[Funland] Tài sản thừa kế - nên cho sớm hay muộn?

alffa

Xe tải
Vẫn nên cẩn thận và làm ngay cụ ạ, nhỡ bác ý làm sao, thì theo luật xử lý nó rất lằng nhằng. Chưa nói đến bản thân bác ý không sao, nhưng vợ con mà không nghe, lại kiện cáo....
Trong hiện thực vô cùng nhiều trường hợp như thế, đến anh em ruột nhờ nhau đứng tên sau này lấy lại khó phết. Ko có giấy tờ chính chủ lúc ấy cãi lại bằng gì, đi kiện cáo thì tốn tiền bạc, thời gian, tâm sức cũng chưa chắc lấy lại dc, cả tình cảm gđ họ hàng cũng mất hết luôn.
Chưa kể "nhỡ bác ý làm sao" là chuyện rất bình thường trong cs.

vo nho

Xe điện
Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
Thứ nhất, các cháu còn nhỏ, việc đứng tên tài sản có gặp rủi ro gì không?
Thứ hai, việc cho sớm tài sản có dẫn đến sau này các cháu ỷ lại hay không?
Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.
Theo em cho đúng lúc mới được....khi con đủ nhận thức về tài sản và cách sử dụng chúng đúng đắn thì cho. Còn không cứ giữ...

gautrucbe

Xe tải
Dùng đứa cháu (dù là thương yêu thật) để giáo dục tâm lý cho con mình trong suốt thời gian dài.
Vậy cũng nên tính đến trường hợp đứa cháu kia vô tình nghĩ cháu là con nuôi thật, nên sau này sẽ nghĩ mình sẽ có phần thừa kế không (tâm lý thôi, chứ ko phải cháu ấy tham).
Nói thực là làm phức tạp hóa vấn đề và tính toán quá.

Mr.Chem

Xe điện
Có trường hợp này các cụ gặp chưa, em nghe mà buồn cười:
Bố vợ có 2 cô con gái, nhà có 2 cái: 1 to tiền 1 ít tiền.
Đẹp giời bố gọi 2 con + 2 rể lên nói ý nguyện cho thừa kế như này:
- Nhà nhỏ tiền: tao bán chia đôi cho 2 đứa.
- Nhà to tiền tao với mẹ mày vẫn ở đây nên chia: tầng 1 của chúng tao đang cho thuê lấy tiền dưỡng già, tầng 2 của đứa cả, tầng 3 của đứa thứ, tầng 4 có phòng thờ nên dùng chung. Nếu 1 trong 2 cụ đi trước thì 1 đứa về ở cùng và sử dụng tầng 1 để chăm lo cho cụ còn lại, nếu 2 cụ cùng đi thì lấy tiền đấy làm ma chay.

Phép chia làm thế nào nếu nhỡ có việc hả các cụ, em cứ thấy buồn cười. Thà cứ chia 3 đều: bố mẹ 1 con cái 2, bố mẹ mất hết thì phần bố mẹ làm kinh phí thờ cúng. Chia tầng em mới thấy lần đầu.

phuongmit

Xe cút kít
- Nhà to tiền tao với mẹ mày vẫn ở đây nên chia: tầng 1 của chúng tao đang cho thuê lấy tiền dưỡng già, tầng 2 của đứa cả, tầng 3 của đứa thứ, tầng 4 có phòng thờ nên dùng chung. Nếu 1 trong 2 cụ đi trước thì 1 đứa về ở cùng và sử dụng tầng 1 để chăm lo cho cụ còn lại, nếu 2 cụ cùng đi thì lấy tiền đấy làm ma chay.

Phép chia làm thế nào nếu nhỡ có việc hả các cụ, em cứ thấy buồn cười. Thà cứ chia 3 đều: bố mẹ 1 con cái 2, bố mẹ mất hết thì phần bố mẹ làm kinh phí thờ cúng. Chia tầng em mới thấy lần đầu.
Chia tầng đối với nhà có 2 anh chị em là quá bình thường và phổ biến. Nếu k bán đi mua dc 3 suất cho 2 đứa con và ông bà thì việc chia tầng k có gì lạ lẫm cả :))

alffa

Xe tải
Nhà em các cụ cho hết các con khi còn đang khỏe mạnh
Hàng xóm nhà e 2 ông bà già cho con gái và ck her (cờ bạc, ko nghề ngỗng) riêng 1 cái nhà để vc con cái ở nhưng 2 ông bà già giữ sổ đỏ, suốt mấy chục năm vẫn thế, chỉ đến khi ob ấy mất thì mới giao sổ đỏ cho con gái (khi đó đã ngoài 50t). Bà con gái suốt ngày kêu ca lão ck cờ bạc, hút xách, 2 thằng con trai thì 1 đứa ngoan 1 đứa hư. Sau này bán nhà đi được hơn chục tỷ r chuyển đi chỗ khác, giờ ko biết ntn.

Tony_Le

Xe container

Chia tầng là bằng chia mồm để có đủ "pháp lý" sử dụng, cuối cùng vẫn là cái sổ đó chia cho 2 con gái khi ông bà khuất núi nếu không có di chúc gì khác.

alffa

Xe tải

Khi ôb mất thì tầng 1 chia ntn vậy cụ

minhhai985

Xe lăn
Cho thì cho sớm để các cháu nó còn lựa :D

alffa

Xe tải
Chia tầng là bằng chia mồm để có đủ "pháp lý" sử dụng, cuối cùng vẫn là cái sổ đó chia cho 2 con gái khi ông bà khuất núi nếu không có di chúc gì khác.
Sẽ xảy ra tranh chấp, ko bằng lòng khi chia tầng 1 (tầng có giá trị nhất).

Tony_Le

Xe container
Sẽ xảy ra tranh chấp, ko bằng lòng khi chia tầng 1 (tầng có giá trị nhất).
Có con bất hiếu như ấy thì đẻ ra trứng luộc ăn luôn. :D

Mà chia mồm thì tranh chấp cái gì? Cẩn thận thì ông di chúc cả cho bà và bà cho ông là xong.

DurexXL

Xe lăn
Cái quan trọng nhất, nguy cơ nhất là tài sản của Cụ mà lại do ông bác ruột F1 (là anh trai Cụ) đứng tên thì lại không thấy cụ nêu ra?

Dại mồm, ông bác 1 đêm uống rượu tắm mát nằm điều hòa, rồi đi đoàn tụ diện gia tiên bảo lãnh mà chưa có di chúc hợp pháp thì các con cụ, kể cả cụ cũng mất cái tài sản đó nhé

Kể cả có di chúc cho 2 cháu (là F1 nhà cụ) thì vẫn sứt 1 miếng kỷ phần bắt buộc cho vợ của bác, nếu con của bác có đứa dưới 18 hoặc tật nguyền, sứt thêm miếng nữa, nếu bố mẹ đẻ của bác còn sống, sứt thêm 2 miếng nữa

Phần di chúc F1 nhà cụ được hưởng, do chỉ là bác cháu, ăn quả thuế bình thường nhé

alffa

Xe tải
Có con bất hiếu như ấy thì đẻ ra trứng luộc ăn luôn.
E ko có thống kê chính thức, nhưng trường hợp luộc trứng nhiều vô cùng cụ ơi, chưa kể yếu tố tác động của dâu/rể của con. cháu khi tuổi họ cao lên.
Bố mẹ có tâm thì nên nghĩ sẵn phương án và để lại di chúc rõ ràng.
Tâm lý người Việt thì ko muốn viết di chúc nên khi ra đi để lại hậu quả tranh chấp làm mất tình cảm con cháu mình, chưa kể nhà có con trai-con gái càng phức tạp hơn.

poiuy

Xe ba gác
Nhà đang tên bác ruột thì trước tiên phải cho tặng bố/mẹ nó đã.

Huy197

Xe hơi
quan điểm của em là tùy tâm các cụ ạ, vì tùy tính phụ huynh, mình mà đề cập khác luồng là chết dở. Tự kiếm tự ăn là chân lý.

Aocom

Xe buýt
Vất vả quá cụ ạ và có vẻ làm phức tạp vấn đề quá. Giả sử lý do nào đó để nhận cháu làm con nuôi rồi chăm sóc này kia em không nói, nhưng mà chỉ là giáo dục con thì em thấy lòng vòng. Thật lòng em thấy như vậy.
Đúng thật. Đọc nghe nó ngang ngang. Chém.
Có thể nhận cháu là con nuôi thật nhưng mục đích chính éo phải để giáo dục thằng con.

Minhnd

Xe điện
Sao phải lằng nhằng 3 cấp thế, 2 cấp là đủ, anh em ruột cho nhau hoặc ông cho cháu được miễn thuế rồi.
Đúng rồi cụ ạ. Chỉ cần 2 cấp là đc rồi 😁

Minhnd

Xe điện
Mỗi lượt cho, thủ tục pháp lý mất cũng vài tháng thì đường của cụ mất chắc cũng cả năm hoặc hơn đấy.
Em có cái nhà thờ ở quê, đất đứng tên bà già. Sau Tết, thằng em làm Tư pháp xã bảo đưa bà về ký để tặng lại cho em. Mọi thủ tục đã hoàn tất mà đến 3-4 tháng chưa thấy tăm hơi. Em là trưởng chi họ nên thằng em trong họ nó làm tận tâm nhé. Lâu phết các bác ạ.
Sao lâu thế? Cháu biết có 2 người mới nhận tài sản cho tặng làm không quá 3 tuần.
Có thể thiếu giấy tờ chăng?