lại tăng được lượng khách hàng mua xe đấy chứ !
Vì nó chẳng nghĩ là có cái đất nước củ chuối nào đến cái gương xe để ngoài đường cũng bị vặt mà lại đi xe của nó cả cụ ạ :))

KIA Q7

Xe tăng
Vì nó chẳng nghĩ là có cái đất nước củ chuối nào đến cái gương xe để ngoài đường cũng bị vặt mà lại đi xe của nó cả cụ ạ :))
Cụ nói thế oan cho các tỉnh khác. Chỉ có Hà Nội ngàn năm văn vật mới có nạn trộm gương ô tô nhé(Sài gòn thì em không rõ vì chưa vào). Em về Hạ Long bảo thằng em xuống trông xe, nó bảo anh không phải lo. Để con C200 cả buổi dưới lòng đường mọi thứ vẫn nguyên.

Vinvision

Xe điện
Mọi cái của bền tại nguời thôi! Còn xe đức chớm hỏng nghe đã khó chịu nhưng cứ để đi cũng được vài năm, xe nhật cũng thế thôi có cái là xe nhật đi nó cứ lạch phạch lại ko cảm biến nên nó chớm hỏng cũng ko biết vẫn cứ đi khi nào ko đi dc thì thay thôi. Nên cảm giác thấy nó bền vậy thôi

Ranfer

Xe buýt
em thì nghĩ thế này:

1. Đường xá: Chắc chắn đường châu Âu tốt hơn đường Việt nam. Thế nên cùng số km nhưng ở châu âu có thể ít hoặc chưa phải thay rotuyn, thước lái,... nhưng ở Việt nam đã phải thay rồi. Bọn Mẹc nó thiết kế để chạy đường châu Âu, không phải Việt nam nên nó tính là 100k phải thay nhưng ở Việt nam thì 50k đã phải thay rồi. Bạn em chạy Bim ở châu Âu , mua xe cũ 3 tuổi, chạy thêm 4 năm mà bảo cũng không phải thay gì lớn, ngoài bảo dưỡng theo hãng

2. Dầu + Xăng : xe dầu của Mẹc đều thiết kế chạy độ S thấp, nhưng ở Việt nam nhiều Bác trộn cả dầu 0,05S và 0,25S, nên chỉ cần đổ chỗ linh tinh 1 lần là mấy cái sensor,... toi ngay. Xăng thì cũng vậy, tất nhiên ảnh hưởng ít hơn so với dầu.

3. Giá cả: Vì thu nhập nói chung ở Âu cao hơn nên chi phí bảo dưỡng của họ cũng cao hơn tính tương đối theo bình quân thu nhập. Ví dụ 1 bác chạy BIM ở châu âu chi 400-500 Euro /tháng cho bảo dường (tính trung bình) là bình thường, nhưng ở Việt nam mà 15T/tháng thì hơi cao

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà e đi mer E 4 năm nay chả hỏng gì. Trong khi ngày trước đi Altis với Cam nhập Mẽo lúc thì lỗi phanh, lúc thì giảm sóc, lúc thì thước lái khung gầm... Căn bản giá sửa chữa rẻ nên chả bao giờ để ý thui.
P/s: nhưng công nhận linh kiện Mer đắt vđ.
Mới thì chả có thằng nào phải lo hỏng vặt cụ ạ, cứ dính từ 5 tuổi trở lên mà xem. Em toàn đi xe mới nên cứ khoảng 5 năm là thay nên cũng giống cụ

Lâm Gia Trang

Xe hơi
Em thì đã chạy Ford rồi bây giờ mới có điều kiện mua 1 em Mẹc cũ.Phải nói rằng cảm giác lái tuyệt vời,không phải ngẫu nhiên giá đắt hơn hãng xe khác,chính vì vậy bảo dưỡng khắt khe và đắt hơn cũng đúng thôi. Đây là ý kiến của cá nhân em thôi ạ.
Em phỏng vấn cụ tí: thế nào là cảm giác lái? Em chạy xe cũ của em là Lacetti CDX hàng nhập thấy "cảm giác lái" chả khác gì em mer vừa mua

number7

Xe hơi
Em phỏng vấn cụ tí: thế nào là cảm giác lái? Em chạy xe cũ của em là Lacetti CDX hàng nhập thấy "cảm giác lái" chả khác gì em mer vừa mua
cụ dễ dãi quá :D cái này đôi khi nó hơi khó giải thích. Hôm nào cụ chạy thử Bmw đi chắc cảm nhận sẽ rõ hơn đấy

Mazspeed

Xe container
Thực ra để biết cảm giác lái thì phải có tí đam mê. Lái xe là việc hàng ngày, nhưng khi lái cái xe nó có tạo cho anh sự hưng phấn không? Anh có thích thú việc cầm lái chiếc xe không? Đó là do cảm giác lái, nó là tổng hợp của độ chính xác tay lái, độ nhạy chân ga chân phanh, đáp ứng của động cơ, sự cứng vững của khung gầm, âm thanh hợp lý (âm muốn nghe thì rõ, âm không muốn nghe thì bị triệt tiêu) v.v. Dễ nhất, đó là bác ngồi vào cái máy đua xe Nitendo trên 1 trung tâm thương mại nào đó, hay mua bộ đua Logitec về lắp vào ti vi, biết ngay thế nào là cảm giác lái buồn tẻ. Tức là lái xe mà như là ngồi trước màn hình ti vi.

sonata2012

Xe máy
Mình thấy xe Nhật và Hàn rất ít hỏng, ông anh mình đi E cứ suốt ngày hỏng này hỏng kia, trong khi nhà mình toàn đi Hyundai với Toyota chả thấy ai hỏng bảo giờ, mấy năm nay rồi, đổ xăng là đi thôi! Mình nghĩ Nhật Hàn nó làm theo kiểu ăn chắc mặc bền, xe Đức sẽ làm một số linh kiện ít bền hơn để ăn thêm tiền dịch vụ, và mình nghĩ họ sống bằng dịch vụ là chính chứ bán xe lãi thấp. Chưa kể Mer ở Việt Nam ráp, 1 số sẽ được nội địa hóa nên sản xuất ở VN, cộng tay nghề công nhân lắp ráp kém, làm ẩu nên nó mau hỏng thôi. Như cái vụ gì mà Mer S500 2014 rầm rộ trên báo đó

avalon

Xe buýt
Nhà em mua BMW 523, đi 3 năm bán lại được 1 tỷ 1 trăm 70 triệu, lỗ hơn 1 tỷ chưa kể sửa chữa hắt hơi sổ mũi suốt, két nước thì suốt ngày dò, cục sạc điện thì để lâu không dùng cũng hỏng, sửa toàn tiền chục không. nói về sướng thì option và công suất thua xa Gs350 nhà em mua cách gây hơn 7 năm. Mà lex thì nhà em đi 20 vạn rồi mà mới đại tu 1 lần thay toàn bộ khung giầm giảm sóc thanh cân bằng rotuyn lái này kia hết 80 tr (lên cả phom 2010 luôn).
Em thề là đầy người đi BMW hay mec đi được khoảng 3 năm thì vô cùng hối hận, nếu được chọn lại thì chắc nhà em múc cái Prado còn hơn.

Duc Thang Le

Xe đạp
Có mỗi ở Việt Nam và người Việt Nam mình mới bảo linh kiện Mercedes nói riêng và xe Đức nói riêng hay hỏng vặt.
Cứ đáp ứng đủ tiêu chuẩn của nó xem có hỏng hóc gì đâu? Các cụ đi xe toàn chạy cho tẹt ga, nạp xăng dầu thì cứ ham rẻ thì không nhanh hỏng. Định kì bảo dưỡng thì toàn lớ lơ hoặc tìm chỗ rẻ rẻ làm mà không cần nghĩ đến nguy hiểm là chỗ rẻ cũng đồng thời làm không chuyên.

Xe em gần đạt 250 vạn cây số rồi. Đời đầu 2003 W211 chạy đến giờ phải nói trên tuỵeet vời. Đi hơn 1000 km liền mạch không nghỉ cũng vô tư. Đây, có ảnh cho cụ nào thắc mắc nói Mercedes kém chất.

Matizcoi

Xe cút kít
Em nhớ lần trước em bán cái kẹo lạc 1K bọn uống nước chè nó ko ăn, em điên tiết tăng cmn lên 15K thì chúng đổ xô vào ăn và khen ngon.
Chả biết đường nào mà lần hehe.

KIA Q7

Xe tăng
Em nhớ lần trước em bán cái kẹo lạc 1K bọn uống nước chè nó ko ăn, em điên tiết tăng cmn lên 15K thì chúng đổ xô vào ăn và khen ngon.
Chả biết đường nào mà lần hehe.
Cụ đi Matiz phỏng ạ?

KIA Q7

Xe tăng
Có mỗi ở Việt Nam và người Việt Nam mình mới bảo linh kiện Mercedes nói riêng và xe Đức nói riêng hay hỏng vặt.
Cứ đáp ứng đủ tiêu chuẩn của nó xem có hỏng hóc gì đâu? Các cụ đi xe toàn chạy cho tẹt ga, nạp xăng dầu thì cứ ham rẻ thì không nhanh hỏng. Định kì bảo dưỡng thì toàn lớ lơ hoặc tìm chỗ rẻ rẻ làm mà không cần nghĩ đến nguy hiểm là chỗ rẻ cũng đồng thời làm không chuyên.

Xe em gần đạt 250 vạn cây số rồi. Đời đầu 2003 W211 chạy đến giờ phải nói trên tuỵeet vời. Đi hơn 1000 km liền mạch không nghỉ cũng vô tư. Đây, có ảnh cho cụ nào thắc mắc nói Mercedes kém chất.
Em cũng hay chạy xe đường dài. Ở Việt Nam cỡ 600-800 km liên tục là dài rồi. Truớc chạy Santa Fe Đà Nẵng Vinh là thấy khá oải rồi. Xuống xe như bị say đất. Sau chạy C200 còi hơn 800 km Vientian Hanoi thấy vẫn bình thường.
Có nhứng thứ không thể cảm nhận bằng mắt. Các cụ nói đường xa mới biết ngựa hay.