[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Đã bảo làm rất khổ rồi vì nước quên thân vig dân phục vụ mà giờ lại làm cho dễ thì đi ngược chính xách à?

sakai_yo

Xe lăn
Vừa rồi mẹ em muốn làm di chúc chia tài sản cho các con, tự dưng lại phải dùng Giấy Khai sinh, mặc dù đã có CCCD .....hic....:D
Mẹ em đã mất GKS từ lâu nên vấn đề nó mới nảy sinh từ cái GKS này.....Nản.
Thế à cụ, em phải lưu ý các cụ nhà em ngay. Đã có CCCD mà còn cần GKS thì hóa ra CCCD vô dụng ạ?

Kiabuoisang

Xe container
Sao lại "cấp xuyên đêm dù chả để làm CL gì :)) " hả bác?
Thiết bị di động mua rồi, phải dùng chứ vứt đấy nó thiu thối hết thì gay.
Thì em thấy lều báo nó toàn nêu rằng đang cố gắng làm việc ko ngừng nghỉ, làm xuyên cả màn đêm mà
:D cố gắng là tốt nhưng ko nhất thiết cố quá. Phải giữ gìn sức khoẻ chứ.

caisua

Xe lăn
Cái gì cũng có lý của nó mà, thế nên:
- Sô người nhập quốc tịch VN = 1/1000 người VN nhập quốc tịch ngoại
- Không rườm rà thì cụ có tòi xiền ra chạy cửa ko? Bộ máy lương 3 cọc 3 đồng lấy gì sống đây. Cụ có biết chạy vào cái chỗ đó hết bao xiền ko? Có biết tiến sỹ thi công chức cũng trượt chỏng vó ko?
- Không rườm rà thì sao đủ việc mà bố trí cho cơ man bao nhiêu là người như vậy?

polizia

Xe container
Từ bé tới giờ em mới biết là Internet lại là dịch vụ công :D
Cụ có thấy em ghi là “riêng khoản dịch vụ” ở đầu câu ko mà bắt bẻ em?
Ý em là bọn Tây lông nó thua Việt Nam cả về dịch vụ công lẫn dịch vụ luôn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Khi chúng ta, chính mỗi người dân cứ những cái gì liên quan đến bản thân, hồ sơ, thủ tục... là cứ làm chuẩn chỉ;
Đến những khâu sau, cứ theo hướng dẫn là cần những giấy tờ gì thì mình lấy cái giấy đó của mình ra kẹp vào cho đủ.

Thì mọi chuyện sẽ rất đơn giản, rõ ràng.

Còn ông nào cái gì cũng ờ à, hỏi cái gì cũng ơ á ớ thì làm làm cái gì cũng lâu, cũng vướng

Công ty đòi hồ sơ là chuyện của Công ty, không phải là chuyện của Nhà nước, nên bác đổ cho thủ tục hành chính là không đúng.
Về thủ tục hành chính em đã trải qua trong đời:
- Làm CMND
- Mua đất
- XPXD
- Hoàn công
- Nhập khẩu
- Cưới vợ
- Khai sinh
- Làm Passport
- Đổi CMND
- Xin cho con đi học
...
Em chỉ việc lên nộp hồ sơ, lấy giấy hẹn và đi về (Sau khi nghiên cứu đầy đủ các yêu cầu từ cơ quan chức năng). Tới ngày giờ lên lấy kết quả.
7h hơn em ghé cơ quan công quyền bấm số (thường số 1,2). 7h30 họ vào nộp hồ sơ, vẫn kịp chạy lên cơ quan lúc 8h.
Đã số hóa tài liệu lưu trữ khá khá rồi cụ ạ, vì cả mấy chục năm h phải đưa vào csdl lại, nên ko thể ngày 1 ngày 2, để các cụ 1 ngày mở mắt ra đã thấy ở 1 nước "rũ bùn đứng dậy sáng lòa" được. Cả cái quá trình này, để mình làm 1 cách có hệ thống có thể phải tốn 10 năm hoặc hơn. nhưng bù lại mình mới bắt kịp. Còn đừng so sánh với các nước phương tây, nó có hệ thống lưu trữ từ mấy trăm năm nay và nó làm dần dần. Từ những năm 96 - 97 nó đã bắt đầu số hóa rồi, thì tất nhiên nó phải hơn mình. Lúc đó cả nước mình chắc có vài trăm cái máy tính.
Em nghĩ sau dợt này, đến khoảng 2025 là mọi thứ tạm ổn cụ ạ. Nhưng mà thế các bác nhà mình cũng sẽ ko thích đâu.
Đơn cử là, ngày xưa các bác vi phạm giao thông, thu bằng thì nhiều bác báo mất, rồi làm lại. Số hóa hết link hết với nhau thì các bác sẽ ko làm được thế nữa.
Hoặc gian lận đổi thẻ ra vào trên đường cao tốc, tách hộ khẩu để giảm tiền điện, tăng trợ cấp HN, lấy 2 suất đền bù, cũng chỉ có các cá nhân kiệt xuất ở VN mới nghĩ ra được. Còn nhiều thứ nữa lắm mà tự nhiên h em ko nghĩ ra.

Mà em nói thật, đời em đến h 40 tuổi, ông chồng em 50 tuổi, cũng kinh qua rất nhiều thủ tục HC nhưng chưa bao h mất đồng nào như các bác nói, gồm giấy CN tình trạng hôn nhân, đkkh, mua nhà, làm sổ, bán nhà, công chứng, lái xe, cấp và đổi hộ chiếu, đk xe, chứng tử cho người thân, làm di chúc (cho người thân), thực hiện di chúc, xin học đúng tuyến cho con, chuyển trường, chuyển hk từ A sang B, đăng kí tạm trú tạm vắng đủ cả. Có cái KT 3 là chưa làm thôi. Cứ đúng thủ tục đúng giấy tờ thấy chỉ tý là xong
Mà mấy anh CSKV ở khu em rất dễ chịu, đợt lấy thông tin công dân gì đó đi từng hộ, khai đầy đủ, sai đâu hướng dẫn đấy chẳng có bất cứ vòi vĩnh hay gì.
Ko hiểu các bác thế nào mà lại phải trả tiền?
vâng cụ, em thì các thủ tục em thích đi tự làm hơn, trước còn vất vả lên tận nơi hỏi chứ bây giờ lên mạng tra xong tìm hiểu rồi chuẩn bị.
cái cần bây giờ là nhà nước nên công bố rõ hơn các thủ tục và thời hạn giải quyết vì một số nơi vẫn om hồ sơ kinh dị lắm, ai hiểu và làm làm căng thì họ mới chịu trả.
ở mình có cái lạ là người đi làm cứ muốn tìm chỗ nhét tiền để được ưu tiên, xong rồi về kêu khó kêu khổ chửi là thủ tục lằng nhằng.
Đồng ý là hiện nay vẫn còn nhiều bất cập nhưng chúng ta cũng nên bình tĩnh mà giải quyết
Cái này không chắc là lỗi của chính quyền cụ nhé.
Khi thay đổi chỗ ở, nếu tuân thủ pháp luật đi khai báo đầy đủ thông tin tại nơi ở mới thì sau sẽ rất nhàn.
Người VN nói chung là nghĩ ngắn, cứ mặc kệ, nước đến chân mới nhảy. Chuyển chỗ ở không làm lại hộ khẩu, thay đổi, bổ sung thông tin cá nhân, bán cái xe cũng chẳng quan tâm đến thay đổi đăng ký.
Đến lúc gấp thì lại gân cổ lên chửi.
Như khách nữ kia khi chuyển từ nơi nọ sang nơi kia, lên khai báo thông tin đầy đủ thì sau chỉ cần chỗ cuối cùng xác nhận là đủ.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Ví dụ Người ta quy định đến đâu ở thì trong bao nhiêu ngày phải lên đăng ký tạm trú; mình cứ thế mà làm, đến khi muốn xác nhận cái gì thì rất đơn giản.

Nhưng nhiều ông lắm bàn, khi đến đó ở íu thèm khai báo, đăng ký gì sất; đến khi cần xác nhận thì họ lấy cơ sở gì để xác nhận đây ? Và thế là gào lên là vướng thế !

Cách đây 10 năm em đi làm giấy chứng nhận độc thân để mua đất, lên ngay tại phường đăng ký tạm trú để làm, đâu phải đi lung tung như thế. Chả lẽ bây giờ lại kém hơn xưa.
Mua nhà, hay tài sản lớn bắt buộc phải đứng tên chung vợ chồng, hoặc độc thân, hoặc vợ/chồng phải có cam kết không liên quan đến tài sản đó. Quy định rõ ràng cứ thế mà chuẩn bị hồ sơ. Em đi mua đất yêu cầu người bán dắt cả vợ lẫn chồng lên công chứng, ký xoẹt cái là xong.
Dân mình được cái không hiểu luật, nhưng cứ thích tự đi làm. Đến khi vướng thì đổ cho thủ tục hành chính.

Phồng Mực

Xe tăng
Ví dụ của cụ ko liên quan đến vấn đề "rườm rà" thì phải, đấy là quy định của thời đó, nhà có người chống đối thì xác định luôn là làm ruộng đi còn mang lý lịch đi xin làm gì? Nếu mà muốn "lách" để có cái lý lịch đẹp thì mới phải rườm rà chứ nhỉ?
Rườm rà ở chỗ người khác chống. Chứ có phải người xin giấy chống đâu
Đấy là 1 ví dụ nha

Phồng Mực

Xe tăng
Vâng

Ví dụ Người ta quy định đến đâu ở thì trong bao nhiêu ngày phải lên đăng ký tạm trú; mình cứ thế mà làm, đến khi muốn xác nhận cái gì thì rất đơn giản.

Nhưng nhiều ông lắm bàn, khi đến đó ở íu thèm khai báo, đăng ký gì sất; đến khi cần xác nhận thì họ lấy cơ sở gì để xác nhận đây ? Và thế là gào lên là vướng thế !
e đang đăng kí tạm trú đây cụ
Giờ phải về tận quê cách 400km để xin giấy xác nhận thông tin nhân thân mới dc tạm trú cụ nhé
ko phải đơn giản đâu nếu đúng thủ tục

Phồng Mực

Xe tăng
Em vừa rồi cũng có đi làm mấy cái thủ tục HC(lâu rồi ko đi làm) thì thấy như sau:
1. Nói gì thì nói, do có 1 cửa nên cũng đỡ hơn và các cháu cũng hòa nhã, giải thích nhẹ nhàng. Các cụ tưởng tượng ngồi 1 chỗ nhận 1 buổi mấy chục bộ hồ sơ (ít thì 1-2 tờ, nhiều như nhà đất thì cả bộ) rồi giải thích cho nhưng người viết , kê khai ko rõ ràng.... Em thấy các cháu nó ko cáu (do ức chế chứ ko phải ghét bỏ ai cả) là rất tiến bộ rồi.
2. Hồ sơ nhà mình do lịch sử để lại nên chauw thể cải tiến ngắn gọn đơn giản được. Vẫn cần cả đống giấy tờ đi theo. Làm cho đủ, kiểm cho đúng là cả vấn đề. Chỉ khi nào CSDL các ngành được liên thông, bấm số CCCD là tra được mọi thứ (với quyền của mình) thì khi đó mới hy vọng bớt đi giấy tờ
3. Bản thân người đi làm hồ sơ cũng ko chịu khó đọc hướng dẫn kê khai, viết cho đúng. Chỗ cần khai ko khai, chỗ ko cần lại viết .... (dù đã có mẫu trước phòng 1 cửa). Do vậy khi đến làm thủ tục các cháu lại ngồi xếp lại ,đọc kỹ, hướng dẫn làm lại... nên mất thời gian
Sáng nay em có việc phải qua chỗ 1 cửa địa chính nhà đất.Có ông nộp hồ sơ nhưng cứ để lung tung lẫn lộn cac giấy tờ. Thế là cháu NV kiên nhẫn xếp lại,đọc cho ông ấy kê khai một số thứ còn thiếu ... dù ông ấy chắc không quá tuổi 50. Em chứng kiến phía sau cũng thấy "cáu"
e cũng đang làm đây cụ
Thái độ của cán bộ giờ ngon, nhưng họ sẽ làm rất đúng thủ tục ở 1 cái giấy tờ nào đó. Và cụ ko muốn rắc rối thì phải...
Thứ 2 luật quy định có 2 lựa chọn cho 1 tình huống: thường họ đưa ra 1 sự lựa chọn và đó là cái khó hơn. Cái còn lại ko nói.
vài lời chia sẻ cùng cụ

Đại tướng Alo

Xe điện
Công bằng mà nói thì dịch vụ hành chính công ở VN đang được cải thiện kha khá, tuy vẫn còn nhiều bất cập và cần cải cách theo hướng "đơn giản hóa thủ tục hành chính" mạnh hơn nữa.

Phần lớn các DN FDI đầu tư vào VN vẫn đang phàn nàn về nền hành chính của ta mà cụ lại nói Tây lông thua Việt Nam thì em cũng đến chịu về trình chém gió của cụ.

Phồng Mực

Xe tăng
Đã số hóa tài liệu lưu trữ khá khá rồi cụ ạ, vì cả mấy chục năm h phải đưa vào csdl lại, nên ko thể ngày 1 ngày 2, để các cụ 1 ngày mở mắt ra đã thấy ở 1 nước "rũ bùn đứng dậy sáng lòa" được. Cả cái quá trình này, để mình làm 1 cách có hệ thống có thể phải tốn 10 năm hoặc hơn. nhưng bù lại mình mới bắt kịp. Còn đừng so sánh với các nước phương tây, nó có hệ thống lưu trữ từ mấy trăm năm nay và nó làm dần dần. Từ những năm 96 - 97 nó đã bắt đầu số hóa rồi, thì tất nhiên nó phải hơn mình. Lúc đó cả nước mình chắc có vài trăm cái máy tính.
Em nghĩ sau dợt này, đến khoảng 2025 là mọi thứ tạm ổn cụ ạ. Nhưng mà thế các bác nhà mình cũng sẽ ko thích đâu.
Đơn cử là, ngày xưa các bác vi phạm giao thông, thu bằng thì nhiều bác báo mất, rồi làm lại. Số hóa hết link hết với nhau thì các bác sẽ ko làm được thế nữa.
Hoặc gian lận đổi thẻ ra vào trên đường cao tốc, tách hộ khẩu để giảm tiền điện, tăng trợ cấp HN, lấy 2 suất đền bù, cũng chỉ có các cá nhân kiệt xuất ở VN mới nghĩ ra được. Còn nhiều thứ nữa lắm mà tự nhiên h em ko nghĩ ra.

Mà em nói thật, đời em đến h 40 tuổi, ông chồng em 50 tuổi, cũng kinh qua rất nhiều thủ tục HC nhưng chưa bao h mất đồng nào như các bác nói, gồm giấy CN tình trạng hôn nhân, đkkh, mua nhà, làm sổ, bán nhà, công chứng, lái xe, cấp và đổi hộ chiếu, đk xe, chứng tử cho người thân, làm di chúc (cho người thân), thực hiện di chúc, xin học đúng tuyến cho con, chuyển trường, chuyển hk từ A sang B, đăng kí tạm trú tạm vắng đủ cả. Có cái KT 3 là chưa làm thôi. Cứ đúng thủ tục đúng giấy tờ thấy chỉ tý là xong
Mà mấy anh CSKV ở khu em rất dễ chịu, đợt lấy thông tin công dân gì đó đi từng hộ, khai đầy đủ, sai đâu hướng dẫn đấy chẳng có bất cứ vòi vĩnh hay gì.
Ko hiểu các bác thế nào mà lại phải trả tiền?
Chia sẻ với cụ 1 cái để biết dc cái làm đúng nó cũng rất khó nhé. Hiện e đang làm tạm trú. Công an yêu cầu e phải về quê làm cái phiếu xác nhận thông tin. Mà quê e lại cách hà nội 300km. thì cụ hiểu rằng để e làm đúng theo thì cũng khó đấy.
Tiếp theo trong thông tin khai báo về thời gian học đại học: họ bắt khai báo đúng số nhà, đường, thôn , xóm ,xã nơi mình ở đó khi học đại hoc.
đấy là 2 ví dụ đơn giản trong thủ tục cụ nhé. Còn nữa nhưng e chỉ nêu 2 cái trong việc làm đúng pháp luật

polizia

Xe container
Công bằng mà nói thì dịch vụ hành chính công ở VN đang được cải thiện kha khá, tuy vẫn còn nhiều bất cập và cần cải cách theo hướng "đơn giản hóa thủ tục hành chính" mạnh hơn nữa.

Phần lớn các DN FDI đầu tư vào VN vẫn đang phàn nàn về nền hành chính của ta mà cụ lại nói Tây lông thua Việt Nam thì em cũng đến chịu về trình chém gió của cụ.
Em chả biết vĩ mô như thế nào nhưmg với tư cách là 1 người đã đi làm thủ tục hành chính thì em thấy nó thua thôi.
Sau đời em thì đến đời em gái em, mk đợt vừa rồi nó làm thủ tục kết hôn mà mãi ko xong trong khi ở Vn xin roẹt phát là xong, sang bên kia hết chỗ này đẩy chỗ kia, rồi người nhận hồ sơ cũng ko am hiểu thủ tục.
Đến nỗi em còn phải bày cách cho nó theo kiểu VN là mày bảo con mụ nhận hồ sơ là cần giấy tờ gì mày ghi ra đây cho tao, ký nháy vào, tao về chuẩn bị đúng từng ấy giấy tờ mà mày còn kêu thiếu thì tao bắt đền mày mà cuối cùng con mụ đấy ko chịu.

Phồng Mực

Xe tăng
Vâng

Trước e cũng đăng kí tạm trú rồi. Đến khi lên xin gia hạn
Cán bộ làm 1 câu như sau: hồ sơ trước do lực lượng công an ko chuyên trách đảm nghiệm. Giờ công an chính quy tiếp nhận ko có nên ko xác nhận dc
Còn ko có hay đã mất hay... thì e ko biết

123 Uốn

Xe điện
Không thế thì sống làm thao được cụ ơi.

vnvodoi

Xe điện
Thủ tục hành chính có cải thiện, nhưng còn cần cải thiện hơn nữa.
Sẽ mất khoảng cỡ 5 đến 10 năm nữa để thủ tục thông suốt , lí do thì có nhiều , ,một phần là áp dụng khoa học kĩ thuật, một phần là cán bộ trẻ về sau sẽ đỡ hạch sách hơn.

Nhưng cái lí do quan trọng nhất là đối tượng gặp rắc rối về mặt giấy tờ là những người sinh vào cái thời năm 30,40 ,thậm chí 50 của thế kỉ trước ,sau 10 năm nữa cũng đi " tây thiên " gần hết rồi !

Bemagauvn

Xe điện
Gọi lắp dịch vụ internet mất 02 tháng🤣🤣😂😂😂😂🤣🤣🤣.
Ở VN alo cái anh ở đâu em tới lắp luốn💪✌✌✌✌.

Phồng Mực

Xe tăng
Quản lý kiểu hộ khẩu lạc hậu quá rồi cụ ạ. Nó gò ép con người ngay trên đất nước mình. Giờ chuyển dùng cccd 1 giấy duy nhất thôi còn ông muốn đi đâu ở đâu thì ông chỉ cần ra chính quyèn địa phương quẹt cái thẻ xác nhận là ông cư trú ở đây thì ok.
đấy là hiện thực trong năm 2021 hay ở năm nào hả cụ
Còn e đang làm tạm trú, nhập khẩu thì e ko thấy thế

Phồng Mực

Xe tăng
Thủ tục hành chính có cải thiện, nhưng còn cần cải thiện hơn nữa.
Sẽ mất khoảng cỡ 5 đến 10 năm nữa để thủ tục thông suốt , lí do thì có nhiều , ,một phần là áp dụng khoa học kĩ thuật, một phần là cán bộ trẻ về sau sẽ đỡ hạch sách hơn.

Nhưng cái lí do quan trọng nhất là đối tượng gặp rắc rối về mặt giấy tờ là những người sinh vào cái thời năm 30,40 ,thậm chí 50 của thế kỉ trước ,sau 10 năm nữa cũng đi " tây thiên " gần hết rồi !
e khẳng định với cụ 10 năm nữa vẫn thế.
Cán bộ trẻ hay già thì họ vẫn cần thu nhập ạ. Nhiều khi họ cũng làm điều mình ko muốn