[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?

QMintech

Xe tăng
Rất mệt khi phải khai cái sơ yếu lí lịch kiểu trước cmthang 8 làm gì , oẻ đâu...,

Captain

[Tịch thu bằng lái]
khi cụ bán mặt hàng hay làm chuyên môn gì đó

cụ có muốn tỏ ra là rất khó hay phức tạp ít người làm được ko ?
Thời đại này còn có tư tưởng đó thì bán cho ai. Giờ chả có gì khó, trừ khi ông đi mua đầu đạn hạt nhân.
Bán hàng giờ phải nhanh chóng, thuận tiện và khách hàng phải hài lòng khi giao tiếp với bạn.

DurexXL

Xe lăn
Case này theo em 99% là:
- Ngôi nhà đó là tài sản chung của cả cụ ông lẫn cụ bà, kể cả nó chỉ đứng tên cụ ông, nhưng hình thành trong giai đoạn hôn nhân và không có xác nhận khước từ quyền sở hữu của cụ bà, thì nó vẫn là tài sản chung.
- Cụ bà mất không có di chúc, thì ngôi nhà đó sẽ được chia cho cụ ông (chồng) và các con theo quy định của pháp luật. Như vậy, người con cả có quyền sở hữu một phần trong ngôi nhà đó.
- Cụ ông làm di chúc, thì chỉ để lại cho cậu út phần mà cụ ông được kế thừa, không phải toàn bộ ngôi nhà.
- Nếu muốn cụ út được hết ngôi nhà, thì trước tiên các con phải khước từ quyền thừa kế từ cụ bà. Lúc đấy toàn bộ ngôi nhà là của cụ ông. Cụ ông để lại di chúc cho cậu út là xong.

Bên Dịch vụ họ đòi là phù hợp. Họ chắc đã nghiên cứu hồ sơ pháp lý đầy đủ rồi.
Chuẩn luôn Lão ạ

Đấy là chưa kể, nếu Cụ Bà mất trẻ, lúc mất còn Cụ thân sinh thì câu chuyện còn rồng rắn nữa

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
CƠ HỘI TỐT THƯỜNG KO RÕ RÀNG - RÕ RÀNG THÌ KO TỚI LƯỢT BẠN

toimuondie

Xe container
Bạn e Long Biên cũng tích "Có" vào chỗ "Cấp giấy xác nhận" lúc đổi sang CCCD tầm th9 th10 năm ngoái, nhưng lúc nhận CCCD mới thì không có A5. Cán bộ bảo: Khi nào cần thì đến xin.
Và bạn cụ ngoan ngoãn đi về?

Spencie

Xe tăng
Còn thủ tục xin cấp lại Giấy khai sinh (bản sao), Khai tử (trích lục) hiện giờ ở Hà Nội là 100% online, sau khi hồ sơ đc chấp nhận có mail báo cho Cụ, rõ ngày giờ hẹn trả
Xin cấp lại GKS 100% online à ? Cụ cho xin link với...
Tôi đang bị mất GKS, cũng muốn xin cấp lại ...nhỡ có lúc cần đến.

Trục

Xe ba gác
Em có thắc mắc là tại sao không đơn giản các thủ tục hành chính dân sự cá nhân cho người dân đỡ vất vả , khổ sở khi phải lo các thủ tục theo em là quá rườm ra ....ví dụ như : thừa kế tài sản cho con, chuyển đổi nơi ở, mua bán tài sản....vân vân...
Rồi các thủ tục giấy tờ cho thế hệ trẻ xin việc vào các cơ quan, công ty....hồ sơ rất nhiều thứ mà có thể giản lược đi được. :D

Bản thân em khi xin vào làm việc ở 1 cty FDI thì chỉ cần cung cấp 1 CV tiếng Anh và 1 bản chụp Bằng ĐH, không cần công chứng. ( Phòng nhân sự cty họ tự xác minh cái Bằng ĐH của em có thật hay không, bằng cách nào đó em không biết ). Thậm chí họ còn không cần cả Phiếu khám sức khỏe, khi nhận vào cty họ cho đi khám định kỳ cùng cả cty.
Còn đứa bạn em xin vào 1 cty của VN thi nó kể với em là phải nộp đủ các thứ trong hồ sơ : Sơ yếu lý lịch xác nhận phường/xã, bản sao các bằng cấp có công chứng, bản sao CCCD công chứng, giấy khai sinh công chứng, lý lịch Tư pháp.....vân vân, rất nhiều thứ....Tạo sao phải thế ? Tạo sao các cty VN không làm như các Cty FDI làm nhỉ ? :D
Cụ đọc câu chuyện người vô hình chưa, thủ tục để ra 1 cái giấy mất đúng 30 năm chứ chả đùa. :D

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em cứ hay chửi là làm việc ngu bỏ mẹ.
Nhưng nghĩ xa hơn đâu phải ngu, khôn lắm. :)

Spencie

Xe tăng
Cụ đọc câu chuyện người vô hình chưa, thủ tục để ra 1 cái giấy mất đúng 30 năm chứ chả đùa. :D
À đúng, có cụ gì bên Long Biên, lên báo suốt. Có cả 1 thớt trên Of này .
Thế mà nhiều cụ vẫn cố cãi thủ tục hc ở VN hơn bên Tây. :))

Công bằng mà nói, thủ tục hc ở VN đang được cải thiện rất nhiều, không ai phủ nhận điều này. Tuy nhiên, cá nhân em thấy chúng vẫn rất cần phải cải cách mạnh hơn nữa theo hướng " đơn giản hoá " ... để tránh làm lãng phí thời gian và công sức cho người dân khi có việc cần đến các dịch vụ hành chính công.

Trục

Xe ba gác

Công bằng mà nói, thủ tục hc ở VN đang được cải thiện rất nhiều, không ai phủ nhận điều này. Tuy nhiên, cá nhân em thấy chúng vẫn rất cần phải cải cách mạnh hơn nữa theo hướng " đơn giản hoá " ... để tránh làm lãng phí thời gian và công sức cho người dân khi có việc cần đến các dịch vụ hành chính công.
Đây là vấn đề con người thôi Cụ, chứ làm theo máy móc thì nhiều cái không thể làm nổi.

DurexXL

Xe lăn

ung_sung_tu_tai

Xe container
Công bằng mà nói thì câu chuyện đó kéo dài 30 năm, nhưng để giải quyết câu chuyện đó thì chỉ chưa đến 1 năm mà (theo mạch câu chuyện thì cái đơn đầu tiên của thớt đó là tháng 4/2020).

Nó khác hẳn với việc rằng hồ sơ đã được nộp từ 30 năm trước mà bây giờ mới xong

Đây là vấn đề con người thôi Cụ, chứ làm theo máy móc thì nhiều cái không thể làm nổi.

ExclMan

Xe điện
[Funland] Tại sao các thủ tục hành chính ở Việt Nam lại rất phức tạp?
Thằng to ăn to, thằng bé ăn bé!
Không phức tạp đề bọn đầy tớ tiếp dân nó hết việc, chết đói à?

Trục

Xe ba gác
Công bằng mà nói thì câu chuyện đó kéo dài 30 năm, nhưng để giải quyết câu chuyện đó thì chỉ chưa đến 1 năm mà (theo mạch câu chuyện thì cái đơn đầu tiên của thớt đó là tháng 4/2020).

Nó khác hẳn với việc rằng hồ sơ đã được nộp từ 30 năm trước mà bây giờ mới xong
Chỗ em ở, thủ tục hành chính khá đơn giản, sai thiếu thì cán bộ hướng dẫn tới nơi, em đi làm tiết kiệm thời gian tương đối.

duongctt

Xe tăng
Tôi đi đổi sổ đỏ, 3 tài khoản ngân hàng mất tất cả 1,5 tiếng đồng hồ tính cả thời gian đi long nhong ngoài đường.
Mọi người cứ kể ở nước ngoài đưa cái mã ra là xong các loại thủ tục. Việc đổi CCCD gắn chíp bây giờ là nhằm mục đích đấy, nhưng lại không muốn đi đổi?
Tất cả các nước đều phải trải qua giai đoạn đổi như này, từ việc lưu trữ hồ sơ giấy sang việc lưu trữ điện tử. Không có nước nào lưu trữ điện tử từ những năm 80 cả.
Estonia là quốc gia tiên phong trong việc số hoá, xây dựng chính phủ điện tử, dùng CCCD gắn chíp từ năm 2002. Mặc dù là 1 nước nhỏ, ít dân nhưng phải mất 8 năm mới cơ bản hình thành được mô hình.
Nhưng đến năm 2017 thì lại đối diện với nguy cơ bảo mật.
Việc thuận lợi luôn mâu thuẫn với an toàn dữ liệu.
Tôi đi đổi sổ đỏ mất 1 tiếng cả thời gian ngồi khai (bởi vì có gọi đt cho người thân), cái đống: CCCD, giấy xác nhận, hộ khẩu bản công chứng đi xin mất cụ nó nửa ngày . Còn chính thống đây: 10 ngày làm việc = 2 tuần. Tài khoản ngân hàng thì tôi méo mất công đi đổi, hôm đi giao dịch xòe cái CMND cũ cắt góc (lúc còn giữ nó) cho em teller là xong

Cho bác cái quy trình cấp Căn cước công dân nhé. Họ trả lại cái CMND cũ đã cắt góc. Bác vứt mất thì CA nó hỏi là đúng rồi.
View attachment 6009098
Một mẹo nhỏ nếu cụ cảm thấy bất an cho sự an nguy của cái tờ A5 kia đấy là trc khi làm CCCD mới cụ mang cái CMT cũ còn hạn đi làm hộ chiếu, sau này nếu cần xác minh gì liên quan số cũ thì trình hộ chiếu ra.
Đây bác, giờ này ai chơi cắt góc, hộ chiếu, cứ phải có xác nhận nhé.

Phồng Mực

Xe tăng
Chỗ em ở, thủ tục hành chính khá đơn giản, sai thiếu thì cán bộ hướng dẫn tới nơi, em đi làm tiết kiệm thời gian tương đối.
Cụ chỉ dc cái nói phét.
Cái topic xử lý ẩm cũng vậy. đọc xong chả xử lý dc gì

Phồng Mực

Xe tăng
Hôm thứ 3 vừa rồi em cũng phải đi tận Tà Lùng Cao bằng để xin cấp lại giấy CMND gốc cho bà chị đấy, vợ em hôm nọ làm cái hồ sơ gì đó còn phải gọi em để hỏi họ tên ông bà nội và ông bà ngoại của em cơ, toàn các cụ kém bác Hồ mấy tuổi mà giờ bắt khai làm cái gì ko biết, có cụ mất từ 1955 cũng phải khai nhá
e cũng đang phải làm giấy tạm trú
Cũng phải về địa phương xác nhận, mất thời gian lắm ạ

Phồng Mực

Xe tăng
Thủ tục theo quy định thì đơn giản, nhưng thằng thực hiện nó ko muốn thế, nó cứ phải làm phức tạp lên mới được. Ko phức tạp thì nó ăn **** à cụ
dạ e năm nay làm nhiều thì xin nêu ý kiến
Thủ tục không đơn giản ạ, nó quy định rất chuẩn và đúng. Cán bộ chỉ cần bắt mình thực hiện theo là đủ mất thời gian

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trước khi tạm trú ở một nơi mới thì làm tạm vắng ở nơi cũ.
Nếu cứ chuẩn chỉ, đúng mức, đúng quy định; trước khi rời đi, ta làm tạm vắng thì lúc làm tạm trú ở nơi mới ta đã trong tay cái "hồ sơ" (nó là một cái tờ giấy) có "địa phương xác nhận" rùi ạ. Cứ thế mà nộp ở nơi mới thôi. Chắc chắn một điều ở nơi mới không ông nào dám hoạch họe cái gấy tạm vắng của ông cũ cả.

Nhưng mà khổ nỗi, cái bước tạm vắng kia không làm thì giờ phải làm lại, mất thời gian công sức đi lại thôi.

e cũng đang phải làm giấy tạm trú
Cũng phải về địa phương xác nhận, mất thời gian lắm ạ

Chỉnh sửa cuối: