[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

Trẻ con nhiều khi cứ thích mơ thích mộng ý cụ ạ. Em cũng biết hospitality vất vả lắm, mà thu nhập chán. Trừ khi cháu quyết tâm để học rồi sau mở khách sạn chẳng hạn, nhưng kể cả làm chủ ks nhỏ thì cũng vất vả, phải sống ở TP du lịch, làm từ xa không ăn thua.

Nhân còn học cấp 3, cụ thử đẩy nó đi làm thử ở khách sạn 1 thời gian cho biết.
Dưới 18t không chỗ nào tử tế nó nhận làm part time mợ ạ.

ZARG

Xe container
Èo chán đời thế, thế thì khác gì VN, cần quái gì bọn nó. Cứ đi xem, ưng thì lấy thông tin của chủ rồi thương lượng trực tiếp khỏi mất phí :)
Cụ lại suy nghĩ kiểu Vn rồi.

Khi chủ nó đã giao cho môi giới là phải ký hợp đồng trong khoảng thời gian đó không được ký hđ thuê/bán với người khác :))

ZARG

Xe container
Em cũng khó nghĩ, mình ngăn/bắt nó học ngành khác, sau này dở dang mình lại áy náy.
Nếu không có gì riêng tư cho em hỏi gấu cụ học hos từ đại học lên thạc sỹ hay chỉ thạc sỹ không? Học trường nào? Giờ còn làm nghề không ạ?
Vợ em học 1 lèo luôn từ ĐH, Master, đang làm dở PhD còn bỏ...

Nghề thì bỏ lâu rồi ạ. Giờ nhà em tự kinh doanh thôi.

Ngành này vẫn chỉ là dịch vụ/phục vụ người khác thôi. Có lên cấp quản lý nó vẫn mệt/đau đầu vì nhiều vấn đề.

ZARG

Xe container
Em cũng khó nghĩ, mình ngăn/bắt nó học ngành khác, sau này dở dang mình lại áy náy.
Nếu không có gì riêng tư cho em hỏi gấu cụ học hos từ đại học lên thạc sỹ hay chỉ thạc sỹ không? Học trường nào? Giờ còn làm nghề không ạ?
Không phải là ngăn/bắt mà mình định hướng cho con cái gì tốt nhất.

Mợ cho cháu nó đi làm chạy bàn ở mấy trung tâm thương mại xem chịu đc bao lâu. Không thì học mất công.

Không phải là ngăn/bắt mà mình định hướng cho con cái gì tốt nhất.

Mợ cho cháu nó đi làm chạy bàn ở mấy trung tâm thương mại xem chịu đc bao lâu. Không thì học mất công.
Hè này nó đang xin đi làm KFC đây cụ.
Thật ra em thích nó học ngành gì đó thiên về thống kê và xử lý dữ liệu. Nhưng nó không thích ạ.

ZARG

Xe container
Hè này nó đang xin đi làm KFC đây cụ.
Thật ra em thích nó học ngành gì đó thiên về thống kê và xử lý dữ liệu. Nhưng nó không thích ạ.
À thanh niên bây giờ học ngành gì là do Tik Tok nó quy định mợ ạ :))

Đang từ Hospitality mà mợ nhảy qua thống kê thì không ổn rồi.

Hãy cho cháu học 1 ngành trung gian - thương mại - kinh tế gì đó, đi làm được đa ngành.

À thanh niên bây giờ học ngành gì là do Tik Tok nó quy định mợ ạ :))

Đang từ Hospitality mà mợ nhảy qua thống kê thì không ổn rồi.

Hãy cho cháu học 1 ngành trung gian - thương mại - kinh tế gì đó, đi làm được đa ngành.
Cụ tư vấn giúp em 1 ngành như đoạn cuối ạ. Em đang xoắn não quá.

ZARG

Xe container
Cụ tư vấn giúp em 1 ngành như đoạn cuối ạ. Em đang xoắn não quá.
Em nghĩ các ngành kinh tế chung chung thôi ạ. Các trường giờ có rất nhiều.

Em ví dụ: học đh 1 khóa quản trị kinh doanh. Sau đó qua Tây Ban Nha, Singapore, Malaysia học Master Hospitality thế là xong.

Arabia

Xe tăng
Cụ lại suy nghĩ kiểu Vn rồi.

Khi chủ nó đã giao cho môi giới là phải ký hợp đồng trong khoảng thời gian đó không được ký hđ thuê/bán với người khác :))
Dạ vâng chắc thế, có điều như thế các kênh rao vặt sẽ phát triển ta có thể tìm nhà trên đó hoặc lái xe dạo phố tìm biển cho thuê nhà.
Nhưng dù sao thì việc cũng đã lỡ và em rất ko đồng tình với cách xử lý của cụ, với đánh giá của em là cụ bị chủ nó chèn ép. Phải em em ko chỉ bắt nó sửa mà còn bắt nó đền cả khoản chênh lệch tiền nước hàng tháng mình phải chịu. Thương lượng với hàng xóm thế nào là việc của chủ nhà chứ sao lại là của mình. Nếu chủ nhà ko chịu thì bảo tao sẽ kiện. Cụ bảo ko phải cái gì cũng lôi nhau ra tòa, đúng, hiếm khi cần ra tòa, nhưng hành động ko phải như cụ. Cụ đi tìm 1 công ty pháp luật nó tư vấn miễn phí và nếu thấy chắc chắn nó sẽ giải quyết miễn phí cho cụ luôn cụ chỉ cần ký ko cần làm cái gì hết. Sau khi ký thì thằng chủ nhà sẽ nhận được văn bản hòa giải từ công ty luật gửi về tận nhà tao là công ty luật ABC được thằng D này chỉ định là đại diện pháp lý muốn kiện mày vì lý do xyz này, giờ mày có 2 lựa chọn, 1 là sửa và bù tiền cho thằng D cộng thêm chuyển cho tao ngần này tiền phí. Trước ngày xxx này mà mày ko làm thì bọn tao chuyển hồ sơ ra tòa.
Cụ đã phải trả học phí 5k cho 2 cái xe máy ko dùng thì sao cụ ko nghĩ Tây cũng thế thôi. Cùn mà ko đúng lý cũng tha hồ học phí.
Những thứ em viết dù sao thì cũng chỉ là suy từ kinh nghiệm cá nhân, có thể ko đúng với TBN, nhưng em cứ viết có thể ai đó sẽ cảm thấy có ích.
Cụ bảo có luật sư riêng mà em thấy tức quá, ls gì như &$#@

ZARG

Xe container
Dạ vâng chắc thế, có điều như thế các kênh rao vặt sẽ phát triển ta có thể tìm nhà trên đó hoặc lái xe dạo phố tìm biển cho thuê nhà.
Nhưng dù sao thì việc cũng đã lỡ và em rất ko đồng tình với cách xử lý của cụ, với đánh giá của em là cụ bị chủ nó chèn ép. Phải em em ko chỉ bắt nó sửa mà còn bắt nó đền cả khoản chênh lệch tiền nước hàng tháng mình phải chịu. Thương lượng với hàng xóm thế nào là việc của chủ nhà chứ sao lại là của mình. Nếu chủ nhà ko chịu thì bảo tao sẽ kiện. Cụ bảo ko phải cái gì cũng lôi nhau ra tòa, đúng, hiếm khi cần ra tòa, nhưng hành động ko phải như cụ. Cụ đi tìm 1 công ty pháp luật nó tư vấn miễn phí và nếu thấy chắc chắn nó sẽ giải quyết miễn phí cho cụ luôn cụ chỉ cần ký ko cần làm cái gì hết. Sau khi ký thì thằng chủ nhà sẽ nhận được văn bản hòa giải từ công ty luật gửi về tận nhà tao là công ty luật ABC được thằng D này chỉ định là đại diện pháp lý muốn kiện mày vì lý do xyz này, giờ mày có 2 lựa chọn, 1 là sửa và bù tiền cho thằng D cộng thêm chuyển cho tao ngần này tiền phí. Trước ngày xxx này mà mày ko làm thì bọn tao chuyển hồ sơ ra tòa.
Cụ đã phải trả học phí 5k cho 2 cái xe máy ko dùng thì sao cụ ko nghĩ Tây cũng thế thôi. Cùn mà ko đúng lý cũng tha hồ học phí.
Những thứ em viết dù sao thì cũng chỉ là suy từ kinh nghiệm cá nhân, có thể ko đúng với TBN, nhưng em cứ viết có thể ai đó sẽ cảm thấy có ích.
Cụ bảo có luật sư riêng mà em thấy tức quá, ls gì như &$#@
Tây Ban Nha kiện dân sự 3 năm mới ra tòa. Lúc đó em về Vn lâu rồi.

Em cũng nhiều việc chứ không có thời gian đi cãi nhau cụ ạ.

Em chỉ ví dụ việc mình không giải quyết triệt để sẽ có hậu quả tai hại thôi. Nhưng giải quyết được tốn thời gian đó.

Tây nó cũng cùn mà, nó kệ mình đi mà kiện nó ngại gì đâu.

Bạn em này, người Anh. Đặt 3000€ cho thằng làm cửa, đến ngày nhận thì thằng làm cửa bảo tao không làm nữa, tiền tiêu hết rồi mày thích thì kiện đi. Cùng lắm ra tòa thì bắt thực thi hợp đồng. Nó ì ra đấy thì ai thi hành án đây?!

Cụ chưa gặp tây cò quay thì cụ nghĩ lôi pháp luật ra nó vậy thôi.

Mợ còn xuân

Xe tải
Không đâu sướng bằng ở quê mình ạ

Húp sụp sụp

Xe điện
Thế em mới mung lung, giờ 30 củ ông ý trả, cứ cho bao ăn ở, thì sau 1-2 năm cũng phải ra ngoài thuê nhà, rồi tự bơi, hoặc là mãi mãi làm thuê cho ông ý nếu như mình ko tự lực bươn trải mở cửa hàng.
Cũng chả biết vài năm nữa thị trường thay đổi, làm ăn khó khăn hơn thì lại về VN cả đám.
Qua được 1-2 năm là sẽ cơ hội tốt đó cụ

2congai

Xe buýt
Tây Ban Nha kiện dân sự 3 năm mới ra tòa. Lúc đó em về Vn lâu rồi.

Em cũng nhiều việc chứ không có thời gian đi cãi nhau cụ ạ.

Em chỉ ví dụ việc mình không giải quyết triệt để sẽ có hậu quả tai hại thôi. Nhưng giải quyết được tốn thời gian đó.

Tây nó cũng cùn mà, nó kệ mình đi mà kiện nó ngại gì đâu.

Bạn em này, người Anh. Đặt 3000€ cho thằng làm cửa, đến ngày nhận thì thằng làm cửa bảo tao không làm nữa, tiền tiêu hết rồi mày thích thì kiện đi. Cùng lắm ra tòa thì bắt thực thi hợp đồng. Nó ì ra đấy thì ai thi hành án đây?!

Cụ chưa gặp tây cò quay thì cụ nghĩ lôi pháp luật ra nó vậy thôi.
Tây ban nha giữa lòng châu âu mà ko bằng việt nam cụ nhẩy. Năm ngoái em cũng vừa thắng vụ kiện dân sự. Kiện mất chưa tới 2 năm, lúc kiện ai cũng gàn là kiện làm gì cho tốn kém chả thi hành án được đâu. Vậy mà đúng 2 tháng 5 ngày sau xử phúc thẩm chi cục thi hành án quận TX thu hồi đc cho em đủ 3,6 tỷ theo bản án đã tuyên, xiết luôn từ tk ngân hàng của bên thua. Lúc nhận đc tiền em còn ko thể tin nổi bởi nghe nhiều người nói ko thi hành án đc hoặc có đc thì lâu lắm nên em xác định nhanh thì cũng phải 1 năm ai dè có hơn 2th :)):)):))

starsn

Xe điện
Tây ban nha giữa lòng châu âu mà ko bằng việt nam cụ nhẩy. Năm ngoái em cũng vừa thắng vụ kiện dân sự. Kiện mất chưa tới 2 năm, lúc kiện ai cũng gàn là kiện làm gì cho tốn kém chả thi hành án được đâu. Vậy mà đúng 2 tháng 5 ngày sau xử phúc thẩm chi cục thi hành án quận TX thu hồi đc cho em đủ 3,6 tỷ theo bản án đã tuyên, xiết luôn từ tk ngân hàng của bên thua. Lúc nhận đc tiền em còn ko thể tin nổi bởi nghe nhiều người nói ko thi hành án đc hoặc có đc thì lâu lắm nên em xác định nhanh thì cũng phải 1 năm ai dè có hơn 2th :)):)):))
Mà lệ phí toà án bao nhiêu cụ ơi, bên thua có phải chịu án phí không ạ?

ZARG

Xe container
Bên thua đó là có tóc cho cụ nắm (có tiền trong tài khoản mà xiết). Số tiền nó đủ nhiều đáng để kiện. Nếu là thằng trọc đầu không nghề nghiệp, không tài sản thì xiết kiểu gì hở cụ?

Lý thuyết toàn màu xám chỉ có cây đời là mãi xanh tươi.

Nhiều người cứ chỉ trích: sao không làm thế này..., sao không thế kia..., em mà là cụ thì... Chả phải tay em bla bla...

Cổ nhân đã nói vô phúc đáo tụng đình rồi.

Em cứ hòa khí sinh tiền tài thôi. Ai thích tranh chấp cứ tranh đi... Thời giờ đó em làm đc nhiều tiền hơn.

2congai

Xe buýt
Mà lệ phí toà án bao nhiêu cụ ơi, bên thua có phải chịu án phí không ạ?
Án phí tính theo giá trị tài sản tranh chấp, có các mức quy định em cũng ko nhớ rõ cụ google xem, vụ của em hơn trăm củ án phí và bên thua chịu. Em mất 3% phí thi hành án cụ ạ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đang lái thớt đi đâu thế ^:)^

springtime

Xe container
Mình sợ nóng, chịu được lạnh nên cũng thích.

wave-tau

Xe container
Truờng hợp như cụ zarg công nhận cũng nhiều cái nhọ, cơ mà trong nguời cụ cũng có cái "hậm hực" sẵn "tây lông xấu" rồi nên nhiều ca sau giải quyết chưa đuợc êm thoai.

Tây lông bt họ ko lao vào điên loạn kiếm tiền như mình, kiếm bằng mọi giá.. ai làm việc nguời ý, chủ yếu "huởng thụ " cuộc sống, ngày nghỉ hay tuần nghỉ phép họ đưa trẻ con đi chơi rất nhiều, nói chung làm ra làm cơ mà cuộc sống họ nghĩ đến con cái nhiều hơn đại bộ phận dân ta. Ta nghĩ, lo cho con theo kiểu khác, kiểu học đi, điểm kém về tao đập, rồi mai sau phải làm bác sĩ, ông lọ, bà chai, cơ mà cái tối thiểu như đưa đi chơi ít lém hay nói hơi quá 1 số bộ phận có tiền cơ mà cho mặc ko khác gì mấy thằng mọi trong khi bản thân đánh đu đt mới, quần nọ áo kia...

Nói chuyện với nhiều đội trẻ đẻ ra và lớn lên bên này đa số đầu thấy tự ti so với bạn, tự ti vì sắc tộc đã đành, cơ mà khoản đi chơi biết đây biết đó không bằng 1 góc nhỏ của trẻ con tây lông, chưa kể những đồ vui chơi giải trí gần như chả bao giờ mua, loanh quanh sắm cho con cái đt đã cảm thấy xông sênh lắm rồi. :D
Thế nên bản thân em, ko quá chú trọng đoạn kiếm tiền (hoặc ko có khả năng), vạch ra 1 đuờng đi riêng cho cả nhà, cố gắng bám trụ lấy nó về mặt tài chính, còn đâu dành thời gian cho con cái. Tiền ko phải tất cả và gì cũng có giá của nó cả. :D

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Thớt này em thấy quá bổ ích cho những ai đang "lăm le" trời tây, ko có đúng sai, thắng thua mà toàn kinh nghiệm quý báu và sự chia sẻ rất thật của các cụ tham gia thớt. :)

Chỉnh sửa cuối: