[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

conco1978

Xe điện
Bác hỏi tôi, tôi biết trả lời thế nào.
Tuy thuộc vào kinh tế của bác.
Zen Park đẳng cấp hơn. Nội thất tủ bếp có sẵn, bằng gỗ MDF An Cường loại tốt.
Vườn Nhật tôi xem cũng đẹp. Nhà nào đông người thích bơi lội nên mua ZenPark để được miễn phí bể bơi, 400k x 3 người = 1,2 triệu tháng rồi đó. Phí dịch vụ ZenPark cao hơn.

Còn Pavillion thì đang thi công. Tôi đã mua 1 căn ở đây. View không được đẹp lắm, vì căn đẹp đã bị mua trước từ rất lâu rồi.

Về hưu thì ở Saphire, Pavillion, ZenPark, Zurich đều được cả. CN vừa rồi tôi xuống Ocean Park, thấy người nước ngoài ở đây đông. Gia sư tiếng Anh, làm việc online, sugar baby, trẻ con, thanh niên, trung niên, bô lão ...đủ các. Một cộng đồng như vậy sống động hơn khu chỉ toàn thượng lưu hay các cụ già về hưu.
Các các cụ tả mà em thấy như mình đang bị lạc ở châu Âu

nguyet pham1

Xe đạp
Vườn Nhật tôi xem cũng đẹp. Nhà nào đông người thích bơi lội nên mua ZenPark để được miễn phí bể bơi, 400k x 3 người = 1,2 triệu tháng rồi đó. Phí dịch vụ ZenPark cao hơn.

Còn Pavillion thì đang thi công. Tôi đã mua 1 căn ở đây. View không được đẹp lắm, vì căn đẹp đã bị mua trước từ rất lâu rồi.

Về hưu thì ở Saphire, Pavillion, ZenPark, Zurich đều được cả. CN vừa rồi tôi xuống Ocean Park, thấy người nước ngoài ở đây đông. Gia sư tiếng Anh, làm việc online, sugar baby, trẻ con, thanh niên, trung niên, bô lão ...đủ các. Một cộng đồng như vậy sống động hơn khu chỉ toàn thượng lưu hay các cụ già về hưu.
Cám ơn bác nhé

Đào Tử Thi

Xe container

Cụ cho hỏi cái Ocean Park 3 thì sao nhỉ? Em chỉ mới đọc và biết đến OP2

chattiensinh

Xe tải
3,4 năm nữa thì cụ nên mua bên OCP2 cho rẻ .
- Thứ 1 là tương lại ăn theo quy hoạch cầu Ngọc Hồi
- Thứ 2 là cách 10km nhưng rẻ hơn nhiều
- Thứ 3 là có tiềm năng tăng lãi vốn bên OCP1 giờ giá cũng khá cao rồi
- Thứ 4 là bên OCP2 đang có cái phân khu mua sắm MGW , trung tâm mua sắm được tổ chức các chương trình sự kiện lễ hội âm nhạc hàng ngày.
Quỹ căn của OCP2 là khoảng 12 nghìn căn còn đang mọc cỏ cho bò ăn kia kìa ở đấy mà tiềm năng lãi vốn =)), giờ khác gì thành phố ma đâu. Toàn dân đầu cơ lướt ván mua chứ có nhu cầu ở thật ai người ta chui vào chỗ đó, đất ruộng giá như đất nội thành :))

khanhhuy.hn

Xe máy
Quỹ căn của OCP2 là khoảng 12 nghìn căn còn đang mọc cỏ cho bò ăn kia kìa ở đấy mà tiềm năng lãi vốn =)), giờ khác gì thành phố ma đâu. Toàn dân đầu cơ lướt ván mua chứ có nhu cầu ở thật ai người ta chui vào chỗ đó, đất ruộng giá như đất nội thành :))
Cụ đọc cho kĩ ,cụ ấy cần so sánh OCP1 và OCP2. Nếu so sánh thì tự hiểu là cái nào có tiềm năng tăng lãi vốn hơn . Và em ghi là có tiềm năng chứ ko chắc chắn ,nếu mua để ở thì ko cần sân si như cụ đâu, cái người ta quan tâm là môi trường sống và dịch vụ tiện ích. Quan trọng nhất là 4 năm nữa cụ ấy mới về ở, 4 năm nữa cụ quay lại thớt này xem nó có tăng ko rồi hẵng cười cợt. Đừng đem cái suy nghĩ của mình ra rồi flex nó là chân lý. Nó có thể đúng ở thời điểm này nhưng chắc gì nó đã đúng ở thời điểm khác.

elegant

Xe tải
Các cụ bỏ ra 1,6 tỷ mua 1 căn chung cư cho thuê được 6,5tr/tháng x 11 tháng = 71.5tr. (TH nhà trống 1 vài tháng thì doanh thu còn giảm nữa)
1,6 tỷ gửi TK ls 6,5% = 104tr.
Thanh khoản khi cần tiền. Gửi ngân hàng online. Mất 1-2 phút là có tiền
Bán nhà: Mất vài tháng, có khi cả năm nếu thị trường không thuận lợi. Lúc cần tiền phải bán qua môi giới mất 1-2% phí môi giới tùy giá trị căn nhà. Nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế trước bạ từ 2-2,5%. Vậy khi bán căn nhà mất từ 3.5-4,5% giá trị.
Các cụ kỳ vọng vào chung cư lên giá? Chung cư mới xây trong điều kiện bình thường (không sốt đất như giai đoạn hiện nay) có tăng giá là do suất đầu tư các chung cư xây sau bao giờ cũng hiện đại và xịn hơn các chung cư xây trước đó đo đó giá bán cao hơn.
Chung cư cũ có tăng giá? Chung cư cũ có tăng giá nhưng tăng giá rất ít vì giá bán phụ thuộc khá nhiều vào nội thất đi kèm. Chung cư mà đã sử dụng trên >5 năm nội thất đa số xuống cấp đặc biệt là nhà cho thuê.
Em không nói kiểu võ đoán: Em có 2 cái chung cư cho thuê, 1 cái để ở. 2 cái cho thuê 1 cái được 9 năm, 1 cái được 4 năm nhưng nói chung nếu so với tiền gửi NH thì chết sặc gạch. Lúc bán rất khó vì muốn bán phải đuổi người thuê nhà đi thì mới bán được, khi khách đang ở người muốn mua vào xem rất bất tiện.
Mua chung cư để ở thì được, chứ đầu tư lấy tiền cho thuê thì theo em là không ổn.

chattiensinh

Xe tải
Cụ đọc cho kĩ ,cụ ấy cần so sánh OCP1 và OCP2. Nếu so sánh thì tự hiểu là cái nào có tiềm năng tăng lãi vốn hơn . Và em ghi là có tiềm năng chứ ko chắc chắn ,nếu mua để ở thì ko cần sân si như cụ đâu, cái người ta quan tâm là môi trường sống và dịch vụ tiện ích. Quan trọng nhất là 4 năm nữa cụ ấy mới về ở, 4 năm nữa cụ quay lại thớt này xem nó có tăng ko rồi hẵng cười cợt. Đừng đem cái suy nghĩ của mình ra rồi flex nó là chân lý. Nó có thể đúng ở thời điểm này nhưng chắc gì nó đã đúng ở thời điểm khác.
Cần gì phải đợi đến 4 năm, OCP1 mở bán từ 2018 đến nay là 5 năm rồi, hiện tại sales vẫn đang hát bài ca cắt lỗ mà giá vẫn trên trời chẳng ai mua, tỷ lệ lấp lấp đầy khu nhà ở thấp tầng OCP1 chưa nổi 30% thì cụ sẽ thấy nó có đáng sống đáng với số tiền bỏ ra hay không.

chattiensinh

Xe tải
Các cụ cãi nhau vui thế nhỉ. Ai có tiền người đó lo.
Tôi chỉ mua chung cư, vị trí đắc địa, cho thuê luôn, sau 5-6 năm bán. Có dòng tiền hàng tháng 4-5%, sau bán có lãi được thì tốt. Hiện tại chưa căn nào bị xuống giá cả, thường tăng 2-3% năm.
Biệt thự này nọ, tôi không có tiền, và cũng không thích cho vào 1 rỏ.
Lâu e không vào diễn đàn phải viết tí để tăng mã lực động cơ cụ ạ :))

khanhhuy.hn

Xe máy
Cần gì phải đợi đến 4 năm, OCP1 mở bán từ 2018 đến nay là 5 năm rồi, hiện tại sales vẫn đang hát bài ca cắt lỗ mà giá vẫn trên trời chẳng ai mua, tỷ lệ lấp lấp đầy khu nhà ở thấp tầng OCP1 chưa nổi 30% thì cụ sẽ thấy nó có đáng sống đáng với số tiền bỏ ra hay không.
OCP1 cắt lỗ là do mua chênh rồi chuyển nhượng nhiều lần thôi . Nếu xét từ giá gốc chủ đầu tư thì cụ xem tăng bao nhiêu lần rồi. Bây giờ vay mượn mua giá đỉnh thì đúng là cắt lỗ mà trả lãi ngân hàng chứ sao mà có lãi được.

chattiensinh

Xe tải
Tôi phê bình cụ làm nhụt chí các cụ khác. Mua hay bán đều phải đi xem thực địa, tự ra quyết định, sao lên cái thread ỏm tỏi này mà hóng rồi ra quyết định được.
Cụ cứ khéo lo xa, có vài chục tỏi trong tay thì các cụ ấy có mấy cân sỏi trong đầu rồi làm sao mà nhụt chí được, các cụ ấy giả vờ lên đây hỏi để củng cố thêm cho quyết định của mình thôi ;;)

Quê bầm

Xe điện
Các cụ bỏ ra 1,6 tỷ mua 1 căn chung cư cho thuê được 6,5tr/tháng x 11 tháng = 71.5tr. (TH nhà trống 1 vài tháng thì doanh thu còn giảm nữa)
1,6 tỷ gửi TK ls 6,5% = 104tr.
Thanh khoản khi cần tiền. Gửi ngân hàng online. Mất 1-2 phút là có tiền
Bán nhà: Mất vài tháng, có khi cả năm nếu thị trường không thuận lợi. Lúc cần tiền phải bán qua môi giới mất 1-2% phí môi giới tùy giá trị căn nhà. Nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế trước bạ từ 2-2,5%. Vậy khi bán căn nhà mất từ 3.5-4,5% giá trị.
Các cụ kỳ vọng vào chung cư lên giá? Chung cư mới xây trong điều kiện bình thường (không sốt đất như giai đoạn hiện nay) có tăng giá là do suất đầu tư các chung cư xây sau bao giờ cũng hiện đại và xịn hơn các chung cư xây trước đó đo đó giá bán cao hơn.
Chung cư cũ có tăng giá? Chung cư cũ có tăng giá nhưng tăng giá rất ít vì giá bán phụ thuộc khá nhiều vào nội thất đi kèm. Chung cư mà đã sử dụng trên >5 năm nội thất đa số xuống cấp đặc biệt là nhà cho thuê.
Em không nói kiểu võ đoán: Em có 2 cái chung cư cho thuê, 1 cái để ở. 2 cái cho thuê 1 cái được 9 năm, 1 cái được 4 năm nhưng nói chung nếu so với tiền gửi NH thì chết sặc gạch. Lúc bán rất khó vì muốn bán phải đuổi người thuê nhà đi thì mới bán được, khi khách đang ở người muốn mua vào xem rất bất tiện.
Mua chung cư để ở thì được, chứ đầu tư lấy tiền cho thuê thì theo em là không ổn.
Em cũng tin vậy, mua ở thì mua hoặc khi ko cần lăn tăn nhiều về tài chính, nếu mua để cho thuê em ko thấy hiệu quả lắm

Fightingman

Xe buýt
Các cụ cãi nhau vui thế nhỉ. Ai có tiền người đó lo.
Tôi chỉ mua chung cư, vị trí đắc địa, cho thuê luôn, sau 5-6 năm bán. Có dòng tiền hàng tháng 4-5%, sau bán có lãi được thì tốt. Hiện tại chưa căn nào bị xuống giá cả, thường tăng 2-3% năm.
Biệt thự này nọ, tôi không có tiền, và cũng không thích cho vào 1 rỏ.
cụ này có vẻ lạc quan quá đà. Tuy nhiên đúng như cụ nói là tiền cụ cụ tiêu chứ cần mẹ gì ông nào tư vấn. Cháu dân nghèo nên cũng khuyên các cụ chưa nhiều tiền thì hết sức cảnh giác với ý tưởng đầu tư cc ở khu vực này để cho thuê. Vỡ mặt như chơi các cụ ạ=))

Mytv

Xe điện
Vâng tôi đã mua 3 căn (1 Pavillion, 2 Saphire) trong 4 tuần nay. Đúng sai thế nào, 2 năm nữa tôi quay lại hầu chuyện các cụ. Nếu lỗ hoặc không được như ý cũng là kinh nghiệm để chia sẻ lại.
2 tuần sau tôi chụp lại view các căn này cho các cụ góp ý nhé.

Về di chuyển, CN rồi tôi ngồi xe bus E03 đỗ ở 51 Đại Cổ Việt, đi thẳng đến TechnoPark ở Ocean Park. Giá vé xe bus 9000 VND. Đi không đến 25 phút. Lúc về lại trả trước cổng phụ công viên Thống Nhất đường Đại Cổ Việt. Các cụ trên 60 tuổi còn không mất tiền mua vé xe bus. Mua được chung cư đẹp ở nội đô thì quá tốt. Chỉ có điều giá cũng rất cao rồi mà tiện ích sân chơi, bể bơi không có nhiều.
E đi từ chân cầu vĩnh tuy (time) trong khung h từ 7h30 - 19h mà chưa lần nào đi dưới 30p. Đi h cao điểm thì mất tới 40-50p. Có hôm hơn tiếng. E chưa hiểu cụ đi chuyến E03 kiểu j mà ko mất đến 25p.

Mytv

Xe điện
CN cuối tuần, xe đi nhanh lắm cụ à. Mới lên ngồi bấm đồng hồ lúc đã thấy đến. Trong tuần, giờ cao điểm thì tôi chưa thử.
Ngoài ra có ứng dụng BusMap để canh giờ xe.
Dạ 57p là thời gian đi từ 51 đại cồ việt sang đó ạ. Cụ đi E03 nếu dưới 25p thì chắc vào mùa covid rồi. Nói thêm là nhà e gần khu vực đó. Tình hình giao thông ntn e đi lại hàng ngày e biết. Cụ đi xe máy cũng ko thể đi nổi 25p chứ đùng nói đi xe buýt

Bibep

Xe buýt
Mua ở vùng ven giáp Hưng Yên căn cc chất lượng NOXH được gọi tên mĩ miều là căn hộ 5* với giá chung cư - hạng trung, tiệm cận cao cấp nội đô - Đúng là ko dạy người giàu tiêu tiền được.

Chả biết sau này thế nào chứ bây giờ thì đang lỗ lòi mắt. Cho thuê thì chỉ thu về được 1-2%/1 năm so với giá mua, tăng giá thì lại câu chuyện của 10-20 năm nữa, chứ hiện tại thì đang rao cắt lỗ 15-20% là bình thường.

Công nhận, đội sale của Vin hùng hậu thật .

elegant

Xe tải
Nếu các cụ mà đã bỏ tiền ra mua chung cư ở tỉnh với cái giá này thì nhất định phải chọn toà nào có ít nhất mỗi căn hộ 1 chỗ để xe ô tô nhé, không là sẽ hối hận vì ở chung cứ ko có đủ chỗ để xe ô tô là bách nhục, sau này bán lại cũng khó vì đa số người mua sẽ hỏi có lot đỗ xe không?

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hôm trước nghe phong phanh chủ đầu tư cho ở chung cư miễn phí để tiếp thị phải không các cụ

elegant

Xe tải
Phân khu Pavillion duy nhất có 2 tầng hầm ở ocean park mà có đến 2600 căn hộ, quá khủng khiếp về mật độ căn hộ. Chỗ đỗ xe ô tô chắc được 1/2 số căn hộ. Cụ nào mua thì xác định là sẽ trang nhau chỗ đỗ xe