[Funland] Tài sản thừa kế - nên cho sớm hay muộn?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bạn em rất giàu. Ở Ciputra. Vkck mỗi người con xe Đức. Có 2 người con. Chém với em là nếu chả may lidi vk thời chia 4

Tuoitan

Xe buýt
Cái quan trọng nhất, nguy cơ nhất là tài sản của Cụ mà lại do ông bác ruột F1 (là anh trai Cụ) đứng tên thì lại không thấy cụ nêu ra?

Dại mồm, ông bác 1 đêm uống rượu tắm mát nằm điều hòa, rồi đi đoàn tụ diện gia tiên bảo lãnh mà chưa có di chúc hợp pháp thì các con cụ, kể cả cụ cũng mất cái tài sản đó nhé

Kể cả có di chúc cho 2 cháu (là F1 nhà cụ) thì vẫn sứt 1 miếng kỷ phần bắt buộc cho vợ của bác, nếu con của bác có đứa dưới 18 hoặc tật nguyền, sứt thêm miếng nữa, nếu bố mẹ đẻ của bác còn sống, sứt thêm 2 miếng nữa

Phần di chúc F1 nhà cụ được hưởng, do chỉ là bác cháu, ăn quả thuế bình thường nhé
E cũng nghĩ giống cụ. Đất của cụ thớt nhờ ông bác đứng tên.

DurexXL

Xe lăn
E cũng nghĩ giống cụ. Đất của cụ thớt nhờ ông bác đứng tên.
Em thì thấy cụ chủ lập thớt câu bài thôi

Chả ai thời đại này có đến ngần ấy tài sản lại suy nghĩ như thế

tratida

Xe container
Như cụ thì ng ta làm di chúc mới chắc chắn. Sau này, khi cụ ra đi thì bản di chúc có hiệu lực và từ giờ tới lúc đó, cụ có thể thay đổi di chúc tùy tâm trạng :D
di chúc cũng phải theo luật.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Nhimtiu

Xe container
Dạ không, bác cháu em cũng yên tâm lắm. Chỉ là em muốn cho các cháu, sau này đôi ba chục năm nữa biết chính sách có thay đổi gì. Có khi lúc đó cho tặng thuế lại cao bằng nửa tiền nhà.
Cụ nên qua vp luật, cái này cũng đơn giản họ sẽ tư vấn cho cụ trong 21 phút em thật.

fanmu1234

Xe container
Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
Thứ nhất, các cháu còn nhỏ, việc đứng tên tài sản có gặp rủi ro gì không?
Thứ hai, việc cho sớm tài sản có dẫn đến sau này các cháu ỷ lại hay không?
Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.
Chuẩn nhất là viết di chúc.

Di chúc có thể thay đổi khi chủ tài sản còn sống. Di chúc có hiệu lực khi chủ tài sản chết.

Cụ tưởng tượng cụ sang tên cho con khi nó 18 tuổi, sau đó nó vay nợ và phá sản. NH xiết nhà của cụ vì lúc đó con cụ đã đứng tên.

Euro2CityStar

Xe lăn
Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.
cụ chuck Feeney

rongnho

Xe tăng
Nếu con cụ khôn ngoan nên cho trước một it đế tập làm ăn trước, ít nhất có sự tự tin về kinh tế thì sẽ tự tin làm ăn, giả sử cụ có 100 đồng định cho thừa kế nên cho trước 7-10 đồng để làm ăn, sau 2-3 năm làm ăn tốt có thể cho 20-30 đồng.

chichbong08

Xe buýt
Em đang nghĩ đến một cái smart contract trong blockchain. Nó sẽ tự động chuyển vào ví riêng của con đẻ một cách tự động theo thời khóa biểu kèm theo những điều khoản cụ thể. Blockchain thì đương nhiên không cho phép đảo ngược giao dịch, mà ví của nó thì không ai có thẻ mở được trừ chủ nhân, nên tương đối yên tâm con cái sẽ giữ được của. Cũng sẽ tự động kiểm soát luôn cả chuyện rút tiền từ ví, không cho bọn trẻ ăn tiêu tùy hứng. Có điều hiện tại chưa dám tin những đồng như USDT sẽ duy trì được giá trị lâu bền. Nhưng em tin sẽ càng ngày càng nhiều quốc gia phát hành tiền ảo pháp định (fiat cryptocurrrency).

KIA Q7

Xe tăng
Em năm nay cũng gần 60, có hai đứa đến tuổi trưởng thành. Mỗi đứa cho ở nhờ một cái nhà riêng không sống cùng bố mẹ. Nhưng không sang tên ngay, để nhỡ đói quá thì thu tiền nhà của chúng nó mà ăn tiêu chứ.

caisua

Xe lăn
Có trường hợp này các cụ gặp chưa, em nghe mà buồn cười:
Bố vợ có 2 cô con gái, nhà có 2 cái: 1 to tiền 1 ít tiền.
Đẹp giời bố gọi 2 con + 2 rể lên nói ý nguyện cho thừa kế như này:
- Nhà nhỏ tiền: tao bán chia đôi cho 2 đứa.
- Nhà to tiền tao với mẹ mày vẫn ở đây nên chia: tầng 1 của chúng tao đang cho thuê lấy tiền dưỡng già, tầng 2 của đứa cả, tầng 3 của đứa thứ, tầng 4 có phòng thờ nên dùng chung. Nếu 1 trong 2 cụ đi trước thì 1 đứa về ở cùng và sử dụng tầng 1 để chăm lo cho cụ còn lại, nếu 2 cụ cùng đi thì lấy tiền đấy làm ma chay.

Phép chia làm thế nào nếu nhỡ có việc hả các cụ, em cứ thấy buồn cười. Thà cứ chia 3 đều: bố mẹ 1 con cái 2, bố mẹ mất hết thì phần bố mẹ làm kinh phí thờ cúng. Chia tầng em mới thấy lần đầu.
Vì khó nên suốt 2 chục năm nay cứ đủ tiền là em làm 1 căn chung cư rồi cho thuê lấy tiền nuôi chúng lớn và về sau dễ chia hơn nhiều dồn hết vào 1 quả nhà đất. Đến khi lập gđ thì cho mỗi đứa 1 căn, còn lại cho thuê bù vào lương hưu để dưỡng già. Vô tình vài năm nay chung cư lại tăng giá nên em đỡ bị chửi là ngu chứ em chả bán nên ko liên quan đến giá

caisua

Xe lăn
Em năm nay cũng gần 60, có hai đứa đến tuổi trưởng thành. Mỗi đứa cho ở nhờ một cái nhà riêng không sống cùng bố mẹ. Nhưng không sang tên ngay, để nhỡ đói quá thì thu tiền nhà của chúng nó mà ăn tiêu chứ.
Chúng ko trả tiền thuê thì làm quái gì được mà cụ cứ tính cua trong lỗ

KIA Q7

Xe tăng
Em đang nghĩ đến một cái smart contract trong blockchain. Nó sẽ tự động chuyển vào ví riêng của con đẻ một cách tự động theo thời khóa biểu kèm theo những điều khoản cụ thể. Blockchain thì đương nhiên không cho phép đảo ngược giao dịch, mà ví của nó thì không ai có thẻ mở được trừ chủ nhân, nên tương đối yên tâm con cái sẽ giữ được của. Cũng sẽ tự động kiểm soát luôn cả chuyện rút tiền từ ví, không cho bọn trẻ ăn tiêu tùy hứng. Có điều hiện tại chưa dám tin những đồng như USDT sẽ duy trì được giá trị lâu bền. Nhưng em tin sẽ càng ngày càng nhiều quốc gia phát hành tiền ảo pháp định (fiat cryptocurrrency).
Ở Việt Nam chưa có hệ thống luật pháp và các công ty luật hỗ trợ, như nước ngoài thì mình gửi tài sản vào quỹ ủy thác, hướng dẫn chi tiết. Khi tạch thì cứ theo đó mà làm.

Mr.Chem

Xe điện
Chia tầng đối với nhà có 2 anh chị em là quá bình thường và phổ biến. Nếu k bán đi mua dc 3 suất cho 2 đứa con và ông bà thì việc chia tầng k có gì lạ lẫm cả :))
Khi ôb mất thì tầng 1 chia ntn vậy cụ
Sẽ xảy ra tranh chấp, ko bằng lòng khi chia tầng 1 (tầng có giá trị nhất).
Cái khó nhất và quan trọng nhất là phép chia thì khó thực hiện. Hiện tại bố mẹ còn thì quan hệ chị em rất tốt, nhưng khi các cụ 100 tuổi thì ko biết sẽ xảy ra việc gì, lại còn liên quan đến tài sản. Như cụ gì trên đã đề cập, tầng 1 là giá trị và có khả năng sinh ra thu nhập hiện tại và về sau, kể cả xấu tính người "sở hữu" tầng 1 có thể gây khó dễ trong việc sử dụng đi lại của các tầng trên, đã tính và lường thì nên nghĩ đến trường hợp xấu nhất trong lúc quan hệ tốt nhất. Các cụ có vẻ cũng lẩm cẩm và ko có tư vấn mà tự nghĩ ra, trong khi nhà thì to tiền nên đứa con này ko đủ tiền để đưa lại cho đứa kia phần giá trị tài sản được chia. Vậy nên e nghe câu chuyện mới thấy buồn cười với tình huống dù ko phải là trường hợp của mình.
Vì khó nên suốt 2 chục năm nay cứ đủ tiền là em làm 1 căn chung cư rồi cho thuê lấy tiền nuôi chúng lớn và về sau dễ chia hơn nhiều dồn hết vào 1 quả nhà đất. Đến khi lập gđ thì cho mỗi đứa 1 căn, còn lại cho thuê bù vào lương hưu để dưỡng già. Vô tình vài năm nay chung cư lại tăng giá nên em đỡ bị chửi là ngu chứ em chả bán nên ko liên quan đến giá
Đc như cụ thì còn gì bằng.

TN1805

Xe điện
Cảm ơn các cụ mợ.
Nên sang tên luôn cho các con cụ.
Để khi các con cụ đủ tuổi vị thành niên là sử dụng được ngay, bán đi lấy xiền tiêu nó tiện. :))

caisua

Xe lăn
Đc như cụ thì còn gì bằng.
2 chục năm trước em cũng đã tính tới tình huống này. Nhà em chỉ làm công ăn lương chứ ko biết buôn bán nên ko thể có thu nhập đột biến, có làm bục mặt thì tài sản tới khi bọn nhóc lập gia đình cũng ko thể là 3 căn liền kề để có 2 căn tặng bọn F1. Bắt ở chung thì tội nghiệp chúng mà nhà em ko sống trong ngõ ngách tối tăm ẩm thấp và bị hàng xóm chọc ngoáy được nên chỉ còn 1 hướng là chung cư thôi.

caisua

Xe lăn
Đuổi mẹ nó đi, bán nhà lấy tiền cục mà tiêu chứ. Láo mà được à.
Đúng ạ, đuổi mẹ nó đi, còn nó thì cho ở lại, đỡ phải trả lời câu hỏi: ông bà có để lại gì cho bố ko :)

bomong

Xe điện
Em đứng tên nhà cùng nhà thờ họ ở quê. Đóng cửa giỗ tết mới về.
Em có 1 con trai và 2 cháu trai nhà chú em ruột.
Làm sao để lại chung cho 3 đứa chúng nó, giữ cho cả họ hàng, gd và trường tồn cho nhiều đời sau nhỉ.