Tại sao biển cấm rẽ trái lại cấm quay đầu luôn? Ai bịa ra quy định này?

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em thấy 100% các cụ trên này nói cụ chinhatm là sai , nhưng cũng 100% tất các các cụ không 1 ai đưa ra được bằng chứng về luật bằng văn bản hay tương tự ( có tính pháp lý ) đề cập đến việc đó , các cụ nói cấm quay đâu đương nhiên là cấm rẽ trái em dự đó chỉ là '' luật bất thành văn " . Một số cụ lại bảo là do xxx nói thế ...
Mặc dù từ trước tới giờ em cũng vấn tuân theo cái luật " bất thành văn " là cấm quay đầu có nghĩa cấm luôn rẽ trái , tự dưng hôm nay đọc thớt này của cụ chinhatm em cũng phân vân, cũng suy nghĩ , cũng tranh luận với anh em lái xe ( có nhiều ông nắm rất vững luật GTDB , lại có ông mang cả quyển luật ra xem mà không tìm thấy chỗ nào ghi rõ ràng là biển cấm quay đầu là không được phép rẽ trái )

Thôi thì trong khi tranh luận em vẫn cứ đi theo luật cấm quay đầu = cấm rẽ trái . ( tạm gọi là luật nhé ) cho nó lành :D

Chỉnh sửa cuối:

LASER1.8

Xe tải
Em thấy nhiều cụ đang nhầm về chủ đề cụ chủ thớt nêu ra trong trường hợp các cụ bị phạt khi quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái: Không phải là "Có bị phạt hay không?" mà là "Bị phạt vì hành vi gì?"

Các cụ chịu khó theo dõi các bài của cụ chinhatm thì sẽ thấy cụ ý ko phải gàn đâu, mà thực ra cụ ý nắm về hệ thống văn bản pháp luật về GTĐB rất chuẩn đấy. Và điều cụ ý thắc mắc thực ra là kẽ hở của cái hệ thống văn bản lằng nhằng được nói đến ở trên.

Em nghĩ là khi các cụ quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái thì bản chất là các cụ sẽ bị xử phạt về hành vi "rẽ trái" chứ ko phải bị xử phạt về hành vi "quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái" => nó khác nhau ở chỗ: Nếu trên BB xử phạt của các cụ có câu "quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái" thì các cụ hoàn toàn có thể khởi kiện vì bị phạt bởi hành vi không được quy định là hành vi cấm.

Tuy nhiên, như vụ của cụ Đông thì... kiện củ khoai! Cái chỗ Phan Văn Trường giao với Xuân Thủy còn ko được gọi là ngã 3 thì "quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái" nào có ý nghĩa gì đâu?
Em đọc từ đầu đến cuối thread và đồng ý với cụ.
Cách Tư duy và câu hỏi của cụ chủ thread khá hay ko Theo lối suy nghĩ thông thường của nhiều người. Đa số các cụ ở đây cho rằng quay đầu là hành vi rẽ trái 2 lần nên khi đã cấm rẽ trái thì đương nhiên ko dc quay đầu.
Cụ chủ lại định nghĩa theo cách khác. Rẽ trái là hành vi làm cho phương tiện Chuyển động vuông góc (góc tương đối thôi nhé) với hướng đang di chuyển. Quay đầu là làm phương tiện di chuyển theo phương song song theo chiều ngược lại với hướng đang di chuyển. Với cách hiểu này thì rẽ trái và quay đầu là hai hành vi khác nhau. Như vậy cấm quay đầu thì vẫn được rẽ trái và cấm rẽ trái thì vẫn được quay đầu. Trừ khi có cả 2 Biển thì ko được cả rẽ trái và quay đầu (như hình Minh họa trong thread).
E thấy nhiều cụ ko đọc kỹ ko hiểu được ý của cụ chủ nên vào buông có 1 câu chán ghê

thangdomi20

Xe hơi
đã là luật thì phải tuân theo 1 khi thấy nó vô lý thì sẽ có luật sửa đổi con quay đầu là quay đầu chử khong phải là rẽ trái nếu noi như mấy bác trên thì cứ đánh volang sang trái là re trái ah
E thấy trên này đã có thớt nói về vấn đề này rồi biển cấm oto rẽ trái thí vẫn được quay đầu
còn biển cấm rẽ trái thì các phương tiện ko được quay đầu
e ngu cứ nghĩ thế ko biết có phải ko

Xe gia đình

Xe điện
Em hỏi ngu tí: thế nếu có biển cấm dừng xe thì vẫn được đỗ xe à ?!

LASER1.8

Xe tải
Em hỏi ngu tí: thế nếu có biển cấm dừng xe thì vẫn được đỗ xe à ?!
cụ xem lại luật đi ạ vì chỉ có biển cấm dừng và đỗ xe 130 và biển cấm đõ xe 131a. ko có biển cấm dừng đâu ạ. cái này rất rõ ràng ko phai tranh luận như ở trên đâu

Xe gia đình

Xe điện
cụ xem lại luật đi ạ vì chỉ có biển cấm dừng và đỗ xe 130 và biển cấm đõ xe 131a. ko có biển cấm dừng đâu ạ. cái này rất rõ ràng ko phai tranh luận như ở trên đâu
Thế còn vạch kẻ cấm dừng, khu vực cấm dừng... thì có được đỗ không ạ?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Lâu lâu lại có cụ khai quật cái thớt này lên, thiết nghĩ, có khai quật thì cũng phải đọc cho kỹ, hiểu rõ ngọn ngành rồi hãy phát biểu.

Em thấy nhiều cụ đang nhầm về chủ đề cụ chủ thớt nêu ra trong trường hợp các cụ bị phạt khi quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái: Không phải là "Có bị phạt hay không?" mà là "Bị phạt vì hành vi gì?"

Các cụ chịu khó theo dõi các bài của cụ chinhatm thì sẽ thấy cụ ý ko phải gàn đâu, mà thực ra cụ ý nắm về hệ thống văn bản pháp luật về GTĐB rất chuẩn đấy. Và điều cụ ý thắc mắc thực ra là kẽ hở của cái hệ thống văn bản lằng nhằng được nói đến ở trên.

Em nghĩ là khi các cụ quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái thì bản chất là các cụ sẽ bị xử phạt về hành vi "rẽ trái" chứ ko phải bị xử phạt về hành vi "quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái" => nó khác nhau ở chỗ: Nếu trên BB xử phạt của các cụ có câu "quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái" thì các cụ hoàn toàn có thể khởi kiện vì bị phạt bởi hành vi không được quy định là hành vi cấm.

Tuy nhiên, như vụ của cụ Đông thì... kiện củ khoai! Cái chỗ Phan Văn Trường giao với Xuân Thủy còn ko được gọi là ngã 3 thì "quay đầu tại nơi có biển cấm rẽ trái" nào có ý nghĩa gì đâu?
Em cũng chả nhớ cái vụ của em là vụ giề :D

Em thấy 100% các cụ trên này nói cụ chinhatm là sai , nhưng cũng 100% tất các các cụ không 1 ai đưa ra được bằng chứng về luật bằng văn bản hay tương tự ( có tính pháp lý ) đề cập đến việc đó , các cụ nói cấm quay đâu đương nhiên là cấm rẽ trái em dự đó chỉ là '' luật bất thành văn " . Một số cụ lại bảo là do xxx nói thế ...
Mặc dù từ trước tới giờ em cũng vấn tuân theo cái luật " bất thành văn " là cấm quay đầu có nghĩa cấm luôn rẽ trái , tự dưng hôm nay đọc thớt này của cụ chinhatm em cũng phân vân, cũng suy nghĩ , cũng tranh luận với anh em lái xe ( có nhiều ông nắm rất vững luật GTDB , lại có ông mang cả quyển luật ra xem mà không tìm thấy chỗ nào ghi rõ ràng là biển cấm quay đầu là không được phép rẽ trái )

Thôi thì trong khi tranh luận em vẫn cứ đi theo luật cấm quay đầu = cấm rẽ trái . ( tạm gọi là luật nhé ) cho nó lành :D
Trang số 10, em đã trích dẫn luật rõ ràng rồi, cụ chủ thớt cũng đồng ý rồi, sao cụ lại bảo là "luật bất thành văn"

Duong_Anh

Xe buýt

em nghĩ là cụ đang nhầm (ngược) cái gì đấy thì phải ;))

ichbinminh

Xe buýt
Lâu lâu lại có cụ khai quật cái thớt này lên, thiết nghĩ, có khai quật thì cũng phải đọc cho kỹ, hiểu rõ ngọn ngành rồi hãy phát biểu.
...
Em cũng chả nhớ cái vụ của em là vụ giề :D
...
Xanh xanh: Chuẩn cụ ợ!
Đỏ đỏ: Em đang nhắc đến cụ Đông ky sốt cơ cụ ạ!

Côngnôngv12

Xe buýt
Em học cách đây gần 10 năm, giờ cứ quen cấm rẽ trái là cấm quay đầu luôn. Mà thấy thế cũng hợp lý. ;))

lvnhan72

Xe đạp
Biển số 123a là biển cẩm rẽ trái. Trong "Điều lệ báo hiệu đường bộ" chỉ thấy ghi "Cấm rẽ trái", thế mà trong các tài liệu học lái xe lại ghi rõ :"cấm rẽ trái và quay đầu".
Có bác nào biết tại sao lại lại như vậy không? Có thông tư nào hướng dẫn như thế không?
Chào các cụ
Tôi xin tham gia chút ý kiến hy vọng trả lời câu hỏi của cụ:
- Có lẽ luật nói chung sắp xếp mọi thứ theo thứ tự từ thấp đến cao, từ sơ lược đến chi tiết... vậy để quay trái được xe thì phải rẽ trái vậy biển cấm rẽ trái sẽ cấm cả quay trái... hoặc biển cấm xe con (không phải biển cấm có biển phụ cấm xe con) hình như là biển 103 thì sẽ cấm tất cả các loại xe lớn hơn xe con...
Mong các cụ cho ý kiến
Chúc vui vẻ

phuonglae

Xe buýt
Website
www.flickr.com
Cấm rẽ trái đương nhiên là cấm cả quay đầu. Nhưng cấm quay đầu thì có thể rẽ trái. Điều này giống như biển cấm dừng thì tất nhiên là cấm cả đỗ. Còn cấm đỗ thì có thể dừng xe. Rõ ràng như ban ngày.

minhbb

Xe tải
Chỗ này thì đúng là lừa anh em vào chỗ chết rồi. Không để ý là toi ngay.:P

Có lẽ đấy là suy luận logíc thôi bác ạ. Em thường thấy biển đấy ở trên đường đôi, chỗ có dải phân cách mở. Ý là không cho mình cắt ngang dòng phương tiện ngược chiều, hoặc là đường cắt ngang phía bên trái là đường 1 chiều. Đã không được quay 90 độ (rẽ trái) thì làm sao quay 180 độ (hình chữ U - quay đầu) ạ? :) Sợ có mỗi biển cấm rẽ trái nhiều người vẫn còn thắc mắc nên tài liệu học lái xe ghi vậy cho học viên dễ nhớ, chắc vậy :)

Chỗ này các bạn GTCC cẩn thận, trồng cả 2 biển luôn :D

FocusAT1403

Xe buýt
Cấm rẽ trái là cấm luôn quay đầu mà. Tài liệu học lái xe của em thấy ghi thế, thầy thì cũng dạy thế. Em thì cũng suy luận như thế. Quá hợp lý rồi còn giề...
Nhưng em nghĩ, đã cấm rẽ trái nhưng vẫn muốn quay đầu được thì các Bác cứ đánh lái sang bên phải... quay đầu xe về phía bên phải thì làm sao mà phạt được???!!!
Ngu ý của em các Bác đừng chém...:D

Doang

Xe tải
Em nghĩ rằng cấm rẽ trái là cấm cả quay đầu là đúng, vì muốn quay đầu thì bạn cũng phải có thao tác rẽ trái mà

susulunlun

Xe hơi
cũng tùy chỗ chứ nhỉ. nhiều chỗ rẽ trái là vào đường cấm. không lên gộp chung luật vào như thế

me_ accord

Xe buýt
Biễn sau có tác dụng hơn biễn trước, cấm rẽ trái là cấm quay đầu, còn cấm quay đầu không cấm rẽ trái. Thế thôi