Tại sao công nghệ của Mer tốt thế mà linh kiện lại hỏng nhiều hơn xe Nhật, Hàn?

Vie.ABC

Xe điện
Bác nào đã từng sở hữu Mer ( trừ mer nát ...) ... Khi sờ đến XE LIÊN DOANH của nhật hàn thì ... Thất vọng luôn em thật ! Xe ĐỨC , chủ yếu hay hỏng ở phần có dính đến cao su đặc biệt là mấy cái tỏi thuộc rotuyn ,càng vv,vv...thuộc phần gầm .( nếu thay toàn bộ cũng không mấy xèng ) ... Những thứ hay hỏng khác và lớn hơn ... Thì phải đặt lại câu hỏi với xe nhật hàn xem có hỏng không và bao nhiêu vạn km thì nó hỏng khi chạy ở mặt đường như thế nào vv,vv...Xăng Dầu thì hiện tại Mer là số 1 về khoản tiết kiệm nhiên liệu . Em tạm biết thế !...

Mon 29V

Xe điện
Em đỏ mít vì không đứng về phía nhân dân cả nước thương tiếc và tôn sùng bác Thanh.
Không hiểu ông nào công lực thâm hậu thế, làm bác đỏ mãi chả lên được nhỉ (em ko đủ lực để ủn cho bác hết đổ đâu).

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn

KIA Q7

Xe tăng
Không hiểu ông nào công lực thâm hậu thế, làm bác đỏ mãi chả lên được nhỉ (em ko đủ lực để ủn cho bác hết đổ đâu).
Cảm ơn bác. Em không quan tâm lắm đến mã lực ạ. Cứ fun là được rồi.

hoa1983tc

Xe hơi
Em đỏ mít vì không đứng về phía nhân dân cả nước thương tiếc và tôn sùng bác Thanh.
sao nick của cụ lại đỏ thế nhỉ, hay là do cụ post được nhiều bài quá thì nó max cho nên nó đỏ đúng ko cụ !

29A-02907

Xe hơi
Theo em thì thế này:(lại sorry các bác
Em đã chạy cả xe Đức và xe Hàn (xe nhà). Về độ bền thì còn do cách sử dụng của chủ xe. Nhưng ai chạy xe Đức (xe châu âu) thường bỏ ra số tiền lớn hơn khi mua xe Nhật/Hàn. Mà ở đời cái gì đắt hơn thì thường phải ngon hơn, tốt hơn và bền hơn (theo chủ quan của người mua). Thêm nữa giá phụ tùng xe châu Âu bao giờ cũng cao hơn xe châu Á. Và đồ xe châu Âu thì ít bị anh Tập làm nhái và tâm lý chủ xe đã chạy con xe "xịn" thì cố mua bằng được phụ tùng zin (chính hãng). Em đã lê la khá nhiều garage chính hãng, phần lớn chủ xe thường chọn phụ tùng xịn cho con xe yêu quý của mình. Còn nếu yêu cầu thay thế đồ nhái phần lớn là lái xe hoặc xe công (xin lỗi nếu có động chạm đến bác nào). Mà các bác biết rồi, mất tiền, của đau con xót, anh em ta liên tục cầu cứu người thân (bạn bè, diễn đàn...). Vậy là ai cũng biết xe các bác hỏng, thậm chí lại còn đá thêm là xe châu Âu kém bền (hiển nhiên). Thêm nữa, do chính sách thuế của ta góp phần vào việc đôn giá phụ tùng nhập từ châu Âu lên một tầm cao mới. Phần lớn phụ tùng xe châu Âu đều đc sản xuất tại các nước châu Âu.
Lại nói về xe Nhật/Hàn, em đồng ý với các bác là xe nó ít chi tiết, ít cảm biến và cũng ít áp dụng công nghệ cao (trừ các dòng xe sang), hiển nhiên một chiếc xe đơn giản hơn thì khả năng hỏng hóc sẽ ít hơn. Vì là xe rẻ (em ko có ý là rẻ tiền) nên phù hợp với phần đông người tiêu dùng, nên bán được nhiều xe hơn. Các hãng xe phần lớn đặt nhà máy sản xuất phụ tùng ở nước thứ 3 (Trung Quốc, Thái Lan,Việt Nam...), để giảm giá thành. Đồ chính hãng đã rẻ mà đồ nhái còn rẻ hơn... Em có ông bạn chạy Altis (xe nhà) chuyên thay đồ nhái với quan điểm quá rẻ chạy 1-2 năm nó hỏng lại thay (bó tay). Khi phụ tùng rẻ nó tác động rất mạnh đến tâm lý tiêu dùng. Nếu xe bác có hỏng gì thì cứ ra garage hỏi giá thấy rẻ quá thay luôn cần gì phải hỏi han bạn bè, hoặc lên diễn đàn báo cáo ).
Kết "nuật", em thấy chỉ thấy xe châu Âu mua đắt hơn, bán lỗ hơn xe Nhật/Hàn vì tâm lý tiêu dùng của nước ta. Còn độ bền thì còn xét nhiều yếu tố, tại sao lại có hãng xe nổi tiếng, xe sang? Không lẽ nó nổi tiếng vì không bền bằng xe Nhật/Hàn. Hóa ra những bác chịu bỏ tiền ra mua xe châu Âu đều là những người "dại".
Đôi điều chia sẻ đầu năm mới...
em thấy cụ này phân tích lòng vòng quá chẳng đi đâu cả?sory cụ

29A-02907

Xe hơi
Lexus chẳng qua là Toyota thêm bộ âm thanh Mark Levinston thôi. Điểm qua các dòng xe tương ứng của Lexus và Toyota, giống nhau gần như hai giọt nước:
Camry vs ES;
Harrier vs RX;
Prado vs GX;
Land Cruiser vs LX;
Lexus dù được coi là xe sang nhưng cũng chỉ như cô "gái quê wearing Prada" thôi. Thiếu hẳn cái phong cách quý tộc lâu đời. Audi cũng tuơng tự như Lexus.
Cụ này nói về lexus là em thấy chuẩn đấy ạ, sang nhưng ko quý tộc thật.=D>

Ride

Xe tăng
Câu hỏi ở cái tên topic nghe thấy ngứa đ ít quá, cứ thấy topic lên là em thấy câu hỏi ng u bỏ mị a

hnam88

Xe hơi
Em còn trẻ và cũng chỉ có chút ít trải nghiệm đi các dòng xe Nhật và Đức. Vấn đề của bác chủ thì em không biết nên ko dám nói gì. Em chỉ nêu quan điểm cá nhân về 1 vấn đề:

Tại sao phụ tùng của xe Đức lại đắt hơn xe Nhật?
Thật ra rất đơn giản:

- Phụ tùng linh kiện xe Đức được thiết kế tinh vi và phức tạp hơn.
- Chiến lược kinh doanh của xe Đức là xe sang, đồ cao cấp đắt tiền, thương hiệu lớn, xa hoa.
- Chiến lược của Nhật là bình dân, giá rẻ, hữu dụng, quan trọng vào tính năng sử dụng và bền.

Vd: 1 cái áo của Lacoste hay CK giá 2tr VND xét về chi phí công may hay chất lượng cũng ko kém 1 cái của LV hay Hermes giá vài trăm USD là mấy.
Quan trọng là LV hay Hermes nó bỏ tiền ra marketing tạo dựng nên 1 thương hiệu lớn, sang trọng, đẳng cấp, DÀNH CHO TẦNG LỚP THƯỢNG LƯU CÓ TIỀN. Bỏ tiền ra mua thương hiệu và không mấy quan tâm về giá cả.

- Quay lại với xe cộ. Các bác xem các phim bom tấn hành động Mỹ các pha đuổi nhau toàn thấy chúng nó phi xe Merc với BMW ầm ầm. Có bao giờ thấy phi Huyndai với Toy ko?

- Bởi vậy, các chi phí quảng cáo này sẽ bao gồm trong giá bảo dưỡng, phụ tùng của các con xe Đức thôi ạ.

Em ít tuổi kinh nghiệm còn hạn chế góp chút ý kiến riêng mong các bác đừng ném đá.

Kenz

Xe tải
Những đoạn khác em không bàn cơ mà đoạn phim hành động Mẽo thì cụ sai :)) em không để ý chi tiết này lắm nhưng ít nhất là trong Inception đoạn giấc mơ tầng 1 họ đi con Hyundai Equus cụ ợ :P

Em còn trẻ và cũng chỉ có chút ít trải nghiệm đi các dòng xe Nhật và Đức. Vấn đề của bác chủ thì em không biết nên ko dám nói gì. Em chỉ nêu quan điểm cá nhân về 1 vấn đề:

Tại sao phụ tùng của xe Đức lại đắt hơn xe Nhật?
Thật ra rất đơn giản:

- Phụ tùng linh kiện xe Đức được thiết kế tinh vi và phức tạp hơn.
- Chiến lược kinh doanh của xe Đức là xe sang, đồ cao cấp đắt tiền, thương hiệu lớn, xa hoa.
- Chiến lược của Nhật là bình dân, giá rẻ, hữu dụng, quan trọng vào tính năng sử dụng và bền.

Vd: 1 cái áo của Lacoste hay CK giá 2tr VND xét về chi phí công may hay chất lượng cũng ko kém 1 cái của LV hay Hermes giá vài trăm USD là mấy.
Quan trọng là LV hay Hermes nó bỏ tiền ra marketing tạo dựng nên 1 thương hiệu lớn, sang trọng, đẳng cấp, DÀNH CHO TẦNG LỚP THƯỢNG LƯU CÓ TIỀN. Bỏ tiền ra mua thương hiệu và không mấy quan tâm về giá cả.

- Quay lại với xe cộ. Các bác xem các phim bom tấn hành động Mỹ các pha đuổi nhau toàn thấy chúng nó phi xe Merc với BMW ầm ầm. Có bao giờ thấy phi Huyndai với Toy ko?

- Bởi vậy, các chi phí quảng cáo này sẽ bao gồm trong giá bảo dưỡng, phụ tùng của các con xe Đức thôi ạ.

Em ít tuổi kinh nghiệm còn hạn chế góp chút ý kiến riêng mong các bác đừng ném đá.

hnam88

Xe hơi
Ồ vậy em phải đính chính lại thường thường là xe BMW và Mec chứ ko phải tất cả. ^^
Sr các bác do các phim em xem em hay để ý xe Mec với BMW thôi.

Ý kiến của em ở đây là có thể chiến lược marketing của các hãng xe sang nó làm quy mô và tốn kém hơn nhiều so với các dòng xe Nhật. Chứ tất nhiên xe nào hãng nào cũng đều làm marketing.

Những đoạn khác em không bàn cơ mà đoạn phim hành động Mẽo thì cụ sai :)) em không để ý chi tiết này lắm nhưng ít nhất là trong Inception đoạn giấc mơ tầng 1 họ đi con Hyundai Equus cụ ợ :P

Kenz

Xe tải
Thực ra cá nhân em nghĩ là do các hãng xe làm marketing cả thôi cụ ợ :) những phim mà cái xe không quá nổi bật một cách cố ý như kiểu Inception em vừa nêu hay Transporter thì họ cũng dùng toán loạn các hãng và không để lộ logo :P cụ thử để ý mà xem
Ồ vậy em phải đính chính lại thường thường là xe BMW và Mec chứ ko phải tất cả. ^^
Sr các bác do các phim em xem em hay để ý xe Mec với BMW thôi.

Ý kiến của em ở đây là có thể chiến lược marketing của các hãng xe sang nó làm quy mô và tốn kém hơn nhiều so với các dòng xe Nhật. Chứ tất nhiên xe nào hãng nào cũng đều làm marketing.

gnuhjp2003

Xe buýt
Thực ra cá nhân em nghĩ là do các hãng xe làm marketing cả thôi cụ ợ :) những phim mà cái xe không quá nổi bật một cách cố ý như kiểu Inception em vừa nêu hay Transporter thì họ cũng dùng toán loạn các hãng và không để lộ logo :P cụ thử để ý mà xem
ủa? e tưởng Transpoter chuẩn là PR cho Audi, còn xe của mấy thằng mafia đâm vào vách núi nát bét lại là Mercedes ợ :))))
phim xài tán loạn các hãng là Transformer

hnam88

Xe hơi
Em thấy topic này rất hay.

Mặc dù đây là điều mà ai cũng biết và ai cũng nói nhưng ko có mấy người biết chính xác lí do tại sao.

Và cuối cùng, mặc dù những người đã chọn Merc là ko nên quan tâm về chi phí nhưng biết được lí do tại sao cái bọn xe sang chảnh này nó lại hay ốm vặt thế cũng thú vị. Có cái còn đi chém gió thể hiện tí hihi

Kenz

Xe tải
Chuẩn rồi cụ :)) Transporter rõ ràng là PR cho Audi mà.

ủa? e tưởng Transpoter chuẩn là PR cho Audi, còn xe của mấy thằng mafia đâm vào vách núi nát bét lại là Mercedes ợ :))))
phim xài tán loạn các hãng là Transformer

Mercedesquang

Xe tải
Website
xevietnam.net
Bác nào đã từng sở hữu Mer ( trừ mer nát ...) ... Khi sờ đến XE LIÊN DOANH của nhật hàn thì ... Thất vọng luôn em thật ! Xe ĐỨC , chủ yếu hay hỏng ở phần có dính đến cao su đặc biệt là mấy cái tỏi thuộc rotuyn ,càng vv,vv...thuộc phần gầm .( nếu thay toàn bộ cũng không mấy xèng ) ... Những thứ hay hỏng khác và lớn hơn ... Thì phải đặt lại câu hỏi với xe nhật hàn xem có hỏng không và bao nhiêu vạn km thì nó hỏng khi chạy ở mặt đường như thế nào vv,vv...Xăng Dầu thì hiện tại Mer là số 1 về khoản tiết kiệm nhiên liệu . Em tạm biết thế !...
Cụ nói chỉ chuẩn .