[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

chuotkoi

Xe buýt
Mặc dù đúng là ở từng khâu cán bộ còn kém, ko nhắm rõ quy trình, ko hiểu hay thái độ ko đúng mực. Nhưng tôi tin rằng đấy ko phải đa số.
E cũng giống cụ, e tin rằng đấy không phải là đa số, chỉ khoản 49% thôi ạ.
Ngoài ra còn một số khâu, một số cán bộ thì tin rằng đấy không phải việc của mình, cái này cũng không phải là đa số.
Ngoài ra phát nữa là còn một số khâu, một số cán bộ còn hơi nhũng nhiễu hạch sách vì abc xyz, cái này cũng không phải đa số luôn.

Túm lại nhiều cái không phải đa số nó gộp vào nhau nó tạo thành xô đá :D

Mauthin

Xe tải
Thủ tục hành chính cấp phường hiện nay tôi thấy rất ổn áp các bác ah.

Bây giờ chỉ ghét bọn thuế với bọn BHXH. Lỗi do chúng nó, ví dụ in sai, mà mình phải viết đơn xin in lại, thái độ như bố người ta.

Cụ Hồ biết nhiều ngoại ngữ, ngày xưa cụ nói cán bộ là đày tớ của nhân dân, có lẽ cụ biết từ "civil servant" trong tiếng tây nó đúng là như thế.

Hôm nọ có topic của bạn trẻ nào đấy về việc có lẽ không cần học ngoại ngữ nữa. Tôi bảo, vẫn phải học ngoại ngữ thì mới nên người được.
Rèn luyện sức khoẻ quan trọng hơn ngoại ngữ cụ ah

AMATAX

Xe điện
Suy từ kết quả ra nguyên nhân, thứ nhất nếu không thế không phải là VN như 1 loại đặc sản quí hiếm trên trái đất, thứ 2 nếu rõ ràng chuẩn chỉnh thì VN đã nước phát triển không như bây giờ và nhiều năm sau nữa

Mauthin

Xe tải
Ngay trong thớt này đấy; không phải một mà mấy ông kể chuyện nhiều thứ cũng "lúc nào cần thì làm" và rồi đến lúc cần thì gào lên là bắt nọ bắt kia mất công mất sức
Cụ nhầm đấy
Cái giấy tạm vắng nó sẽ khác cái giấy xác nhận thông tin nhân thân cụ ah

Bemagauvn

Xe điện
Theo em là do cơ chế,
Em tạm so sánh giữa Vn mình và Pháp, Ger. Thủ tục hành chính mỗi bên có cái hay và có cái dở.
Ở Vn, có dịch vụ sẽ cực nhanh, cực tiện. Nhưng không có thì rất bị động, nôm na anh em mình dịch luôn là sẽ bị quay ( Vd dấu công chứng hết hạn, hồ sơ này thiếu, không hợp lệ, chỗ này phải viết hoa bla bla 5 nghìn 6 trăm lý do ) để người đi làm có feeling rất sờ chuýt😂, mà những cái này lại không public mới vui chứ, vào việc mới lòi ra, mời ông đi làm lại lấy lại cái hẹn mới ạ✌✌✌.
Ở Pháp, Ger, gì cũng rõ ràng, clear cứ đúng đủ hướng dẫn là ok. Hẹn hò chuẩn. Nhưng không có dịch vụ, muốn làm nhanh, hay lý do nào đó thì không thể...
Vậy tại sao ở Vn có tình trạng vậy, đơn giản là do lương thấp, lương thấp thì phải loay hoay. Nên nó cứ như vậy. Bên kia lương cao, ngồi ị một chỗ, nhàn vcc, luật sư sẵn sàng làm free đập chết tươi nếu làm khó khách hàng etc...rình bọn làm sai như hổ rình mồi.
Nếu các cụ đủ kiên nhẫn và thạo việc thì cứ đúng đủ hồ sơ là cũng sẽ trôi ở Vn, hoặc nói hay thường bọn em nói mời ông đi mà làm thử, cuối cùng nhận được kết quả thường hay lầm bầm chửi😂.

Chỉnh sửa cuối:

hanpham158

Xe buýt
Câu chuyện ở đây đang bàn về thủ tục hành chính của cơ quan công quyền, cụ đưa thông tin việc ở UK 6 tháng mới hoàn thành để chứng minh điều gì, là thủ tục ở UK cũng chậm và nhiêu khê như mình đúng không?

Mortgage thì cũng là làm việc với ngân hàng, nếu hồ sơ đẹp thì sẽ được duyệt trong phút mốt.

Cụ cho tôi hỏi những việc nào cụ cần làm việc với cơ quan hành chính trong cái danh sách này?
Screenshot 2021-03-19 at 07.44.00.png
Trừ những thứ liên quan tới mortgage và cái 10 tuần để rao thì đều liên quan đến thủ tục đó cụ ạ. Tổng là hơn 3 tháng nếu tính số ngày ít nhất họ quote và đúng i như như trải nghiệm của tôi trong comment đầu là bản thân tôi không có mortgage thì mất gần 3 tháng. Nhưng vấn đề cụ nói tôi lập lờ ở comment thứ 2 trong khi tôi đưa link và nói rõ 6 tháng theo link là khoảng thời gian từ khi bắt đầu rao đến khi ra được giấy tờ. Tôi hỏi lại cụ tôi lập lờ và nói sai chỗ nào? Nếu lập lờ tôi đã không đưa link để bị móc mé làm gì :))

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chả phải bố đời gì đâu cụ ạ mà nó củ chuối thật.
Em gái em nó kết hôn vs người Ý.
Giấy xác nhận hôn nhân Việt Nam cấp, đã dịch, công chứng lãnh sự.
Sang Ý lễ tân ở xã nơi nó đkkh bảo trong tờ đấy ko ghi nơi sinh, mà form giấy xác nhận hôn nhân của Vn ko có ghi nơi sinh.
Bảo nó là trong giấy khai sinh có ghi nơi sinh đấy thôi nó ko nghe.
Bảo nó mày cho tao cái mẫu nó kêu ko có mẫu...
Nói chung là ở vùng quê nên cán bộ của nó cũng quan liêu và thiếu hiểu biết chả khác gì quan xã ở nhà.
Sau chồng nó gọi sang commune khác để đky thì bên đấy lại ok.
Cái này là do trình độ của cán bộ tỉnh đó nó kém hiểu biết thôi cụ, chứ không phải nó gây khó dễ để kiếm chác đâu.
Mà còn đỡ hơn ông bạn em năm 2005 về Hải phòng lấy vợ, bạn em quốc tịch Pháp. Giấy tờ đầy đủ không thiếu gì mà vẫn phải xì ra 1000 euros mới làm được giấy đăng ký kết hôn đấy.
Không biết trường hợp khác thế nào nhưng chuyện thằng bạn em là có thật.
Còn chuyện của em là năm 2002 khi em phải làm lại hộ khẩu cho vợ. Đi lại chục lần không xong, cuối cùng anh XXX khu vực bảo 700k là ngày mai có, em bảo thế mà anh không nói ngay làm em mất công và thời gian đi lại.
Cứ thế cho nhanh lại được việc.

Mauthin

Xe tải
Em không hiểu nhiều cụ trên này sao chê bôi VN thế. VN thủ tục nhiều khê thì bảo là thủ tục hành là chính. Tây thủ tục nhiều khê thì lại tấm tắc nghĩ họ làm chuẩn :D
Cụ thích kiểu tây hay ta ạ

Mauthin

Xe tải
Cái này là do trình độ của cán bộ tỉnh đó nó kém hiểu biết thôi cụ, chứ không phải nó gây khó dễ để kiếm chác đâu.
Mà còn đỡ hơn ông bạn em năm 2005 về Hải phòng lấy vợ, bạn em quốc tịch Pháp. Giấy tờ đầy đủ không thiếu gì mà vẫn phải xì ra 1000 euros mới làm được giấy đăng ký kết hôn đấy.
Không biết trường hợp khác thế nào nhưng chuyện thằng bạn em là có thật.
Còn chuyện của em là năm 2002 khi em phải làm lại hộ khẩu cho vợ. Đi lại chục lần không xong, cuối cùng anh XXX khu vực bảo 700k là ngày mai có, em bảo thế mà anh không nói ngay làm em mất công và thời gian đi lại.
Cứ thế cho nhanh lại được việc.
Làm hư cán bộ đó cụ

Đại tướng Alo

Xe điện
Em không phải người hay chê hay ném đá mọi thứ của VN.....Nhưng riêng thủ tục hành chính ở VN thì em không khen cũng không chê. Hì hì....:))

kienvinh

Xe lăn
Rèn luyện sức khoẻ quan trọng hơn ngoại ngữ cụ ah
Gì cũng quan trọng cả bác ah.

Nói về rèn luyện sức khỏe cho học sinh thì các trường kể cả trường tư học phí 10 triệu ở ta cũng chưa làm tốt.

Mauthin

Xe tải
Gì cũng quan trọng cả bác ah.

Nói về rèn luyện sức khỏe cho học sinh thì các trường kể cả trường tư học phí 10 triệu ở ta cũng chưa làm tốt.
Vâng. Cái này e chưa biết ạ
Cảm ơn cụ thông tin

vandatAT

Xe container
Hỏi lão Donald Trump chỉ đường cho hết rắc rối ngay

Cối xay 268

Xe tải
Theo các bác thì cái tàu đường sắt trên cao CL-HĐ đã chạy thử và nghiệm thu xong mà mãi chưa đưa vào vận hành thì là do thủ tục hành chính hay nguyên nhân gì khác ạ ?

tam do hai leo

Xe máy
Các cụ đã bao giờ gặp vấn đề với các thủ tục hành chính dân sự ở Việt Nam chưa ?
Sao các thủ tục hành chính, giấy tờ liên quan dân sự ở đất nước ta chúng lại phức tạp và rườm rà quá vậy nhỉ ?

Em thấy ở bên Tây, con gái lấy chồng 99% là đổi họ theo họ chồng....vậy mà Tây nó giải quyết ngon ơ, nhanh gọn.
Ở Việt Nam mà có tục lệ con gái lấy chồng, đổi họ theo họ chồng như này thì có mà loạn xì ngầu XH mất, có khi làm lại hồ sơ "NHÂN THÂN" bị các CQ hành chính hành cho chết mệt. ....Vừa rồi, mẹ em ra Phường xin cấp lại Giấy khai sinh bị thất lạc, đã chết mệt rồi....mà không hiểu sao đã có CCCD rồi mà nhiều thứ giấy tờ ở VN vẫn cần Giấy khai sinh làm gì nhỉ ?! :D
Sao VN mình không "copy" cách quản lý hành chính của bọn Tây mà quản lý nhỉ ?! :D
Huhu cụ nói đến vụ GKS làm em tủi thân ghê gớm. Em đang phải đi làm lại giấy khai sinh cho 3 cụ bô não, học ko hết cấp 1, ko tham gia đảng viên. Rõ ràng trong luật hướng dẫn, công khai cả trên cổng dịch vụ công rằng thì là mà, có gì nộp nấy, sau đó cán bộ tư pháp tự làm việc với công an để xác minh quan hệ. Ko xác minh được thì cấp theo lời khai của công dân. Cơ mà thực tế thì cán bộ tư pháp nhất nhất đòi e phải có giấy tờ chứng minh cụ này là bố mẹ của cụ kia. Nửa năm rồi mà hủ tục của em vẫn đứng nguyên 1 chỗ (e có xin làm dịch vụ cho được việc mà vẫn chửa xong. Hay cán bộ nhà em ít giỏi giang nên dịch vụ cũng chưa trôi :( )

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Em mới làm xong cái cải chính khai sinh. Đi đi về về nơi này nơi kia mấy chục lượt cũng tốn ít xèng chứ ko còn lâu mới cho cải chính

Phồng Mực

Xe tăng
Cụ cũng nói phét, cụ đã hỏi em quái đâu mà đòi xử với cả lý. ;))
Trong thớt có nhiều cụ hỏi lão rồi
Cụ toàn trả lời lí thuyết chung chung
Chán cụ lắm

toimuondie

Xe container
Theo các bác thì cái tàu đường sắt trên cao CL-HĐ đã chạy thử và nghiệm thu xong mà mãi chưa đưa vào vận hành thì là do thủ tục hành chính hay nguyên nhân gì khác ạ ?

Theo em vụ này là sợ trách nhiệm, cứ chuyền bóng đi chuyền bóng lại.

danleduc

Xe điện
Huhu cụ nói đến vụ GKS làm em tủi thân ghê gớm. Em đang phải đi làm lại giấy khai sinh cho 3 cụ bô não, học ko hết cấp 1, ko tham gia đảng viên. Rõ ràng trong luật hướng dẫn, công khai cả trên cổng dịch vụ công rằng thì là mà, có gì nộp nấy, sau đó cán bộ tư pháp tự làm việc với công an để xác minh quan hệ. Ko xác minh được thì cấp theo lời khai của công dân. Cơ mà thực tế thì cán bộ tư pháp nhất nhất đòi e phải có giấy tờ chứng minh cụ này là bố mẹ của cụ kia. Nửa năm rồi mà hủ tục của em vẫn đứng nguyên 1 chỗ (e có xin làm dịch vụ cho được việc mà vẫn chửa xong. Hay cán bộ nhà em ít giỏi giang nên dịch vụ cũng chưa trôi :( )
Em đang nẫu hết cả ruột cái vụ GKS của cụ nhà em đây.
Cụ đã có CMT rồi, giờ ra luật sư làm cái di chúc tài sản thừa kế cho con mà cũng đòi cả GKS, cụ nhà em mất giấy Khai sinh rồi, giờ xin lại thật là nhiêu khê quá, cụ sinh ở nơi ngày xưa đi sơ tán chiến tranh ...giờ biết liên lạc ai mà xin tra sổ gốc....các cán bộ ngày đó giờ đi đâu hết cả rồi ( nhiều người đi miền Cực Lạc mất rồi)....huhu....:(

tam do hai leo

Xe máy
Em đang nẫu hết cả ruột cái vụ GKS của cụ nhà em đây.
Cụ đã có CMT rồi, giờ ra luật sư làm cái di chúc tài sản thừa kế cho con mà cũng đòi cả GKS, cụ nhà em mất giấy Khai sinh rồi, giờ xin lại thật là nhiêu khê quá, cụ sinh ở nơi ngày xưa đi sơ tán chiến tranh ...giờ biết liên lạc ai mà xin tra sổ gốc....các cán bộ ngày đó giờ đi đâu hết cả rồi ( nhiều người đi miền Cực Lạc mất rồi)....huhu....:(
Cụ thử trích lục khai sinh chưa? Do người nhà em ko tìm thấy trong sổ sinh của thành phố nên Sở Tư pháp hướng dẫn làm lại Giấy khai sinh. Ngoài ra, cụ ko cần về nơi sinh tìm hiểu làm gì, nếu có lý lịch đảng viên là ngon nhất, họ căn cứ vào tờ khai lí lịch đảng viên là cấp thôi (buồn là nhà em lý lịch đảng viên khai rất linh tinh, mỗi tờ khai 1 năm sinh khác nhau của bố mẹ nên ko sài được.
Ngoài ra, Di chúc cụ có thể đến VP công chứng, mẹ em làm tại VP công chứng thành phố (Bà Triệu) mà ko cũng yêu cầu giấy ksinh. Luật sư nhà cụ hơi phiền :))

Chỉnh sửa cuối: