Tại sao biển cấm rẽ trái lại cấm quay đầu luôn? Ai bịa ra quy định này?

Tribute

Xe container
Có điều này chắc nhiều kụ chưa biết, nên bị mất tiền oan khi bị xxx phạt láo.

Theo luật, ô tô có thể quay đầu khi gặp biển "cấm ô tô rẽ trái" (biển số 103c, biển cấm rẽ trái có vẽ hình ô tô con, như biển bên phải trong ảnh).

Luật ĐBVN chỉ cấm ta quay đầu xe khi gặp biển 123a "cấm rẽ trái", nhưng không cấm ta quay đầu xe khi gặp biển 103c này.

Với biển 103c như trong ảnh dưới đây, xxx muốn cấm quay đầu thì phải lắp thêm biển "cấm quay đầu xe" mới là đúng luật (không phải tự nhiên xxx phải lắp thừa biển như một số kụ nói trên kia đâu ạh).

Kụ mợ nào tìm thấy điều cấm quay đầu khi gặp biển "Cấm ô tô rẽ trái" (biển 103c) xin vui lòng cho anh em biết để còn tránh nhé. Cảm ơn các kụ mợ.
Hoàn toàn chính xác, nếu gặp biển 123a "cấm rẽ trái" thì không được phép quay đầu, còn gặp biển 103c "cấm ô tô rẽ trái" thì không cấm quay đầu. Tuy nhiên đây là 1 vấn đề nhạy cảm mà có thế xxx vẫn bắt lỗi khi gặp biển 103c. Vậy nên khi nào bị xxx bắt lỗi quay đầu nơi có biển 103c, nếu không cãi được thì ghi vào biên bản là "tôi không vi phạm vì quay đầu xe nơi có biển 103c "cấm ô tô rẽ trái" không cấm quay đầu" đảm bảo cấp ra quyết định xử phạt không dám ra quyết định.

Chỉnh sửa cuối:

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Em đặt tình huống như sau. Mình đang đi trên một con đường rất to, tới một ngã 3 mà bên trái là một đường rất nhỏ. Đường này cấm ô tô đi vào. Tới ngã 3 đó thì nếu để ô tô quay đầu rất tiện cho giao thông. Vậy ta đặt biển kiểu gì khi muốn người ta biết là không được rẻ vào đường nhỏ đó nhưng có quyền quay đầu?
Phải chăng không đặt biển cấm ô tô rẽ trái mà chỉ đặt cái biển cấm ô tô ở đầu đường nhỏ đó.

tuctuc2010

Xe điện
Có lẽ đấy là suy luận logíc thôi bác ạ. Em thường thấy biển đấy ở trên đường đôi, chỗ có dải phân cách mở. Ý là không cho mình cắt ngang dòng phương tiện ngược chiều, hoặc là đường cắt ngang phía bên trái là đường 1 chiều. Đã không được quay 90 độ (rẽ trái) thì làm sao quay 180 độ (hình chữ U - quay đầu) ạ? :) Sợ có mỗi biển cấm rẽ trái nhiều người vẫn còn thắc mắc nên tài liệu học lái xe ghi vậy cho học viên dễ nhớ, chắc vậy :)

Chỗ này các bạn GTCC cẩn thận, trồng cả 2 biển luôn :D

Ớ thế này thì biết theo biển nào hả cụ? vì sau biển cấm rẽ trái lại có biển quay đầu, mà biển cấm quay đầu lại vẫn được rẽ trái ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ớ thế này thì biết theo biển nào hả cụ? vì sau biển cấm rẽ trái lại có biển quay đầu, mà biển cấm quay đầu lại vẫn được rẽ trái ạ.
Kụ Tuctuc phải dụi mắt thêm 3 lần nữa rồi nhìn lại biển bên trái (gắn trên giải phân cách) nhé.
Biển này đích thị là biển "cấm ô tô quay đầu" mà kụ lại nói là biển quay đầu. Nếu không có biển "cấm ô tô quay đầu" này thì ô tô quay đầu sẽ không bị sai luật, dù trên lề đường bên phải có cắm biển "cấm ô tô rẽ trái", kụ nhé.

Website
www.facebook.com
Em đặt tình huống như sau. Mình đang đi trên một con đường rất to, tới một ngã 3 mà bên trái là một đường rất nhỏ. Đường này cấm ô tô đi vào. Tới ngã 3 đó thì nếu để ô tô quay đầu rất tiện cho giao thông. Vậy ta đặt biển kiểu gì khi muốn người ta biết là không được rẻ vào đường nhỏ đó nhưng có quyền quay đầu?
Phải chăng không đặt biển cấm ô tô rẽ trái mà chỉ đặt cái biển cấm ô tô ở đầu đường nhỏ đó.
Trường hợp như kụ giả thiết thì có 2 cách đặt biển.

Cách 1: Tại vị trí ngã 3 đường chính đặt biển 103c "cấm ô tô rẽ trái" + đặt biển "cấm ô tô" ở đầu đường nhỏ kia.
Nếu muốn tránh lái xe hiểu lầm biển 1-3c mà không dám quay đầu thì ngay dưới biển 103c đó ta có thể đặt biển phụ "ô tô được phép quay đầu".

Cách 2: lắp các biển như cách 1, thay vì lắp biển phụ, ta lắp thêm biển "nơi quay đầu xe" cạnh biển 103c.

depzachc14

Xe máy
Website
kienthucviet.vn
Biển số 123a là biển cẩm rẽ trái. Trong "Điều lệ báo hiệu đường bộ" chỉ thấy ghi "Cấm rẽ trái", thế mà trong các tài liệu học lái xe lại ghi rõ :"cấm rẽ trái và quay đầu".
Có bác nào biết tại sao lại lại như vậy không? Có thông tư nào hướng dẫn như thế không?
Em dự là cụ ngày trước thi bằng "chạy luật" - không đi học nên không biết cái biển này :)).
Cụ muốn biết cụ thể thì gặp biển đó mà có chú xxx đứng cứ quay đầu thử phát - nghe cụ xxx giải thích một hồi là biết liền a`h.

chauchau

Xe điện
cụ sgb345 giải thích đúng ý và lý quá, quả thực vụ này em cũng phân vân mà nhiều cụ cũng vậy

Hà nội giờ rất nhiều ngã tư rộng có biển cấm ô tô rẽ trái, vì cản trở luồng giao thông đi thẳng, tuy nhiên quay đầu thì thực sự là không. Ví dụ Ngã tư Láng Hạ - Thái Hà, cấm rẽ trái từ hướng từ Giảng Võ-Láng Hạ ra Thái Hà, nhưng em cần sang bên TT chiếu phim gửi xe, đôi lần quay đầu luôn cũng không thấy CS hỏi han, tuy nhiên nhiều lúc hơi phân vân nên phải qua ngã tư rồi mới quay đầu rồi đợi tiếp 1 đèn xanh nữa mới qua được bãi gửi xe.

Ngẫm theo lý giải của cụ sgb cũng đúng, CS toàn đứng đầu phía Thái Hà để bắt xe rẽ trái vào đường đó, chứ không đứng phía bên kia Láng Hạ để bắt quay đầu.

Vote cụ

mà cụ sgb345 làm chuyên môn gì mà rành rọt chuyện luật thế? nếu cụ có chuyên môn cho ae biết và tăng cường tư vấn thêm cho mọi người

Website
www.facebook.com
cụ sgb345 giải thích đúng ý và lý quá, quả thực vụ này em cũng phân vân mà nhiều cụ cũng vậy

Hà nội giờ rất nhiều ngã tư rộng có biển cấm ô tô rẽ trái, vì cản trở luồng giao thông đi thẳng, tuy nhiên quay đầu thì thực sự là không. Ví dụ Ngã tư Láng Hạ - Thái Hà, cấm rẽ trái từ hướng từ Giảng Võ-Láng Hạ ra Thái Hà, nhưng em cần sang bên TT chiếu phim gửi xe, đôi lần quay đầu luôn cũng không thấy CS hỏi han, tuy nhiên nhiều lúc hơi phân vân nên phải qua ngã tư rồi mới quay đầu rồi đợi tiếp 1 đèn xanh nữa mới qua được bãi gửi xe.

Ngẫm theo lý giải của cụ sgb cũng đúng, CS toàn đứng đầu phía Thái Hà để bắt xe rẽ trái vào đường đó, chứ không đứng phía bên kia Láng Hạ để bắt quay đầu.

Vote cụ

mà cụ sgb345 làm chuyên môn gì mà rành rọt chuyện luật thế? nếu cụ có chuyên môn cho ae biết và tăng cường tư vấn thêm cho mọi người
Cảm ơn kụ Chauchau đã mời rượu vốtca nhé. Rượu của kụ ngon lém.
Cũng nhờ thường xuyên lượn OF mà tiến bộ được như vậy đó kụ ui, chẳng phải vì có chuyên môn gì đâu.

Khi các kụ mợ Ofer thấy biển 103c "cấm ô tô rẽ trái" thì cứ vô tư quay đầu nhé, vì không thấy luật cấm quay đầu.
Nếu quay đầu lỡ có bị xxx dừng lại đòi lập biên bản, các kụ mợ giải thích như trên. Hoặc như kụ Tribute nói ở trên kia, các kụ cứ ghi vào biên bản câu "tôi quay đầu ở vị trí không có biển cấm ô tô quay đầu, không có biển 123a 'cấm rẽ trái', mà chỉ có biển 103c 'cấm ô tô rẽ trái' nhưng không cấm ô tô quay đầu" thì xxx chẳng thể nào phạt mình được đâu ạh.

tungduong

Xe đạp
Hiểu đơn giản thế này cụ nhé! Muốn quay đầu thì đầu tiên cụ phải rẽ trái mới quay được chứ, thế mà cái đầu tiên là "rẽ trái" đã bị cấm rồi thì cụ làm làm sao được những bước sau nào?
Biển 103c theo luật là biển cấm ôtô rẽ trái nhưng được quay đầu đúng không? Vậy thì theo như lý luận của cụ ( và các cụ có lý luận là đánh lái sang trái ) thì trước khi rẽ trái đã bị cấm rồi thì sao lại quay đầu được?
Em đồng ý với cụ chủ thớt. Bác nào nói là cấm quay đầu trên biển 123a thì nếu vi phạm sẽ bị ghi biên bản là vi phạm điều mấy, khoản mấy theo LUẬT GTĐBVN?
Em lót dép ngồi chờ

meoluoi

Xe điện
:-|Không rẽ trái thì làm sao mà quay được đầu

Tào Tháo Rượt

Xe đạp
Cấm ôtô rẽ trái vào cái con phố gần nhất, ngay sau biển mà.
CÒn ở đây là oto quay đầu ở con phố khác.
Còn biển cấm rẽ trái chung thôi thì cấm tất cả các phương tiện rẽ trái

Tianangdem

Xe tải
Thực ra cụ chủ thớt đã nhận sai khi chưa xem hết các văn bản quy định về vấn đề này
Em vẫn có ý kiến là việc rẽ trái đồng nghĩa với việc cấm quay đầu nó giống bài toán chứng minh điều kiện cần và đủ trong toán phổ thông. Điều kiện cần của quay đầu là phải có rẽ trái, nhưng rẽ trái chưa phải là điều kiện đủ để quay đầu. Suy ra cấm quay đầu chưa đủ để cấm rẽ trái, còn cấm rẽ trái chắc chắn là cấm quay đầu.
Loằng ngoằng thế=))

Kia DVD 5.1

Xe tăng
em có cả bộ luật, có cả sách hướng dẫn học luật, có cả quyển 405 câu hỏi luật dùng để thi sát hạch, cái biển cấm rẽ trái đều được giải thích như em nói cả.
em làm việc với cục đường bộ đã lâu, có lần thấy cậu thanh niên hỏi 1 ông trên cục đi sát hạch rồi, biển cấm rẽ trái sao lại không được quay đầu bác nhỉ. ông ấy trả lời: cái biển cấm rẽ trái mày còn ko hiểu hết ý nghĩa của nó thì mày đi thi làm gì, ra đường để mày đâm chết người ta à
E chẳng có kiên nhẫn đọc hết cái thớt này.. kụ chủ thớt thì cứ viện cái cớ: Luật thì phải ghi rõ ràng như kiểu: Cấm rẽ trái và cấm quay đầu.
Nhưng hầu như mọi người tham gia giao thông đều hiểu theo nghĩa như kụ gì đó giải thích: quay đầu là 2 lần rẽ trái mà cấm rẽ trái { 1 lần (phải chú thích rõ thì may ra mới đánh thức sự hiểu biết này trong kụ)} thì đương nhiên là phải cấm cả 2 lần rẽ trái rồi.
E đề nghị Mind nhà mình đóng cái thớt này lại, vì đại đa số mọi người tham gia giao thông đều hiểu chỉ một người không hiểu các kụ cứ đi giải thích làm gì. Theo E thì chủ thớt cứ làm chuột bạch đi... đến chỗ nào cắm biển đó nhưng điều kiện là phải có XX đứng đó (phải chú thích rõ như thế không kụ ấy lại nói mình k rõ ràng)}, rồi kụ thử mang cái lý của kụ ra mà cãi với XX (Nếu kụ thắng cả OF xin chịu phạt với kụ luôn)..
Nghĩ đến vấn đề này E lại nhớ chuyện thằng Bờm: ... đồng nào mua mắm- đồng nào mua tương, bát nào đựng mắm, bát nào đựng tương.. ^:)^

oto.giacmoxa

Xe điện
E chẳng có kiên nhẫn đọc hết cái thớt này.. kụ chủ thớt thì cứ viện cái cớ: Luật thì phải ghi rõ ràng như kiểu: Cấm rẽ trái và cấm quay đầu.
Nhưng hầu như mọi người tham gia giao thông đều hiểu theo nghĩa như kụ gì đó giải thích: quay đầu là 2 lần rẽ trái mà cấm rẽ trái { 1 lần (phải chú thích rõ thì may ra mới đánh thức sự hiểu biết này trong kụ)} thì đương nhiên là phải cấm cả 2 lần rẽ trái rồi.
E đề nghị Mind nhà mình đóng cái thớt này lại, vì đại đa số mọi người tham gia giao thông đều hiểu chỉ một người không hiểu các kụ cứ đi giải thích làm gì. Theo E thì chủ thớt cứ làm chuột bạch đi... đến chỗ nào cắm biển đó nhưng điều kiện là phải có XX đứng đó (phải chú thích rõ như thế không kụ ấy lại nói mình k rõ ràng)}, rồi kụ thử mang cái lý của kụ ra mà cãi với XX (Nếu kụ thắng cả OF xin chịu phạt với kụ luôn)..
Nghĩ đến vấn đề này E lại nhớ chuyện thằng Bờm: ... đồng nào mua mắm- đồng nào mua tương, bát nào đựng mắm, bát nào đựng tương.. ^:)^
Ý kiến số đông chưa phải là chân lý cụ à>

Tôi đồng ý với ý kiến của cụ chủ thớt, đã là luật cần rõ ràng để tránh mỗi người giải thích luật theo ý chủ quan của mình.

Việc rẽ trái và quay đầu là hoàn toàn khác nhau chứ không phải như 1 số cụ lý luận, “quay đầu là 2 lần rẽ trái”

Việc quay đầu chỉ chiếm 1 làn đường ngoài cùng của hướng ngược lại, còn rẽ trái sẽ cắt ngang tất cả các làn đường của hướng vuông góc.

Ví dụ để các cụ dễ hình dung trong việc tổ chức giao thông; ví dụ hướng giao cắt có 3 làn đường, nếu rẽ trái sẽ cản trở cả 3 làn đường này, nhưng quay đầu chỉ ảnh hưởng đến làn ngoài cùng. Nếu tổ chức giao thông trên thực tế mà muốn không cho rẽ trái mà cho quay đầu thì làm thế nào. Lúc đó GTCC sẽ cắm biển cấm rẽ trái và biển cho phép quay đầu. Nhưng nếu hiểu cấm rẽ trái là cấm quay đầu thì người lái xe sẽ phải tuân theo biển nào? Vì nếu theo biển cho phép quay đầu thì lại vi phạm biển cấm rẽ trái. Vì vậy theo tôi hiếu “cấm rẽ trái không cấm quay đầu”

Chỉnh sửa cuối:

mcv30

Xe điện
Chú ý cấm ô tô rẽ trái và cấm rẽ trái hoàn toàn khác nhau ợ !

tu-TQK

Xe tăng
cụ bị bắt hay sao mà uc chế thế

ZAD Viet

Xe điện
Em chỉ nhớ qui định là
cấm rẽ trái đồng nghĩa cấm quay đầu.
Nhưng cấm quay đầu thì không cấm rẽ trái.

Thanhale

Xe tải
Các bác ai cũng có lý lẽ cho riêng mình nhưng theo em cái các bác cần là lý lẽ để không bị xxx phạt và nếu vậy các bác phải căn cứ theo khoản 3 điều 15 là rõ ràng. Các bác nào đã học hành đầy đủ và thầy dạy để hiểu rõ việc " Cấm rẽ trái đồng nghĩa với cấm quay đầu" và "cấm quay đầu thì được rẽ trái" là hoàn toàn chuẩn. Không có việc đặt biển cấm rẽ trái mà vẫn được quay đầu, chẳng qua trong trường hợp hình ảnh trên đây biển cấm quay đầu xe ôtô bổ sung cho biển cấm ôtô rẽ trái mà thôi (vì không muốn viết cái chữ dài dòng "Cấm xe oto quay đầu"). Nếu chỉ là biển cấm rẽ trái thông thường phía bên phải làn đường thì sẽ có biển bổ sung với dòng chữ "cấm quay đầu". Mà nếu không có biển báo cho phép quay đầu xe thì các bác cũng cấm không được quay xe luôn (kể cả xe máy 2 bánh). Còn bác nào cãi em cứ xem ở dưới đây theo khoản 3 điều 15.

Điều 15.Chuyển hướng xe 1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùngphải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không đượcquay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc,tại nơi đường bộ giaonhau cùng mức vớiđường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Chỉnh sửa cuối:

hminh2005

Xe điện
Em thấy cái này hiển nhiên quá rồi nên khi nhìn thấy cấm rẽ trái thì ko quay đầu và nếu chỉ có cấm quay đầu thì vẫn rẽ trái vô tư ( trừ khi có cả hai biển).
Các bác tranh luận và đưa ra các tình huống khác nhau (1 làn, hai làn .... ) nhưng luật chỉ có mấy dòng như vậy và hiện đa số đều chấp nhận việc đó. Bác nào mà ấm ức về cách hành văn của luật ko rõ nghĩa ..... thì xin chuyển sang xứ có luật rõ ràng bài bản hơn.

Kể thêm: XXX chặn xe tải lại, bác tài trình đủ mọi thư giấy tờ ( đủ hết, hơn nữa xe ko chở gì vì đi về tay ko). XXX bảo xe anh là xe tải sao không thấy chở hàng ? Phạt. Phải nộp thôi.

hoinhap

Xe tăng
Biển số 123a là biển cẩm rẽ trái. Trong "Điều lệ báo hiệu đường bộ" chỉ thấy ghi "Cấm rẽ trái", thế mà trong các tài liệu học lái xe lại ghi rõ :"cấm rẽ trái và quay đầu".
Có bác nào biết tại sao lại lại như vậy không? Có thông tư nào hướng dẫn như thế không?
Đã cấm rẽ trái thì làm sao rẽ được nữa để mà quay đầu hở cụ?