Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

login

Xe tải
Em thay hết ổ bi xịn cho các bánh, thay hết cao su chân máy, cân chỉnh lại rotuyn, thước lái xe đi đỡ ồn hẳn. Giờ chỉ còn nghe thấy tiếng máy ro ro. Có voi đòi 2 bà tờ rưng nên em định dán chống ồn cả khoang máy nữa.
Bác chống ồn khoang máy để nó k tỏa đc nhiệt à? E thấy có bác dán chống nóng, chống ồn dưới lắp capô, làm như thế là chặn toả nhiệt, nhà sx người ta đã k làm mình làm thế chỉ có hại. Theo e thì wagon vốn nó đã hơi ồn rồi, bác đã làm nhiều thứ thế là ok rồi.

daihatsuvn

Xe điện
Cái chất giấy đểu nó thế đấy Bác ah , hàng hịn nó trắng muốt cơ , có cả lông tơ nữa hehe

choixongxu

Xe tăng
Thay lọc gió vào xe nó chạy nhẹ hơn nhiếu lắm lắm, kinh nghiệm của em từ khi mua xe cho đến giờ 2 năm chưa thay. Các bác lưu ý nhé, thay vào nó khác hẳn.
Cụ daihatsuvn PM cho em biết giá rổ rá cái lọc đó bao nhiêu vậy? Nhìn thích quá đi, mua nó như thế nào

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
Thay lọc gió vào xe nó chạy nhẹ hơn nhiếu lắm lắm, kinh nghiệm của em từ khi mua xe cho đến giờ 2 năm chưa thay. Các bác lưu ý nhé, thay vào nó khác hẳn.
Cụ daihatsuvn PM cho em biết giá rổ rá cái lọc đó bao nhiêu vậy? Nhìn thích quá đi, mua nó như thế nào
Mọi việc chăm sóc V2 của cụ đều OK nhưng lọc gió thì quá *Quan liêu*
Nhà cháu luôn có 2 cái: Cái số 1 dùng 1000km thì thay cái số 2 vào...Cái số 1 đem phơi nắng thật khô (Hết hơi xăng và dầu) rồi dùng máy nén khí thổi thật sạch... Khi cái số 2 chạy dc 1000km thì lại thay cái số 1 vào chạy và * bảo dưỡng* cái số 2 như vậy...(Nếu đường ko bụi thì 2000km)
Làm như vậy vừa *Ngon, bổ lại rẻ*...Xăng tiết kiệm đáng kể đấy cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

wagon2004

Xe buýt
Đang đưa vợ 2 đi chăm sóc tại Gara 199 phố Minh Khai đây các cụ ơi

choixongxu

Xe tăng
Mọi việc chăm sóc V2 của cụ đều OK nhưng lọc gió thì quá *Quan liêu*
Nhà cháu luôn có 2 cái: Cái số 1 dùng 1000km thì thay cái số 2 vào...Cái số 1 đem phơi nắng thật khô (Hết hơi xăng và dầu) rồi dùng máy nén khí thổi thật sạch... Khi cái số 2 chạy dc 1000km thì lại thay cái số 1 vào chạy và * bảo dưỡng* cái số 2 như vậy...(Nếu đường ko bụi thì 2000km)
Làm như vậy vừa *Ngon, bổ lại rẻ*...Xăng tiết kiệm đáng kể đấy cụ nhé.
Hic giờ em mới thấy hối hận vấn đề này nhiều lắm lắm đấy cụ ơi. Trước đây em có thường xuyên bảo trì bằng cách lấy khí nén thổi nhưng cách này không ăn thua gì
Em có nghe là lọc gió cho vào máy giặt giặt cho sạch, giờ đem phơi nắng xăng và dầu..... Thôi thì có 80K em cho 6 tháng thay 1 lần ;))

meoxinh

Xe tăng
Đây là lọc chính hãng đơi

Cái này có tiệt chủng được không cụ, nếu có thì e lại đặt cụ thêm mấy cái dự phòng. Cụ pm số tài khoản e chuyển tiền nhé hoặc hôm nào of thì e gửi ạ. Cảm ơn cụ

choixongxu

Xe tăng
Kể từ lần thay nhớt trước đây vào ngày 5/10/2013 em nó được 70.000km: http://www.otosaigon.com/threads/cham-soc-xe-cu.4517875/page-28
Nay đã đi được đến 74324 km, thay nhớt vậy là Ok rồi:

Bắt đầu

Đồ nghề chuyên dùng

Nâng xe cao lên

Ốc nhớt

Qua 13 năm sử dụng, kể ra lão thợ thay nhớt này cũng cẩn thận, đầu ốc vẫn còn đẹp đấy

Keo non dùng cho ngành nước

Nhớ để ý chiều quấn keo đấy nhá

Nhớt cũ thay ra cho vào lại can nhớt và đo xem thử nó có hao nhớt không. Ồ còn 3 lít vậy là OK rồi

Nhớt mới can nó đến 4 lít, lấy ra 1 chai 0.9 lít để cho vào xe máy của ông cụ

Cái lọc nhớt đã được tháo ra so với cái cũ, Dân xịn mà mỗ lần thay nhớt là mỗi lần thay lọc.

Cho tí nhớt để bôi trơn

Nhân tiện kiểm tra dàn bulon cạc te nhớt, ôi sao mà nó lỏng thế không trách chi mà nhớt nó rịn ra. Tuy nhiên siết lại cũng vừa thôi, cáo ron này nó giống như bằng loại gì xốp đặc biệt lắm, siết mạnh quá nó xẹp ron thì nguy

Thấy nhớt rịn ra buồn lắm nhưng chẳng biết phải làm sao

Kiểm tra luôn dàn gầm trước dây em có sơn còn tốt không

Xem tiếp

Để ý sẽ thấy có mấy cái lỗ cần phải thông để bào vệ dàn gầm

Sau khi siết ốc nhớt và lọc nhớt cho nhớt vào, 3 lít và xem thử cây thăm nhớt

OK rồi , tiếp theo đến nước làm mát

Xã nước và cho vòi nước vào cho nước chảy mạnh cho sạch.

Sau đó dùng khí nén thổi mạnh (Em quên chụp hình lại) và thổi cho sạch trong két nước và đổ nước làm mát nguyên chất vào, thế là xong

daihatsuvn

Xe điện
Cụ có thể cung cấp cho AE ko thía???
E cũng mua trong hãng mờ

Giá thì e mua hơn 200k/cái

Cái này có tiệt chủng được không cụ, nếu có thì e lại đặt cụ thêm mấy cái dự phòng. Cụ pm số tài khoản e chuyển tiền nhé hoặc hôm nào of thì e gửi ạ. Cảm ơn cụ
Hình như hqua cụ gì ở gần Phương Anh lấy hết roài , để e hỏi xem bao h cậu e bên đó nhập thêm nhé ?

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
cụ chơi xong xù post lại cái ốc xả nước làm mát ở chỗ nào em cái

hoặc quy trình thay nước làm mát . đợt sau em mua nước xanh về tự thay .

Linh

Xe điện
Hôm trước quên mất ko hỏi bác meoxinh về tiền ship, hẹn bác hôm nào ~o) nhé...

choixongxu

Xe tăng
cụ chơi xong xù post lại cái ốc xả nước làm mát ở chỗ nào em cái

hoặc quy trình thay nước làm mát . đợt sau em mua nước xanh về tự thay .

Ngay phía bên trái nắp két nước bác đưa tay xuống phía dưới:

Sẽ gặp ngay con ốc bướm (hay còn gọi là ốc chuồn)

Dùng tay tháo ra

Xả hết nước trong két nước, sau đó lấy bình nước phụ ra đổ và xúc sạch là cho nước mới vào.
Em dùng can 5 lít đó thấy còn dư, lưu ý bác đổ đầy trong két và trong bình phụ đổ nước hơi cao lấy xe chạy 1 vòng sẽ thấy nước tụt xuống và châm thêm, 1 vài lần là OK.

lenguyen457

Xe điện
Các cụ thẩm giúp em giá sửa chữa, bảo dưỡng này, nếu giá hợp lý, lần sau em tiếp tục, nếu bị chém, coi như số em đen.

Chả là em vừa cưới vợ hai, có chút chăm chút em ý sau khi về với mình, giá cả như sau:

1- Thay dây cam:600k
2- Thay bi tăng cam:750 k
3- Bi lốc lạnh: 550 k
4- Dây máy phát: 150 k
5- Dây điều hòa: 150 k
6- Bảo dưỡng moay ơ: 500 k
7- Bảo dưỡng chế: 300 k
8- Thay phao xăng:650 k

Em tạm thời chưa tiết lộ tên gara

meoxinh

Xe tăng
Các cụ thẩm giúp em giá sửa chữa, bảo dưỡng này, nếu giá hợp lý, lần sau em tiếp tục, nếu bị chém, coi như số em đen.

Chả là em vừa cưới vợ hai, có chút chăm chút em ý sau khi về với mình, giá cả như sau:

Cụ bị chém gấp đôi giá bình thường ạ

choixongxu

Xe tăng

Em ghét mấy Garage tính tiền kiểu này....
Tuy nhiên vừa rồi em có xúc rửa chế hòa khí, hỏi lại từ khi con xe vận hành cho đến bây giờ mới xúc rửa cái này (13 năm :|), cái họng xăng số 2 bị kẹt cứng, nơi họng xăng đóng 1 lớp gỉ màu vàng nổi cục cục..... nơi chứa xăng của phao xăng nó làm 1 chén đen kinh khủng, cái ống xăng bị mục mà bác thợ nói là ống hút hơi cho họng xăng số 2 hoạt động, vì nó bể làm cho họng số 2 không mở dẫn đến bị kẹt. Sau 1 hồi vệ sinh thì xe nó mạnh khác thường. Thổng thiệt hại là 300K. Đúng y chang của bác, nên mục này ko bị chém....

n62

Xe tải

Cụ giấu diếm làm gì ? Em nghĩ là cụ vào Gara của Hãng rồi !

Trạng thái
Thớt đang đóng