Tại sao công nghệ của Mer tốt thế mà linh kiện lại hỏng nhiều hơn xe Nhật, Hàn?

hnam88

Xe hơi
Cả diễn đàn OF không có cụ nào uyên thâm về Merc giải được câu đố này nhỉ. Em vẫn theo dõi hóng câu trả lời chính xác nhất. Hix

gnuhjp2003

Xe buýt
Cả diễn đàn OF không có cụ nào uyên thâm về Merc giải được câu đố này nhỉ. Em vẫn theo dõi hóng câu trả lời chính xác nhất. Hix
giống câu hỏi "tại sao xe Toyota lại bán chạy" ở bên box Toy :))))

Trungdancer

Xe hơi
Nghe cụ nói thay mấy thứ toàn thấy 60 chai, 80 chai mà em hốt quá. Đang tính kiếm em e240 đời 2005 đi mà lại nhụt chí rồi

KIA Q7

Xe tăng
Nghe cụ nói thay mấy thứ toàn thấy 60 chai, 80 chai mà em hốt quá. Đang tính kiếm em e240 đời 2005 đi mà lại nhụt chí rồi
Cụ thay thước lái thì hơn trăm chai nhé. Sáu tám chục nhằm nhò gì.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Ko có thời gian chăm thì ko nên mua merc già cụ ạ.
Mấy cụ trên này có cụ bảo đi merc, bim già nhàn ko hỏng mấy em ko tin lắm đâu. Một là các cụ ấy may mua đc xe quá cứng, nhưng thường là đóng đủ học phí nên mới nhàn cụ ạ.
Có tiền cứ xe mới mà quất cụ nhé. Xe là phương tiện thôi, ko cần oai, cần nó hầu mình, chứ mình hầu nó thì dở.

Bigisbest

Xe container
Em thử giải thích thế này xem có ổn không ạ.

- Thứ nhất xác em nó rất nặng, nên hệ thống treo phải làm việc vất vả hơn các loại xác nhẹ.
- Thứ 2 em nó được thiết kế thiên về khả năng vận hành, cho nên các chi tiết hệ thống treo nhiều hơn, phức tạp hơn và nó có xu hướng ghì chặt vào nhau mỗi khi chuyển động để tránh vặn xoắn thân xe, cho nên lực tác động lên các gối đỡ, rotuyn hay giảm xóc lớn hơn các em xe thường.
- Thứ 3 là lốp em nó thường là bản mỏng cho nên các dao động trên mặt đường hệ thống treo gánh trọn.
- Thứ 4 là em nó được thiết kế thước lái đáp ứng các chuẩn cao hơn xe nhật hàn cho nên yêu cầu làm việc vất vả quá vì vậy nó nhanh toi, nhưng em cũng chưa rõ thước lái nó toi thì toi cái gì trong đó là chủ yếu.
- Cuối cùng là nó thiết kế ở xứ lạnh cho nên các vật liệu nhựa hay cao su của gối đỡ nó bền hơn khi sang VN bị nhiệt độ cao nung làm cho tính cơ lý giảm đi.
Em thì đồng ý với câu hỏi dù cắc cớ của chủ thớt. Nhưng lập luận rằng: vì thằng A làm việc không vất vả bằng thằng B nên lâu mệt hơn, vì thằng B làm vất vả hơn nên...chóng mệt hơn. Vậy thì cái tiếng thằng B KHỎE hơn thằng A dựa vào cái gì được ạ? Nó chỉ đúng nếu thằng B cũng lâu mệt bằng hoặc hơn thằng A phỏng ạ.

Có phóng viên hỏi CEO của BMW, đại ý: sao xe Bỉm hay báo hỏng lặt vặt hơn Toi ?
CEO này trả lời: một xe BMW có trên 50 ngàn chi tiết, một chiếc xe Toi có 30 ngàn chi tiết, TOYTA không thể hỏng cái nó không có.
Cụ mang cái kiêu hãnh của Bỉm, của Mẹc vào làm anh em ko có Bỉm, Mẹc đi thấy khí tủi thân. Tuy nhiên vẫn cần công bằng: Rô tuyn, càng A...xe nào chả có ạ? Xe cỏ các loại ko có thì nó đi làm thao được phỏng ạ.

ducletrung

Xe container
Cụ mang cái kiêu hãnh của Bỉm, của Mẹc vào làm anh em ko có Bỉm, Mẹc đi thấy khí tủi thân. Tuy nhiên vẫn cần công bằng: Rô tuyn, càng A...xe nào chả có ạ? Xe cỏ các loại ko có thì nó đi làm thao được phỏng ạ.
Giống nhau sao lúc sử dụng chạy Bim, Mer nó sướng hơn? Cụ giải thích giúp em được k?

Trungdancer

Xe hơi
Nghe các cụ tư vấn vậy chắc em cứ trung thành với em cruze của em vậy, đi mãi chẳng thấy hỏng j

Bigisbest

Xe container
Giống nhau sao lúc sử dụng chạy Bim, Mer nó sướng hơn? Cụ giải thích giúp em được k?
Kính cụ,
Cái rô tuyn và càng A...tuyệt đối không làm nên cái sướng, cái khác làm mình sướng. Ở đây đang trao đổi về mấy cái này cụ ạ. Thực chất, mấy cái món này đều là thứ chỉ thể hiện độ bền cơ học thuần túy, chả có gì khác ạ.

ducletrung

Xe container
Kính cụ,
Cái rô tuyn và càng A...tuyệt đối không làm nên cái sướng, cái khác làm mình sướng. Ở đây đang trao đổi về mấy cái này cụ ạ. Thực chất, mấy cái món này đều là thứ chỉ thể hiện độ bền cơ học thuần túy, chả có gì khác ạ.
Đi Bim hay Mer cảm giác đầm chắc xe hơn hẳn so với xe Nhật chắc phải có lý do liên quan? Chứ khung gầm xe nào nhìn cũng chỉ có mấy món phụ tùng rotuyn, giảm xóc, càng A ....

donfx

Xe buýt
Tóm lại: không có câu trả lời nên câu hỏi vô nghĩa. Không ai đi so sánh từng loại linh kiện, từng con ốc, từng cái càng.... giữa các hãng với nhau. So sánh giữa 2 xe loại xe và thương hiệu lại càng vô lý vì không cùng mặt bằng, cùng điều kiện vận hành và các điều kiện khác.... Đối với ô tô, muốn so sánh phải so sánh trên tổng thể (tính năng, độ tiện dụng, an toàn, vận hành...) từ đó tạo nên Thương hiệu và Giá cả. Cùng thì cái gọi là con ốc, bu-lông, càng A, ro-tuyn, cái lốp... nhưng khi lắp lên các hệ thống khác nhau thì chúng tạo nên những đặc tính tính năng khác nhau của các hệ thống, và ngược lại chúng chịu sự tác động từ cục bộ đến tổng thể từ hệ thống. Việc so sánh như thớt đang thảo luận không ngoại trừ việc chê bai hãng nọ hãng kia... Xe nó hay hỏng thì hãng nó bán cho ma và phá sản từ lâu rồi.... Sang châu Âu sẽ thấy họ ít chạy xe rẻ tiền... Câu kết luận có lẽ là tại cái nghèo và dân trí, còn không thì sẽ không có câu trả lời... đại loại như dạng câu hỏi: tại sao cùng là người, mà có người một tháng kiếm tiền cả tỷ, có người chỉ kiếm được vài triệu....

Chỉnh sửa cuối:

Bigisbest

Xe container
Tóm lại: không có câu trả lời nên câu hỏi vô nghĩa... mà có người một tháng kiếm tiền cả tỷ, có người chỉ kiếm được vài triệu....
Phương trình chưa giải được không có nghĩa là nó vô nghiệm hay vô nghĩa. Không lẽ cái chưn lý vĩ đại mà cụ phán ấy đúng với cả Bổ đề cơ bản của Langlands trước khi cụ Châu chứng minh được?
Bẩm cụ, con người ta sinh ra cần có thái độ biết tôn trọng, đơn giản nhất là tôn trọng quyền được nói và quyền được lắng nghe. Chắc cụ có nghe qua nhưng ko hiểu nhỉ. Em nghe nó tựa hồ như khi anh Nổ rút chốt quả Bê phôn, hễ ai nói ngược cái là: nhà mày làm được chưa mà chê, rồi hay dở thì nó cũng là do người Việt làm ra...bla bla.
Chắc cụ cũng thuộc thành phần kiếm cả tỷ một tháng nhỉ? Nếu thế thì ngưỡng mộ cụ quá.

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ so sánh không cùng phân khúc. Các cụ xem cùng dòng mercedes với lexus chứ. Theo em matis nếu so như thế thì matis cực bền và không có cái gì để hỏng cả, mà trong trường hợp hỏng tiền thay cũng rất rẻ. Nhưng không có những tiện ích của mercedes

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Đi Bim hay Mer cảm giác đầm chắc xe hơn hẳn so với xe Nhật chắc phải có lý do liên quan? Chứ khung gầm xe nào nhìn cũng chỉ có mấy món phụ tùng rotuyn, giảm xóc, càng A ....
Nhưng thiết kế khác nhau cụ ạ

toán mercedes

Xe tăng
em làm sửa xe thấy xe nhật hàn cũng hỏng hóc nhiều tương đương xe của đức :
- vấn đề là linh kiện trên xe nhật ít hơn xe đức nói chung chung lên cùng một thời gian sử dụng khi đi kiểm tra thay thế đồ thì số đồ phải thay trên xe đức nhiều hơn xe nhật - hàn .
- vấn đề thứ 2 là giá phụ tùng xe đức nói chung cao hơn 4-10 lần xe nhật hàn ( VD : đơn giản để chứng minh 1cam cùng phân khúc với 1 merC203. thay 4 quả giảm sóc của cam 950/1 quả = 4 triệu , thay 4 quả giảm sóc của mer mất khoảng 15 triệu ) do vậy chưa thấy ai nói nhiều về xe nhật-hàn .
- nếu đem so lexus với mer cung phân khúc thì mọi người xẽ thấy rõ hơn

donfx

Xe buýt
Vâng thế thì chắc ta đợi đến đời sau hoặc hậu duệ ... nó chứng minh nhé. Cụ thích nói về khoa học mà cụ thấy ở đây so sánh chẳng có tý cơ sở khoa học nào... Cụ chắc cũng hiểu đây là OF Fun không biết có động chạm gì không mà cụ có vẻ tự ái .... Cháu chẳng kiếm được tiền tỷ hoặc nổ như Boom phône như cụ áp đặt, nhưng để chứng minh câu Tại sao ... như trên thì có muôn vàn lý lẽ ...

Phương trình chưa giải được không có nghĩa là nó vô nghiệm hay vô nghĩa. Không lẽ cái chưn lý vĩ đại mà cụ phán ấy đúng với cả Bổ đề cơ bản của Langlands trước khi cụ Châu chứng minh được?
Bẩm cụ, con người ta sinh ra cần có thái độ biết tôn trọng, đơn giản nhất là tôn trọng quyền được nói và quyền được lắng nghe. Chắc cụ có nghe qua nhưng ko hiểu nhỉ. Em nghe nó tựa hồ như khi anh Nổ rút chốt quả Bê phôn, hễ ai nói ngược cái là: nhà mày làm được chưa mà chê, rồi hay dở thì nó cũng là do người Việt làm ra...bla bla.
Chắc cụ cũng thuộc thành phần kiếm cả tỷ một tháng nhỉ? Nếu thế thì ngưỡng mộ cụ quá.

Chỉnh sửa cuối:

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ bênh merc, bim quá.
Cái hay của người Nhật là xe rất bền, một trong số những lý do xe Nhật chiếm lĩnh được thì trường mỹ ở thời điểm ban đầu là do xe họ giá rẻ, nhưng đến bây giờ danh tiếng xe Nhật tại Mỹ lại là độ tin cậy cao.
Tại sao xe Nhật có độ tin cậy cao, vì xe họ ít hỏng vặt, cái đấy cũng là cái hay của người Nhật mà ngay cả các hãng xe Đức cũng đang phải học tập. Cụ thể là Merc thông báo trong vài năm trở lại đây tỉ kệ bảo hành xe merc đã giảm 70%..nghĩa là merc đã bền hơn, ít hỏng vặt hơn.

Có thể về cơ khí người đức là vô đối, nhưng không có nghĩa là nó sẽ bền, nó có nghĩa đồ đức xài sẽ rất sướng. Còn Nhật, họ cực kỳ tỉ mỉ, cộng với tính cách người á đông là tiết kiệm, cái gì ko cần thiết thì ko thay, nên họ sẽ vẫn cho ra đời các dòng xe lành hơn xe Đức nhiều.

Thị trường đã được phân định rõ ràng, ai thích sướng và có tiền thì chơi xe đức. Ai thích xe lên đề là nổ, kiểu gì cũng đi được, tiền ít hơn thì đi xe Nhật.

Bigisbest

Xe container
Vâng thế thì chắc ta đợi đến đời sau hoặc hậu duệ ... nó chứng minh nhé. Cụ thích nói về khoa học mà cụ thấy ở đây so sánh chẳng có tý cơ sở khoa học nào... Cụ chắc cũng hiểu đây là OF Fun không biết có động chạm gì không mà cụ có vẻ tự ái .... Cháu chẳng kiếm được tiền tỷ hoặc nổ như Boom phône như cụ áp đặt, nhưng để chứng minh câu Tại sao ... như trên thì có muôn vàn lý lẽ ...
Oài, cụ đọc ko kỹ ý em nhể? Em chỉ đồng ý với câu hỏi của thớt, có lý đấy chứ. Mọi người mỗi người mỗi ý coi như sự trao đổi biết đâu rõ được hơn phỏng ạ, thế mà bị cụ choang cho nhát cứ như thể cả đám ngốc nghếch đang nói năng luyên thuyên. E đâu có thấy vậy?
Tự ái? Cụ lại nhầm nữa, em tập mãi mới nửa đời mới chấm dứt được cái căn bệnh tự ái vặt vốn dĩ khá phổ biến đấy cụ ạ. Cụ xem, em có đi Mer đâu mà tự ái?