[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

beSuSu

Xe điện
Thế mới thấy thủ tục chậm ko phải vì c/quyền, mà vì dân thấy thế là bt, chấp nhận, ko đòi hỏi.
Ai đòi hỏi có khi còn bị dân khác chởi, chụp mũ.

thế thì cứ tiếp diễn thôi.

harman_kardon

Xe điện
Cụ ở nước Tây lông nào thế. ?
Dịch vụ như chỗ cụ là quá chuẩn, VN nên học hỏi.
Ở VN mà sang tên xe đơn giản thế thì ngon. Ở VN mà lưu hành xe ô tô thế thì quá ngon. Sao chỗ cụ thoáng thế nhỉ !. Cái công chứng giấy tờ cá nhân chỗ cụ cũng đỉnh quá, em thích. :D
Thế mà 1 số cụ trên OF này lại chê Tây lông thủ tục hành chính thua Việt Nam, em chả biết các cụ ý chém gió hay không nữa.
Chỗ cụ ý thế là quá phức tạp ý chứ. Chỗ em chả cần quái điền đóm gì cả. Mang cái mã số, ra điểm giao dịch của bưu điện hiện diện khắp nơi. Đưa mã số card đk xe ra , trả 11eu và chưa đầy 5 phút xong :)).

Loitran

Xe tăng
Cụ ở nước Tây lông nào thế. ?
Dịch vụ như chỗ cụ là quá chuẩn, VN nên học hỏi.
Ở VN mà sang tên xe đơn giản thế thì ngon. Ở VN mà lưu hành xe ô tô thế thì quá ngon. Sao chỗ cụ thoáng thế nhỉ !. Cái công chứng giấy tờ cá nhân chỗ cụ cũng đỉnh quá, em thích. :D
Thế mà 1 số cụ trên OF này lại chê Tây lông thủ tục hành chính thua Việt Nam, em chả biết các cụ ý chém gió hay không nữa.
Vài chục năm nay nó đã vậy rồi, em chưa biết cái giấy đăng ký xe bên này hình thù nó ra Răng luôn? hầu như chưa tiếp xúc với plice ngoài trừ thỉ thoảng mấy thầy thổi rượu, chưa khi nào phải gặp mấy bác phường nơi đây,
Chưa khi nào biết mặt mấy anh thu thuế ở đây dù em đóng thuế đều hằng năm,và chưa bao giờ các anh ấy tìm gặp hay hỏi xem Covid làm ăn có tốt không? :))
Mua xe thì người mua được quyền lưu thông 15 ngày tối đa sau đó phải làm thủ tục sang tên,sau thời hạn đó nếu police biết tình trạng Phạt,
Mua xe mới thì đại lý xe sẽ thay mặt tổ chức quản lý thu tiền,thay mặt người mua đăng ký luôn,người mua chỉ chờ ngày hẹn lấy xe chạy luôn và không cần phải làm thêm bất kỳ món gì khác để lưu hành
Công chứng chỗ em chỉ cần vậy dù các thủ tục đó có thể dùng cho mua nhà,đổi chủ sở hữu hay liên quan tới chính quyền

AMATAX

Xe điện
Rườm rà là để công dân thấy khó nản chí ko đến cơ quan công quyền nữa=))..cán bộ ko phải làm việc mà vẫn hưởng lương(:|

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Rườm rà là để công dân thấy khó nản chí ko đến cơ quan công quyền nữa=))..cán bộ ko phải làm việc mà vẫn hưởng lương(:|
Vâng em chỉ là ng tiếp nhận hồ sơ. Giải quyết ng khác
Thế anh có thể gặp ai để hỏi: Cái này em cũng ko rõ
Thỉnh thoảng nghe những câu như này en cũng thấy bực mình

harman_kardon

Xe điện
Chả biết Tây của cụ là Tây nào chứ lúc em mua nhà bên đây, tính từ lúc chủ nhà đồng ý bán cho em là đầu tháng 12 thì đến tận tháng 3 em mới xong giấy tờ và được chuyển vào nhà trong khi mua nhà bên này phải có luật sư lo giấy tờ giúp rồi đấy ạ. Trường hợp của em là còn ngắn do em không vay nên không dính líu Ngân hàng :D

Còn dịch vụ Y tế chuyển đổi chỗ ở đi đăng kí lại ở nơi ở mới em mất gần tháng họ mới xử lý xong hồ sơ :(
Cụ ở nc nào mà khó khăn khủng khiếp vậy ? Em cũng mua đất xây nhà vay bank. Chỉ ký là xong, chẳng lo lắng nghĩ suy gì :D. Chuyện 10 năm trc đây đấy :D

Loitran

Xe tăng
Chỗ cụ ý thế là quá phức tạp ý chứ. Chỗ em chả cần quái điền đóm gì cả. Mang cái mã số, ra điểm giao dịch của bưu điện hiện diện khắp nơi. Đưa mã số card đk xe ra , trả 11eu và chưa đầy 5 phút xong :)).
Kinh nhỉ, em nghĩ là thông tin chỉ là tên tuổi người mua bán,kiểu xe, model biển số
kèm theo giá tiền tính thuế giao dịch, em nghĩ nó rất là tối thiểu cũng như là đảm bảo về pháp lý mà cụ lại chả cần gì nữa thì em chưa hình dung nổi bên đó cụ ăn chơi cỡ nào ?

icemain

Xe tăng
Còn thủ tục xin cấp lại Giấy khai sinh (bản sao), Khai tử (trích lục) hiện giờ ở Hà Nội là 100% online, sau khi hồ sơ đc chấp nhận có mail báo cho Cụ, rõ ngày giờ hẹn trả
Cụ cho em xin cái link với. Đang cần làm trích lục khai sinh

AMATAX

Xe điện
Vâng em chỉ là ng tiếp nhận hồ sơ. Giải quyết ng khác
Thế anh có thể gặp ai để hỏi: Cái này em cũng ko rõ
Thỉnh thoảng nghe những câu như này en cũng thấy bực mình
Cái hộ khẩu em tính ko dưới 90% đều bị thiếu ngày sinh trong khi CMND vẫn đủ--> có việc lại đính chính+ mớ giấy tờ xin xỏ, cái CMND F1 nhà e còn ghi nốt ruồi các đuôi mắt phải 2m cơ đấy

Chỉnh sửa cuối:

CuongOST

Xe hơi
Thủ tục hành chính Việt Nam phức tạp 1 phần lớn do việc bảo quản, lưu trữ giấy tờ tài liệu của người dân và cơ quan Nhà nước kém nên dễ xảy ra hiện tượng thất lạc ở người dân, không truy xuất trích lục được tài liệu tại cơ quan Nhà nước.
Khi nào số hóa được hết các tài liệu về nhân thân thì thủ tục tự nhiên sẽ đơn giản hơn nhiều.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đã số hóa tài liệu lưu trữ khá khá rồi cụ ạ, vì cả mấy chục năm h phải đưa vào csdl lại, nên ko thể ngày 1 ngày 2, để các cụ 1 ngày mở mắt ra đã thấy ở 1 nước "rũ bùn đứng dậy sáng lòa" được. Cả cái quá trình này, để mình làm 1 cách có hệ thống có thể phải tốn 10 năm hoặc hơn. nhưng bù lại mình mới bắt kịp. Còn đừng so sánh với các nước phương tây, nó có hệ thống lưu trữ từ mấy trăm năm nay và nó làm dần dần. Từ những năm 96 - 97 nó đã bắt đầu số hóa rồi, thì tất nhiên nó phải hơn mình. Lúc đó cả nước mình chắc có vài trăm cái máy tính.
Em nghĩ sau dợt này, đến khoảng 2025 là mọi thứ tạm ổn cụ ạ. Nhưng mà thế các bác nhà mình cũng sẽ ko thích đâu.
Đơn cử là, ngày xưa các bác vi phạm giao thông, thu bằng thì nhiều bác báo mất, rồi làm lại. Số hóa hết link hết với nhau thì các bác sẽ ko làm được thế nữa.
Hoặc gian lận đổi thẻ ra vào trên đường cao tốc, tách hộ khẩu để giảm tiền điện, tăng trợ cấp HN, lấy 2 suất đền bù, cũng chỉ có các cá nhân kiệt xuất ở VN mới nghĩ ra được. Còn nhiều thứ nữa lắm mà tự nhiên h em ko nghĩ ra.

Mà em nói thật, đời em đến h 40 tuổi, ông chồng em 50 tuổi, cũng kinh qua rất nhiều thủ tục HC nhưng chưa bao h mất đồng nào như các bác nói, gồm giấy CN tình trạng hôn nhân, đkkh, mua nhà, làm sổ, bán nhà, công chứng, lái xe, cấp và đổi hộ chiếu, đk xe, chứng tử cho người thân, làm di chúc (cho người thân), thực hiện di chúc, xin học đúng tuyến cho con, chuyển trường, chuyển hk từ A sang B, đăng kí tạm trú tạm vắng đủ cả. Có cái KT 3 là chưa làm thôi. Cứ đúng thủ tục đúng giấy tờ thấy chỉ tý là xong
Mà mấy anh CSKV ở khu em rất dễ chịu, đợt lấy thông tin công dân gì đó đi từng hộ, khai đầy đủ, sai đâu hướng dẫn đấy chẳng có bất cứ vòi vĩnh hay gì.
Ko hiểu các bác thế nào mà lại phải trả tiền?
Thớt này hay đây. Em vào hóng.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Bắc thang lên hỏi ông giời. Nhé

polizia

Xe container
Mấy tháng trước em có trải nghiệm thêm 1 dịch vụ công trực tuyến ở Hà nội, đi khai sinh cho cu con mới sinh.
- Lên cổng dịch vụ công trực tuyến của HN, upload ảnh chụp các giấy tờ như hộ khẩu, cmnd bố mẹ, chứng sinh, điền số đt vào.
- Mọi trạng thái hồ sơ được cập nhật qua sms luôn.
Sau khi upload khoảng 10 phút thì có cán bộ hộ tịch phường gọi điện xuống để xác nhận các thông tin.
- Ok 3 ngày sau mang giấy tờ bản gốc lên phường. Các anh ấy photo luôn cho. Thủ tục làm mất 15 phút ký cọt, mọi giấy tờ đã in sẵn em chỉ việc check và ký. Nộp 70.000đ để lấy 10 bản sao.
- Hộ khẩu được các anh ấy liên thông chuyển lên quận nhập luôn. Không phải kê khai báo cáo gì.
- 7 ngày sau lên phường lấy đầy đủ khai sinh, thẻ bảo hiểm, sổ hộ khẩu, giấy chúc mừng & quà tặng của phường.

Cá nhân em đã sử dụng kha khá dịch vụ công trực tuyến của HN như khai sinh, nhập hộ khẩu, đổi thẻ bảo hiểm, ... thì có thể cho điểm 9 cho chất lượng.
Tại phường em đã 20 năm sử dụng dịch vụ hành chính thì thấy 3 năm trở lại đây thực sự tốt hơn rất nhiều.
Vụ này chuẩn.
Em đẻ đứa thử hai năm 2018 xong làm khai snh cũng y như thế này.
Vụ này đợt đấy em khen anh Chung con vì việc đốc thúc làm thủ tục online là nhờ anh ấy.
Phần mềm Nhật Cường hay của ai em đêch quan tầm miễn là đc việc mình.
Đợt đấy ông tư pháp ở phường còn bảo em là chỉ có chúng mày sướng chứ bọn tao làm mờ mắt đé0 hết việc :))

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết Tây của cụ là Tây nào chứ lúc em mua nhà bên đây, tính từ lúc chủ nhà đồng ý bán cho em là đầu tháng 12 thì đến tận tháng 3 em mới xong giấy tờ và được chuyển vào nhà trong khi mua nhà bên này phải có luật sư lo giấy tờ giúp rồi đấy ạ. Trường hợp của em là còn ngắn do em không vay nên không dính líu Ngân hàng :D

Còn dịch vụ Y tế chuyển đổi chỗ ở đi đăng kí lại ở nơi ở mới em mất gần tháng họ mới xử lý xong hồ sơ :(
Vâng đúng như thế, nhưng cụ vẫn yên tâm là hồ sơ của cụ kiểu gì cũng xong mà không phải đi lại.
Kể cả hồ sơ y tế, nếu cụ chưa có thì chỉ việc giữ lại toàn bộ chứng từ hoá đơn rồi gửi cho họ là được hoàn tiền . Còn lỡ phải nằm viện thì ở đó họ sẽ tự làm cho cụ.
Em cũng mua nhà bên này, tất cả đều qua 1 văn phòng gọi là Notaire, tất cả mọi thứ liên quan đến giấy tờ đều do họ làm cả, kể cả bản gốc chủ sở hữu nhà đất cũng do họ lưu trữ mà họ chỉ đưa cho mình bản in có dấu của họ thôi. Cần bán nhà cứ ra họ là làm thủ tục , nhận tiền, chuyển tiền mua bán nhà cũng phải qua họ và có sự chứng thực của họ thì sự mua bán đó mới có hiệu lực.
Mỗi tội phí đắt vãi, 10% giá trị tài sản.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Em cụ QT Việt Nam hay QT Pháp ? Rắc rối ở QT thôi. Chứ QT Pháp thì đâu có gì phải nghĩ. Cụ ko nói rõ trường hợp em cụ ra sao . Nó rắc rối là em cụ có đúng là độc thân hay ko nếu mang QT VN. Chứ QT P thì có gì mà khó khăn ở đây ? Vấn đề này ở nc nào cũng vậy hết.
Chuyện này thì em gặp vài trường hợp rồi. Không biết ngày ở VN họ đi làm giấy tờ thế nào chứ nhiều người VN ở Pháp không hiểu về luật mà đi làm giấy tờ bố tướng lắm. Hơi tý là kêu thuê luật sư kiện.
Chắc nghĩ là xứ dân chủ là muốn gì cũng được.

filmonline

Xe điện
Cụ chắc mới rớt từ thiên đình rớt xuống đây.
Không làm phức tạp thì lấy đâu tiền típ hả cụ.
Cụ nghĩ lương công chức 3 triệu mà vẫn thi nhau chạy vào để mà ăn cám à. ;)
Tuy nhiên phải ghi nhận 5 năm gần đây Chú phỉnh đang rất nỗ lực cải cách các thủ tục hành chính công.
Chủ thớt rớt từ thiên đình, cụ chắc lạc từ thiên hà nào sang.
Em chẳng thấy nó cải cái con củ cải gì cái gọi là hành kinh, à cuên hành chính công cả, mà ngược lại, chúng nó giờ còn tởm lợm hơn ngày xưa cả tỷ lần.

Thanh fotuner

Xe tải
Nhân đây em hỏi chút. Có cụ ông 90 tuổi sắp mất. Cụ muốn làm thừa kế cái nhà cho cậu út vì cụ đang ở với cậu út. Hơn 30 năm nay vợ chồng cậu út chăm cụ, đưa đi bệnh viện, ốm đau liệt giường hàng chục năm cũng vợ chồng cậu út. Nhưng cậu cả ở nước ngoài không đồng ý. Ra phòng công chứng họ bảo phải có giấy tờ từ chối không nhận tài sản của cậu cả thì mới được.
Có cách nào cụ ông chỉ cho cậu út thừa kế nhà mà không cần sự đồng ý của cậu cả không?

DurexXL

Xe lăn
Nhân đây em hỏi chút. Có cụ ông 90 tuổi sắp mất. Cụ muốn làm thừa kế cái nhà cho cậu út vì cụ đang ở với cậu út. Hơn 30 năm nay vợ chồng cậu út chăm cụ, đưa đi bệnh viện, ốm đau liệt giường hàng chục năm cũng vợ chồng cậu út. Nhưng cậu cả ở nước ngoài không đồng ý. Ra phòng công chứng họ bảo phải có giấy tờ từ chối không nhận tài sản của cậu cả thì mới được.
Có cách nào cụ ông chỉ cho cậu út thừa kế nhà mà không cần sự đồng ý của cậu cả không?
Nhà tên Cụ ông hay là có cả của Cụ Bà đã mất ạ?

Nếu chỉ tên Cụ Ông thì làm bình thường

Có gì vướng Cụ ibox em, em tư vấn cụ thể ạ

Em đã từng ở bên nước cộng hòa Tây - châu Âu.
Có nhiều loại thủ tục hành chính do nhiều cơ quan nhà nước cung cấp, nhưng làm hộ chiếu và căn cước thì cộng hòa Tây- châu Âu thua xa Việt Nam.
Cứ đến hè là dân ở bển lại rộ lên làm hộ chiếu để đi du lịch. Cả nước chửi cảnh sát lề mề. Cả thành phố có 4 nơi cấp hộ chiếu nhưng có khi chỉ có 3 hoặc 2, những nơi kia đóng cửa không làm việc vì cơ quan đang phải quét vôi, sửa chữa.
Còn cấp giấy tờ tùy thân thì khỏi nói. Cả thành phố có mỗi một chỗ cấp cho dân nhập cư, xếp hàng cứ gọi là dài từ Bờ Hồ đến Trần Hưng Đạo.