[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

danleduc

Xe điện
Em chả biết vĩ mô như thế nào nhưmg với tư cách là 1 người đã đi làm thủ tục hành chính thì em thấy nó thua thôi.
Sau đời em thì đến đời em gái em, mk đợt vừa rồi nó làm thủ tục kết hôn mà mãi ko xong trong khi ở Vn xin roẹt phát là xong, sang bên kia hết chỗ này đẩy chỗ kia, rồi người nhận hồ sơ cũng ko am hiểu thủ tục.
Đến nỗi em còn phải bày cách cho nó theo kiểu VN là mày bảo con mụ nhận hồ sơ là cần giấy tờ gì mày ghi ra đây cho tao, ký nháy vào, tao về chuẩn bị đúng từng ấy giấy tờ mà mày còn kêu thiếu thì tao bắt đền mày mà cuối cùng con mụ đấy ko chịu.
Cụ nói Tây lông thua Việt nam về thủ tục hành chính. !!! Thua thế nào em chả biết.....Nhưng....

Cụ giải thích hộ em, tại sao khi em xin vào làm cho 1 Cty của Tây lông nó chỉ cần mỗi cái CV tiếng Anh và cái bản copy bằng tốt nghiệp ĐH ( còn chả cần công chứng ).
Trong khi bạn em xin vào làm cho 1 Cty Việt Nam nó phải nộp : Sơ Yếu Lý lịch xác nhận Phường/Xã, Bản sao công chứng CCCD/ Hộ khẩu / Bằng ĐH/ Bảng điểm ĐH, giấy khám sức khỏe, Lý lịch tư pháp....Nó bảo Cty nói đây là thủ tục yêu cầu bắt buộc theo quy định pháp luật Việt Nam.
Vậy theo cụ thì các thủ tục phía Tây lông đơn giản hơn hay các thủ tục hành chính phía VN phức tạp hơn ? :D

Phồng Mực

Xe tăng
Gấu em cũng bị 1 lần ở tờ giấy ĐKKH. Em bảo CCCD, sổ HK .... có đầy đủ thì cần gì đính chính ? Bên công chứng giải thích: Trong tờ giấy cần có của bộ hồ sơ CC có tờ ĐKKH mà tên trong đó và các chỗ khác ko giống nhau lại ko có tờ cải chính của CQ về 2 người là 1 thì bọn CC cũng ko dám xác nhận. Đó là quy định, em chẳng biết quy định đó đúng hay cứng nhắc.
họ làm đúng rồi cụ

TsarPutin

Xe tăng
VN chắc mà số 2 TG về hành chính thì chẳng ai số 1;
- em ví dụ làm thủ tục đất đai HN, sổ đỏ cấp 100 m2 đi tách đo lại thành 110m2, kết quả trả là k đủ đk tách vì...thừa đất trong khi chính huyện đó tự đo và cấp, xong xin chuyển mục dích 10m2 thừa thì....ko cho, do khu vực này chưa rõ quy hoạch cho chuyển ko;
- Trên sổ đỏ cán bộ xưa copy 2 lần địa chỉ tổ dân phố ( vd 2 lần tổ 18) bắt đính chính đã xong mới dc làm thủ tục khác, trong khi chính cq đất đai làm sai =)) đè dân ra chịu phạt
- em xưa làm cái XNHN online thì nhạy lắm, xong đùng cái cán bộ tư pháp bắt đến tận nơi, trình đủ hs chán chê mới xong......lần sau thì đến nơi làm cho lẹ thì cán bộ bảo về đi khai....online trc rồi mới đến dc :)) Quỳ cái cải cách của HN
- Còn cái CCCD đang hot giờ thì thôi chả nói nữa, kèm tờ A5 xác nhận, xưa thời em có việc gấp phải đổi thì trên PNT báo....hết phôi CCCD, thế là phải đi mua phôi CCCD chui tốn mấy triệu mới xong dc;
Đừng cụ nào bênh CCHC của VN nữa, nó như chum mắm đấy rồi;
Cũng đừng cụ nào lôi thủ tục cực khó bên nc ngoài là kết hôn với người thuộc thế giới thứ ba như VN ra so với mấy thủ tục hành chính thông thường của VN;

Xe cỏ cũ

Xe điện
Cụ nên nói rõ nước ngoài là nước nào. Thế giới có mấy trăm nước cơ mà?
Quanh đi quẩn lại thì vẫn là gốc của vấn đề. Mà bàn đến gốc của vấn đề thì khổ thân min mod phải xóa. Em thương min mod nên thôi, dù em cũng như cccm là dân nên chả được thương đâu.

Phồng Mực

Xe tăng
Sẽ nhiều cụ vào đánh đồng khái niệm Tây, Mỹ cũng rườm rà, coi như cào bằng như nhau, sau có đưa ra các VD chứng minh điều đó.
Vấn đề ở chỗ: nhiều hay ít, chứ ko phải có hay ko có.

Nói đâu xa, em sang TQ làm mấy thủ tục có cả thủ tục Ngân hàng thấy nhanh và sướng hơn là có thật. Từ giờ giấc (cả trưa), thái độ, cách hướng dẫn, các hẹn, chỉ dẫn... có khác nhiều.
Mỹ thì em chưa sang chưa biết.
Cụ làm thủ tục mà mang tính chất xác nhận thông tin sẽ nhanh.
Thủ tục nào là xin cấp, xin đăng kí, ... sẽ lâu

Taihoatu

Xe lăn
Đấy là quan niệm của cụ, vậy bây giờ qui định lại thành chế độ mẫu hệ, con cái lấy họ theo họ mẹ thì cụ tính sao?. một vợ có thể lấy nhiều chồng, ka ka

Loitran

Xe tăng
Cụ có thấy em ghi là “riêng khoản dịch vụ” ở đầu câu ko mà bắt bẻ em?
Ý em là bọn Tây lông nó thua Việt Nam cả về dịch vụ công lẫn dịch vụ luôn.
Dịch vụ công thì nước nào cũng có vấn đề, chỉ là tỷ lệ ít hay nhiều mà thôi
Chỗ em thì thế này
Sang tên xe mình điền mỗi cái form bằng tờ A4 cầm cái đó ra nơi quản lý ngoài thời gian chờ thì nếu gặp nhân viên xử lý thì 5 phút là kết thúc
Xe em không có giấy đăng ký,không cần đăng kiểm, đi xe em có mỗi cái bằng lái và không mang bất kỳ giấy tờ nào kèm theo của cái xe
Nếu phải công chứng giấy tờ cá nhân thì kiếm mấy bác dược sĩ.bác sĩ gia đình, luật sư họ chứng nhận vô không mất đồng nào hết
Về internet thì đúng là VN kết nối nhanh hơn chỉ là bên này họ kinh doanh khác kiểu VN từ đặt chỗ khách sạn hay intenet đều phải làm trước chứ không phải họ nhiêu khê làm phiền

danleduc

Xe điện
VN chắc mà số 2 TG về hành chính thì chẳng ai số 1;
- em ví dụ làm thủ tục đất đai HN, sổ đỏ cấp 100 m2 đi tách đo lại thành 110m2, kết quả trả là k đủ đk tách vì...thừa đất trong khi chính huyện đó tự đo và cấp, xong xin chuyển mục dích 10m2 thừa thì....ko cho, do khu vực này chưa rõ quy hoạch cho chuyển ko;
- Trên sổ đỏ cán bộ xưa copy 2 lần địa chỉ tổ dân phố ( vd 2 lần tổ 18) bắt đính chính đã xong mới dc làm thủ tục khác, trong khi chính cq đất đai làm sai =)) đè dân ra chịu phạt
- em xưa làm cái XNHN online thì nhạy lắm, xong đùng cái cán bộ tư pháp bắt đến tận nơi, trình đủ hs chán chê mới xong......lần sau thì đến nơi làm cho lẹ thì cán bộ bảo về đi khai....online trc rồi mới đến dc :)) Quỳ cái cải cách của HN
- Còn cái CCCD đang hot giờ thì thôi chả nói nữa, kèm tờ A5 xác nhận, xưa thời em có việc gấp phải đổi thì trên PNT báo....hết phôi CCCD, thế là phải đi mua phôi CCCD chui tốn mấy triệu mới xong dc;
Đừng cụ nào bênh CCHC của VN nữa, nó như chum mắm đấy rồi;
Cũng đừng cụ nào lôi thủ tục cực khó bên nc ngoài là kết hôn với người thuộc thế giới thứ ba như VN ra so với mấy thủ tục hành chính thông thường của VN;
Cái này mình phải thẳng thắn nhìn ra điểm yếu rồi mà nghĩ cách khắc phục cho nó tốt lên.

danleduc

Xe điện
Dịch vụ công thì nước nào cũng có vấn đề, chỉ là tỷ lệ ít hay nhiều mà thôi
Chỗ em thì thế này
Sang tên xe mình điền mỗi cái form bằng tờ A4 cầm cái đó ra nơi quản lý ngoài thời gian chờ thì nếu gặp nhân viên xử lý thì 5 phút là kết thúc
Xe em không có giấy đăng ký,không cần đăng kiểm, đi xe em có mỗi cái bằng lái và không mang bất kỳ giấy tờ nào kèm theo của cái xe
Nếu phải công chứng giấy tờ cá nhân thì kiếm mấy bác dược sĩ.bác sĩ gia đình, luật sư họ chứng nhận vô không mất đồng nào hết
Về internet thì đúng là VN kết nối nhanh hơn chỉ là bên này họ kinh doanh khác kiểu VN từ đặt chỗ khách sạn hay intenet đều phải làm trước chứ không phải họ nhiêu khê làm phiền
Cụ ở nước Tây lông nào thế. ?
Dịch vụ như chỗ cụ là quá chuẩn, VN nên học hỏi.
Ở VN mà sang tên xe đơn giản thế thì ngon. Ở VN mà lưu hành xe ô tô thế thì quá ngon. Sao chỗ cụ thoáng thế nhỉ !. Cái công chứng giấy tờ cá nhân chỗ cụ cũng đỉnh quá, em thích. :D
Thế mà 1 số cụ trên OF này lại chê Tây lông thủ tục hành chính thua Việt Nam, em chả biết các cụ ý chém gió hay không nữa.

Chỉnh sửa cuối:

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Gọi lắp dịch vụ internet mất 02 tháng🤣🤣😂😂😂😂🤣🤣🤣.
Ở VN alo cái anh ở đâu em tới lắp luốn💪✌✌✌✌.
Nói nhiều bác không tin, ngay cả ở Đức luôn nhé :) thợ đến theo hẹn mà ko ở nhà kể cả đang đi chợ gần về đến nhà rồi, bảo chờ mấy phút thôi cũng ko chờ đâu :) làm cho cái hẹn khác vài tuần nữa.

polizia

Xe container
Cụ nói Tây lông thua Việt nam về thủ tục hành chính. !!! Thua thế nào em chả biết.....Nhưng....

Cụ giải thích hộ em, tại sao khi em xin vào làm cho 1 Cty của Tây lông nó chỉ cần mỗi cái CV tiếng Anh và cái bản copy bằng tốt nghiệp ĐH ( còn chả cần công chứng ).
Trong khi bạn em xin vào làm cho 1 Cty Việt Nam nó phải nộp : Sơ Yếu Lý lịch xác nhận Phường/Xã, Bản sao công chứng CCCD/ Hộ khẩu / Bằng ĐH/ Bảng điểm ĐH, giấy khám sức khỏe, Lý lịch tư pháp....Nó bảo Cty nói đây là thủ tục yêu cầu bắt buộc theo quy định pháp luật Việt Nam.
Vậy theo cụ thì các thủ tục phía Tây lông đơn giản hơn hay các thủ tục hành chính phía VN phức tạp hơn ? :D
Cái này là nội bộ cty đó chứ đâu phải chung của quốc gia.
Còn hành chính công là gì, là thủ tục giấy tờ hành chính.
Em gái em nó hết hạn thẻ cư trú, nộp đủ giấy tờ mà bọn Đức cứ vin vào covid rồi mãi ko xong, cứ 3 tháng nó cấp cho 1 tờ giấy tạm và đến hôm nay là nhận đc 4 tờ giấy tạm :))
Vậy chẳng thà nó cấp cmn cho cái thẻ cư trú 1 năm cho xong đỡ phải 3 tháng cấp 1 lần.
Xứ Pháp ngày xưa em học cũng thế, gia hạn thẻ cư trú cứ tính bằng quý.

poiuy

Xe ba gác

Cty thì nói làm gì, hành chính công của Tây lông nó cũng thủ tục rườm rà kinh chứ không phải cái roẹt như các cụ vẫn nghĩ. Tất nhiên về tổng thể là họ tốt hơn nhưng không phải là chuyện gì cũng nhanh gọn đâu.

danleduc

Xe điện
Cái này là nội bộ cty đó chứ đâu phải chung của quốc gia.
Các Cty VN như thế hết, em đã hỏi nhiều bạn bè và người thân xin vào làm việc ở các Cty VN ....đều như thế. Họ ( các Cty VN ) bảo là theo luật Việt Nam phải thế. Chứng tỏ là " thủ tục hành chính" của VN ta còn thua Tây lông chứ gì nữa.

polizia

Xe container
Các Cty VN như thế hết, em đã hỏi nhiều bạn bè và người thân xin vào làm việc ở các Cty VN ....đều như thế. Họ ( các Cty VN ) bảo là theo luật Việt Nam phải thế. Chứng tỏ là " thủ tục hành chính" của VN ta còn thua Tây lông chứ gì nữa.
Cái này ko phải luật mà do các thằng giám đốc nó thích thế, nó là bất thành văn chứ luật ko quy định.
Còn về xin các loại giấy tờ cá nhân em đảm bảo Vn nhanh hơn.

boyboy1990

Xe điện
Rườm rà ở chỗ người khác chống. Chứ có phải người xin giấy chống đâu
Đấy là 1 ví dụ nha
Đấy đâu phải rườm rà? Đấy là quy định thì tuân theo thôi, 1 người làm quan cả họ được nhờ, 1 người chống đối cả nhà làm ruộng, cứ thế mà tuân theo thôi kêu cái gì nhỉ?

Phồng Mực

Xe tăng
Đấy đâu phải rườm rà? Đấy là quy định thì tuân theo thôi, 1 người làm quan cả họ được nhờ, 1 người chống đối cả nhà làm ruộng, cứ thế mà tuân theo thôi kêu cái gì nhỉ?
hồi đó ko có quy định đó. luật ko quy định cụ nhé
do cán bộ

TsarPutin

Xe tăng
Cái này mình phải thẳng thắn nhìn ra điểm yếu rồi mà nghĩ cách khắc phục cho nó tốt lên.
chỉ cần làm dc như HQ thôi là dân dc nhờ cụ ah; mọi thông tin cá nhân huyết thống nơi sinh, các số căn cước hộ chiếu, vợ chồng các đời vvv....họ đều tra được trên toàn thế giới và có xác nhận của sứ quán;
em làm với dân HQ nhiều mà thích mê cái mạng hộ tịch của họ

Bemagauvn

Xe điện
chỉ cần làm dc như HQ thôi là dân dc nhờ cụ ah; mọi thông tin cá nhân huyết thống nơi sinh, các số căn cước hộ chiếu, vợ chồng các đời vvv....họ đều tra được trên toàn thế giới và có xác nhận của sứ quán;
em làm với dân HQ nhiều mà thích mê cái mạng hộ tịch của họ
Thằng này nó lại có sức ép bên anh Kim béo nên không tính cụ😁.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ nên sang Tây trải nghiệm thử. Thực ra các thủ tục hành chính các nước khac cũng rối rắm lắm, ví dụ như Pháp, Bỉ, Đức,Úc cụ cũng xếp hàng từ tờ mờ sáng là bình thường. Cụ mà sang Pháp chắc cụ ngất, nó cũng rườm rà rối rắm và quan liêu y mình. Mà em nói thật, dân ở đâu cũng chửi chính phủ, và public servants ở đâu cũng có nhiều điểm giống nhau.
Cái khác nhau là: (i) các nước phát triển có hệ thống quản lý hành chính từ xưa, đã cả mấy trăm năm và cứ thế duy trì. Mình mới có vài chục năm và mình bắt đầu từ scratch.
(ii) Dân số nó ít hơn, số lượng case cũng ít hơn, dân trí cao hơn, đơn giản là dân đọc cái quy trình hướng dẫn sẽ hiểu ngay và làm đúng luôn. Cụ cứ ra bất cứ VP hayUB nào của nhà mình sẽ thấy, quy trình có, thậm chí biểu mẫu ví dụ cũng có, nhưng dân mình ít người đọc, có đọc cũng ko hiểu và vẫn điền sai là bình thường. Thậm chí ko tìm hiểu, nhưng vẫn nhảy vào sừng sộ. H số hóa rồi, cổng HC công điện tử có hết, h em toàn làm online rồi ra nhận kết quả, nhưng gần đây mới phát hiện ra rất ít người làm thế.
(iii) xã hội nó đã qua giai đoạn phát triển nhanh và nóng, những gì ko phù hợp thì nó đã bộc lộ trong quá khứ và nó đã sửa rồi. Mình h mới đang trong quá trình nhận ra các điểm chưa phù hợp và điều chỉnh. Những cái này là những cái cần thời gian, và ko thể ngày 1 ngày 2 là sửa được. Copy cả hệ thống cũng ko được vì dân trí khác nhau, các vấn đề và thủ tục xã hội của nó khác mình.
Và để thế thì đòi hỏi là tất cả thủ tục và luật pháp sẽ tương đồng. Ví dụ, h cụ đã sẵn sàng để đánh thuế tài sản thừa kế chưa?
Cụ lấy vd các nc châu Âu đi trc hàng chục, hàng trăm năm ... thì ok đúng. Nhưng kiến thức có sự du nhập và kế thừa. Ts cán bộ nhà ta k học hỏi những tinh hoa của nhân loại, đừng bảo là k học đc nhé. Bên mình ở UB phường đã toàn cử nhân với thạc sĩ rồi.
Tóm lại là toàn bọn dốt và bảo thủ lên lđ thôi.