[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

stefan

Xe đạp
Chắc phải chờ xây dựng dựng xong dữ liệu quốc gia thì mới đơn giản thủ tục hành chính được.

Trục

Xe ba gác

cairong_2011

Xe container
Thực ra cũng không đến nỗi quá phức tạp đâu, chỉ cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thôi.
Em cũng nghĩ vậy. Tất nhiên cũng có ca khoai do bản thân người đó giấy tờ di chuyển qua nhiều nơi, không thống nhất nên sẽ phải điều chỉnh lại về 1 mối.
Đi làm 1 cửa nhiều khi thấy các cụ già lọ mọ đi làm về thủ tục nhà đất ... thấy cũng tội. Mắt kém, tai ngãng, nhớ nhớ quên quên. Hôm em gặp có cụ đăng ký số xong ngồi chờ, gần đến lượt mới nhớ ra chauw mang bản gốc hồ so theo. Thế là gọi điện về nhà và lại xếp số từ đầu

rockyvnn

Xe buýt
Em nghĩ cụ nên sang Tây trải nghiệm thử. Thực ra các thủ tục hành chính các nước khac cũng rối rắm lắm, ví dụ như Pháp, Bỉ, Đức,Úc cụ cũng xếp hàng từ tờ mờ sáng là bình thường. Cụ mà sang Pháp chắc cụ ngất, nó cũng rườm rà rối rắm và quan liêu y mình. Mà em nói thật, dân ở đâu cũng chửi chính phủ, và public servants ở đâu cũng có nhiều điểm giống nhau.
Cái khác nhau là: (i) các nước phát triển có hệ thống quản lý hành chính từ xưa, đã cả mấy trăm năm và cứ thế duy trì. Mình mới có vài chục năm và mình bắt đầu từ scratch.
(ii) Dân số nó ít hơn, số lượng case cũng ít hơn, dân trí cao hơn, đơn giản là dân đọc cái quy trình hướng dẫn sẽ hiểu ngay và làm đúng luôn. Cụ cứ ra bất cứ VP hayUB nào của nhà mình sẽ thấy, quy trình có, thậm chí biểu mẫu ví dụ cũng có, nhưng dân mình ít người đọc, có đọc cũng ko hiểu và vẫn điền sai là bình thường. Thậm chí ko tìm hiểu, nhưng vẫn nhảy vào sừng sộ. H số hóa rồi, cổng HC công điện tử có hết, h em toàn làm online rồi ra nhận kết quả, nhưng gần đây mới phát hiện ra rất ít người làm thế.
(iii) xã hội nó đã qua giai đoạn phát triển nhanh và nóng, những gì ko phù hợp thì nó đã bộc lộ trong quá khứ và nó đã sửa rồi. Mình h mới đang trong quá trình nhận ra các điểm chưa phù hợp và điều chỉnh. Những cái này là những cái cần thời gian, và ko thể ngày 1 ngày 2 là sửa được. Copy cả hệ thống cũng ko được vì dân trí khác nhau, các vấn đề và thủ tục xã hội của nó khác mình.
Và để thế thì đòi hỏi là tất cả thủ tục và luật pháp sẽ tương đồng. Ví dụ, h cụ đã sẵn sàng để đánh thuế tài sản thừa kế chưa?
Có chính quyền điện tử nhưng công dân điện tử còn quá ít, công dân lười đọc nhưng auto theo phong trào thì nhiều; mời cụ 1 ly!

alceste

Xe điện
Có chính quyền điện tử nhưng công dân điện tử còn quá ít, công dân lười đọc nhưng auto theo phong trào thì nhiều; mời cụ 1 ly!
Thì như trên này đấy, các cụ bon mồm chửi cũng nhiều. Rồi các cụ ko hiểu tí nào về thủ tục hành chính. Như bác gì ví dụ ở trên là ko có giấy khai sinh và ko có ngày tháng sinh.
Thực ra những cái đó đi làm lại đều được, đều có quy định hết, tuy nhiên các bác ko đoc và ko đi làm (ở đúng địa chỉ).

Ở trên mình đã phân tích là, h hệ thống ko thể để trống vì nó sẽ báo lỗi, và ko thể tự điền vì nó ko có can cứ để điền. Nếu anh ko có ngày sinh và anh quyết định lấy ngày 1/1/1950 làm ngày sinh, thì anh phải có 1 giấy tờ gì xác nhận thế, thì họ mới điều chỉnh cả cái tệp thông tin của anh được. Chứ ko có căn cứ ko có cán bộ hành chính ko thể tự điền được, và luật ở bất cứ đâu trên thế giới cugnx ko cho phép cán bộ HC mặc định là diền ngày 1/1. Nhưng các bác nhà mình ko tư duy hệ thống được kiểu đó.

Pháp luật hay quy định thủ tục nói chung là phục vụ số đông chứ ko phục vụ số it. Anh thiếu giấy tờ hay mất giấy tờ hay ko đủ thong tin thì có thể đi làm lại, có quy trình hết rồi và với những trường hợp đó nó cũng không khó đến mức ko thể làm được. Mặc dù đúng là ở từng khâu cán bộ còn kém, ko nhắm rõ quy trình, ko hiểu hay thái độ ko đúng mực. Nhưng tôi tin rằng đấy ko phải đa số.

Cụ hàng xóm nhà mình cũng ko có, và cụ ko đi làm kể cả CMTND vì lý lẽ của cụ là tao h này cần gì đến giấy tờ nữa, anyway 1 ngày đẹp giời, cụ làm di chúc, và chẳng có cai giấy tờ gì cả. Và cả khu được nghe các con cụ chửi hệ thống :))

danleduc

Xe điện
Rất mệt khi phải khai cái sơ yếu lí lịch kiểu trước cmthang 8 làm gì , oẻ đâu...,
Vâng, đây là 1 trong những giấy tờ mà các cty VN yêu cầu nhân viên phải nộp.
Bạn em xin vào Cty VN phải làm cái này, mà "củ chuối" cái yêu cầu xác nhận Phường/Xã, vì Phường / Xã họ chỉ xác nhận chữ ký của người khai, hết. Thế thì sao Cty VN không yêu cầu người nhân viên khai trước mặt phòng Nhân sự, rồi ký tươi trước sự chứng kiến của TP Nhân sự, khác gì đâu ?! :D

May em làm cho Cty FDI nên không cần cái Sơ Yếu lý lịch này.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ngay trong thớt này đấy; không phải một mà mấy ông kể chuyện nhiều thứ cũng "lúc nào cần thì làm" và rồi đến lúc cần thì gào lên là bắt nọ bắt kia mất công mất sức

Thì như trên này đấy, các cụ bon mồm chửi cũng nhiều. Rồi các cụ ko hiểu tí nào về thủ tục hành chính. Như bác gì ví dụ ở trên là ko có giấy khai sinh và ko có ngày tháng sinh.
Thực ra những cái đó đi làm lại đều được, đều có quy định hết, tuy nhiên các bác ko đoc và ko đi làm (ở đúng địa chỉ).

Ở trên mình đã phân tích là, h hệ thống ko thể để trống vì nó sẽ báo lỗi, và ko thể tự điền vì nó ko có can cứ để điền. Nếu anh ko có ngày sinh và anh quyết định lấy ngày 1/1/1950 làm ngày sinh, thì anh phải có 1 giấy tờ gì xác nhận thế, thì họ mới điều chỉnh cả cái tệp thông tin của anh được. Chứ ko có căn cứ ko có cán bộ hành chính ko thể tự điền được, và luật ở bất cứ đâu trên thế giới cugnx ko cho phép cán bộ HC mặc định là diền ngày 1/1. Nhưng các bác nhà mình ko tư duy hệ thống được kiểu đó.

Pháp luật hay quy định thủ tục nói chung là phục vụ số đông chứ ko phục vụ số it. Anh thiếu giấy tờ hay mất giấy tờ hay ko đủ thong tin thì có thể đi làm lại, có quy trình hết rồi và với những trường hợp đó nó cũng không khó đến mức ko thể làm được. Mặc dù đúng là ở từng khâu cán bộ còn kém, ko nhắm rõ quy trình, ko hiểu hay thái độ ko đúng mực. Nhưng tôi tin rằng đấy ko phải đa số.

Cụ hàng xóm nhà mình cũng ko có, và cụ ko đi làm kể cả CMTND vì lý lẽ của cụ là tao h này cần gì đến giấy tờ nữa, anyway 1 ngày đẹp giời, cụ làm di chúc, và chẳng có cai giấy tờ gì cả. Và cả khu được nghe các con cụ chửi hệ thống :))

congchi

Xe điện
Em cũng nghĩ vậy. Tất nhiên cũng có ca khoai do bản thân người đó giấy tờ di chuyển qua nhiều nơi, không thống nhất nên sẽ phải điều chỉnh lại về 1 mối.
Đi làm 1 cửa nhiều khi thấy các cụ già lọ mọ đi làm về thủ tục nhà đất ... thấy cũng tội. Mắt kém, tai ngãng, nhớ nhớ quên quên. Hôm em gặp có cụ đăng ký số xong ngồi chờ, gần đến lượt mới nhớ ra chauw mang bản gốc hồ so theo. Thế là gọi điện về nhà và lại xếp số từ đầu
Chổ bác làm sao chứ chổ em cụ già tới là cán bộ dẫn lên chen ngay hàng đầu. Chả ai ý kiến gì cả.

danleduc

Xe điện
Cái này online 100% thật không cụ ? Hay chỉ đăng ký online, rồi vẫn phải ra đó để nộp giấy tờ ? :D
Nếu thế thì mang xừ giấy tờ ra Phường mà Công chứng OFFLINE cho rồi, nhanh hơn.
Cái gọi là ONLINE ở VN ta nó rất chi là ......nói thế nào nhỉ......rất ẢO và nặng về HÌNH THỨC quảng cáo PR là chính. :D

congchi

Xe điện
Vâng, đây là 1 trong những giấy tờ mà các cty VN yêu cầu nhân viên phải nộp.
Bạn em xin vào Cty VN phải làm cái này, mà "củ chuối" cái yêu cầu xác nhận Phường/Xã, vì Phường / Xã họ chỉ xác nhận chữ ký của người khai, hết. Thế thì sao Cty VN không yêu cầu người nhân viên khai trước mặt phòng Nhân sự, rồi ký tươi trước sự chứng kiến của TP Nhân sự, khác gì đâu ?! :D

May em làm cho Cty FDI nên không cần cái Sơ Yếu lý lịch này.
Thấy bác trích cái vụ đi nộp hs này ở nhiều còm, em chán chả muốn nói.
Bác làm như trên đời này mỗi bạn bác đi làm công ty VN ấy.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cái này online 100% thật không cụ ? Hay chỉ đăng ký online, rồi vẫn phải ra đó để nộp giấy tờ ? :D
Nếu thế thì mang xừ giấy tờ ra Phường mà Công chứng OFFLINE cho rồi, nhanh hơn.
Cái gọi là ONLINE ở VN ta nó rất chi là ......nói thế nào nhỉ......rất ẢO và nặng về HÌNH THỨC quảng cáo PR là chính. :D
Online chỉ để nộp hồ sơ thoi. Việc giải quyết vẫn phải gặp trực tiếp người xử lý hồ sơ nhé. Bên em đang xin nhập cảnh cho chuyên gia KT đây, cũng phải đi lên đi xuống mấy lượt.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Chắc phải chờ xây dựng dựng xong dữ liệu quốc gia thì mới đơn giản thủ tục hành chính được.
Cái dữ liệu nó chỉ là con số, quy trình thực hiện do con người hết cụ ạ. Mà quy trình thì cũng lại do các công bộc viết ra. Chỉ khi nào có nền hành chính phục vụ đúng nghĩa cùng với con người thấm nhuần giá trị phục vu khách hàng, được trả lương xứng đáng thì mới có hy vọng. Hãy nhìn sang Singapore để làm mục tiêu phấn đấu :D

polizia

Xe container
Chuẩn luôn Lão ạ

Đấy là chưa kể, nếu Cụ Bà mất trẻ, lúc mất còn Cụ thân sinh thì câu chuyện còn rồng rắn nữa
Đúng rồi. Năm ngoái em đi làm vụ thừa kế mảnh đất của ông bà ngoại bên vợ, bà mất 1985.
May mà lúc đấy cụ thân sinh đẻ ra bà mất trước rồi chứ ko là mệt, lại lân sang hàng thừa kế khác.
Giấy chứng tử các cụ ngày xưa ko còn nên phải ra Phùng Hưng xin xác nhận mộ đấy.
Liên quan đến tài sản thừa kế thì họ làm chặt chẽ lắm.

NovRainInFall

Xe tăng
Thế mới ra đời số hoá là vậy, để giấy tờ (hard copy) thì vẫn bị hành như thường

kienvinh

Xe lăn
Thủ tục hành chính cấp phường hiện nay tôi thấy rất ổn áp các bác ah.

Bây giờ chỉ ghét bọn thuế với bọn BHXH. Lỗi do chúng nó, ví dụ in sai, mà mình phải viết đơn xin in lại, thái độ như bố người ta.

Cụ Hồ biết nhiều ngoại ngữ, ngày xưa cụ nói cán bộ là đày tớ của nhân dân, có lẽ cụ biết từ "civil servant" trong tiếng tây nó đúng là như thế.

Hôm nọ có topic của bạn trẻ nào đấy về việc có lẽ không cần học ngoại ngữ nữa. Tôi bảo, vẫn phải học ngoại ngữ thì mới nên người được.

cairong_2011

Xe container
Chổ bác làm sao chứ chổ em cụ già tới là cán bộ dẫn lên chen ngay hàng đầu. Chả ai ý kiến gì cả.
Em thấy có bác thắc mắc thương binh ko ưu tiên à ? Cậu NV bảo khi bác đăng ký thì viết thêm cháu gọi bác ngay (vì ko bấm số mà viết tên đăng ký lượt vào tờ giấy). Còn cụ già, gọi là già em đoán chỉ khoảng 70 thôi vì cụ ấy đi lại vân nhanh nhẹn và vẫn dũng cảm đi làm thủ tục chắc cụ ấy ko cần ưu tiên.

cairong_2011

Xe container
Thủ tục hành chính cấp phường hiện nay tôi thấy rất ổn áp các bác ah.

Bây giờ chỉ ghét bọn thuế với bọn BHXH. Lỗi do chúng nó, ví dụ in sai, mà mình phải viết đơn xin in lại, thái độ như bố người ta.

Cụ Hồ biết nhiều ngoại ngữ, ngày xưa cụ nói cán bộ là đày tớ của nhân dân, có lẽ cụ biết từ "civil servant" trong tiếng tây nó đúng là như thế.

Hôm nọ có topic của bạn trẻ nào đấy về việc có lẽ không cần học ngoại ngữ nữa. Tôi bảo, vẫn phải học ngoại ngữ thì mới nên người được.
Có thủ tục em thấy rất vô lý của bên Thuế (em chưa bị mà chỉ nghe lại): Hai bên mua bán ghi trong HĐ là A đồng. Cơ quan thuế bảo giá ko chấp nhận nhưng cũng ko có lý do để phản bác. Thế là bắt hai bên làm VB cam kết đã đọc một VB của UBND Quận về việc kiểm tra tránh việc kê khai giá trị tài sản sắp phát sinh có giá trị thấp dẫn đến thu thuế cho NN thấp. Cam kết thì có ý nghĩa gì ?
Nghe mà thật ấu trĩ: Hai bên mua bán, đề bao nhiêu là quyền họ. Thuế có giá của NN. Cứ lấy giá cao mà áp thuế. Còn nếu điều tra mà phát hiện ra họ mua A mà đề là B để trốn thuế thì phạt.

zolahn

Xe điện
Người nào miếng ấy.
Có mỗi mảng CCCD hết thay đổi mẫu mã, thông tin, kiểu... là của xếp phụ trách.
Còn anh em ở dưới thì phải phụ tracha hồ sơ nhỏ.
XXX có phải ai cũng kinh tế, giao thông cả đâu.
Giấy khai sinh là bên tư pháp của phg, xã cụ nhé.

lookyoung

Xe tăng
Em không hề lập lờ thông tin. Em ghi rõ trong comment em 6 tháng là thời gian kể từ khi căn nhà được đưa lên (bắt đầu rao bán) đến khi hoàn tất thủ tục. Cụ đọc cho rõ hãy mạnh miệng bảo người khác lập lờ :)

Nếu cụ muốn tính đủ thì trừ đi 10 tuần thời gian nhà được rao đến khi offer được chấp thuận i.e thời điểm bắt đầu làm giấy tờ thì còn 3.5 tháng cho làm mọi thủ tục để ra được nhà tên mình.
Câu chuyện ở đây đang bàn về thủ tục hành chính của cơ quan công quyền, cụ đưa thông tin việc ở UK 6 tháng mới hoàn thành để chứng minh điều gì, là thủ tục ở UK cũng chậm và nhiêu khê như mình đúng không?

Mortgage thì cũng là làm việc với ngân hàng, nếu hồ sơ đẹp thì sẽ được duyệt trong phút mốt.

Cụ cho tôi hỏi những việc nào cụ cần làm việc với cơ quan hành chính trong cái danh sách này?
Screenshot 2021-03-19 at 07.44.00.png