[Funland] Tài sản thừa kế - nên cho sớm hay muộn?

BumYth

Xe hơi
Em đang nghĩ đến một cái smart contract trong blockchain. Nó sẽ tự động chuyển vào ví riêng của con đẻ một cách tự động theo thời khóa biểu kèm theo những điều khoản cụ thể. Blockchain thì đương nhiên không cho phép đảo ngược giao dịch, mà ví của nó thì không ai có thẻ mở được trừ chủ nhân, nên tương đối yên tâm con cái sẽ giữ được của. Cũng sẽ tự động kiểm soát luôn cả chuyện rút tiền từ ví, không cho bọn trẻ ăn tiêu tùy hứng. Có điều hiện tại chưa dám tin những đồng như USDT sẽ duy trì được giá trị lâu bền. Nhưng em tin sẽ càng ngày càng nhiều quốc gia phát hành tiền ảo pháp định (fiat cryptocurrrency).
những mô tả anh đang kể một số dịch vụ ngân hàng có thể làm được.
tiền ảo pháp định không có tác dụng như anh nói, nó chỉ là hình thức điện tử của tiền pháp định.

chichbong08

Xe buýt
những mô tả anh đang kể một số dịch vụ ngân hàng có thể làm được.
tiền ảo pháp định không có tác dụng như anh nói, nó chỉ là hình thức điện tử của tiền pháp định.
Blockchain có nhiều thuộc tính khác biệt so với ngân hàng (ko ngân hàng nào kiểm soát được giao dịch của nó). Bạn không hiểu điều tôi nói ở post trước, trong đó có smart contract . Một số nước nư TQ và Cam đã có tiền blockchain chính thống, không phải "hình thức điện tử của tiền pháp định" trong ngữ cảnh này.

Dream22015

Xe buýt
Em đứng tên nhà cùng nhà thờ họ ở quê. Đóng cửa giỗ tết mới về.
Em có 1 con trai và 2 cháu trai nhà chú em ruột.
Làm sao để lại chung cho 3 đứa chúng nó, giữ cho cả họ hàng, gd và trường tồn cho nhiều đời sau nhỉ.
Em nghĩ cụ cứ cho đồng sở hữu cả 3 đứa. Hoặc cụ để luôn tên cụ + mấy anh em của cụ đồng sở hữu thế là sau này muốn bán thì phức tạp, ko có đứa nào bán được.
Chứ cụ chờ đợi 3 đời 5 đời sau chúng nó (con cháu trai gái dâu rể) cùng đoàn kết ko có ý định mua bán là hơi khó vì mình đâu tính được dâu rể sau mình nó như nào, rồi lại đứa khá giả, đứa khó khăn.
Quê e nhiều trường hợp rồi. Khi bố mẹ còn sống, anh em hòa thuận xuề xòa đất cát.
Đến lúc ông bà mất, các bố mất thì các con cháu bắt đầu đòi chia đất.
Rồi tại sao cùng là ông bà thì đất của bố em đâu?
Có cô con gái ngày xưa đất rẻ thì bảo thôi để cho các anh trai. Các anh các cháu xây nhà cả chục năm rồi. Giờ đất có giá trị, lúc các anh làm thủ tục sổ đỏ cô e cũng phải kí thì lại ơ sao cùng là con mà ông bà phân biệt con trai con gái thế? Sao e ko có j?
Vậy nên đầu tiên phải là 2 a e cụ thật rõ ràng, thành văn bản luôn. Sau đó cùng đứng tên sổ đỏ, kèm theo cái văn bản ấy để con cháu đỡ nhòm ngó.

Dream Thai

Xe điện
Bẩm các cụ, em nay chớm 4x, hiện có 2 cháu còn đang chưa đến tuổi vị thành niên (9 tuổi và 14 tuổi). Em có 2 cái nhà đang để cho thuê, nay em nghĩ đến việc sang tên sớm cho các con, theo các cụ thì có nên hay không? (nếu là các cụ, các cụ sẽ giữ cho sau hay là cứ cho sớm?)
Thứ nhất, các cháu còn nhỏ, việc đứng tên tài sản có gặp rủi ro gì không?
Thứ hai, việc cho sớm tài sản có dẫn đến sau này các cháu ỷ lại hay không?
Thứ ba, liên quan đến nộp thuế, với người chưa đủ 18 tuổi thì có phải nộp thuế khi nhận cho tặng không? (tài sản đang đứng tên bác ruột cháu)
Thứ tư, việc cho tặng xong thì em có được quản lý tài sản đó cho đến khi các cháu đến tuổi lập gia đình không, hay 18 tuổi là em phải bàn giao lại? Việc này chỉ đề phòng trường hợp các cháu còn non trẻ nên suy tính sai thôi, chứ không phải em tiếc tài sản đã cho.
Em muốn cho sớm để tránh trường hợp sau này tài sản hình thành từ cho tặng lại bị đánh thuế cao gần như mua mới trong khi hiện tại con em còn nhỏ, đến tuổi 30 thì còn phải hai chục năm nữa, biết đâu chính sách có nhiều thay đổi theo hướng như vậy.
Em cũng mới nảy sinh suy nghĩ đó nên đưa lên đây xin ý kiến trước, rồi mới bàn bạc trong gia đình. Nhờ các cụ phân tích thêm ưu điểm, nhược điểm của việc cho tài sản sớm để em cân nhắc thêm, theo các cụ, những việc em lo lắng có thừa quá không?
Cảm ơn các cụ mợ.
2 cháu nhà cụ trai hay gái, gái thì e phải đợi xem mặt thằng rể thế nào mới sang tên :)

BumYth

Xe hơi
Blockchain có nhiều thuộc tính khác biệt so với ngân hàng (ko ngân hàng nào kiểm soát được giao dịch của nó). Bạn không hiểu điều tôi nói ở post trước, trong đó có smart contract . Một số nước nư TQ và Cam đã có tiền blockchain chính thống, không phải "hình thức điện tử của tiền pháp định" trong ngữ cảnh này.
blockchain chỉ là 1 cơ chế/thủ tục kế toán, ban đầu các ngân hàng đã thử nghiệm nó vào hệ thống giao dịch đã được hơn 15 năm, blockchain hiện nay chỉ là một phương thức áp dụng khác chứ không phải một phát kiến.
bất kể "tiền ảo pháp định" của anh được quốc gia tạo ra như thế nào, thì nó luôn luôn được tích hợp công cụ điều chỉnh mà quốc gia có thể điều khiển được.
quốc gia, không bao giờ chấp nhận về một hệ thống tiền tệ tự vận hành.
quốc gia, không bao giờ chấp nhận về việc không có quyền tác động về 1 lượng tiền không được dùng trong lưu thông (về ví dụ chia thừa kế từng phần của anh), bất kể nó là "ảo" hay thật.

Politeboy

Xe tăng
Cụ chủ đừng cho nó dựa dẫm sớm
Thằng cha bên Nhật thừa kế khu nhà trọ của bố mẹ rồi đổ đốn chả chịu làm ăn gì, rảnh rỗi sinh biến thái giét một bé gái Philipines và một bé gái VN gây chấn động Việt- Nhật đấy

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đọc thấy Cụ chủ cũng 4x rồi, có 2 cái nhà muốn sang tên cho con khi đang ở tuổi vị thành niên, nhà thì lại đứng tên ông bác. Quá là ung thủ #:-s

Doubleqn

Xe buýt
Vẫn được miễn lệ phí trước bạ cụ ạ.
Khoản 10 Điều 10 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ xác định những trường hợp sau được miễn lệ phí trước bạ: Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Cụ nào rành luật cho e hỏi chút, ví dụ như anh chồng ra công chứng tặng riêng chồng tài sản của mình cho em (vợ không biết việc này) thì sau này vợ có quyền gì trong tài sản đó không

agrimeco

Xe lăn
Cụ nào rành luật cho e hỏi chút, ví dụ như anh chồng ra công chứng tặng riêng chồng tài sản của mình cho em (vợ không biết việc này) thì sau này vợ có quyền gì trong tài sản đó không
Sau này cụ mất thì vk cụ có quyền thừa kế ;))

Tiểungưnhi88

Xe điện

Yeuaibaygio

Xe container
Em đọc thấy Cụ chủ cũng 4x rồi, có 2 cái nhà muốn sang tên cho con khi đang ở tuổi vị thành niên, nhà thì lại đứng tên ông bác. Quá là ung thủ #:-s
Có gì đâu ạ. Ví dụ trường hợp né kê khai tài sản thu nhập hoặc tài sản riêng không muốn vợ cùng đứng tên nên nhờ ông bác đứng tên. Giờ có hoặc lo có khó khăn, rắc rối từ phía ông bác nên muốn thu về nhưng vẫn muốn né như trên.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có gì đâu ạ. Ví dụ trường hợp né kê khai tài sản thu nhập hoặc tài sản riêng không muốn vợ cùng đứng tên nên nhờ ông bác đứng tên. Giờ có hoặc lo có khó khăn, rắc rối từ phía ông bác nên muốn thu về nhưng vẫn muốn né như trên.
Thế ah! Anh tưởng người mà làm ra tiền có đến hơn 2 cái nhà, lại biết né kê khai tài sản, dám để người khác đứng tên hộ trên tài sản của mình và tuổi cỡ 4x thì sẽ không cần phải lên mạng hỏi những việc ntn chứ ~o)

Yeuaibaygio

Xe container
Thế ah! Anh tưởng người mà làm ra tiền có đến hơn 2 cái nhà, lại biết né kê khai tài sản, dám để người khác đứng tên hộ trên tài sản của mình và tuổi cỡ 4x thì sẽ không cần phải lên mạng hỏi những việc ntn chứ ~o)
Em ví dụ thôi :D
Nhưng đầy người làm ra tiền mà không rành pháp lý. Thuê luật sư thì lộ nên lên mạng hỏi, vừa free vừa ẩn danh. Cứ hỏi trên mạng nhỡ trúng thì ngon.

Doubleqn

Xe buýt
Sau này cụ mất thì vk cụ có quyền thừa kế ;))
Cái này thì chắc rồi, e chỉ thắc mắc là lúc bán có cần phải vợ đồng ý không? cái này là của a bạn, ông e muốn mua đất đấu giá nhưng thêm ông anh nữa để thành 2 người tham gia đấu, cuối cùng ông anh trúng muốn chuyển nhượng lại để tránh thuế nên làm vậy (vì nếu tặng 2vc thì phải nộp thuế TNCN của người vợ), e thấy nếu luật cho thì tự nhiên chị vợ mất hết à, e thấy nó là lạ nên hỏi thử thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Căn cứ theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về tài sản riêng của vợ chồng thì tài sản thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân của mỗi bên vợ chồng sẽ là tài sản riêng của người đó. Trừ trường hợp vợ chồng có văn bản thỏa tài sản riêng của vợ chồng.
Cho, tặng công khai hay dấu diếm không khác biệt!