Suzuki UA 125T. Nhờ các bác giúp

binhclubman

Xe tải
Ắc quy xe bắt đầu nháy đèn rồi các cụ ạ :(. Mới 7000km thôi.

Genmes

Xe máy
theo các bác có nên dùng thử dầu 10w-30 không ạ?
Thử đi bạn. Mình đã dùng qua a. Total Scooter xxW30 và b. Mới thay Havoline loại mới xxW30 hôm qua. Để test một thời gian nếu thấy ok là theo Havoline xxW30 luôn. Total xài cũng tốt lắm, nhẹ máy, vọt, không nóng máy.

Mình chỉ xài xe trong nội thành SG, nên không biết nhớt 30 này chạy đường trường như thế nào.

laixecutkit

Xe tải
Khoảng tháng nay con UA yêu quý của gấu em lại bị hiện tượng đề không nổ máy, nhưng em về đạp phát thì nổ ngay, chạy một lúc lại đề lại được bình thường. Xe em mua được hơn 1 năm đi cũng khoảng hơn 9,000km rồi, ắc quy em đã đi nạp một lần, thỉnh thoảng đèn FI nháy, tắt đi mở lại hết thì lại đề được. Đã đến lúc em phải thay ắc quy mới chưa bác, chứ thỉnh thoảng không đề được mà gấu em thì ko đạp nổ được nên em hay bị phàn nàn quá. Em chạy cảm giác dây đai truyền động cũng giãn rồi nên tốc độ bị trễ một chút khi kéo ga lên

Genmes

Xe máy
Khoảng tháng nay con UA yêu quý của gấu em lại bị hiện tượng đề không nổ máy, nhưng em về đạp phát thì nổ ngay, chạy một lúc lại đề lại được bình thường. Xe em mua được hơn 1 năm đi cũng khoảng hơn 9,000km rồi, ắc quy em đã đi nạp một lần, thỉnh thoảng đèn FI nháy, tắt đi mở lại hết thì lại đề được. Đã đến lúc em phải thay ắc quy mới chưa bác, chứ thỉnh thoảng không đề được mà gấu em thì ko đạp nổ được nên em hay bị phàn nàn quá. Em chạy cảm giác dây đai truyền động cũng giãn rồi nên tốc độ bị trễ một chút khi kéo ga lên
Đề không nổ máy là accu đến tuổi rồi. Bạn nên thay đi. Cái này mình nên mua ở ngoài, đừng vô hãng. Mỉnh mua accu hiệu Globe, quên mất mã số, khoảng ba trăm mấy, chạy ok, cũng được hơn một năm rồi. Nhớ hỏi chổ bán có thâu lại accu cũ không nhé, vì nếu họ thâu lại mình sẽ được trừ tiền (khoảng ba chục ngàn).

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Bạn cứ cậy nắp acqui đổ thêm ít nước vào, chạy thêm được một vài năm đấy. Con X bike nhà mình chạy khoảng 8000km thì bị hiện tượng hỏng acqui, mình cậy ra đổ nước đun sôi để nguội, gắn lại bằng keo gắn ống nước, lại chạy phe phé đề máy khỏe như điên. Con UA của mình thì mới chạy 400km nên acqui còn ngon. Nếu không được thì hãy mua acqui mới,

Chỉnh sửa cuối:

laixecutkit

Xe tải
Bạn cứ cậy nắp acqui đổ thêm ít nước vào, chạy thêm được một vài năm đấy. Con X bike nhà mình chạy khoảng 8000km thì bị hiện tượng hỏng acqui, mình cậy ra đổ nước đun sôi để nguội, gắn lại bằng keo gắn ống nước, lại chạy phe phé đề máy khỏe như điên. Con UA của mình thì mới chạy 400km nên acqui còn ngon. Nếu không được thì hãy mua acqui mới,
Ắc quy nguyên bản của nó là ắc quy nước ah? Hôm trước em có mang ra tiệm nhờ họ nạp em tưởng là ắc quy khô chứ cụ.

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Ắc quy nguyên bản của nó là ắc quy nước ah? Hôm trước em có mang ra tiệm nhờ họ nạp em tưởng là ắc quy khô chứ cụ.
Mình không chú ý lắm, khả năng là acqui khô. Bạn lưu ý, Acqui khô vẫn đổ nước bình thường, chỉ là đổ nước được 1-2 lần thôi, tự đổ rồi nổ máy cho xe tự nạp khỏi cần ra thợ. Nhưng nếu để đến khi khô nước quá thì không phục hồi lại được.

Chỉnh sửa cuối:

bachbung

Xe máy
các bác chạy xe UA có thấy máy + pô xe rất nóng không? xe mình chạy có 5km là thấy pô rất nóng kêu răng rắc luôn T-T

seawall

Xe máy
các bác chạy xe UA có thấy máy + pô xe rất nóng không? xe mình chạy có 5km là thấy pô rất nóng kêu răng rắc luôn T-T
Em không để ý cái vụ nóng vì không sờ đến nó. Nhưng chính xác thì nó rất nóng đó bác. Mà nó nóng thì máy nó chạy mới ngon chứ nhỉ?
Còn tiếng răng rắc thì có vẻ liên quan đến nhớt. Mỗi loại nhớt cho một tiếng răng rắc khác nhau và nhiều hay ít đó bác.

laixecutkit

Xe tải
Đúng là khá nóng mặc dù mới đi quãng đường ngắn bác ah. Em nghĩ là do loại nhớt mình đổ và cũng một phần là đặc trưng của máy xe Suzuki, không có gì đáng ngại đâu bác. Mấy lần vừa rồi em toàn thay nhớt ở ngoài, lần tới chắc vào hãng thay luôn cả nhớt số xem có bớt nóng không.

binhclubman

Xe tải
Em không để ý cái vụ nóng vì không sờ đến nó. Nhưng chính xác thì nó rất nóng đó bác. Mà nó nóng thì máy nó chạy mới ngon chứ nhỉ?
Còn tiếng răng rắc thì có vẻ liên quan đến nhớt. Mỗi loại nhớt cho một tiếng răng rắc khác nhau và nhiều hay ít đó bác.
Máy nóng quá hay nguội quá đều ảnh hưởng đến hiệu năng, không tốt đâu bác ạ. Theo em biết nhiệt độ tốt nhất cho động cơ là 90 độ, nghĩa là bác sờ tay vào không nghe tiếng xèo xèo là vẫn ổn :D

seawall

Xe máy
Máy nóng quá hay nguội quá đều ảnh hưởng đến hiệu năng, không tốt đâu bác ạ. Theo em biết nhiệt độ tốt nhất cho động cơ là 90 độ, nghĩa là bác sờ tay vào không nghe tiếng xèo xèo là vẫn ổn :D
Vấn đề là có bao giờ rờ cục máy đâu. Cục máy nó nằm sâu ở trong. Còn cái chỗ bánh xe thấy được là cái lap hihi

bachbung

Xe máy
sờ tay vào nghe xèo là tiêu luôn cái tay :-L . theo mình biết là động cơ quá nóng sẽ rất tốn xăng nha bác, con wave cua mình chay ra đến vũng tàu vẫn ko wa nóng máy và xăng rất tiết kiệm, đọc tài liệu của haojeu thì xe ua tốn 1.7/100km. đang ngâm cứu để làm cho xe tiết kiệm như vậy =))

Sushimoto

Xe đạp
Bác Haivina cho em hỏi: bác làm cái để chân đó bác mua ở địa chỉ nào vậy, em hỏi mấy chỗ dán xe chưa có. em cũng đang muốn thay cái Gương cho e nó, gương theo xe to quá. tks bác.

Sushimoto

Xe đạp
Mợ nhấn giữ nút SEL trên mặt đồng hồ để tự chỉnh lại thời gian cho đúng nhé
Xe em thì lỗi đồng hồ xăng chậm mất 24h, nghĩa là đổ đầy bình hôm nay thì ngày mai nó mới lên 5 vạch :D
Hic, xe em đang chạy Rotda vẫn <500km (em đi trong nội thanh HN, đèn đỏ>30s là em tắt máy), em đổ 90k tiền xăng A92 (tính ra được 3.9l với giá xăng hiện tại 22.890d/l) đi được khoảng 130 km thì phải đổ. Tính ra hao 33km/l hoặc 3l/100km. Có vẻ xe em ăn tốn các bác nhỉ:((, liệu em ấy có bệnh gì ko?

seawall

Xe máy
Hic, xe em đang chạy Rotda vẫn <500km (em đi trong nội thanh HN, đèn đỏ>30s là em tắt máy), em đổ 90k tiền xăng A92 (tính ra được 3.9l với giá xăng hiện tại 22.890d/l) đi được khoảng 130 km thì phải đổ. Tính ra hao 33km/l hoặc 3l/100km. Có vẻ xe em ăn tốn các bác nhỉ:((, liệu em ấy có bệnh gì ko?
Kẹt xe lắm sao mà ăn uống nhiều thế. Từ hồi mua đến giờ em UA này của em vẫn đều đặn uống 40-43 km/l thôi.