Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa (Phần 6)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Linh

Xe điện
Lần trước xe nhà cháu hụt dầu phanh, đang đi báo đèn chấm than. Hôm sau ra Quý Hạnh kiểm tra hoá ra cupen bên lái bánh sau hỏng nên nó xì dầu ở đó. Nhà cháu thay cái cupen chính hãng luôn, cũng hạt dẻ thôi cụ ạ. Thấy anh thợ trẻ làm cho nhà cháu bảo chủ yếu hỏng cupen làm xì dầu nên phanh kém chứ cái heo dầu ít hỏng lắm. Cu thợ chém thế chả biết có đúng không nhưng nhiệm ra cũng có lý của nó
Nếu có bệnh đã tốt, của em ko thấy có biểu hiện rò rỉ dầu ra nên cũng ko biết có phải ko ?

Linh

Xe điện
Em thấy chú thợ phải mài cái cụm gá block nguyên bản đi mấy ly là lắp đcj cụ ạ. Cũng ko khó lắm ạ, có điều là nếu thay block matiz thì phải hàn lại các đầu nối theo block mới. NẾU hàn ko tốt dễ bị rò vì hàn nhôm khá khó. Theo ý kiến của e nếu cụ ko tìm được thợ tốt thì nên kiếm block zin cho lành, ko phải chế cháo đầu nối.
Em cảm ơn bác. Lốc của em vẫn tốt lắm, chỉ có điều ghì máy nên ăn xăng thôi...

tuyphong

Xe hơi
sáng nay em liên lạc với cụ Chánh thì nghe cụ bảo thế ạ! Chưa rõ thực hư như nào

tuangiga31mes2c

Xe container
Em cảm ơn bác. Lốc của em vẫn tốt lắm, chỉ có điều ghì máy nên ăn xăng thôi...
E nghĩ là cụ nên đi bảo dưỡng, thay dầu lạnh mới, thay fill lọc, nạp gas mới thì sẽ đỡ nặng hơn đấy. Xe em lần trước cũng có hiện tượng như cụ nhưng e ko biết, cứ cố đi nên bệnh nặng hỏng mất block.

boy_xunghe

Xe hơi

Em đang nửa muốn giữ sơn nguyên bản, chỉ sửa lại một vài chỗ, nữa muốn sơn đổi màu khác. Các cụ cho e ý kiến với ạ?

alibaba1514

Xe buýt
Nếu có bệnh đã tốt, của em ko thấy có biểu hiện rò rỉ dầu ra nên cũng ko biết có phải ko ?
Xe nhà cháu cũng chả có biểu hiện gì. Nó xì ở cupen thì chỉ khi cụ đạp phanh nó mới phòi dầu ở đầu cupen, mỗi lần 1 ít nên dầu phanh hao dần dần. Như của nhà cháu là đến khi dầu phanh tụt xuống mức min nên đèn báo mới biết. Mà phòi dầu ở cupen thì nó khó phát hiện lắm, chỉ khi cụ tháo bánh ra, tháo cho lộ cái tang trống phanh ra thì mới nhìn thấy dầu ở đấy nó đẫm như thế nào. Theo như ngu ý nhà cháu thì cụ cứ tháo ra kiểm tra, đàng nào cũng bão dưỡng phanh luôn 1 thể cụ ạ

tuangiga31mes2c

Xe container
Xe nhà cháu cũng chả có biểu hiện gì. Nó xì ở cupen thì chỉ khi cụ đạp phanh nó mới phòi dầu ở đầu cupen, mỗi lần 1 ít nên dầu phanh hao dần dần. Như của nhà cháu là đến khi dầu phanh tụt xuống mức min nên đèn báo mới biết. Mà phòi dầu ở cupen thì nó khó phát hiện lắm, chỉ khi cụ tháo bánh ra, tháo cho lộ cái tang trống phanh ra thì mới nhìn thấy dầu ở đấy nó đẫm như thế nào. Theo như ngu ý nhà cháu thì cụ cứ tháo ra kiểm tra, đàng nào cũng bão dưỡng phanh luôn 1 thể cụ ạ
Nhà cháu bị bệnh đúng như cụ bảo, đi ktra thợ thay con heo thắng là hết. Nhân tiện nhà cháu thay hết dầu phanh mới, hết nửa lít dầu thôi ạ.

minck

Xe container
Chạy đường 120km/h chắc chắn tốn xăng hơn đường 100km/h (Cùng 1 tốc độ)
Hôm nay nhà cháu đi TH...
-Khi chạy đường Pháp vân-Cầu giẽ (Thiết kế 100km/h). Tốc độ giữ đều 90km/h thì vòng tua máy là 3000v/p; Nhiệt độ máy 93 độ C điều hoà bật AC và quạt sồ 2. Tiếng ồn vừa phải.
-Khi chạy đường Cầu giẽ-Ninh bình (thiết kế 120km/h) Vẫn giữ tốc độ 90km/h thì vòng tua máy vẫn 3000v/p Nhưng nhiệt độ máy lên đến 97 độ C. Điều hoà vẫn bật AC và quạt số 2. Tiếng ồn to hơn nhiều
Kết luận: Cùng 1 tốc độ và mọi yếu tố như nhau nhưng khi chạy ở đường thảm thô thì ma sát lớn hơn làm máy nóng hơn...Nên chắc chắn hao xăng hơn...

nguyenanhquan

Xe tăng
-Khi chạy đường Pháp vân-Cầu giẽ (Thiết kế 100km/h). Tốc độ giữ đều 90km/h thì vòng tua máy là 3000v/p; Nhiệt độ máy 93 độ C điều hoà bật AC và quạt sồ 2. Tiếng ồn vừa phải.
-Khi chạy đường Cầu giẽ-Ninh bình (thiết kế 120km/h) Vẫn giữ tốc độ 90km/h thì vòng tua máy vẫn 3000v/p Nhưng nhiệt độ máy lên đến 97 độ C. Điều hoà vẫn bật AC và quạt số 2. Tiếng ồn to hơn nhiều
Kết luận: Cùng 1 tốc độ và mọi yếu tố như nhau nhưng khi chạy ở đường thảm thô thì ma sát lớn hơn làm máy nóng hơn...Nên chắc chắn hao xăng hơn...
Hay xe cụ càng chạy lâu càng nóng tăng dần đều.Đến đoạn Ninh Bình_Thanh Hóa có khi lên 101 độ :)) cháu fun tý rồi ngủ :D

lenguyen457

Xe điện
Thật là KỸ NGHỆ - THẦN HÀNH - ĐẠI LÃO

minck

Xe container
Hay xe cụ càng chạy lâu càng nóng tăng dần đều.Đến đoạn Ninh Bình_Thanh Hóa có khi lên 101 độ :)) cháu fun tý rồi ngủ :D
Không đâu cụ uôi. Nhà cháu chạy vào đến Hải Tiến thì "máy" chỉ còn đúng 37độ C =))

GIA DINH NHO

Xe điện
Nhà cháu bị bệnh đúng như cụ bảo, đi ktra thợ thay con heo thắng là hết. Nhân tiện nhà cháu thay hết dầu phanh mới, hết nửa lít dầu thôi ạ.
quả này mà các cụ dính dò nhiều đang tốc độ cao mà đạp phát chả thấy đâu thì .... X_XX_XX_XX_XX_XX_X mỗi lần trước khi đăng kiểm nên kiểm tra phanh một lần các cụ ạ .

Trạng thái
Thớt đang đóng