[Funland] Tài sản thừa kế - nên cho sớm hay muộn?

LongLH

Xe điện
Em hỏi cụ là giữa cái của cải bị đánh thuế cao ngất ngưởng ( nếu có) với nếu con cụ nó thấy có tài sản sớm nó ỷ lại ( nếu nó ỷ lại thật) thì cụ chon mất tài sản hay cụ chọn con cụ lên người. Phải em là em chọn con em lên người. Có ví dụ này nó cũng có tí liên quan: đầu tư cho con 5 tỉ đi du học, bây giờ về VN làm lương con mới được 30 triệu/tháng, nếu 5 tỉ đó chỉ gửi tiết kiệm không thì cũng đã bằng tiền lương rồi. Nhưng nếu cụ đầu tư 5 tỉ cho giáo dục của con thì chưa chắc con đã hư. Nhưng cụ đưa nó 5 tỉ lúc nó mới qua 18 tuổi thì chắc chắn nó sẽ hư.

• Vodka
Reactions: QAZ
Em hỏi cụ là giữa cái của cải bị đánh thuế cao ngất ngưởng ( nếu có) với nếu con cụ nó thấy có tài sản sớm nó ỷ lại ( nếu nó ỷ lại thật) thì cụ chon mất tài sản hay cụ chọn con cụ lên người. Phải em là em chọn con em lên người. Có ví dụ này nó cũng có tí liên quan: đầu tư cho con 5 tỉ đi du học, bây giờ về VN làm lương con mới được 30 triệu/tháng, nếu 5 tỉ đó chỉ gửi tiết kiệm không thì cũng đã bằng tiền lương rồi. Nhưng nếu cụ đầu tư 5 tỉ cho giáo dục của con thì chưa chắc con đã hư. Nhưng cụ đưa nó 5 tỉ lúc nó mới qua 18 tuổi thì chắc chắn nó sẽ hư.
Hiện tại em vẫn đầu tư cho các cháu ăn học tốt và các cháu hiện tại là ngoan. Liệu có thể nào chỉ vì sang tên cho con ngôi nhà mà các cháu lại hư được không? Em thấy điều này cũng cần suy nghĩ, đường còn chưa đi, em thì cũng không có nhiều trải nghiệm.

BKG

Xe tăng
Hiện tại em vẫn đầu tư cho các cháu ăn học tốt và các cháu hiện tại là ngoan. Liệu có thể nào chỉ vì sang tên cho con ngôi nhà mà các cháu lại hư được không? Em thấy điều này cũng cần suy nghĩ, đường còn chưa đi, em thì cũng không có nhiều trải nghiệm.
Theo em là không nên. Nếu ba mẹ em cũng như cụ cho tài sản từ khi e vừa ra trường thì e nghĩ mình sẽ chả tự lập được như bây giờ. Đến giờ các cụ 8x rồi vẫn chưa sang tên BĐS, chỉ khi nào làm gì cần hỗ trợ thì ông bà sẽ giúp thôi.

p123123

Xe đạp
Tài sản đang đứng tên bác các cháu thì cho tặng vẫn phải nộp thuế chứ nhỉ

Minhnd

Xe điện
Bác ruột thì vẫn phải nộp thuế như bình thường cụ ạ.
Bác ruột cho cha cụ chủ (nếu là anh của bố). Sau đó bố cụ chủ cho cụ chủ. Rồi cụ chủ lại cho con cụ chủ. Đi đường vòng tý là được miễn thuế :D

LongLH

Xe điện
Em có mỗi đứa, em cũng đầu tư cho con học hết nấc. Nhưng vì có mỗi đứa nên em sợ nó biết tất cả là của nó nên nó sẽ kém nỗ lực. Nên em phải làm một động tác là nhận cháu con em gái em làm con nuôi ( tất nhiên không có giấy tờ gì cả), em đối xử với con nuôi này đặc biệt hơn tất cả các cháu ruột khác, như đưa đón đi học lúc bé, đưa đi thi đánh giá năng lực, đưa đi thi tốt nghiệp PTTH, định hướng chọn trường DH, tất cả các dịp đi du lịch cả nước ngoài và trong nước của gia đình em em đều cho con nuôi đi cùng. Sinh nhật con nuôi từ bé đến giờ em cũng tổ chức. Em nói với con ruột em: con mà lệch sóng là con ra đường ngay, tất cả bố cho em hết.

newboyvt

Xe tải
Theo em là cụ cứ làm thủ tục để đứng tên của mình trên tài sản đã, con của cụ vẫn đang trong giai đoạn dậy thì nhiều biến động, suy nghĩ trẻ mới lớn nói thật ít ai mà chín chắn được. Cứ khi nào qua 18, hoặc xong đại học đi làm (cái này tùy vào cụ), hoặc khi cần đầu tư thì mình cho con là hợp lý.
Về lo ngại thủ tục sau này thay đổi thì cụ chủ động theo dõi cập nhật tin tức em nghĩ là ok, ngoài ra có dịch vụ nữa nên cũng không cần lo quá.

jazzzzz

Xe lăn
Nên, vì 2 lý do.
- Nói dại nếu bác các cháu có mệnhbheej gì thì sẽ rất rắc rối sau này, kể cả có di chúc nếu có tranh chấp sẽ rất mệt.
- Hiện tại luật đang miễn thuế nếu là tài sản thừa kế, cho tặng người thân. Ngộ nhỡ vài năm nữa luật thay đổi thì sao. Theo em biết ở một số nước con cái không đủ khả năng nhận BĐS thừa kế của cha mẹ

Nên, vì 2 lý do.
- Nói dại nếu bác các cháu có mệnhbheej gì thì sẽ rất rắc rối sau này, kể cả có di chúc nếu có tranh chấp sẽ rất mệt.
- Hiện tại luật đang miễn thuế nếu là tài sản thừa kế, cho tặng người thân. Ngộ nhỡ vài năm nữa luật thay đổi thì sao. Theo em biết ở một số nước con cái không đủ khả năng nhận BĐS thừa kế của cha mẹ
Cụ nói đúng vấn đề em lo lắng

knedi1

Xe tăng
Bác ruột cho cha cụ chủ (nếu là anh của bố). Sau đó bố cụ chủ cho cụ chủ. Rồi cụ chủ lại cho con cụ chủ. Đi đường vòng tý là được miễn thuế :D
Giảm được 1% cụ ạ vì 2 lần kia mỗi lần mất 0,5% phí trước bạ và thêm tiền công chứng 2 lần nữa nhưng mất thời gian

TieuFu

Xe container
Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
Thứ nhất, các cháu còn nhỏ, việc đứng tên tài sản có gặp rủi ro gì không?
Thứ hai, việc cho sớm tài sản có dẫn đến sau này các cháu ỷ lại hay không?
Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.
Chia sớm thì cụ là người dduwwowcj quyền chia, chia muộn thì cụ hết quyền, thế thôi ! :)) :))

alffa

Xe tải
Vợ chồng em vẫn bình thường, chúng em chia nhỏ ra các phần, trong đó muốn chia luôn cho con 2 phần.
Phương án nào cũng có rủi ro riêng 1 khi đã lo xa, cụ cần cân nhắc PA nào rủi ro ít hơn mà chọn thôi.

1. Phương án e chọn là 2vc thống nhất ký vào di chúc chung.Để tránh rủi ro phát sinh trong hôn nhân, có thể có thêm điều khoản chặt chẽ chẳng hạn khi vc ly dị (hoặc 1 trong 2 người mất trước), thì cả 2 đều ko được quyền hưởng/ phân chia phần tài sản đã di chúc cho 2 con (khi đó sẽ automatic thực hiện sang tên tài sản luôn cho 2 con).
Còn rủi ro "nhỡ sau này thuế thừa kế tăng cao" thì e cho là ko hợp lý, vì xét theo luật pháp, truyền thống, tình hình xã hội VN hiện nay thì ít nhất 50 năm nữa nta cũng sẽ ko đưa ra luật đó, mà nếu có thì cũng chỉ đánh thuế cao khi tài sản quá nhiều, ví dụ chỉ đánh thuế cao từ cái nhà thứ 2 hoặc 3 trở lên.

2. PA 2: Sang tên luôn bây giờ. Theo e hiểu lý do chính cụ lo xa sợ luật sẽ thay đổi nên p chịu thuế cho tặng/thừa kế cao, nhưng làm vậy cũng có rủi ro là 1 khi cụ đã sang tên rồi, giả dụ sau này 2 con (cụ ko nói rõ con trai hay gái?) lớn lên lập gia đình riêng sẽ có rủi ro vợ/ck của 2 con chẳng may là người ko tốt (cờ bạc, lô đề, nghiện hút, làm ăn thất bát,...) thì ko loại trừ các con cụ sẽ phải bán nhà đi mà trả nợ cho vk/ chồng mình, kể cả cụ có khuyên răn cũng vô ích vì cụ ko còn quyền quyết định nữa.

3, Cụ chưa trả lời lý do tài sản đứng tên bác ruột của 2 con. Cái này là điều vô lý nhất và cũng chứa đựng nhiều rủi ro nhất.

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Có lẽ em sẽ tính theo cách này

Cụ phân tích thêm vì sao được không ạ?

Các cháu mới 9 và 14 tuổi, hầu hết đều chưa định hình được tư duy về tài sản. Nếu muốn cho thì tối thiểu bạn cũng để đến năm 18 tuổi, ngay luật pháp cũng có quy định cụ thể về vđ này.

Còn tùy vào cách giáo dục của từng gia đình, ví dụ như tôi, thì không bao giờ hứa hẹn hay tuyên bố với các con 1 cái gì liên quan đến tài sản (Kiểu như "Sau này cũng là của các con", hay "Đỗ vào đại học bố cho căn nhà"...). Chỉ đến khi nào tụi nó độc lập, chuẩn bị có cuộc sống riêng, khi đó mới cho tài sản (nếu có).

knedi1

Xe tăng
Nên, vì 2 lý do.
Còn vụ đánh thuế BĐS thứ 2 thư 3 nữa. Cụ chuyển sớm đi

Ranfer

Xe buýt
xoắn não case này thật! tài sản thì của Bác, mà lại cho thừa kế cho cháu, lại giao cho ông em hỏi! lại lo con không biết sau này ra sao?!? không biết có xử dụng đúng hay lại phá gia chi tử trước 18 và sau 18.... Nói chung khuyên Cụ chủ thớt trước mắt đưa tài sản tên Cụ cái đã, sau khi xong lập thớt hỏi tiếp!!!

Minhnd

Xe điện
Giảm được 1% cụ ạ vì 2 lần kia mỗi lần mất 0,5% phí trước bạ và thêm tiền công chứng 2 lần nữa nhưng mất thời gian
Vẫn được miễn lệ phí trước bạ cụ ạ.
Khoản 10 Điều 10 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ xác định những trường hợp sau được miễn lệ phí trước bạ: Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhà em các cụ cho hết các con khi còn đang khỏe mạnh

LeoMessi85

Xe buýt
Em đoán cụ chủ đang ăn lương NN và cũng có tí chức sắc hehe

keyon

Xe tăng
Tài sản có yếu tố ngoài bố mẹ và con cái là cụ làm ngay lúc cả 2 bên còn có thể làm được. Sang tên cho cụ trước rồi phần các cháu tính sau. Kinh nghiệm cỉa em khi có tài sản của bác ruột em sẽ được kế thừa sau khi được sự đồng thuận rất cao nhưng vào thủ tục thì ôi thôi quá nhiều rắc rối mà sức người không giải quyết được. Hôm kia chính quyền đã hỏi đến giấy tờ ông nội em rồi …. Tất cả giấy tờ liên quan đều không có , chỉ còn cách ra nghĩa trang chụp bia mộ và làm biên bản xác nhận mình là cháu ông ấy . Hic. Mà người con thứ 5 của ông mất năm trước là bác em cũng 94 tuổi … thì hỏi giấy tờ gì nữa.