[Funland] Tài sản thừa kế - nên cho sớm hay muộn?

alffa

Xe tải
Nên, vì 2 lý do.
- Nói dại nếu bác các cháu có mệnhbheej gì thì sẽ rất rắc rối sau này, kể cả có di chúc nếu có tranh chấp sẽ rất mệt.
- Hiện tại luật đang miễn thuế nếu là tài sản thừa kế, cho tặng người thân. Ngộ nhỡ vài năm nữa luật thay đổi thì sao. Theo em biết ở một số nước con cái không đủ khả năng nhận BĐS thừa kế của cha mẹ
1 Ra văn phòng LS làm di chúc chặt chẽ sẽ tránh được các tranh chấp, rắc rối phát sinh sau này.
2. Cái ngộ nhỡ của cụ khi thành luật thì trước đó phải bàn bạc và trải qua bao nhiêu khâu, từ đề xuất, bàn bạc dự thảo, lấy ý kiến abc... nọ kia chán chê cũng mất vài năm, thừa thời gian sang tên.

xedaprach

Xe điện
Tình huống cụ thớt đưa ra đúng là cũng khá đặc biệt nên em xin phép giả sử một số tình huống đặc biệt.
Nếu sang tên luôn từ bây h, ok nhưng nhỡ mau sau nó hư, bất hiếu, không phải gen nhà cụ, cụ cần tài sản để chữa bệnh nan y .... rất nhiều lý do để cụ dùng những tài sản ấy thì làm thế nào?
Quan điểm của em thì cũng nên cho sớm nhưng hình như ở trường hợp cụ thì sớm quá ;))

caisua

Xe lăn
Theo em là không nên. Nếu ba mẹ em cũng như cụ cho tài sản từ khi e vừa ra trường thì e nghĩ mình sẽ chả tự lập được như bây giờ. Đến giờ các cụ 8x rồi vẫn chưa sang tên BĐS, chỉ khi nào làm gì cần hỗ trợ thì ông bà sẽ giúp thôi.
Tự kiếm chỗ ở là 1 áp lực rất lớn nhưng ko phải duy nhất buộc người ta phải tìm cách vươn lên. 30t vc em đã xin mãi mới đc phụ huynh cho bế F1 2t đi thuê nhà để tự lập. Giờ em thấy tiếc tuổi xuân cứ hì hục làm mà ko đc trải nghiệm cuộc sống nên nói luôn với 2F1 là chúng mày mỗi đứa có 1 căn nhưng ko thấy chúng có biểu hiện lơ là chuyện học hành và cũng ko vung tay quá trán

alffa

Xe tải
Chỉ đến khi nào tụi nó độc lập, chuẩn bị có cuộc sống riêng, khi đó mới cho tài sản (nếu có).
Kể cả tụi nó có cs riêng, lập gia đình riêng có con cái rồi cũng ko nên sang tên cụ nhé (Trừ khi có dăm bảy cái nhà, trích cho luôn 1 cái ko cần quan tâm rủi ro e ko nói).
Đầy trường hợp xảy ra khi sang tên cho con tuy đối tác hôn nhân của con ko thể cướp quyền thừa kế do luật định, nhưng vẫn có thể cướp/ hoặc "mượn" vô thời hạn bằng quyền lực mềm! Trong thực tế e chứng kiến muôn hình vạn trạng kiểu "quyền lực mềm" này rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Tự kiếm chỗ ở là 1 áp lực rất lớn nhưng ko phải duy nhất buộc người ta phải tìm cách vươn lên. 30t vc em đã xin mãi mới đc phụ huynh cho bế F1 2t đi thuê nhà để tự lập. Giờ em thấy tiếc tuổi xuân cứ hì hục làm mà ko đc trải nghiệm cuộc sống nên nói luôn với 2F1 là chúng mày mỗi đứa có 1 căn nhưng ko thấy chúng có biểu hiện lơ là chuyện học hành và cũng ko vung tay quá trán
Đúng rồi cụ, em cũng có cách nhìn giống cụ, em muốn các cháu dành thời gian đó để làm những việc khác có ý nghĩa với cuộc sống của chúng, thay vì đi từng bước từ tiết kiệm tiền, đến mua nhà, rồi mới đến trải nghiệm.

haidmc2

Xe hơi
Vợ chồng em vẫn bình thường, chúng em chia nhỏ ra các phần, trong đó muốn chia luôn cho con 2 phần.
Quan điểm của vc em về tài sản là không hứa hẹn gì với con cái cả. Nếu dư dả, mình làm di chúc có qua văn phòng luật. Khi nào về với các cụ thì con cái cứ thế mở ra mà làm. Bác cho trước, con nó mất động lực cố gắng trong cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

phuongmit

Xe cút kít
Em con 1, đợt trc ông bà già mua chung cư, ông bà bảo e cầm giấy tờ đi, giao dịch vào tên e luôn nhưng e k nghe. Em bảo k ai làm thế cả, nhà ông bà, phải đứng tên ông bà, có mỗi mình con sau này k sợ phải tranh chấp với ai. Nhưng tìm hiểu ra thì sẽ có 1 bước phải chứng minh e là con duy nhất của ông bà già em, nhưng kệ sau này rồi tính chứ giờ cho e cũng k lấy kiểu đó

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

alffa

Xe tải
Đúng rồi cụ, em cũng có cách nhìn giống cụ, em muốn các cháu dành thời gian đó để làm những việc khác có ý nghĩa với cuộc sống của chúng, thay vì đi từng bước từ tiết kiệm tiền, đến mua nhà, rồi mới đến trải nghiệm.
Vậy đến khi chúng lập gđ riêng cụ hẵng sang tên, sao phải vội ngay lúc này. Trong ngắn hạn 10 năm nữa sẽ ko có luật đánh thuế tke như cụ lo xa đâu.

alffa

Xe tải
Em con 1, đợt trc ông bà già mua chung cư, ông bà bảo e cầm giấy tờ đi, giao dịch vào tên e luôn nhưng e k nghe. Em bảo k ai làm thế cả, nhà ông bà, phải đứng tên ông bà, có mỗi mình con sau này k sợ phải tranh chấp với ai. Nhưng tìm hiểu ra thì sẽ có 1 bước phải chứng minh e là con duy nhất của ông bà già em, nhưng kệ sau này rồi tính chứ giờ cho e cũng k lấy kiểu đó
Nếu ôbg còn trẻ (dưới 60) thì ok, nhưng trên 60-70 thì cụ nên làm.

Tony_Le

Xe container
Bác ruột cho cha cụ chủ (nếu là anh của bố). Sau đó bố cụ chủ cho cụ chủ. Rồi cụ chủ lại cho con cụ chủ. Đi đường vòng tý là được miễn thuế :D
Sao phải lằng nhằng 3 cấp thế, 2 cấp là đủ, anh em ruột cho nhau hoặc ông cho cháu được miễn thuế rồi.

BKG

Xe tăng
Theo e cũng tùy hoàn cảnh mà linh hoạt. E lấy ck có nhà luôn, nên cái phần ob dự định cho khi lập gđ e không dùng đến, nên vẫn của ob. Khi e đổi nhà to thì ông bà hỗ trợ 1 phần (e chỉ vay rất ít. Còn thì e vay bank). Sau này e mua xe ob cũng hỗ trợ một phần, rồi mua tiếp nhà cũng thế (một phần nhỏ). Dù ob có vài cái nhà, nhưng hiện cac BĐS của con cái chủ yếu do con làm ra mà cũng không vất vả quá. Chứ nếu xuất phát điểm không nhà cửa thì chắc chắn sẽ cho từ thời đó cụ a, vì ob chiều con cái lắm.

haidmc2

Xe hơi
Bác ruột cho cha cụ chủ (nếu là anh của bố). Sau đó bố cụ chủ cho cụ chủ. Rồi cụ chủ lại cho con cụ chủ. Đi đường vòng tý là được miễn thuế :D
Mỗi lượt cho, thủ tục pháp lý mất cũng vài tháng thì đường của cụ mất chắc cũng cả năm hoặc hơn đấy.
Em có cái nhà thờ ở quê, đất đứng tên bà già. Sau Tết, thằng em làm Tư pháp xã bảo đưa bà về ký để tặng lại cho em. Mọi thủ tục đã hoàn tất mà đến 3-4 tháng chưa thấy tăm hơi. Em là trưởng chi họ nên thằng em trong họ nó làm tận tâm nhé. Lâu phết các bác ạ.

Tony_Le

Xe container
Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
1. Thứ nhất, các cháu còn nhỏ, việc đứng tên tài sản có gặp rủi ro gì không?
2. Thứ hai, việc cho sớm tài sản có dẫn đến sau này các cháu ỷ lại hay không?
3. Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
4. Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
5. Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
6. Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.
1. Không
2. Có nhưng có thể là không
3. Đi vòng, bác cho bố, bố cho con.
4. Được, chi tiết hỏi luật sư
5. Lo xa cũng tốt nhưng không nên lo xa quá
6. Nhiều tiền cũng khổ là có thật.

gautrucbe

Xe tải
Em có mỗi đứa, em cũng đầu tư cho con học hết nấc. Nhưng vì có mỗi đứa nên em sợ nó biết tất cả là của nó nên nó sẽ kém nỗ lực. Nên em phải làm một động tác là nhận cháu con em gái em làm con nuôi ( tất nhiên không có giấy tờ gì cả), em đối xử với con nuôi này đặc biệt hơn tất cả các cháu ruột khác, như đưa đón đi học lúc bé, đưa đi thi đánh giá năng lực, đưa đi thi tốt nghiệp PTTH, định hướng chọn trường DH, tất cả các dịp đi du lịch cả nước ngoài và trong nước của gia đình em em đều cho con nuôi đi cùng. Sinh nhật con nuôi từ bé đến giờ em cũng tổ chức. Em nói với con ruột em: con mà lệch sóng là con ra đường ngay, tất cả bố cho em hết.
Vất vả quá cụ ạ và có vẻ làm phức tạp vấn đề quá. Giả sử lý do nào đó để nhận cháu làm con nuôi rồi chăm sóc này kia em không nói, nhưng mà chỉ là giáo dục con thì em thấy lòng vòng. Thật lòng em thấy như vậy.

thanhtinh

Xe tải
Dạ không, bác cháu em cũng yên tâm lắm. Chỉ là em muốn cho các cháu, sau này đôi ba chục năm nữa biết chính sách có thay đổi gì. Có khi lúc đó cho tặng thuế lại cao bằng nửa tiền nhà.
Vẫn nên cẩn thận và làm ngay cụ ạ, nhỡ bác ý làm sao, thì theo luật xử lý nó rất lằng nhằng. Chưa nói đến bản thân bác ý không sao, nhưng vợ con mà không nghe, lại kiện cáo....

alffa

Xe tải
Em có mỗi đứa, em cũng đầu tư cho con học hết nấc. Nhưng vì có mỗi đứa nên em sợ nó biết tất cả là của nó nên nó sẽ kém nỗ lực. Nên em phải làm một động tác là nhận cháu con em gái em làm con nuôi ( tất nhiên không có giấy tờ gì cả), em đối xử với con nuôi này đặc biệt hơn tất cả các cháu ruột khác, như đưa đón đi học lúc bé, đưa đi thi đánh giá năng lực, đưa đi thi tốt nghiệp PTTH, định hướng chọn trường DH, tất cả các dịp đi du lịch cả nước ngoài và trong nước của gia đình em em đều cho con nuôi đi cùng. Sinh nhật con nuôi từ bé đến giờ em cũng tổ chức. Em nói với con ruột em: con mà lệch sóng là con ra đường ngay, tất cả bố cho em hết.
Dùng đứa cháu (dù là thương yêu thật) để giáo dục tâm lý cho con mình trong suốt thời gian dài.
Vậy cũng nên tính đến trường hợp đứa cháu kia vô tình nghĩ cháu là con nuôi thật, nên sau này sẽ nghĩ mình sẽ có phần thừa kế không (tâm lý thôi, chứ ko phải cháu ấy tham).

Chỉnh sửa cuối: