[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

Phồng Mực

Xe tăng
Bác bảo nó viết vào tờ giấy nội dung như thế và ký vào.
Hay là bác dựng chuyện.
CAKV láo nháo là ăn chưởi thối đầu chứ ngồi đó mà mè nheo.
Chả phải dựng truyện. mai e dẫn cụ đi luôn và e xin phép gửi cụ 1 chút ít vì đã mất thời gian. e ở hoàng mai
Còn nó sẽ ko kí họ bảo có thắc mắc thì lên cấp trên. Thực tế cuộc sống ko phải như video tranh luận luật giao thông với công an như trong youtube đâu cụ ạ.
Người thường tìm hiểu qua luật 1, 2 tuần ko dễ mà tranh luận thắng họ đâu nhé.
Còn không biết cụ làm dc gì khi ra các cơ quan nhà nước khi gặp các tình huống khó

Phồng Mực

Xe tăng
Em cũng làm món này, ra trung tâm hành chính công làm mất 15 phút, giấy hẹn đợi 10 ngày là có. Cụ dùng online thời gian gấp 3 lần, nghe có vẻ sai sai.
Cái này đúng đó bác, tùy vào điểm cuối đến của dịch vụ mà

chuotdong

Xe điện
Ở VN thì kể cả nhà cửa cụ đủ điều kiện cấp sổ đỏ, họ vẫn cứ om lại nếu chưa có gì cho họ

Phồng Mực

Xe tăng
Phức tạp là vì cụ không biết điều thôi, đi làm giấy tờ thì lì xì tí sẽ nhanh, a e họ hỗ trợ hết mình, có khi xong còn cầm đến tận nhà cho. Cứ bo bo rồi đòi chuẩn thủ tục, qui trình thì ăn hành là đúng thôi. Nghề nào ăn nghề đó, vị trí nào ăn vị trí đó, hiểu ý thì việc ji cũng nhanh thôi.
ko nên thế cụ ạ.
E chỉ biết nói vậy thôi

Phồng Mực

Xe tăng

ceconam

Xe điện
Theo e thì ai cũng muốn ăn!!! Nếu minh bạch thì đa số dân hành chính công làm gì có nhà xe, đi ra đg mặt vênh lên ko coi đồng bào mình ra gì

duongctt

Xe tăng
Thực ra do quan liêu và hạch dân thôi. Em ví dụ luôn, hôm rồi đi làm thẻ căn cước do Cmt cũ em bị mất, em chưa từng làm thẻ căn cước, Cmt cũ em ở địa chỉ khác so với sổ hộ khẩu. Em ra quận Hà Đông làm, em khá là ngạc nhiên là họ làm 3 ca, sáng, chiều ,tối. Em đc hẹn 7h tối đến, khi đến em chỉ có mỗi cái sổ hộ khẩu photo, ko có bất kỳ giấy tờ gì khác. Và ngạc nhiên hơn là em ko phải điền bất kỳ tờ khai nào. Cán bộ họ chỉ hỏi em tên gì, số cmt cũ là gì. Rồi họ soi mặt em nhận dạng xác minh đúng ko. Nhìn một tí thì họ kéo tay em lăn lấy vân tay, xong bảo ra bàn kia chụp ảnh, chụp ảnh xong thì hỏi làm xong chuyển về đâu rồi thu phí ship. Thế là xong rất đơn giản, nhưng hôm đó em cũng gặp 1 cậu ở thạch thất lên hà đông làm vì huyện họ hạch sách, nào là giấy tờ xác minh, rồi tờ khai gì gì đấy rất oàn tà là vằn. Trong khi lên hà đông chỉ cần mang mỗi cái sổ hộ khẩu, ko cần viết tờ nọ tờ chai gì
Cụ làm lại căn cước nếu CMND chưa hết hạn là dại dzồi, em vừa có trải nghiệm vãi mod với mấy con số đó đây.
Số là COVID mãi không thôi, đói quá đành cắm sổ đỏ ăn qua ngày. Trên sổ đỏ ghi số CMND cũ, ngày cấp cũ nên bank nó không nhận, vì trên quận cũng không xác nhận cho chúng nó. Nhốt 2 con bé con ở nhà, tồng tộc chạy lên 1 cửa quận thì yêu cầu: phải có giấy xác nhận của CA nơi cấp căn cước là: tuy 1 người có 2 số nhưng chỉ là 1 mà thôi, duy nhất người đó thôi. Thôi thì lại xách mông lên CA, chị cán bộ nhỏ nhẹ hỏi:
CMND cũ đâu rồi?
Cán bộ hỏi câu khó vãi, chả nhẽ lại đấm nhau.
Thế CMND cũ cấp ở đâu?
Dạ ở quê ạ.
Vậy thì về quê xin xác nhận: số CMND này đã được CA XXX cấp ngày yyzz.
Thôi cán bộ cho em xin số bác gửi xe, để em nhờ bác í hướng dẫn.
Ok, bãi gửi xe tiếp dân 24/7 nhé.
Mày ra foto cho tao 1 bản căn cước về đây, có nhớ số CMND cũ không? Viết vào đây, đóng phí đây, đưa số đt đây, mai tao gọi ra lấy.
Mai đến lấy xác nhận, về phường công chứng căn cước của 2 vc, sổ hộ khẩu, sổ đỏ. Chiều lại lộn lên 1 cửa quận, cán bộ xem hồ sơ rồi hướng dẫn khai báo, ngồi viết kín mít tờ khai báo thông tin cũ mới. Xong xuôi nhận đc phiếu hẹn 2 tuần nữa đến lấy kết quả. 2 tuần nữa thì nhà em làm gì còn cháo mà húp cán bộ ơi, em muốn nhanh cơ. Ô kê, nhanh thì ra gặp bác trông xe nhé.
Lại lủi xuống bãi, giá trông xe giờ mất giá kinh quá, trâu xanh đếm cả bàn tay. Hết hồn, móc đt gọi cho người thân, 5' sau có số đt kèm pass: bạn anh mod béo 😁. Nhấc đt lên rồi cho cán bộ nghe, nửa tiếng sau có kết quả luôn.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Cũng may so với vài năm trước em thấy khá hơn nhiều rồi.

binhsu7273

Xe cút kít
Em có thắc mắc là tại sao không đơn giản các thủ tục hành chính dân sự cá nhân cho người dân đỡ vất vả , khổ sở khi phải lo các thủ tục theo em là quá rườm ra ....ví dụ như : thừa kế tài sản cho con, chuyển đổi nơi ở, mua bán tài sản....vân vân...
Rồi các thủ tục giấy tờ cho thế hệ trẻ xin việc vào các cơ quan, công ty....hồ sơ rất nhiều thứ mà có thể giản lược đi được. :D

Bản thân em khi xin vào làm việc ở 1 cty FDI thì chỉ cần cung cấp 1 CV tiếng Anh và 1 bản chụp Bằng ĐH, không cần công chứng. ( Phòng nhân sự cty họ tự xác minh cái Bằng ĐH của em có thật hay không, bằng cách nào đó em không biết ). Thậm chí họ còn không cần cả Phiếu khám sức khỏe, khi nhận vào cty họ cho đi khám định kỳ cùng cả cty.
Còn đứa bạn em xin vào 1 cty của VN thi nó kể với em là phải nộp đủ các thứ trong hồ sơ : Sơ yếu lý lịch xác nhận phường/xã, bản sao các bằng cấp có công chứng, bản sao CCCD công chứng, giấy khai sinh công chứng, lý lịch Tư pháp.....vân vân, rất nhiều thứ....Tạo sao phải thế ? Tạo sao các cty VN không làm như các Cty FDI làm nhỉ ? :D
Mức lương CB Hành Chính sự nghiệp có gần 2 chỉ vàng/tháng, à mà thôi. :D

hanpham158

Xe buýt
Chả biết Tây của cụ là Tây nào chứ lúc em mua nhà bên đây, tính từ lúc chủ nhà đồng ý bán cho em là đầu tháng 12 thì đến tận tháng 3 em mới xong giấy tờ và được chuyển vào nhà trong khi mua nhà bên này phải có luật sư lo giấy tờ giúp rồi đấy ạ. Trường hợp của em là còn ngắn do em không vay nên không dính líu Ngân hàng :D

Còn dịch vụ Y tế chuyển đổi chỗ ở đi đăng kí lại ở nơi ở mới em mất gần tháng họ mới xử lý xong hồ sơ :(

Patriots

Xe lăn
Có cả một học viện hành chính chỗ Nguyễn Chí Thanh để hành các cụ. Có mỗi phạt giao thông thôi mà thủ tục còn hành hơn bên cháu cách đây 50 năm. Cháu không nói mức phạt nhé

Pathfinder2003

Xe tải
Thế ra lớn rồi vẫn dùng GKS hả cc? Em từ hồi nộp hồ sơ nhập học ĐH đến giờ chưa bao giờ dùng cái đấy nữa.
Em nghe có ông bộ trưởng nào bên Đức đi đăng ký kết hôn mà không có giấy khai sinh bị đuổi về.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự lúc nào có việc cần gấp mà phải đi làm giấy tờ ở Việt Nam! Chỉ muốn oánh nhau

lookyoung

Xe tăng
Nói nhiều bác không tin, ngay cả ở Đức luôn nhé :) thợ đến theo hẹn mà ko ở nhà kể cả đang đi chợ gần về đến nhà rồi, bảo chờ mấy phút thôi cũng ko chờ đâu :) làm cho cái hẹn khác vài tuần nữa.
Không những cái hẹn khác mà còn thêm 1 cái bill nữa cho tội ko ở nhà khi chúng nó đến.

Cái này ko phải luật mà do các thằng giám đốc nó thích thế, nó là bất thành văn chứ luật ko quy định.
Còn về xin các loại giấy tờ cá nhân em đảm bảo Vn nhanh hơn.
Tây là Tây nào.
Chứ Tây như em biết như Bỉ, Pháp, Đức thì thủ tục nó cũng lằng nhà lằng nhằng và nhiều cái cũng nhiêu khê chả kém. Đừng nghĩ là cứ bên Tây thì giấy tờ nó nhoay nhoáy, dữ liệu đám mây, rồi máy tính điện thoại bấm víu víu là ra.
Nhưng thủ tục hành chính của bọn nó hơn mình ở 1 điểm, mà em nghĩ là mấu chốt. Đấy là ở bên nó không bị rơi vào cái tình trạng "không biết giấy tờ mình đang ở giai đoạn nào, hoặc không biết phải làm gì tiếp theo". Tức là bên nó luôn có thể biết tình trạng và giải pháp tiếp theo.
Ở VN mình đã và đang giải quyết bằng 1 cửa liên thông. Tất nhiên là chưa thể khắc phục đc hết.
Các cụ phàn nàn về thủ tục hành chính ở Tây cũng có phần đúng. Nhưng cũng phải nói lại là các cụ nhà mình chủ yếu phải việc với sở ngoại kiều, cơ quan nhập cư của họ và toàn các việc như kiểu xin đoàn tụ, gia hạn cư trú, kết hôn...vị thế nó khác.

Nếu so sảnh cho chuẩn thì phải đứng ở vị trí thủ tục hành chính như với dân bản xứ, tôi nghĩ sẽ rất khác. Không được đến mức bấm víu víu nhưng dân bản xứ nếu không được việc nó sẽ sẵn sàng làm to chuyện lên ngay. Ngoài đường đội ngũ luật sư đứng như kền kền chỉ rình cơ quan công quyền làm sai là nhảy vào kiện kiếm tiền.

wildcat74

Xe điện
Bao năm va chạm với thủ tục hành chính và tư pháp, em thấy lý do chủ yếu là tình trạng “hộp đen” trong thủ tục hành chính. Cải cách thủ tục nhưng không đi kèm uỷ quyền thực hiện. Chứng thực giấy tờ thì cần gì phải Chủ tịch UBND, chỉ cần uỷ viên UBND ký TL/TM chủ tịch là ok rồi. ĐKKD hộ gia đình thì cần gì chủ tịch/phó chủ tịch ký, chỉ cần chuyên viên uỷ ban xem đủ điều kiện là được. Liên quan đến tư pháp, tố tụng còn lằng nhằng nữa- gì cũng phải thủ trưởng/ phó thủ trưởng cơ quan điều tra ký, khối lượng công việc lớn như vậy sao ko chậm!

harman_kardon

Xe điện
Em chả biết vĩ mô như thế nào nhưmg với tư cách là 1 người đã đi làm thủ tục hành chính thì em thấy nó thua thôi.
Sau đời em thì đến đời em gái em, mk đợt vừa rồi nó làm thủ tục kết hôn mà mãi ko xong trong khi ở Vn xin roẹt phát là xong, sang bên kia hết chỗ này đẩy chỗ kia, rồi người nhận hồ sơ cũng ko am hiểu thủ tục.
Đến nỗi em còn phải bày cách cho nó theo kiểu VN là mày bảo con mụ nhận hồ sơ là cần giấy tờ gì mày ghi ra đây cho tao, ký nháy vào, tao về chuẩn bị đúng từng ấy giấy tờ mà mày còn kêu thiếu thì tao bắt đền mày mà cuối cùng con mụ đấy ko chịu.
Em cụ QT Việt Nam hay QT Pháp ? Rắc rối ở QT thôi. Chứ QT Pháp thì đâu có gì phải nghĩ. Cụ ko nói rõ trường hợp em cụ ra sao . Nó rắc rối là em cụ có đúng là độc thân hay ko nếu mang QT VN. Chứ QT P thì có gì mà khó khăn ở đây ? Vấn đề này ở nc nào cũng vậy hết.

Quy Lão

Xe tăng
cụ đã làm dc mấy thủ tục dịch vụ công trực tuyến rồi ạ
Mấy tháng trước em có trải nghiệm thêm 1 dịch vụ công trực tuyến ở Hà nội, đi khai sinh cho cu con mới sinh.
- Lên cổng dịch vụ công trực tuyến của HN, upload ảnh chụp các giấy tờ như hộ khẩu, cmnd bố mẹ, chứng sinh, điền số đt vào.
- Mọi trạng thái hồ sơ được cập nhật qua sms luôn.
Sau khi upload khoảng 10 phút thì có cán bộ hộ tịch phường gọi điện xuống để xác nhận các thông tin.
- Ok 3 ngày sau mang giấy tờ bản gốc lên phường. Các anh ấy photo luôn cho. Thủ tục làm mất 15 phút ký cọt, mọi giấy tờ đã in sẵn em chỉ việc check và ký. Nộp 70.000đ để lấy 10 bản sao.
- Hộ khẩu được các anh ấy liên thông chuyển lên quận nhập luôn. Không phải kê khai báo cáo gì.
- 7 ngày sau lên phường lấy đầy đủ khai sinh, thẻ bảo hiểm, sổ hộ khẩu, giấy chúc mừng & quà tặng của phường.

Cá nhân em đã sử dụng kha khá dịch vụ công trực tuyến của HN như khai sinh, nhập hộ khẩu, đổi thẻ bảo hiểm, ... thì có thể cho điểm 9 cho chất lượng.
Tại phường em đã 20 năm sử dụng dịch vụ hành chính thì thấy 3 năm trở lại đây thực sự tốt hơn rất nhiều.