[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

spartacus88

Xe tăng
Thủ tục theo quy định thì đơn giản, nhưng thằng thực hiện nó ko muốn thế, nó cứ phải làm phức tạp lên mới được. Ko phức tạp thì nó ăn **** à cụ

duongctt

Xe tăng
Đây là 1 ví dụ về việc công dân không bao giờ đọc hướng dẫn, chỉ đợi nước đến chân mới nhảy rồi chửi thủ tục hành chính.
Trước khi làm gì động đến thủ tục hành chính nên bỏ ra 5 phút đọc hướng dẫn.
Chỉ cần 1 gọng vó vào tờ khai khi làm CCCD là có ngay 2 tờ chứng nhận số CMT cũ mang về cất tủ.
Đồng chí nói như cắn vào ... rốn đấy.
Thớt đang bàn về thủ tục hành chính, dưới sự chỉ đạo sáng suốt của các vị vừa hồng vừa chuyên đã đổi cho nhân dân chúng ta từ 1 tờ giấy bọc nylon thành 1 tấm thẻ nhựa và 1 tờ A5 méo bọc cái cục muối gì cả. Gián nhấm, chuột gặm cái mảnh A5 đó là cái tấm thẻ nhựa vô nghĩa.
Tất cả các chứng từ đã xác nhận bằng CMND cũ đều vô nghĩa với cái CCCD mới (kể cả có cái xác nhận của CA là: 2 thằng có 2 số định danh khác nhau nhưng thực tế là một, duy nhất một thôi), muốn sử dụng đc thì phải đi điều chỉnh, mất 1 ngày công (là ít đấy), 120k lệ phí và 2 tuần chờ đợi.
Tự nhiên bị thêm cái tròng vào cổ, không hành thì tỏi à? Đọc ở đâu ra để bớt cái công đoạn này thì chỉ tôi và đồng bào nghe với đồng chí nhé.

boyboy1990

Xe điện
Đây là 1 ví dụ về việc công dân không bao giờ đọc hướng dẫn, chỉ đợi nước đến chân mới nhảy rồi chửi thủ tục hành chính.
Chỉ cần 1 gọng vó vào tờ khai khi làm CCCD là có ngay 2 tờ chứng nhận số CMT cũ mang về cất tủ.
Các cụ cứ phức tạp vấn đề nhỉ? Em đi làm CCCD xong vẫn mang CMT về bình thường, có ai thu đâu? 2 loại giấy tờ khác nhau mà.

timdailydaunhot

Xe hơi
Phải có nhiều thủ tục mới có sai sót, có sai sót thì ko hoàn thành, thì lại phải nhờ tới anh này anh nọ, mà nhờ thì bạn hiểu rồi đó

DurexXL

Xe lăn

toimuondie

Xe container
Các cụ cứ phức tạp vấn đề nhỉ? Em đi làm CCCD xong vẫn mang CMT về bình thường, có ai thu đâu? 2 loại giấy tờ khác nhau mà.
Nếu CMT của cụ còn nguyên vẹn thì không ai thu.
Nhưng nếu đã bị rách, mờ... thì họ thu

cuhaifus

Xe container
Vừa rồi mẹ em muốn làm di chúc chia tài sản cho các con, tự dưng lại phải dùng Giấy Khai sinh, mặc dù đã có CCCD .....hic....:D
Mẹ em đã mất GKS từ lâu nên vấn đề nó mới nảy sinh từ cái GKS này.....Nản.
Hôm thứ 3 vừa rồi em cũng phải đi tận Tà Lùng Cao bằng để xin cấp lại giấy CMND gốc cho bà chị đấy, vợ em hôm nọ làm cái hồ sơ gì đó còn phải gọi em để hỏi họ tên ông bà nội và ông bà ngoại của em cơ, toàn các cụ kém bác Hồ mấy tuổi mà giờ bắt khai làm cái gì ko biết, có cụ mất từ 1955 cũng phải khai nhá

toimuondie

Xe container
muốn sử dụng đc thì phải đi điều chỉnh, mất 1 ngày công (là ít đấy)
Tôi đi đổi sổ đỏ, 3 tài khoản ngân hàng mất tất cả 1,5 tiếng đồng hồ tính cả thời gian đi long nhong ngoài đường.
Mọi người cứ kể ở nước ngoài đưa cái mã ra là xong các loại thủ tục. Việc đổi CCCD gắn chíp bây giờ là nhằm mục đích đấy, nhưng lại không muốn đi đổi?
Tất cả các nước đều phải trải qua giai đoạn đổi như này, từ việc lưu trữ hồ sơ giấy sang việc lưu trữ điện tử. Không có nước nào lưu trữ điện tử từ những năm 80 cả.
Estonia là quốc gia tiên phong trong việc số hoá, xây dựng chính phủ điện tử, dùng CCCD gắn chíp từ năm 2002. Mặc dù là 1 nước nhỏ, ít dân nhưng phải mất 8 năm mới cơ bản hình thành được mô hình.
Nhưng đến năm 2017 thì lại đối diện với nguy cơ bảo mật.
Việc thuận lợi luôn mâu thuẫn với an toàn dữ liệu.

Chỉnh sửa cuối:

congchi

Xe điện
Cụ làm lại căn cước nếu CMND chưa hết hạn là dại dzồi, em vừa có trải nghiệm vãi mod với mấy con số đó đây.
Số là COVID mãi không thôi, đói quá đành cắm sổ đỏ ăn qua ngày. Trên sổ đỏ ghi số CMND cũ, ngày cấp cũ nên bank nó không nhận, vì trên quận cũng không xác nhận cho chúng nó. Nhốt 2 con bé con ở nhà, tồng tộc chạy lên 1 cửa quận thì yêu cầu: phải có giấy xác nhận của CA nơi cấp căn cước là: tuy 1 người có 2 số nhưng chỉ là 1 mà thôi, duy nhất người đó thôi. Thôi thì lại xách mông lên CA, chị cán bộ nhỏ nhẹ hỏi:
CMND cũ đâu rồi?
Cán bộ hỏi câu khó vãi, chả nhẽ lại đấm nhau.
Thế CMND cũ cấp ở đâu?
Dạ ở quê ạ.
Vậy thì về quê xin xác nhận: số CMND này đã được CA XXX cấp ngày yyzz.
Thôi cán bộ cho em xin số bác gửi xe, để em nhờ bác í hướng dẫn.
Ok, bãi gửi xe tiếp dân 24/7 nhé.
Mày ra foto cho tao 1 bản căn cước về đây, có nhớ số CMND cũ không? Viết vào đây, đóng phí đây, đưa số đt đây, mai tao gọi ra lấy.
Mai đến lấy xác nhận, về phường công chứng căn cước của 2 vc, sổ hộ khẩu, sổ đỏ. Chiều lại lộn lên 1 cửa quận, cán bộ xem hồ sơ rồi hướng dẫn khai báo, ngồi viết kín mít tờ khai báo thông tin cũ mới. Xong xuôi nhận đc phiếu hẹn 2 tuần nữa đến lấy kết quả. 2 tuần nữa thì nhà em làm gì còn cháo mà húp cán bộ ơi, em muốn nhanh cơ. Ô kê, nhanh thì ra gặp bác trông xe nhé.
Lại lủi xuống bãi, giá trông xe giờ mất giá kinh quá, trâu xanh đếm cả bàn tay. Hết hồn, móc đt gọi cho người thân, 5' sau có số đt kèm pass: bạn anh mod béo 😁. Nhấc đt lên rồi cho cán bộ nghe, nửa tiếng sau có kết quả luôn.
Cho bác cái quy trình cấp Căn cước công dân nhé. Họ trả lại cái CMND cũ đã cắt góc. Bác vứt mất thì CA nó hỏi là đúng rồi.

congchi

Xe điện
Nếu CMT của cụ còn nguyên vẹn thì không ai thu.
Nhưng nếu đã bị rách, mờ... thì họ thu
Họ thu và có nghĩa vụ cấp cái tờ xác nhận.
Chỉ có xưa khi đổi CMND từ chổ này sang chổ khác thì họ thu, còn tờ xác nhận thì mình phải tích vào yc thì họ mới cấp.

toimuondie

Xe container
Họ thu và có nghĩa vụ cấp cái tờ xác nhận.
Chỉ có xưa khi đổi CMND từ chổ này sang chổ khác thì họ thu, còn tờ xác nhận thì mình phải tích vào yc thì họ mới cấp.
View attachment 6009103
Vâng ạ. Nhưng nhiều ông không lấy hoặc lấy xong vất đi.
Khi cần đi làm lại thì ngoạc mồm ra chửi vì họ sẽ phải xác minh xong mới cấp.

congchi

Xe điện
Tôi đi đổi sổ đỏ, 3 tài khoản ngân hàng mất tất cả 1,5 tiếng đồng hồ tính cả thời gian đi long nhong ngoài đường.
Mọi người cứ kể ở nước ngoài đưa cái mã ra là xong các loại thủ tục. Việc đổi CCCD gắn chíp bây giờ là nhằm mục đích đấy, nhưng lại không muốn đi đổi?
Tất cả các nước đều phải trải qua giai đoạn đổi như này, từ việc lưu trữ hồ sơ giấy sang việc lưu trữ điện tử. Không có nước nào lưu trữ điện tử từ những năm 80 cả.
Việc đổi sang CCCD gắn chíp là việc phải làm. Vấn đề bị chưởi là mấy anh ấy không quy hoạch ngay từ đầu, lúc thì 12 số, lúc thì thẻ nhựa, lúc ghi tên cha mẹ, lúc thì không.
May mà em không theo trench, chứ không đi điều chỉnh thông tin cũng mắc mệt.

congchi

Xe điện
Ý em hỏi tắt thôi, vì Cụ ấy nói cần con cái có ý kiến từ chối quyền thừa kế; còn tài sản chung thì luật quy định rõ ràng rồi
Case này theo em 99% là:
- Ngôi nhà đó là tài sản chung của cả cụ ông lẫn cụ bà, kể cả nó chỉ đứng tên cụ ông, nhưng hình thành trong giai đoạn hôn nhân và không có xác nhận khước từ quyền sở hữu của cụ bà, thì nó vẫn là tài sản chung.
- Cụ bà mất không có di chúc, thì ngôi nhà đó sẽ được chia cho cụ ông (chồng) và các con theo quy định của pháp luật. Như vậy, người con cả có quyền sở hữu một phần trong ngôi nhà đó.
- Cụ ông làm di chúc, thì chỉ để lại cho cậu út phần mà cụ ông được kế thừa, không phải toàn bộ ngôi nhà.
- Nếu muốn cụ út được hết ngôi nhà, thì trước tiên các con phải khước từ quyền thừa kế từ cụ bà. Lúc đấy toàn bộ ngôi nhà là của cụ ông. Cụ ông để lại di chúc cho cậu út là xong.

Bên Dịch vụ họ đòi là phù hợp. Họ chắc đã nghiên cứu hồ sơ pháp lý đầy đủ rồi.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Thủ tục ở vn rườm rà cũng một phần là do cố tình hành làm khó để moi tiền, còn nếu nói nhanh gọn và chuẩn thì e đề cử nhật bản là nơi em đã làm nhiều thủ tục như giảm thuế, hoàn thuế, thuế, bảo hiểm, đổi bằng lái xe, cấp lẠi bằng lái xe
E bị mất bằng lái xe ra trạm công an gần nhà xin cái giấy báo mất rồi cầm giấy ấy lên trung tâm 30 phút sau có bằng mới chỉ cần có mỗi thẻ ngoại kiều
Hôm trước e đi làm hoàn thuế thì họ làm chuyên nghiệp kinh khủng chỉ là một huyện thôi khi vào nó phát cho giấy hẹn thời gian đúng giờ vào làm vào thì nó có rất nhiều bàn nhưng là bàn đứng ý mỗi đứa tiếp một đứa hướng dẫn làm luôn trực tiếp 1-1 nó có khoảng 30 bàn như thế làm nhanh kinh khủng hồ sơ xét rất đơn giản tất cả chỉ cần bản photo và dịch em làm giảm 4 năm thì lâu mà đến muộn lúc cuối mấy đứa kia làm xong lập tức có người vào lấy chia ra làm cho nhanh. Và bên nhật đặc biệt cơ quan hành chính nhân viên ko dc ngồi cao hơn người đến làm thủ tục có một bà phiên dịch bảo là nếu ngồi thế bị sếp chửi đấy.

toimuondie

Xe container
Việc đổi sang CCCD gắn chíp là việc phải làm. Vấn đề bị chưởi là mấy anh ấy không quy hoạch ngay từ đầu, lúc thì 12 số, lúc thì thẻ nhựa, lúc ghi tên cha mẹ, lúc thì không.
May mà em không theo trench, chứ không đi điều chỉnh thông tin cũng mắc mệt.
Tất cả đều có lý của họ đấy cụ ạ.
Thẻ 9 số là lịch sử để lại, nên phải đổi sang 12 số.
Việc ghi tên bố mẹ lên CCCD thuận lợi cho việc truy nã đối tượng, nhưng bị phản đối và số lượng này ít nên bỏ.
Ban đầu chỉ muốn phát hành thẻ dùng mã QR Code vì gắn chíp rất đắt. Nhưng khi chip rẻ đi thì lại thấy thuận lợi hơn mã QR Code. Quan trọng là người ta không bắt đổi mà dùng hết hạn mới phải đổi. Việc này không ảnh hưởng gì đến nhân dân. Chỉ có những người không chịu tìm hiểu, cứ thấy đổi là vác mặt ra đổi.
Việc đổi CCCD gắn chíp là việc dài hơi, họ sẽ phải nhập dữ liệu từ từ.
Hiệu quả sẽ rõ nét sau ít nhất 5, 10 năm nữa, khi số lượng thẻ gắn chíp nhiều lên. Ban đầu có thể chưa có nhiều dữ liệu trong chip, họ cũng phải cập nhật dần dần.

Moriarty

Xe container
Đồng chí nói như cắn vào ... rốn đấy.
Thớt đang bàn về thủ tục hành chính, dưới sự chỉ đạo sáng suốt của các vị vừa hồng vừa chuyên đã đổi cho nhân dân chúng ta từ 1 tờ giấy bọc nylon thành 1 tấm thẻ nhựa và 1 tờ A5 méo bọc cái cục muối gì cả. Gián nhấm, chuột gặm cái mảnh A5 đó là cái tấm thẻ nhựa vô nghĩa.
Tất cả các chứng từ đã xác nhận bằng CMND cũ đều vô nghĩa với cái CCCD mới (kể cả có cái xác nhận của CA là: 2 thằng có 2 số định danh khác nhau nhưng thực tế là một, duy nhất một thôi), muốn sử dụng đc thì phải đi điều chỉnh, mất 1 ngày công (là ít đấy), 120k lệ phí và 2 tuần chờ đợi.
Tự nhiên bị thêm cái tròng vào cổ, không hành thì tỏi à? Đọc ở đâu ra để bớt cái công đoạn này thì chỉ tôi và đồng bào nghe với đồng chí nhé.
Một mẹo nhỏ nếu cụ cảm thấy bất an cho sự an nguy của cái tờ A5 kia đấy là trc khi làm CCCD mới cụ mang cái CMT cũ còn hạn đi làm hộ chiếu, sau này nếu cần xác minh gì liên quan số cũ thì trình hộ chiếu ra.

beetle90

Xe máy
Bạn e Long Biên cũng tích "Có" vào chỗ "Cấp giấy xác nhận" lúc đổi sang CCCD tầm th9 th10 năm ngoái, nhưng lúc nhận CCCD mới thì không có A5. Cán bộ bảo: Khi nào cần thì đến xin.

tieunhupha

Xe điện
Các cụ đã bao giờ gặp vấn đề với các thủ tục hành chính dân sự ở Việt Nam chưa ?
Sao các thủ tục hành chính, giấy tờ liên quan dân sự ở đất nước ta chúng lại phức tạp và rườm rà quá vậy nhỉ ?

Em thấy ở bên Tây, con gái lấy chồng 99% là đổi họ theo họ chồng....vậy mà Tây nó giải quyết ngon ơ, nhanh gọn.
Ở Việt Nam mà có tục lệ con gái lấy chồng, đổi họ theo họ chồng như này thì có mà loạn xì ngầu XH mất, có khi làm lại hồ sơ "NHÂN THÂN" bị các CQ hành chính hành cho chết mệt. ....Vừa rồi, mẹ em ra Phường xin cấp lại Giấy khai sinh bị thất lạc, đã chết mệt rồi....mà không hiểu sao đã có CCCD rồi mà nhiều thứ giấy tờ ở VN vẫn cần Giấy khai sinh làm gì nhỉ ?! :D
Sao VN mình không "copy" cách quản lý hành chính của bọn Tây mà quản lý nhỉ ?! :D
Quản lý theo bọn nó thì tất cả đều onl và tra cứu rất dễ cụ ạ. Mà dễ vậy thì người thừa biết làm gì giờ. Vậy nên có cải tiến thì cũng từ từ thôi cụ ạ.