Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa (Phần 6)

Trạng thái
Thớt đang đóng

minck

Xe container
quả này mà các cụ dính dò nhiều đang tốc độ cao mà đạp phát chả thấy đâu thì .... X_XX_XX_XX_XX_XX_X mỗi lần trước khi đăng kiểm nên kiểm tra phanh một lần các cụ ạ .
Ko phải chờ Đk đâu cụ ơi. Mỗi lần mở nắp Ca po thì để mắt tới dầu phanh. Nếu thấy dầu tụt xuống đến "min" thì có 2 Vấn đề:
1/Má phanh đã bị mòn. (Khi thay má phanh mới thì dầu phải đổ đến "max". Má phanh mòn thì mức dầu tụt xuống. (Giải pháp đổ bổ xung thêm dầu phanh)
2/Kiểm tra ngay hệ thống phanh (nếu ko phải má phanh mòn). Nguyên nhân có thể hở hệ thống ống; *Cóc ben* hỏng ...

Chỉnh sửa cuối:

Prettyboy839

Xe tải
Block lạnh của em để dành nè

Thêm cái lọc ga
Cụ ơi. Cụ cho em hỏi Lốc này cụ mua bao nhiêu tiền vậy? Lốc của em bị hở gioăng gì đó, thợ bảo ko kiếm đc gioăng phải thay lốc khác

Linh

Xe điện
Xe nhà cháu cũng chả có biểu hiện gì. Nó xì ở cupen thì chỉ khi cụ đạp phanh nó mới phòi dầu ở đầu cupen, mỗi lần 1 ít nên dầu phanh hao dần dần. Như của nhà cháu là đến khi dầu phanh tụt xuống mức min nên đèn báo mới biết. Mà phòi dầu ở cupen thì nó khó phát hiện lắm, chỉ khi cụ tháo bánh ra, tháo cho lộ cái tang trống phanh ra thì mới nhìn thấy dầu ở đấy nó đẫm như thế nào. Theo như ngu ý nhà cháu thì cụ cứ tháo ra kiểm tra, đàng nào cũng bão dưỡng phanh luôn 1 thể cụ ạ
Ok, em cảm ơn bác...

Mắt đen 69

Xe điện
E đăng ký thầu vụ này để thả cá nhá.

zomano

Xe tải
Cá cụ ngâm cứu e bệnh này với:
Tối hôm trc e đi về quê, giữa đường trời mưa to, lúc đi chạy điều hòa bt. Nhưng khi mưa quá to thì xe có hiện tượng chết máy, kiểu lịm đi. E phải đạp côn giữ ga và tắt điều hòa thì lại ok. Khi mưa ngớt e bật điều hòa vẫn ok. Tức là khi mưa quá to hoặc chạy qua vũng nước lớn thì ms bị tình trạng lịm máy.
Các cụ mổ xẻ triệu chứng giúp e ạ
Em cũng từng gặp trg hợp này, xảy ra sau khi đi mưa và cứ bật điều hòa là lịm dần. cụ để ý xem máy có rung bần bật lên k, nhiều khả năng là bị bỏ máy. cụ thể trường hợp của em là đi mưa, mà cái dây cao áp nó bị rách, hở, quấn lại bằng băng dính k kĩ, ảnh hưởng tới khả năng đánh lửa. thay cái dây cao áp và 1 bộ bu gi mới là ngon ngay, máy êm hẳn và k gặp lại trg hợp này nữa, dù có gặp nhg trận mưa to hơn :))

chia sẻ một chút để cụ tham khảo ;)

4banh_2xe

Xe tăng
Thời gian hơn 10 tuổi dây cáp nâng kính đã bị đứt

cụ cho em hỏi nó bị này thì hiện tượng nó thế nào ạ. Có phải nó lên kính được một đoạn ròi dừng lại không ạ?

Các cụ ơi xe em mấy hôm nay chạy điều hòa mày nặng lắm ạ. Em buồn quá chả ngủ được. Hay là thay lốc matit vào các cụ nhỉ

choixongxu

Xe tăng

choixongxu

Xe tăng
Cụ ơi. Cụ cho em hỏi Lốc này cụ mua bao nhiêu tiền vậy? Lốc của em bị hở gioăng gì đó, thợ bảo ko kiếm đc gioăng phải thay lốc khác
Block này em mua cũng khá đắt nhưng đáng đồng tiền lắm, cụ cần em mua giúp cho :)

dangtan77

Xe điện
cụ cho em hỏi nó bị này thì hiện tượng nó thế nào ạ. Có phải nó lên kính được một đoạn ròi dừng lại không ạ?
Đúng rồi cụ ak, có thể do dây cáp bị đứt hoặc bị rỉ sét ở đường ray nên kẹt, còn dây cáp bị xù ra làm kẹt vào rãnh bánh xe cuốn cũng sẽ không quay được ,kéo kính lên 1 đoạn là dừng lại, cụ tháo ra kiểm tra cụ thể xem nếu không đứt thì nên bảo dưỡng bôi dầu mỡ là lại trơn tuồn tuột ngay.

superwagon

Xe buýt
Chạy đường 120km/h chắc chắn tốn xăng hơn đường 100km/h (Cùng 1 tốc độ)
Hôm nay nhà cháu đi TH...
-Khi chạy đường Pháp vân-Cầu giẽ (Thiết kế 100km/h). Tốc độ giữ đều 90km/h thì vòng tua máy là 3000v/p; Nhiệt độ máy 93 độ C điều hoà bật AC và quạt sồ 2. Tiếng ồn vừa phải.
-Khi chạy đường Cầu giẽ-Ninh bình (thiết kế 120km/h) Vẫn giữ tốc độ 90km/h thì vòng tua máy vẫn 3000v/p Nhưng nhiệt độ máy lên đến 97 độ C. Điều hoà vẫn bật AC và quạt số 2. Tiếng ồn to hơn nhiều
Kết luận: Cùng 1 tốc độ và mọi yếu tố như nhau nhưng khi chạy ở đường thảm thô thì ma sát lớn hơn làm máy nóng hơn...Nên chắc chắn hao xăng hơn...
vào hôm trời gió hơi to 1 tý: nếu cụ mà đi ngược gió ở đường cao tốc thì máy còn kêu to gấp đôi cơ, còn nếu cụ đi xuôi gió thì tiếng máy giảm đi 1 nửa, đang tốc độ cao mà gặp cơn gió ngang mạnh thì cụ không đánh lái xe cũng tự chuyển làn nhá.......

superwagon

Xe buýt
Em hỏi nhờ các bác tí, có bác nào đã thay lốc lạnh cho vợ 2 Wagon nhà mình chưa, vợ em lốc thì ngon nhưng ghì máy và tốn xăng quá, chú thợ quen đang gạ chế lốc khác ngon và đỡ ghì máy hơn, ko biết có nên thay ko. Thấy chú ấy bảo xe su có 7 chỗ mà để máy lạnh là ko thể chở được hàng, ko biết có đúng ko ?
em xác nhận là đúng. nhưng em khuyên cụ không nên thay lốc cũ, lốc mà còn ngon không ai dại gì tháo ra bán đồ cũ được tý tiền đâu, riêng dính đến HT điều hòa dứt khoát phải mua mới chấp nhận tốn kém nhưng được việc

Linh

Xe điện
em xác nhận là đúng. nhưng em khuyên cụ không nên thay lốc cũ, lốc mà còn ngon không ai dại gì tháo ra bán đồ cũ được tý tiền đâu, riêng dính đến HT điều hòa dứt khoát phải mua mới chấp nhận tốn kém nhưng được việc
Mua mới nhưng có cải thiện tình trạng ghì máy ko bác, hôm nay em kiểm tra thì đúng là khi đóng lốc mà đạp ga tăng tốc là bị gõ cạch cạch như ép côn ngay, tắt ĐH là vút ngay...

superwagon

Xe buýt
Xe bị ghì chạy không bốc khi chạy điều hòa có rất nhiều nguyên nhân : do lốc ĐH, do chế độ bù ga, do công suất của động cơ đã sụt giảm nhiều. ...
Riêng công suất động cơ sụt giảm có nhiều nguyên nhân gây ra nhưng có 1 nguyên nhân rất ít người để ý đến đó là hiện tượng bám nhiều muội than ở trong buồng đốt..... ( khi động cơ hoạt động thì đám muội than này luôn cháy đỏ bên trong buồng đốt như 1 bu gi phụ). Khi động cơ kéo tải nặng kết hợp đạp ga đột ngột thì động cơ được cung cấp 1 lượng xăng nhiều hơn bình thường, lượng xăng này gặp cái bu gi phụ như em đã nói ở trên sẽ xảy ra hiện tượng kích nổ sớm 》》》》động cơ sẽ có tiếng gõ supap + động cơ có cảm giác yếu rõ rệt ......
Gặp nguyên nhân này các cụ có thể xử lý theo 2 cách: tháo buồng đốt và vệ sinh muội than hoặc dùng hóa chất chuyên dụng xịt vào buồng đốt để hòa tan muội than. Riêng xe em cũng đã xử lý bằng cách dùng hóa chất, kết quả rất mỹ mãn .....
Chai hóa chất đó rất khó mua vì ít người bán. Em phải mua ở gara Quang Tuấn chỗ đối diện công viên HÒA BÌNH, em sẽ úp ảnh để các cụ xem chai đó

Chỉnh sửa cuối:

superwagon

Xe buýt
Hoặc các cụ có thể mang xe đến gara để họ xúc rửa buồng đốt bằng hóa chất cho,

chi phí khoảng 700k, theo em thì những xe wg chạy từ khi mua đến giờ nếu chưa làm lại máy thì muội than cũng bám đầy trong buồng đốt rồi

superwagon

Xe buýt
Tìm nguyên nhân sâu xa tại sao lại bị bám muội ở buồng đốt. ... theo em có vài nguyên nhân chính sau: động cơ chạy lâu ngày, xăng thừa + lửa yếu, xéc măng dầu kém, thường xuyên chạy ép ga. ....
Có nguyên nhân rồi thì cách xử lý còn lại là do các cụ.......
:bz:bz:bz:bz
Lâu lắm em mới viết về WGC có kiến thức chưa chuẩn mong các cụ cùng góp ý và sửa chữa giúp emX_X=P~:-??#-o8->

Trạng thái
Thớt đang đóng