Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

choixongxu

Xe tăng
Huhu tưởng là sắp tới được 1 năm/lần, hoá ra chỉ dành cho xe 7-12 tuổi, xe em 2001 đã 13t rồi. Thôi kệ, 6 tháng 1 lần khổ vì e nó vậy, mặc dù 2001 nhưng e nó k thua 2005 là mấy.
Xe em cũng đời 2001, Em lại thấy vui nữa vì 6 tháng mình phải kiểm tra xe 1 lần, tăng thêm độ an toàn cho mình và xe.

GIA DINH NHO

Xe điện
Hờ hờ , hôm nào về BG off phát Bác nhể ???
chuẩn em mới nghiên cứu dc trên suối mỡ bắc giang có vụ gà nướng , gà đi bộ làm theo nhu cầu .

các cụ nhà ta có nhã hứng ko ạ . nhưng nghe nói phải đi sớm . đi muộn cái hội lông bông ăn chơi ở hn về ăn hết gà là ko có gà nướng đâu ạ

KMS

Xe container
Chủ tịt ơi, gà nướng kìa cụ ơi. Em xung phong ạ, cụ tổ chức đi.... Tưởng tượng cái món gà nướng vàng ruộm, thơm mùi mật ong... Ngon quá là ngon...

KMS

Xe container
Ôi, các cụ xưa đã dạy là "có thực mới vực được đạo". Ăn uống khoẻ thì mới có nhiều phát kiến hay sửa xe, độ xe được chứ ạ :). Chủ nhật tuần này em xin phép nhé, vì nhà em có chút việc.

daihatsuvn

Xe điện

GIA DINH NHO

Xe điện
nhà cháu bịt đen xì , kín mít cả 4 cánh . chắc hàng khựa nhưng ko lo về nắng .

KMS

Xe container
Báo cáo các cụ, theo dự tính là em thay đôi đèn 2010 cho vợ hai của em, nhưng do sự cố HD981, nên cụ Chánh chưa có hàng cho em. Mà đèn bên lái của vợ em xước, có vết nứt nữa, nên ngày xưa có cụ nào thay đèn mà còn giữ đèn bên lái, thì thanh lí cho em, em lắp đi tạm ạ.
Vodka các cụ trước.

GIA DINH NHO

Xe điện
Báo cáo các cụ, theo dự tính là em thay đôi đèn 2010 cho vợ hai của em, nhưng do sự cố HD981, nên cụ Chánh chưa có hàng cho em. Mà đèn bên lái của vợ em xước, có vết nứt nữa, nên ngày xưa có cụ nào thay đèn mà còn giữ đèn bên lái, thì thanh lí cho em, em lắp đi tạm ạ.
Vodka các cụ trước.
may mà nhà cháu đã nhận dc cái badosoc hau trước khi HD981 đến , gãy hết lẫy phải buộc dây . cháu đang tiến hành thay cái mới

cháu đang lắp chắn bùn sau nhưng nó ko im 100% . hình như phải chế thêm gá .

và cái này đi hay bị bắn đất lên đui đèn hậu . có cụ nào chế thêm miếng tôn chắn bùn ở đấy chưa ạk

nếu rồi reviu cháu xem phat .

Ducga113

Xe đạp
Kể từ lần thay nhớt trước đây vào ngày 5/10/2013 em nó được 70.000km: http://www.otosaigon.com/threads/cham-soc-xe-cu.4517875/page-28
Nay đã đi được đến 74324 km, thay nhớt vậy là Ok rồi:

Bắt đầu

Đồ nghề chuyên dùng

Nâng xe cao lên

Ốc nhớt

Qua 13 năm sử dụng, kể ra lão thợ thay nhớt này cũng cẩn thận, đầu ốc vẫn còn đẹp đấy

Keo non dùng cho ngành nước

Nhớ để ý chiều quấn keo đấy nhá

Nhớt cũ thay ra cho vào lại can nhớt và đo xem thử nó có hao nhớt không. Ồ còn 3 lít vậy là OK rồi

Nhớt mới can nó đến 4 lít, lấy ra 1 chai 0.9 lít để cho vào xe máy của ông cụ

Cái lọc nhớt đã được tháo ra so với cái cũ, Dân xịn mà mỗ lần thay nhớt là mỗi lần thay lọc.

Cho tí nhớt để bôi trơn

Nhân tiện kiểm tra dàn bulon cạc te nhớt, ôi sao mà nó lỏng thế không trách chi mà nhớt nó rịn ra. Tuy nhiên siết lại cũng vừa thôi, cáo ron này nó giống như bằng loại gì xốp đặc biệt lắm, siết mạnh quá nó xẹp ron thì nguy

Thấy nhớt rịn ra buồn lắm nhưng chẳng biết phải làm sao

Kiểm tra luôn dàn gầm trước dây em có sơn còn tốt không

Xem tiếp

Để ý sẽ thấy có mấy cái lỗ cần phải thông để bào vệ dàn gầm

Sau khi siết ốc nhớt và lọc nhớt cho nhớt vào, 3 lít và xem thử cây thăm nhớt

OK rồi , tiếp theo đến nước làm mát

Xã nước và cho vòi nước vào cho nước chảy mạnh cho sạch.

Sau đó dùng khí nén thổi mạnh (Em quên chụp hình lại) và thổi cho sạch trong két nước và đổ nước làm mát nguyên chất vào, thế là xong
Bác Xù có cái long đền nhớt màu lạ quá, bằng thau hả bác, cái xe em bằng nhôm, lúc nào thay nhớt cũng phải thay luôn long đền. mà long đền nhớt này cũng khó tìm nên em mua của honda lead gắn vào cũng khít lắm.

daihatsuvn

Xe điện

choixongxu

Xe tăng
Em thì dùng phim cách nhiệt hiệu WOWFIL của Hàn Quốc.
http://phimcachnhiet.com.vn/phimchongnong.htm

Quá trình dán đã được 2 năm, nay em post lại các bác xem cho vui nhé
Trên xe này lúc em mua cách đây 2 năm chủ trước có dán phim cách nhiệt của TQ, tuy nhiên dán quá xấu và đường cắt quá xấu và phim bị tróc:

- Việc lột phim cũ cần có sự trợ giúp của máy sấy tóc để keo không bị dính vào kính, nhưng cẩn thận hơn em vẫn vệ sinh bề mặt kính bằng nước xà bông và dao lam:

- Cắt phim: với 4 kính của Su Zú em đều cắt phim có cùng kích thước là 50x75 cm:

- Tạo hình bằng dao rọc giấy, tuy nhiên sau đó em dùng dao lam bẻ đôi lại sẽ cho đường cắt bén hơn:

- Đặt ngữa miếng phim ra phía ngoài của mặt kính (phần phụ của miếng phim hướng ra phía ngoài), dùng 2 miếng keo dính để tách phim 2/3 phim từ trên xuống, tách đến đâu phun nước xà bông đến đó, hỗn hợp nước xà bông cũng là 1 bí quyết đấy

- Tiếp tục dùng cánh tay nâng miếng phim nhớ cần thận đừng cho bị gãy hoặc gấp miếng phim và dán vào bên trong kính, nhớ là trước khi thao tác cần phải phun nước xà bông cho thật đẫm phim và kính, xong chỉnh định vị trí cho phim nằm cân đối trên mặt kính:

Và cuối cùng dùng bảo bối gạt nước trên miếng phim:

- Xong hoàn tất, dễ không các bác???? Xin thưa là quá dễ.... Em đã tường thuật lại hết rồi.
Một vấn đề nữa em cũng muốn trao đổi ở đây là khi em lột phim cách nhiệt, loại phim 3M cho em thưởng thức cái mùi quá kinh dị, nhức đầu không chịu nổi, còn loại WOWFIL thì ok chẳng có mùi gì. Nên với loại phim cách nhiệt 3M có thể là hàng fake, thì bác nào sài nên cẩn thận.

Linh

Xe điện
Em thì dùng phim cách nhiệt hiệu WOWFIL của Hàn Quốc.
http://phimcachnhiet.com.vn/phimchongnong.htm

Quá trình dán đã được 2 năm, nay em post lại các bác xem cho vui nhé
Trên xe này lúc em mua cách đây 2 năm chủ trước có dán phim cách nhiệt của TQ, tuy nhiên dán quá xấu và đường cắt quá xấu và phim bị tróc:

- Việc lột phim cũ cần có sự trợ giúp của máy sấy tóc để keo không bị dính vào kính, nhưng cẩn thận hơn em vẫn vệ sinh bề mặt kính bằng nước xà bông và dao lam:

- Cắt phim: với 4 kính của Su Zú em đều cắt phim có cùng kích thước là 50x75 cm:

- Tạo hình bằng dao rọc giấy, tuy nhiên sau đó em dùng dao lam bẻ đôi lại sẽ cho đường cắt bén hơn:

- Đặt ngữa miếng phim ra phía ngoài của mặt kính (phần phụ của miếng phim hướng ra phía ngoài), dùng 2 miếng keo dính để tách phim 2/3 phim từ trên xuống, tách đến đâu phun nước xà bông đến đó, hỗn hợp nước xà bông cũng là 1 bí quyết đấy

- Tiếp tục dùng cánh tay nâng miếng phim nhớ cần thận đừng cho bị gãy hoặc gấp miếng phim và dán vào bên trong kính, nhớ là trước khi thao tác cần phải phun nước xà bông cho thật đẫm phim và kính, xong chỉnh định vị trí cho phim nằm cân đối trên mặt kính:

Và cuối cùng dùng bảo bối gạt nước trên miếng phim:

- Xong hoàn tất, dễ không các bác???? Xin thưa là quá dễ.... Em đã tường thuật lại hết rồi.
Một vấn đề nữa em cũng muốn trao đổi ở đây là khi em lột phim cách nhiệt, loại phim 3M cho em thưởng thức cái mùi quá kinh dị, nhức đầu không chịu nổi, còn loại WOWFIL thì ok chẳng có mùi gì. Nên với loại phim cách nhiệt 3M có thể là hàng fake, thì bác nào sài nên cẩn thận.
Sao Bác xù khéo tay thế nhỉ, món gì em cũng tthấy Bác làm được vây nhỉ ? Ngưỡng mộ Bác quá cơ ...

Trạng thái
Thớt đang đóng