[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

lookyoung

Xe tăng
Những thớt như thế này thật ra có bàn đến mấy năm cũng không kết luận được cái gì. Sống ở đâu, sướng hay khổ nó phụ thuộc vào hoàn cảnh của từng người. Có người thích tây có người thích ở VN, thậm chí giai đoạn này của cuộc đời thích ở tây, vài năm nữa lại thích về VN hoặc ngược lại.

Phải trải nghiệm qua cả hai rồi mới biết mình hợp ở đâu chứ cứ ngồi ở 1 góc rồi khẳng định ở đâu sướng nhất, có cho tiền cũng không đi... thì nó hơi buồn cười.

Nhiều cụ mợ hay nói là để hi sinh đời bố củng cố đời con nhưng tôi thì chả bao giờ ủng hộ cái tư tưởng đấy cả. Bản thân mình nếu không hạnh phúc thì làm sao con cái nó thấy hạnh phúc được, và chắc gì chúng nó đã sướng như mình nghĩ. Thế nên bản thân mình ở đâu thấy hợp thì ở đấy thôi, ko quan trọng trong hay ngoài nước. Nhưng để có được cái quyền lựa chọn đấy hay không lại là chuyện khác.

BMW 530

Xe tăng
Vâng cụ nào bảo vì tương lai con em là sai bét.

Lúc mình đi còn kém thanh niên bây giờ nhiều mà vẫn chiến được.

20 năm nữa VN không kém thế giới nhiều đâu.
Ở Vn phải có tài , chứ thợ móng như vc em ở bên này cho lành ( mỗi tháng vẫn nhét 6000€ ) , bao giờ già thì về !

ZARG

Xe container
Cái này là bình thường mà cụ , nó dùng tiền đấy để sửa lại nhà , Đức cũng vậy .

Cụ có được nhà nước hỗ trợ ko ? bên Đức được 4 lần , mà em chỉ xin 3 lần thôi.
Làm gì có chuyện đó cụ. Nó phải có hóa đơn chứ. Có chủ nó lấy em 2 tháng tiền cọc. Bảo để sửa nhà. Hôm sau có người mới vào luôn thì sửa lúc nào?

Sau em cứ ở hết tiền thì em đi. Chả cọc cạch gì hết.

Về hỗ trợ Covid bên em đâu được 1-2K chả thấm vào đâu.

BMW 530

Xe tăng
Làm gì có chuyện đó cụ. Nó phải có hóa đơn chứ. Có chủ nó lấy em 2 tháng tiền cọc. Bảo để sửa nhà. Hôm sau có người mới vào luôn thì sửa lúc nào?

Sau em cứ ở hết tiền thì em đi. Chả cọc cạch gì hết.

Về hỗ trợ Covid bên em đâu được 1-2K chả thấm vào đâu.
Phòng thuế họ làm cho chứ cụ , bên này được hỗ trợ khá nhiều đấy !!! tiệm em trung bình được 25k euro !!! nhưng sau khi chi phí còn thừa lại trả cho nhà nước!

ZARG

Xe container

ZARG

Xe container
Ở Vn phải có tài , chứ thợ móng như vc em ở bên này cho lành ( mỗi tháng vẫn nhét 6000€ ) , bao giờ già thì về !
Vâng. Nhiều lúc đi làm công lại béo hơn chủ đấy ạ.

BMW 530

Xe tăng
Vâng. Nhiều lúc đi làm công lại béo hơn chủ đấy ạ.
Công nhận cụ biết hết, nhà em chiều thợ như chiều vong , thế mà còn chưa hài lòng 😂😂😂😂, lương 3000€ nhét túi ấy vậy mà nó vẫn mặt nặng mày nhẹ đấy ! có thằng đến hỏi việc đòi 3500€ !!! em bẩu nó mày lên làm chủ luôn đê , anh làm thợ cho 😂😂😂😂

ZARG

Xe container
Công nhận cụ biết hết, nhà em chiều thợ như chiều vong , thế mà còn chưa hài lòng 😂😂😂😂, lương 3000€ nhét túi ấy vậy mà nó vẫn mặt nặng mày nhẹ đấy ! có thằng đến hỏi việc đòi 3500€ !!! em bẩu nó mày lên làm chủ luôn đê , anh làm thợ cho 😂😂😂😂
Cứ lần mò 2vc nhiều lúc ngán phết đó cụ.

Em đủ đồ nghề khoan, cắt, máy móc kìm búa mỏ lết, đồ làm nước. Nhiều lúc thuê thợ không theo ý được.

Ở Vn thì phút mốt...

BMW 530

Xe tăng

Em đủ đồ nghề khoan, cắt, máy móc kìm búa mỏ lết, đồ làm nước. Nhiều lúc thuê thợ không theo ý được.

Ở Vn thì phút mốt...
Chấp nhận thôi cụ , bên e riêng khoản xd , sửa chữa thì thoải mái , `đội xd Việt mình nhiều như heo con !!!

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ nào bảo vì tương lai con em là sai bét.

Lúc mình đi còn kém thanh niên bây giờ nhiều mà vẫn chiến được.

20 năm nữa VN không kém thế giới nhiều đâu.
Em thích cái kết luận của cụ. 20 năm nữa VN sẽ rất khác.
Ở VN thích nhất là làm bố đường cụ ạ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Làm thợ gì mà lương 3000EUR hả cụ? Là lương net hay gross vậy?

nicholas1618

Xe điện
Tây nó hay có những điều khoản trong hợp đồng rất tréo nghoe, đọc tưởng là vớ vẩn nhưng sau này lòi kèn với nó.

Em thuê 1 cái tiệm để làm nail. Giá 1300€/tháng chưa có VAT 21% và thuế đất 600€/năm.

Trong hợp đồng có 1 khoản là nếu chuyển nhượng tiệm thì chủ nó ăn 30% giá trị chuyển nhượng + chi phí làm hợp đồng. Mình thì nghĩ tương lai còn xa, đã đầu tư thì bán mua gì.

Sau này lúc em bán tiệm phải điều đình mãi khoản này mất mấy nghìn € mới xong.
Đọc HĐ thì rõ rồi sao cụ vẫn chấp nhận ký? Việc chuyển nhượng chủ được ăn % là tập quán cho thuê bên đó ah? E tưởng cụ thuê LS review hết mà?

ZARG

Xe container
Đọc HĐ thì rõ rồi sao cụ vẫn chấp nhận ký? Việc chuyển nhượng chủ được ăn % là tập quán cho thuê bên đó ah? E tưởng cụ thuê LS review hết mà?
Đây ko phải là tập quán bên đó.

Cái cửa hàng em thuê là do 1 cty sở hữu và chỉ định 1 doanh nghiệp khác làm quản lý. Doanh nghiệp đó họ có mẫu hợp đồng sẵn rồi thuê thì thuê, không thuê thì thôi.

Lúc ký thì mình nghĩ đơn giản là nếu có bán mình khai giá trị chuyển nhượng thấp xuống còn 100€ chẳng hạn thì chủ nó ăn 30% là có 30€.

Nhưng hợp đồng nó lại gài câu khác là nếu nó không đồng ý thì mình không được chuyển nhượng (cái này thì HĐ nào chả có, kể cả ở VN). Thế là đương nhiên mình phải thỏa thuận xem cái 30% đó là bao nhiêu tiền.

Đừng nghĩ Nego với Tây dễ. Họ cũng có pháp chế làm ăn đàng hoàng.

Nói thẳng ra ở Vn nếu thích chơi nhau thì cũng chả thiếu gì cách. Nhưng khâu thi hành án dân sự nó khoai nên dân mới lầy. Tây đương nhiên cũng tương tự. Nhưng mình đem chuông đi đánh xứ người thì tiên lễ hậu binh. Lúc nào cũng lôi nhau ra tòa để mà chết à cụ?

BMW 530

Xe tăng
Làm móng mà lương 3K net thì tương đương kỹ sư trung bình rồi.
Vùng Bayern lương thợ móng còn ngót nghét 4000€ cho mùa hè cụ ạ , nhưng bên đông ( berlin …) thì khoảng 2500€ thôi ! có điều ko so được với lương ks vì thợ móng hay làm chui, hoặc báo bảng lương thấp cho đỡ thuế !

keeponlylove

Xe điện

Ở Vn thì phút mốt...
E nhớ cụ trước kể có cu em làm giấy tờ, xong nó té về vì buồn, cụ cũng tiếc cho nó mà. H cụ đã về VN rồi ạ

ZARG

Xe container
E nhớ cụ trước kể có cu em làm giấy tờ, xong nó té về vì buồn, cụ cũng tiếc cho nó mà. H cụ đã về VN rồi ạ
Vâng cụ ạ. Nó có giấy Ba Lan 3 năm mà ko ở he he...

May nó về rồi đó.

Arabia

Xe tăng
Bọn Tây có những trò bẩn nhưng 1 trong những trò em nhận thấy nó dùng thường xuyên là bắt bí.

Em thuê nhà nhiều, chủ tây 10 đứa không được 1 đứa tử tế. Mình không nói họ lừa đảo nhưng ép người rất kinh.

Em thuê 1 cái nhà đến lúc trả thì sơn vách rộp tự bong nó bắt sơn lại!!!??? Mà sơn lâu ngày thì làm sao sơn mỗi chỗ đó được, chỉ 1 miếng sơn tường bong bằng bàn tay, cách trần nhà 20cm (làm gì có ai với lên đó mà nghịch cho bong). Em sơn nguyên lại cả căn phòng.

Rồi thì 1 cái hộc trong toilet bị ngấm nước (do mình dùng ẩu nó vênh lên) phải thay cả bộ tủ (em đã gọi mộc vào sửa nhưng chủ nó bảo là không giống hệt - vì cái mép ngăn kéo cũ là phay tròn, còn thợ em làm nó chỉ cắt phẳng) thiệt hại cũng gần 1000€.

Sàn nhà gỗ bị xước vài vết (do mình dùng không cẩn thận). Nhà thì hơn 20 năm rồi. Chủ nó bắt bí bảo 1 là trả lại như cũ, 2 là thuê thợ mài cả sàn như mới (800€). Tất nhiên mình có phải thần thánh gì đâu mà làm lại như cũ được??!!

1 vụ mất dạy nhất là tiền điện tháng cuối em không ở, vì chuyển đi rồi, nhưng hóa đơn vẫn tên em. Em nói chủ nhà thì nó bảo tháng đó nó trả. Đến lúc nó không trả em bảo luật sư điện hỏi thì nó trả lời thẳng tưng: "Tao chưa bao giờ trả lời qua tin nhắn với thằng Jack là tao sẽ thanh toán tiền điện tháng đó" tức là nó biết nó sai nhưng chơi mình làm gì nhau :))

1 vụ khác là em bán nhà hàng lại cho chủ Local (chủ đất/tiệm). Lão bảo em cứ đứng tên điện nước chứ đừng cắt đi để có ai xem tiệm có điện dễ cho thuê hơn. Em lười cũng Ok. Mấy tháng đầu có bill em báo lão trả đủ.

Sau loằng ngoằng cả năm tiền lên đến hơn 1500€ em đòi thì nó cũng kệ. Vì kiện dân sự bên đó chắc 2-3 năm mới đến tòa. Rồi luật sư các kiểu chắc còn cái nịt. Thế là cũng phải thôi.

Nói chung với tây không rắn ngay từ đầu là vỡ mồm với chúng nó vì nó biết hết chỉ tìm cách chơi mình.
Qua kinh nghiệm của cụ thì em thấy cụ quên câu "nhập gia tùy tục". Quan niệm ở xứ người mình phải bị chịu thiệt theo em là hết sức sai lầm. Sai lầm của cụ là sang Tây mà phong cách làm việc vẫn theo kiểu Việt Nam Mít, làm việc trực tiếp cãi nhau tay đôi.
Thuê hay mua bán nhà tốt nhất cứ qua 1 công ty bất động sản uy tín. Cụ sẽ ko cần phải quan tâm chủ nhà là ai, ở đâu. Có vấn đề gì cụ cứ gõ đầu bọn nó. Chỉ cần cụ chắc chắn ko phải lỗi của cụ thì cứ thế mà gọi công ty, còn việc thương lượng điều đình với chủ nhà thế nào là việc của công ty. Có gì hỏng hóc thì việc đầu tiên là báo cho bọn công ty BĐS trước.

Với trải nghiệm của em thì những thứ là normal wear and tear, kiểu như sơn vách rộp tự bong, thấy cái cụ chỉ cần chụp lại cái ảnh báo với công ty nó sẽ làm việc với chủ nhà. Còn những thứ do lỗi của cụ, ví dụ cái hộc toa lét hay sàn xước thì công ty nó cũng sẽ tìm chỗ sửa cũng như điều đình với chủ nhà cho cụ. Bọn nó quản lý rất nhiều nhà cho thuê, nhà nào hầu như mà chả bị những thứ như cụ nêu nên hiển nhiên nó phải sở hữu hoặc có quan hệ với đội chuyên sửa nhà, nên chắc chắn giá tốt hơn nhiều so với cụ tự đi gọi. Nói chung sử dụng dịch vụ như thế em thấy đáng tiền, nếu ko dùng thì cũng giống như đi xe ko mua bảo hiểm.

Nguyên tắc thuê nhà của Tây là hiện trạng vào lúc nào thì lúc ra về cơ bản phải giống vậy, bởi thế kể cả là nhà thuê thì cụ cũng phải có trách nhiệm với nó, khác kiểu VN hết hợp đồng xong là té. Sang Tây điều đầu tiên cụ học được là tinh thần trách nhiệm, thứ 2 là tư duy sử dụng dịch vụ, còn không thì tha hồ học phí.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đài báo bảo khổ lắm. Vì đám ấy giãy chết. Còn mình sẵn ở thiên đường rồi.
Em chả hiểu các cụ tô hồng tình hình trong nước dựa trên cơ sở thống kê hay điều tra nào. Báo chí mấy hôm nay kêu rất nhiều về sự bần cùng hóa của công nhân trong tình hình kinh tế khó khăn hiện tại, báo nói giảm nói tránh thì nhân thêm vài lần thì ra thực tế...

"Một xã hội sẽ không thể phát triển bình thường khi phần lớn lao động là công nhân tại các nhà máy, đang ngày đêm phải làm tăng ca, không có cơ hội giải trí, chăm sóc bản thân, giáo dục con cái... Sự kiệt quệ về thể xác và tinh thần của lực lượng lao động chính trong một đất nước có thể mang lại hệ lụy lớn hơn chúng ta có thể hình dung"