[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

Easy girl

Xe tăng
chung cư nào cũng tăng giá thôi. Dưng bên này nó tăng rồi, sớm quá, giờ nó không tăng nữa :D
Các cụ bỏ ra 1,6 tỷ mua 1 căn chung cư cho thuê được 6,5tr/tháng x 11 tháng = 71.5tr. (TH nhà trống 1 vài tháng thì doanh thu còn giảm nữa)
1,6 tỷ gửi TK ls 6,5% = 104tr.
Thanh khoản khi cần tiền. Gửi ngân hàng online. Mất 1-2 phút là có tiền
Bán nhà: Mất vài tháng, có khi cả năm nếu thị trường không thuận lợi. Lúc cần tiền phải bán qua môi giới mất 1-2% phí môi giới tùy giá trị căn nhà. Nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế trước bạ từ 2-2,5%. Vậy khi bán căn nhà mất từ 3.5-4,5% giá trị.
Các cụ kỳ vọng vào chung cư lên giá? Chung cư mới xây trong điều kiện bình thường (không sốt đất như giai đoạn hiện nay) có tăng giá là do suất đầu tư các chung cư xây sau bao giờ cũng hiện đại và xịn hơn các chung cư xây trước đó đo đó giá bán cao hơn.
Chung cư cũ có tăng giá? Chung cư cũ có tăng giá nhưng tăng giá rất ít vì giá bán phụ thuộc khá nhiều vào nội thất đi kèm. Chung cư mà đã sử dụng trên >5 năm nội thất đa số xuống cấp đặc biệt là nhà cho thuê.
Em không nói kiểu võ đoán: Em có 2 cái chung cư cho thuê, 1 cái để ở. 2 cái cho thuê 1 cái được 9 năm, 1 cái được 4 năm nhưng nói chung nếu so với tiền gửi NH thì chết sặc gạch. Lúc bán rất khó vì muốn bán phải đuổi người thuê nhà đi thì mới bán được, khi khách đang ở người muốn mua vào xem rất bất tiện.
Mua chung cư để ở thì được, chứ đầu tư lấy tiền cho thuê thì theo em là không ổn.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Phân khu Pavillion duy nhất có 2 tầng hầm ở ocean park mà có đến 2600 căn hộ, quá khủng khiếp về mật độ căn hộ. Chỗ đỗ xe ô tô chắc được 1/2 số căn hộ. Cụ nào mua thì xác định là sẽ trang nhau chỗ đỗ xe
mang ra khu sao biển mà để, lúc nào đi ô tô thì phóng xe máy vứt vẻ hè đấy. Người nhà em ở khu đó, có đợt có con toy đỗ cả tháng ở đó và thỉnh thoảng lại đỗ mấy ngày, hỏi mới biết là ở chỗ khác, đi công tác mang để để ở đó cho an toàn

quangzizi

Xe tăng
Phân khu Pavillion duy nhất có 2 tầng hầm ở ocean park mà có đến 2600 căn hộ, quá khủng khiếp về mật độ căn hộ. Chỗ đỗ xe ô tô chắc được 1/2 số căn hộ. Cụ nào mua thì xác định là sẽ trang nhau chỗ đỗ xe
Xong đủ kiểu tòa khác đỗ vào, người quen nhân viên đỗ, dân ngoài vào đỗ, trả thêm tiền để được đỗ,... Thật sự bài toán chỗ để xe mấy khu này là kinh khủng, vì ra đây phải có xe mới di chuyển được, nhưng lại ko đủ chỗ để, vài năm nữa có đỗ hết ra đường vẫn tắc

caisua

Xe lăn
Các cụ bỏ ra 1,6 tỷ mua 1 căn chung cư cho thuê được 6,5tr/tháng x 11 tháng = 71.5tr. (TH nhà trống 1 vài tháng thì doanh thu còn giảm nữa)
1,6 tỷ gửi TK ls 6,5% = 104tr.
Thanh khoản khi cần tiền. Gửi ngân hàng online. Mất 1-2 phút là có tiền
Bán nhà: Mất vài tháng, có khi cả năm nếu thị trường không thuận lợi. Lúc cần tiền phải bán qua môi giới mất 1-2% phí môi giới tùy giá trị căn nhà. Nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế trước bạ từ 2-2,5%. Vậy khi bán căn nhà mất từ 3.5-4,5% giá trị.
Các cụ kỳ vọng vào chung cư lên giá? Chung cư mới xây trong điều kiện bình thường (không sốt đất như giai đoạn hiện nay) có tăng giá là do suất đầu tư các chung cư xây sau bao giờ cũng hiện đại và xịn hơn các chung cư xây trước đó đo đó giá bán cao hơn.
Chung cư cũ có tăng giá? Chung cư cũ có tăng giá nhưng tăng giá rất ít vì giá bán phụ thuộc khá nhiều vào nội thất đi kèm. Chung cư mà đã sử dụng trên >5 năm nội thất đa số xuống cấp đặc biệt là nhà cho thuê.
Em không nói kiểu võ đoán: Em có 2 cái chung cư cho thuê, 1 cái để ở. 2 cái cho thuê 1 cái được 9 năm, 1 cái được 4 năm nhưng nói chung nếu so với tiền gửi NH thì chết sặc gạch. Lúc bán rất khó vì muốn bán phải đuổi người thuê nhà đi thì mới bán được, khi khách đang ở người muốn mua vào xem rất bất tiện.
Mua chung cư để ở thì được, chứ đầu tư lấy tiền cho thuê thì theo em là không ổn.
Cụ có bán cái nào cách Nguyễn Chí Thanh dưới 3km ko ạ? Em đang tìm mua căn dưới 3 tỏi

Mytv

Xe điện
Ở cc mà ko có chỗ để xe e chịu ko ở nổi dù có cao cấp đến mấy. Tính e hơi lừoi nên ko hợp cc. Cc e ở 1 thời gian ko chịu nổi cảnh lê lết bê đồ ra thang máy, đợi chờ thang máy, làm j cũng phải xin phép... thế nên e lại té xuống đất chui vào ngõ. Cc cho thuê để sau này già lại lên thôi

Mytv

Xe điện
Cụ có bán cái nào cách Nguyễn Chí Thanh dưới 3km ko ạ? Em đang tìm mua căn dưới 3 tỏi
Khó đấy cụ ạ. Chắc may ra xúc đc cc cũ tầm 10-15 năm S khoảng 70m thôi. Mà e tưởng cụ có mấy cái rồi vẫn máu mua thêm à?:D

kleiner

Xe hơi
Dạ 57p là thời gian đi từ 51 đại cồ việt sang đó ạ. Cụ đi E03 nếu dưới 25p thì chắc vào mùa covid rồi. Nói thêm là nhà e gần khu vực đó. Tình hình giao thông ntn e đi lại hàng ngày e biết. Cụ đi xe máy cũng ko thể đi nổi 25p chứ đùng nói đi xe buýt
Tối thì khả năng là được. xe vinbus có chỗ điểm dừng thả lên xuống khách khả năng dưới 30 phút không khả thi.

caisua

Xe lăn
Khó đấy cụ ạ. Chắc may ra xúc đc cc cũ tầm 10-15 năm S khoảng 70m thôi. Mà e tưởng cụ có mấy cái rồi vẫn máu mua thêm à?:D
Cũ em cũng chơi, miễn nhà xây tốt, hướng mát và tầng cao là em thích rồi. Căn em đang ở 19 tuổi rồi nhưng thấy vẫn ổn, chả có nhu cầu đổi trong 10 năm tới, khi nào hết lười thì làm lại nội thất cho thật đẹp là xong. Em vẫn mua nữa vì ko có khả năng giữ tiền, loanh quanh 1 hồi là tiêu xừ nó hết mất tiêu.

Chỉnh sửa cuối:

kleiner

Xe hơi
Xây 2 hầm nhưng khu Pavillion có tận 36 tầng không khác gì Sapphire 26 tầng 1 hầm. Buổi tối zenpark hầm chỗ đỗ oto cũng kín phải ra nhà để xe nếu Pavillion cư dân về không khác gì sapphire bây giờ vì 4 tòa Bayfront sẽ đc đặc quyền có 1 tầng nhà để xe của cư dân masterise bây giờ. Ưu điểm có đường Ly T. Tông để xe thoải mái ngoài đấy.

Mytv

Xe điện
Tối thì khả năng là được. xe vinbus có chỗ điểm dừng thả lên xuống khách khả năng dưới 30 phút không khả thi.
Vâng cụ. Đóng xe cá nhân vào ban đêm 10h30 trở ra thì đi tầm 25p dc. Chứ bảo xe buýt đi dưới 25p nghe trẻ con nó cũng chẳng tin. Thời gian ra vào các bến mất mịe nó 10-15p rồi.

kleiner

Xe hơi
Vâng tôi đã mua 3 căn (1 Pavillion, 2 Saphire) trong 4 tuần nay. Đúng sai thế nào, 2 năm nữa tôi quay lại hầu chuyện các cụ. Nếu lỗ hoặc không được như ý cũng là kinh nghiệm để chia sẻ lại.
2 tuần sau tôi chụp lại view các căn này cho các cụ góp ý nhé.

Về di chuyển, CN rồi tôi ngồi xe bus E03 đỗ ở 51 Đại Cổ Việt, đi thẳng đến TechnoPark ở Ocean Park. Giá vé xe bus 9000 VND. Đi không đến 25 phút. Lúc về lại trả trước cổng phụ công viên Thống Nhất đường Đại Cổ Việt. Các cụ trên 60 tuổi còn không mất tiền mua vé xe bus. Mua được chung cư đẹp ở nội đô thì quá tốt. Chỉ có điều giá cũng rất cao rồi mà tiện ích sân chơi, bể bơi không có nhiều.
Mấy đồng nghiệp em cũng mua căn ở đây theo lời qc của sale cho thuê, 2nd home, làm homestay đâu tư lâu dài tăng giá. Hầu như khó gặp khách cho thuê ưng. Cụ động nghiệp khoe mua căn cắt lỗ và tặng nội thất nhưng lại phải sau 1 năm bán tiếp vì qua sau đợt covid vẫn phải quay lại gần trường họccuar con và chỗ làm việc của mình. Hiện tại a V ra quá nhiều CC tiêu thụ không hết được.

kleiner

Xe hơi
Mua ở vùng ven giáp Hưng Yên căn cc chất lượng NOXH được gọi tên mĩ miều là căn hộ 5* với giá chung cư - hạng trung, tiệm cận cao cấp nội đô - Đúng là ko dạy người giàu tiêu tiền được.

Chả biết sau này thế nào chứ bây giờ thì đang lỗ lòi mắt. Cho thuê thì chỉ thu về được 1-2%/1 năm so với giá mua, tăng giá thì lại câu chuyện của 10-20 năm nữa, chứ hiện tại thì đang rao cắt lỗ 15-20% là bình thường.

Công nhận, đội sale của Vin hùng hậu thật .
Có mấy người quen mua liền kề và có hoàn thiện ở dưới đó tường 10 bảo đục khoan sang nhà bên hàng xóm. Cách âm cũng ko tốt lắm, nhưng hiện tại vắng. Toàn sàn bđs ở ocp2

caisua

Xe lăn
Cụ muốn mua thì phải hỏi MG chứ em có phải MG đâu.
Chung cư em có toàn căn to đại tướng toàn căn 130-140m2
Mua của người chán bán cho người thèm, MG có chán đâu nên gửi giá cao lắm ạ :). Em cũng mua để cho thuê như cụ nên thích căn nhỏ cho thuê dễ hơn và cũng mới chỉ có tưng đó xiền.

Trong khi các cụ ném gạch đá, thì giá liền kề và biệt thự ở ocp1, đã âm thầm tăng trở lại 20-25 % so với đáy hồi tháng 2-3, có giao dịch thực, chứ ko phải là cò gỗ. Đúng là trên of toàn người tài, đội múc đấy chắc giàu nhưng ko khôn lắm nhỉ :))

elegant

Xe tải
Mua của người chán bán cho người thèm, MG có chán đâu nên gửi giá cao lắm ạ :). Em cũng mua để cho thuê như cụ nên thích căn nhỏ cho thuê dễ hơn và cũng mới chỉ có tưng đó xiền.
Cụ qua khu tái định cư Hoàng Cầu, cạnh tòa chung cư của Tân Hoàng Minh. em có ông anh được đền bù nhà TĐC ở Văn Miếu ở đó bảo có nhiều nhà bán giá loanh quanh 35tr hơn kém. Các căn có diện tích từ 55m2 - 70m2, cho thuê được 10tr. Nhưng đợt này thấy ông ý nói nhiều nhà để trống lắm.
Em mua chung cư ban đầu để ở nên toàn chọn căn to, sau đó cứ chuyển liên tục ra gần chỗ con nó học để tránh phải đưa đón. Không ở thì cho thuê chứ không có chủ định mua để cho thuê.

elegant

Xe tải
Trong khi các cụ ném gạch đá, thì giá liền kề và biệt thự ở ocp1, đã âm thầm tăng trở lại 20-25 % so với đáy hồi tháng 2-3, có giao dịch thực, chứ ko phải là cò gỗ. Đúng là trên of toàn người tài, đội múc đấy chắc giàu nhưng ko khôn lắm nhỉ :))
Giá giờ bao nhiêu/m2 cụ ơi?